ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการเปลี่ยนยาง เลือกใช้ยาง ของรถ " New Vios " คับผม  (อ่าน 8925 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
พอดีว่ายางที่ใช้อยู่ทั้ง 4 เส้น น่าจะใกล้หมดสภาพแล้วคับ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆ ด้วยคับ
คิดว่าควรถึงแก่การเปลี่ยนยางได้แล้วคับ  ก็เลยจะรบกวนถามเพื่อนๆ สมาชิกคับว่า ผมควรเปลี่ยนเป็นยางตัวไหนดี
ผมไม่มีควรรู้เรื่องยางเลยคับ

ที่ใช้อยู่ตอนนี้คือ "ของ Nitto  รุ่น Neo Gen   195 /55  R15 คับ"   ก่อนหน้านี้ใช้ของมิชลินคับ
แต่พอไปที่ร้านทางร้านแนะนำว่าตัวนี้เกาะถนนดีกว่ามิชลินอีก และราคาถูกกว่าด้วย ก็เลยใช้ Nitto มาคับ

ปกติเป็นคนขับรถเร็วคับ ขับมอเตอร์เวย์คับ  ขับรถเดือนละประมาณ 5,000 โลคับ  
อยากได้ยางที่เกาะถนนคับ ขับแล้วมั่นใจทั้งช่วงฝนตกและฝนไม่ตกคับ ส่วนเรื่องเสียงนี่ไม่ค่อยซีเรียสคับ

อย่างไรแล้วรบกวนขอคำแนะนำจากทุกๆ ท่านด้วยนะคับ ถ้าได้ราคาด้วยจะขอบคุณมากๆคับ

ปล.จะใช้รถคันนี้ไปอีกประมาณ 7 เดือนคับ ตอนแรกกะว่าจะไม่เปลี่ยนยางคับ เพราะเดี๋ยวตอนมีนาคมก็จะเปลี่ยนรถคันใหม่แล้ว
แต่คิดว่ามันน่าจะอันตรายเวลาขับคับ ก็เลยเปลี่ยนไปเลยน่าจะดีกว่า กันไว้ดีกว่าแก้คับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 16:59:53 โดย north »

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
PILOT SPORT3 หรือ RE002 ลองดูไ่ม่ผิดหวังครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15113.0.html

PILOT SPORT3 หรือ RE002 ลองดูไ่ม่ผิดหวังครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15113.0.html

ขอบคุณคับ
เออ แต่ Pilot sport3  หรือ RE002
นี้มันเป็นยี่ห้ออะไรคับ ขอชื่อเต็มๆ ได้ไหมคับ ผมจะได้ไปบอกที่ทางร้านเลยคับ
เออ แล้วผมต้องเลือกอย่างไรคับ มันมีขนาดเดียวใช้ไหมคับ 

ออฟไลน์ joeyote

ขอเสริมอีกตัวนึงง  เทพพพพ พอสมควร

Yokohama ADVAN ทุกรุ่นจ้าาาา  แต่ไม่แน่ใจ ขอบ 15 อาจจะมีไม่กี่รุ่นที่ ADVAN มี

ลองดูน้าาาา
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ MoLee

ขอบคุณคับ
เออ แต่ Pilot sport3  หรือ RE002
นี้มันเป็นยี่ห้ออะไรคับ ขอชื่อเต็มๆ ได้ไหมคับ ผมจะได้ไปบอกที่ทางร้านเลยคับ
เออ แล้วผมต้องเลือกอย่างไรคับ มันมีขนาดเดียวใช้ไหมคับ 

Pilot sp3 ของมิชลินครับผม
ส่วนRE002 ชื่อเต็มมัน Potenza Adrenalin RE002 ของยี้ห้อสะพานหิน(บริดจสโตน) ครับผม

ส่วนตัวมาเชียร์ PS3 ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ถ้าใช้อีกไม่กี่เดือน เอายางไม่ต้องเลิศมากก็ได้ครับ
แนะนำ Goodyear F1 Directional 5
ของดีในราคา NITTO

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำนะคับ 

ไม่ทราบว่าถ้าในกทม.นี่  มีร้านยางที่ขายถูกๆ บ้างไหมคับ  ผมรู้จักแต่บีควิกคับ
 เออ ผมเห็นร้านขายแม็ก แถวรามอินทรา ถ้าแถวๆ นั่นเค้าขายยางด้วยไหมคับ
มีร้านไหนแนะนำไหมคับ

ออฟไลน์ YenChar

New vios ผม ใช้  Pilot Sport 3 195/55/15

เกาะถนนขึ้นเยอะครับ ไม่ค่อยกลัวน้ำเท่าไหร่
แต่แก้มยาง ยังนิ่มๆไปหน่อย RE002 น่าจะแก้มแข็งกว่า เกาะกว่านิดๆ