ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลในการตัดสินใจซื้อทีครับ  (อ่าน 7880 ครั้ง)

ออฟไลน์ TurnPro

• Newbie
  • *
ขอข้อมูลในการตัดสินใจซื้อทีครับ
« เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 19:57:10 »
รบกวนให้คำแนะนำดีครับว่ายี่ห้อและรุ่นไหนดีโดยผมมีความต้องการประมาณนี้ครับ
1. ผมมีงบประมาณ 750000 บาทครับ
2. ต้องการเกียร์ออโต้ครับ
3. ออกต่างจังหวัดอาทิตย์ละครั้งอย่างน้อยครับบางอาทิตย์ 3 ครั้ง ระยะทางมีไปกรุงเทพ-ฉะเชิงเทรา กรุงเทพ-หัวหินครับ
4. ถนนที่ไปนั้นไม่ได้ดีมากเท่าไหร่นะครับ ประมาณถนนคอนกรีตครับมีหลุมบ้างไม่มาก อาจเจอพื้นดินแดงด้วยแต่ไม่ขรุขระ
5. ผมชอบไปเที่ยวครับเดือนละครั้งไปทางภาคเหนือเที่ยวภูต่างๆครับ
6. รบกวนถามว่าติด NGV จะคุ้มไหมครับถ้าผมเดินทางบ่อยแบบนี้
7. แนะนำผมได้ทุกรุ่นเลยนะครับ(ไม่จำเป็นต้องเอารุ่นที่ผมอยากได้) ถ้าไม่รบกวนเกินไปเปรียบเทียบรุ่นให้ทีครับ
8. ผมไม่ซีเรียสเรื่องสวย ผมเน้นการใช้งานเป็นหลักรถสร้างชีวิตครับคันนี้คันแรกพอดีเรียนสัตวแพทย์ อยู่ปี 5 สอนพิเศษมาเก็บได้ 350000 บาทก็จะไปผ่อนต่อเอาได้ครับเดือนไม่เกิน 15000 บาท รถเอาไว้ไปฟาร์มครับ เลยอยากได้รถที่ต้องกับการใช้งานมากที่สุด
8. ที่เล็งๆไว้มี ฟอร์ดเฟียสต้า 1.6 ตัวใหม่ล่าสุด ไม่รู้ว่าเครื่อง 1.6 วิ่งต่างจังหวัดบ่อยจะไหวไหมครับ
ป.ล. ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ
ใจจริงอยากไปมีตติ้งด้วยครับ เพื่อขอคำตัดสินใจบวกหาคอนเน๊กชั่นไว้ ใจอยากเปิดฟาร์มในอนาคต อยากรู้จักพวกรุ่นพี่เยอะๆครับ

ออฟไลน์ cheer282775

• Jr. Member
  • **
Re: ขอข้อมูลในการตัดสินใจซื้อทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 20:11:23 »
ผมว่า ออกต่างจังหวัดบ่อยพอสมควร น่าจะใช่กระบะ ก็ดีนะครับ ถ้าไม่พะวงเรื่องความหรูมาก
แต่ถ้ารถสปอร์ตผม ว่า City ตัวท้อปเลยก็ดีนะครับ เพื่อนออกCity คัวท้อปมาหมาดๆ ไปกลับกรุงเทพ-ชม. มา3ครั้งล่ะ
ยังไม่เจออาการ ดื้ออะไรครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขอข้อมูลในการตัดสินใจซื้อทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 20:12:19 »

ตอบโดยรวมๆนะครับเพราะรถที่ จขกท สนนั้นผมใช้เป็นหลักอยู่  เฟียสต้า 1.6 เป็นรถที่รักในการขับทางไกลมากกว่าในเมืองด้วยซ้ำ ผมไปกลับกรุงเทพ-กระบี่ กรุงเทพ-หาดใหญ่บ่อยๆครับ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได่พักรถ ไม่มีปัญหาอะไร  ทางไกลสวรรค์ของรถรุ่นนี้เลย  ถ้าติดแก๊สเอา LPG ดีกว่ามั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 20:15:40 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 20:35:28 »
ถ้าเป็นผม,,, จะรอดู Ranger T6 ครับ  ;D อิอิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 20:38:10 »
กระบะนี่มีเกียร์ออโต้ไหมครับ ผมไม่ค่อยชอบขับเกียร์กระปุกใน กทม. ครับยังขับไม่คล่องมากบวกเหยียบคลัชไม่เก่ง
พี่สามารถแนะนำรถที่จะออกภายในปีนี้หรือต้นปีได้นะครับพอดีมีเวลาตัดสินใจประมาณ 4-5 เดือนครับเลยดูเรื่อยๆก่อนได้ครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 21:03:53 »
fiesta 1.6 ขับทางไกลสบายๆครับ  ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 21:13:54 »
กระบะนี่มีเกียร์ออโต้ไหมครับ ผมไม่ค่อยชอบขับเกียร์กระปุกใน กทม. ครับยังขับไม่คล่องมากบวกเหยียบคลัชไม่เก่ง
พี่สามารถแนะนำรถที่จะออกภายในปีนี้หรือต้นปีได้นะครับพอดีมีเวลาตัดสินใจประมาณ 4-5 เดือนครับเลยดูเรื่อยๆก่อนได้ครับ

