ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น E39 หน่อยคับ(เปลี่ยนตัวเลือก)  (อ่าน 23698 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ถามผู้รู้หน่อยคับว่าตัว E39 เป็นยังไงบ้างคับ หลังจากที่คิดจะเอา new lancer,march,NEW VIOS,E46,Teana J31 JK,CAMRY 2.4Q 01,triton plus,ISUZU x-series

จากคำตอบที่ได้รับคงไม่ไหวกับการซ่อมจริงๆ ขอเปลี่ยนตัวเลือกเลยคับ

ดูไว้ก็มี2 ตัวคือ

1.TEANA J31 JK
http://www.one2car.com/NISSAN_TEANA/G29540667

2.CAMRY 2.0 G  โฉมปัจจุบัน ปี 07
http://www.one2car.com/TOYOTA_CAMRY/H25540609

2 ตัวนี้ตัวไหนจะน่าเล่นกว่ากันคับ  

อยากได้รถที่นั่งสบาย และ มีความปลอดภัยครบ ส่วนมากวิ่งต่างจังหวัดคับเลยอยากได้รถคันใหญ่มากกว่า ที่บ้านมี mazda2 อยู่แล้ว

จะเอาไปใช้มหาลัยคับ  แล้วเรื่องกินน้ำมันนี้ยังไงบ้างคับ หรือว่าควรจะไปกินแก็สดี

แล้วเรื่องจุกจิกนี่เยอะมั้ยคับ?

พูดถึงเรื่องจุกจิกแล้วก็ระบายหน่อยคับตั้งแต่ใช้รถ มาผมเจอปัญหาจุกจิกกับเรื่องช่างซ่อมต่างๆเยอะมากจริงๆ ไม่รู้คนอื่นเคยเจอแบบผมหรือป่าว?

-ไปติดฟิลม์ : ช่างกีดกระจกรถเป็นรอย 2 บาน = =" (ร้านเปลี่ยนกระจกให้ใหม่)
-ไปใส่กระจก : ช่าง 0 ทำประตูตรงขอบกระจกเป็นรอยลึกจนสีลอกออกมาเป็นแผ่น (0 ซ่อมให้ฟรี)
-ตอนมาถึงบ้านเห็นรอยตรงขอบประตู : จะไปวีนกับ 0 รีบเกินถอยไปชนรถอีกคันหน้าบ้านตัวเอง T^T" (ประกันชั้น 1)
-ไปรับรถจากอู่ : สีเป็นรอยตามดเพียบ = =" (ค่อยทำทีหลังล่ะกันไม่เอาล่ะหลังจากไม่มีรถใช้ไป 1 อาทิตย์)
-ไปติดเซ็นเซอร์ถอยหลัง : เจาะรูติดเซ็นเซอร์ไม่เท่ากัน ด้านขวาห่างไป 1 เซนฯ (ทำเป็นมองไม่เห็น)
-ขับอยู่ดีๆ : สเกริต์หลังหลุด สิบล้อทับ >_<" (อะไรหนักหนากับชีวิตเนี่ย ช่างมันติดสเกริต์ยังไงหลุดได้)

ใครเคยเจออะไรจุกจิกเยอะแบบผมบ้างมั้ยคับ T^T" ไม่ว่าจะทำไรรถปัญหาจากช่างตลอด

ทั้งที่เราดูแลรถอย่างดี ขัด-เคลือบสีเรายังทำเอง  ผมว่าอีกหน่อยผมคงจะต้องติดฟิลม์รถเอง ติดเซ็นเซอร์ถอยเอง ติดสเกริต์เองแล้วหล่ะคับแบบนี้

ขอบคุณที่รับฟังและสำหรับคำตอบที่ผมถามคับ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2011, 09:59:37 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
Re: ขอความเห็น E39 หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 23:39:53 »
ชอบรถใหญ่สินะครับ จขกท เหมือนผมเลย ขับไปเรียนเหมือนกันด้วย ฮ่าๆ
จริงๆ e39 มันเป็นรถที่ดีนะครับ แต่เหมือนเลี้ยงนักกล้ามก็ต้องมีเทรนเนอร์ดีๆด้วยนะครับ
ต้องมีวิตามิน อาหารเสริมบำรุงต่างๆ