ต้องรอดูครับ,,, รถใหม่ที่จะเข้ามาช่วงท้ายปี-ปีใหม่เยอะมาก
ส่วนกระบะ เกียร์ออร์โต้มีอยู่แล้วครับ แต่ต้องรอดูแผนการตลาดเค้าหน่อย  :)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 21:31:47 »
ขอบอกว่า fiesta วิ่งทางไกลดีมาก ;D

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 21:39:01 »
เพิ่มอีกนิด Lancer EX น่าจะเหมาะครับ วิ่งทางไกลผมเป็นห่วงเรื่องอัตราเร่งตอนแซงในถนน2เลนสวน

ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 22:20:44 »
เพิ่มอีกนิด Lancer EX น่าจะเหมาะครับ วิ่งทางไกลผมเป็นห่วงเรื่องอัตราเร่งตอนแซงในถนน2เลนสวน
Lancer EXน่าจะเกินงบนะครับเว้นแต่ตัวล่างสุดจะจัดส่วนลดเงินสดมาให้ได้เกินห้าหมื่น

โจทย์นี้ผมว่ารถกระบะน่าจะตอบได้ตรงกว่าครับ
รอดูกระบะที่จะเปิดตัวหลากหลายรุ่นในงาน Motor Expoนี่น่าจะได้ครับ

เฟียสต้าผมเข้าไปนั่งหลังแล้วอึดอัดชอบกลครับ แต่ไม่เคยขับครับ
เรื่องขับทางไกลนี่ได้ทุกรุ่นแหละครับ เพียงแต่ต้องให้คนๆเดียวกันขับรถต่างขนาดมาเทียบกัน
ซึ่งผมก็อยากลองเหมือนกันว่าขับคันใหญ่กว่าหรือเล็กกว่าแล้วจะสบายหรือปลอดภัยเนื่องจากใช้สมาธิน้อยกว่าหรือไม่ ใครเคยลองก็มาอธิบายเป็นความรู้ทีครับ