สองคันที่ว่ามา ผมว่า ราคามันแรงนะครับ เมื่อเทียบกับปีและสภาพ ส่วนใหญ่ผมเห็น E39 ตามเต้นท์
สภาพมักโทรมๆกว่าที่อยู่ใน taladrod.com ซึ่งเจ้าของขายเอง แต่ก็มีเต้นท์แอบแฝงบ้างนะครับ
ดูได้จาก ถ้าขายหลายๆคัน ฉากหลังเป็นเต้นท์ บรรยายว่าดาวน์น้อยผ่อนนาน อะไรแบบนี้ไม่ใช่รถบ้านแน่ๆครับ

ทั้งสองคันเป็นโนสเดี่ยว แนะนำให้หาโนสคู่ดีกว่านะครับ เพราะว่าปีใหม่กว่า สังเกตจากเกียร์จะมี + - นะครับ
ลองดูงบประมาณด้วย ว่าเรามีงบเท่าไหร่ และต้องกันส่วนนึงไว้ซ่อม รถอายุขนาดนี้ต้องมีการซ่อมบ้างเป็นธรรมดา
และที่สำคัญ อู่ที่ไว้ใจได้อยู่ใกล้บ้านมีมั้ย หากจะพึ่งพาศูนย์บริการอย่างเดียวคงไม่ไหวนะครับ

ว่าแต่ถ้างบขนาดนี้ ไม่ลองดู Teana J31 หละครับ แต่งก็เท่ห์พอตัวอยู่นะครับ ส่วนเรื่องการขับขอบอกว่าสุดยอดในความเห็นผมนะ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 01:58:43 »
ถ้าเล่นเล่นตัวสุดท้าย 523i sport ไปเลยเพราะเป็นรุ่นที่จุกจิกพอสมควรครับเพื่อนผมกับอาที่รู้จักใช้อยู่อาเปลี่ยนเป็น F10 ไปแล้วบอกจะจุกจิกยังไงก็ยังชอบบีเอ็มแต่ผมว่า
ตั้งแต่ E90 E60 มาดีขึ้นเยอะแล้วจะเล่น E39 ต้องมีความรู้เรื่องรถพอสมควรนะครับและหาอู่ที่ไว้ใจได้ด้วยลองหาดูใน e39club ดูจะมีอู่นึงที่ชาว E39 จะไปกันเยอะเอาตรงๆ
ความรู้สึกถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นเช่น accord/camry ต่างกันหลักๆแค่ช่วงล่างกับการตอบสนองพวงมาลัยครับอย่างอื่นผมว่าก็ไม่ได้จะดีกว่ารถญี่ปุ่นใหม่ๆสักเท่าไหร่เพราะรถเอง
ก็ออกมานานพอสมควรเทคโนโลยีใช้ว่าญี่ปุ่นจะไม่พัฒนาญี่ปุ่นนี้ถ้า accord จะชัดเจนกว่าตรงที่ทำช่วงล่างมาได้ใกล้เคียงขึ้นผมเองก็ใช้ E90 อยู่เดี่ยวจะหาว่าเชียร์แต่รถญี่ปุ่น
แต่ที่พูดไปก็ตามความรู้สึกที่ได้จริงๆนะครับเอาจริงๆเราใช้งานรถจะให้มาเข้าอู่กันเป็นว่าเล่นจะซื้อมาให้เป็นภาระทำไมยังไงลองคิดดูดีๆนะครับ
ถ้าอยากได้รถใหญ่ๆไม่ต้องมานั่งปวดหัวซ่อมเล่นราคานี่อีกตัวเลือกนึงที่เล่นได้คือ aristo/GS300 ถ้าเลือกระหว่าง
e39 กับ GS300 ผมเลือก GS300 แบบไม่เสียดาย E39 เลยถึงแม้มันจะเป็นบีเอ็มรุ่นนึงที่หน้าตาลงตัวมากก็ตามแต่เหมือนหน้าตาดีแต่นิสัยเอาแต่ใจนิดนึงถ้าเล่นก็อย่างที่บอกครับ
หาปีใหม่ๆถ้าเป็นผมจะซื้อรถใหม่มือ 1 ครับเพราะอายุรถก็พอสมควรแล้วขี้เกียจมานั่งเก็บรายละเอียดแต่ถ้าเจอรถสภาพดีก็แล้วแต่ครับ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 03:06:17 »
เพื่อนพ่อซื้อมือสองมาได้ไม่ถึงปี (ประมาณ 900,000)  ตอนนี้ขายทิ้งไปแล้วครับ ขาดทุนเละ ( ประมาณ 600,000 กว่า  :-\ )