ออฟไลน์ Suparoek.C

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 22:41:18 »
ผมว่า โจทย์ที่ เจ้าของกระทู้ว่ามา เหมาะกับรถกระบะ4ประตูมากๆครับ
เเต่ 4 ประตูที่ว่าก็มีเเต่ตัว เกียร์รรมดา เครื่องเบนซิน
ไม่มีออโต้
ผมว่าไม่ลองดู suzuki  sx 4 เหรอครับ ลุยได้ ติดเเก๊ซ ได้
อาจจะเกินงบนิดหน่อย
ราคารถ 799000 เเก๊ซ lpg หัวฉีดอย่างดี 40000
ก็น่าจะเป้นตัวเลือกตัวหนึ่งครับ
ส่วนติดเเก๊ซเเนะนำ lpg ครับ
ngv ไม่เหมาะครับ เพราะยังมีปัญหาเรื่องปั๊มน้อย ขาดเเคลนก๊าซ เเละรอคิวนานครับ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 22:52:56 »
ทางไกล ผมว่ากระบะอย่าดีกว่าครับ ผมขับมาแล้ว เมื่อยโครตๆ ยังไงก็ผมว่า ford น่าจะเหมาะสุดนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 23:13:43 »
สำหรับปีห้า เงินเท่านี้ถือว่าไม่น้อยเลยนะครับ คำตอบก็คงจะเป็นเฟียสต้าล่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 23:45:14 »
เห็นพี่ๆหลายคนแนะนำกระบะ แต่ผมเคยนั่งของพี่บ่อยทางไกลมันเมื่อยจริงๆนะครับ เพราะมันไม่มีระบบกันสะเทือนที่ดีมั้งครับ ผมเลยไม่ค่อยอยากได้กระบะ
ติดแก๊สที่ผมไม่กล้าเอา LPG เพราะรัฐบาลจะปล่อยขึ้นราคาเท่าที่ถามวงในมาอาจถึง 41 บาทเลยครับ ไม่ไหว น้ำมันถูกกว่าอีก เลยแอบมอง NGV ไว้เพราะราคาขึ้นเต็มที่อยู่ที่ 17 บาทบวกมีข่าวว่า ปตท.จะขยายเยอะมากครับปั๊มในต่างๆจังหวัดถ้าปล่อยราคาลอยตัวเรียบร้อยแล้ว
แล้ว city นี้พอจะต้องกลับความต้องการผมได้ไหมครับ ขอบคุณมากสำหรับทุกข้อคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 00:17:52 »
โอ้วววววววววววว lpgไปถึง41บาทเลยเหรอคับผมว่ายากคับไม่ต้องกลัวไปมากขนาดนั้นหรอก
ถามว่าถ้าlpgไป41บาทข้าวแกงจะจานละเท่าไรคับแล้วถ้าวันที่lpgถึง41บาทผมว่าน้ำมันคงไม่อยู่
ที่เท่านี้หรอกคับวิ่งไปลิตรละเฉี่ยวๆร้อยแล้วล่ะคับเรื่องราคาอย่าเพิ่งไปกังวลนักคับเอาเรื่องที่จะหาที่เติมได้หรือ
เปล่าก่อนดีกว่าถ้าเส้นทางที่คุณวิ่งประจำมีcngให้เติมก็ถือว่าดีคับแต่ก็ต้องไปดูอีกว่ารอคิวกันนานแค่ไหน
ส่วนในตัวรถผมก็ว่ากระบะก็ค่อนข้างตอบโจทษ์นะคับกับในเรื่องความกระด้างมันก็พอจะปรับแต่งกันได้
เพราะกระบะ4ประตูกับกระบะแบบแคปความนุ่มนวลมันต่างกันประมาณนึงอ่ะคับ กับในตัวรถที่คุณมองไว้
ช่วงล่างดีคับแต่ถ้าขับทางไกลๆผมว่ามันจะสะบายสู้พวกc-segment ไม่ได้คับถ้าในงบที่มีผมว่าตัวex 1.8 glx
น่าจะตอบได้นะคับและเบาะนั่งก็สะบายที่สุดด้วย ช่วงล่างก็ดีกว่าน้องต้าด้วยคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2011, 00:19:26 โดย comet1123 »

ออฟไลน์ cheer282775

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 04:04:44 »
จขกท. ลองเข้าไปอ่านในนี้ก่อนครับ เป็นรีวิวของเฟียสต้า ของพี่จิมมี่ หรือจะลองคันอื่นๆก็ลองคริ้กหาดูนะครับ มีเปรียบเทียบกับ รุ่นอื่นในsegment เดียวกันด้วยอยู่ล่างๆลองอ่านดูครับ ช่วยในการตัดสินใจได้เยอะ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2354:-ford-fiesta-5dr-16-6at-a-14-4at-4dr-16-6at-a-14-5mt-best-drive-in-its-class-but-not-the-best-in-class&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 05:51:12 »
LPG ไม่มีทางถึง 41 บาท/ลิตร ครับ
เพราะอีกหน่อย ภาคหุงต้มก็จะเลิกอุ้มเหมือนกัน
พ่อค้าแม่ค้าขายจ้าว โวยแน่นอน

ถ้า 41 แพงกว่าน้ำมัน เป็นไปไม่ได้ครับ
เว้นแต่น้ำมันจะขี้นไป 60-70 บาท/ลิตร  ;)

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 07:33:08 »
 altis 1.6 ผมว่าน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีครับทางไกลมั่นคงกว่าครับราคาน่าจะไม่ต่างจากงบมากนะครับ... ;)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 08:10:43 »
กระบะ 4 ประตู เกียรออโต้
ส่วนมาก ราคาราวๆ 8แสนครับ

มอง Tiida 1.6 มั้ยครับ??
แต่เสียดายที่ Tiida จะตกรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 09:05:30 »
ลองดู SX-4 มั้ยครับ