ซ่อมนั่นเสร็จ นี่เสียต่อ  ....ถ้าใจไม่รักจริงๆ  ไม่น่าลงทุนครับ   ถึงมีอู่ดียังไง ก็คือเอาไว้ "ซ่อม"  อยู่ดี

ในความเห็นผม  หารถญี่ปุ่นป้ายแดงขับสบายใจกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 04:07:53 »
ถ้าเป็นกังวลเรื่องเงิน และ ซ่อม อย่าซื้อดีกว่าครับ

เชียร์ GS300 เหมือนคุณ Torty ครับ  หาเครื่อง 2JZ-Turbo ขับมันส์ๆ ไม่จุกจิก ติดแก๊สง่ายครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 07:33:49 »
สมัยเรียน

เพื่อนผมใช้ขับไปมหาลัยเหมือนกัน
เท่ ดูดี เครื่องแรง ตัว 523i โฉมสุดท้าย

แต่จุกจิกมากๆครับ พอหลังๆมา ขายไปซื้อซิตี้มาขับแทน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 09:56:48 »
ถ้าเล่นเล่นตัวสุดท้าย 523i sport ไปเลยเพราะเป็นรุ่นที่จุกจิกพอสมควรครับเพื่อนผมกับอาที่รู้จักใช้อยู่อาเปลี่ยนเป็น F10 ไปแล้วบอกจะจุกจิกยังไงก็ยังชอบบีเอ็มแต่ผมว่า
ตั้งแต่ E90 E60 มาดีขึ้นเยอะแล้วจะเล่น E39 ต้องมีความรู้เรื่องรถพอสมควรนะครับและหาอู่ที่ไว้ใจได้ด้วยลองหาดูใน e39club ดูจะมีอู่นึงที่ชาว E39 จะไปกันเยอะเอาตรงๆ
ความรู้สึกถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นเช่น accord/camry ต่างกันหลักๆแค่ช่วงล่างกับการตอบสนองพวงมาลัยครับอย่างอื่นผมว่าก็ไม่ได้จะดีกว่ารถญี่ปุ่นใหม่ๆสักเท่าไหร่เพราะรถเอง
ก็ออกมานานพอสมควรเทคโนโลยีใช้ว่าญี่ปุ่นจะไม่พัฒนาญี่ปุ่นนี้ถ้า accord จะชัดเจนกว่าตรงที่ทำช่วงล่างมาได้ใกล้เคียงขึ้นผมเองก็ใช้ E90 อยู่เดี่ยวจะหาว่าเชียร์แต่รถญี่ปุ่น
แต่ที่พูดไปก็ตามความรู้สึกที่ได้จริงๆนะครับเอาจริงๆเราใช้งานรถจะให้มาเข้าอู่กันเป็นว่าเล่นจะซื้อมาให้เป็นภาระทำไมยังไงลองคิดดูดีๆนะครับ
ถ้าอยากได้รถใหญ่ๆไม่ต้องมานั่งปวดหัวซ่อมเล่นราคานี่อีกตัวเลือกนึงที่เล่นได้คือ aristo/GS300 ถ้าเลือกระหว่าง
e39 กับ GS300 ผมเลือก GS300 แบบไม่เสียดาย E39 เลยถึงแม้มันจะเป็นบีเอ็มรุ่นนึงที่หน้าตาลงตัวมากก็ตามแต่เหมือนหน้าตาดีแต่นิสัยเอาแต่ใจนิดนึงถ้าเล่นก็อย่างที่บอกครับ
หาปีใหม่ๆถ้าเป็นผมจะซื้อรถใหม่มือ 1 ครับเพราะอายุรถก็พอสมควรแล้วขี้เกียจมานั่งเก็บรายละเอียดแต่ถ้าเจอรถสภาพดีก็แล้วแต่ครับ

ตามที่ท่านว่ามาผมก็คงไม่ไหวเหมือนกันคับ  เพราะใช้ไปเรียนด้วย จะกลายเป็นไม่ได้ใช้อีก

เปลี่ยนโจทย์ดีกว่าคับ เป็น TEANA J31 JK กับ CAMRY 2.0 G  โฉมปัจจุบัน ปี 07 เพราะว่าไม่งั้นเกินงบคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
Re: ขอความเห็น E39 หน่อยคับ(เปลี่ยนตัวเลือก)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 11:37:53 »
เชียร์ เต็มที่เลยครับ e39 เป็นรถ บีเอ็มที่ขับดีที่สุดแล้ว หาสภาพดีๆ เจ้าของเก่าดูแลดีๆ ไม่จุกจิกหรอกครับ ขับแล้วจะติดใจ