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 09:19:31 »
ไม่มองไทรตันดูบ้างหรือครับ เกียร์ออโต้เครื่องดีเซลก็มีนะครับ/ช่วงล่างก็นั่งสบายเหมือนรถยนต์นั่งครับ ผมแนะนำให้ไปลองขับดูก่อนครับความรู้สึกที่มีต่อรถกระบะอาจจะเปลี่ยนไปได้

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 09:22:46 »
รถวิ่งต่างจังหวัดบ่อย ผมเชียร์ EX ตัว Glx ต่ำสุดครับ Option พื้นฐานครบแล้วขาดแค่ Front เครื่องเสียง  ติดแก็ส น้ำมันไม่ใช่ปัญหา

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 12:32:43 »
LPG 41 บาท ผมว่าต่อกิโลกรัมนะครับ
แต่ LPG ขายเป็นลิตร
1 Kg = 1.8 l ครับ
ประมาณ 41/1.8 = 22.78 บาทต่อลิตรครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 12:35:00 »
เกรงว่าตามอาชีพจะได้ขนของน่ะครับ กรงหมา หรือ สุ่มไก่ ^^ ล้อเล่นครับ....
LPG รัฐบอกขึ้นแน่ ตามราคาโลก ลอยไปเลย แต่เห็นบอกครัวเรือนยังอุ้ม

แต่จะขายราคาเท่ากันหมด เติมที่ไหนก็เท่ากัน เดี๋ยวแอบมีถ่ายโอน
แต่ในครัวใครมีถังก๊าซ ไปแจ้งและขอคูปองเงินสดได้ เห็นบอกประมาณถังละ 50-100 บาท (ยังไม่แน่)
ภาคครัวเรือนจึงเหมือนยังอุ้มอยู่

ผมก็เห็นว่ากะบะก็เหมาะกันคุณนะครับ แต่คุณไม่ชอบก็ยาก เอาที่ชอบเลยดีกว่า

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 20:05:47 »
แวะมาชม เรื่องสอนพิเศษและเก็บเงินได้ตั้งสามแสนห้า แสดงว่าขยัน และเก็บเงินเก่งนะครับ
ของผมสอนไปใช้ไป สุดท้าย หมดครับ ได้แต่ MACBOOKpro มาเป็นชิ้นเป็นอันหน่อยครับ

ส่วนเรื่องรถ ... มันต้องดูหลายอย่าง สุดท้ายที่เราชอบด้วยนะครับ
อย่างผมก็เรียนอยู่เหมือนกัน แต่ผมตัวใหญ่ สูง (อ้วน) ฮ่าๆ ก็คงจะต้องเลือกที่เหมาะกับตัวเองหน่อยอะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:19:24 »
รบกวนถามต่ออีกนิดนะครับแล้วนิสสันมาช โอเคไหมครับพอดีอารมณ์วิ่งต่างจังหวัดอาทิตย์ละ2ครั้งอ่ะครับไม่ได้วิ่งไกลทุกวันเลยอยากถามหน่อยครับ
แล้วรบกวนผมยังสงสัยเรื่องรถคันแรกที่รัฐบาลลดให้นี่เค้าจะคืนเงินให้เราหรืออะไรยังไงครับอ่านมาหลายกระทู้แล้วแอบสงสัยครับ
พอดีมือใหม่ไม่มีความรู้เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:50:03 »
มาร์ชหน่ะได้ แต่อาจเหนื่อยหน่อยครับ ถ้าไม่มีรถในดวงใจนักหล่ะก็แนะนำวีออสครับ คุณภาพกลางๆแต่ข้อดีที่ทน อะไหล่มีเยอะ ช่างทั่วไปซ่อมได้สบาย เพราะเห็นว่าเดินทางค่อยข้างบ่อย ถ้าเสียกลางทางจะได้ง่ายหน่อย อีกอย่างเครื่องค่อนข้างทน จะได้ไม่ต้องกังวลมาเวลาติแก๊ส LPG ก็เพียงพอแล้วล่ะครับ อย่ากังวลเรื่องลอยตัวนักเลย เพื่อนผมเพิ่งเอาไปติเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว มันทำงานคุมการก่อสร้างโรงงานไฟฟ้า NGV มันยังติด LPG เลย มันบอกไม่ลอยตัวง่ายๆอยู่แล้ว สินค้าการเมือง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น