ออฟไลน์ neung23

Re: ขอความเห็น E39 หน่อยคับ(เปลี่ยนตัวเลือก)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 12:21:11 »
ผมใช้ผ่านมือมา2คัน ไม่เห็นมันจะเป็นอะไร

ใช้ดีจะตาย แต่ซ่อมมากกว่ารถยี่ปุ่นอยู่คับ

ในรูป 3 คันนี้ผ่านมือผมมาหมดแล้ว ไม่เห็นมันจะเป็นอะไร (ยกเว้นคันน้ำตาล) แต่มันขับได้ปรกติ แค่ส่งเสียงน่ารำคาญแค่นั้น ไมเคยกินข้าวลิงกลางทางแม๊แต่ครั้งเดียวทั้ง3คัน

e39 523i sport ทั้งคู่ + e46 330i อีกคัน ใช้ดีจะตายไป พวกที่ "ขายบ้านซ่อมรถ" "จุกจิกชิหาย" "ซ่อมไม่จบ" ลองเปลี่ยนอู่ก่อนคับ แล้วจะรู้ว่ารถมันดีเกินราคาที่คุณจ่ายเยอะคับ

ปล รุ่นนี้กินแกสสบายๆ วิ่งดีกว่าน้ำมันอีก(ผมยังไม่ติด แต่ไปลองขับรถพี่ๆในคลับ e39 มาเยอะแล้ว)

ปล2...มันจะซ่อมแค่ไหนมันอยู่ที่สภาพที่คุณจับมา จับรถสภาพไม่ดี ตัดสายไฟ ชน มาแล้วงานใหญ่หลวงเลยคับ ถ้ารถคุณเข้าข่ายนี้ขายรถทิ้งได้เลยคับผมเห็นมาเยอะแล้ว ถ้าจับรถดีมาแต่ล่ะคนที่ผมรู้จัก ในเว็บ www.e39thailand.com/board ใช้กันลืมทั้งนั้นล่ะคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 12:57:04 »
ผมใช้ผ่านมือมา2คัน ไม่เห็นมันจะเป็นอะไร

ใช้ดีจะตาย แต่ซ่อมมากกว่ารถยี่ปุ่นอยู่คับ

ในรูป 3 คันนี้ผ่านมือผมมาหมดแล้ว ไม่เห็นมันจะเป็นอะไร (ยกเว้นคันน้ำตาล) แต่มันขับได้ปรกติ แค่ส่งเสียงน่ารำคาญแค่นั้น ไมเคยกินข้าวลิงกลางทางแม๊แต่ครั้งเดียวทั้ง3คัน

e39 523i sport ทั้งคู่ + e46 330i อีกคัน ใช้ดีจะตายไป พวกที่ "ขายบ้านซ่อมรถ" "จุกจิกชิหาย" "ซ่อมไม่จบ" ลองเปลี่ยนอู่ก่อนคับ แล้วจะรู้ว่ารถมันดีเกินราคาที่คุณจ่ายเยอะคับ

ปล รุ่นนี้กินแกสสบายๆ วิ่งดีกว่าน้ำมันอีก(ผมยังไม่ติด แต่ไปลองขับรถพี่ๆในคลับ e39 มาเยอะแล้ว)

ปล2...มันจะซ่อมแค่ไหนมันอยู่ที่สภาพที่คุณจับมา จับรถสภาพไม่ดี ตัดสายไฟ ชน มาแล้วงานใหญ่หลวงเลยคับ ถ้ารถคุณเข้าข่ายนี้ขายรถทิ้งได้เลยคับผมเห็นมาเยอะแล้ว ถ้าจับรถดีมาแต่ล่ะคนที่ผมรู้จัก ในเว็บ www.e39thailand.com/board ใช้กันลืมทั้งนั้นล่ะคับ

ไม่ทราบว่าพี่มีความเห็นยังไง กับตัวนี้บ้างคับผมดูๆไว้อยู่ http://www.one2car.com/BMW_SERIES%205/F09540206

หรือว่าไปเล่น 528i 2.8 ดี แต่ชอบตัวนี้เพราะเป็น Alpina เนี่ยแหละคับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 14:44:33 »
หา e39 523i sport & comfort กับ 530i

ดีกว่าคับ อย่างน้อยๆหาตัวที่เป็น double vanos มาดีกว่า ปี2001 ขึ้นไปได้ยิ่งดี ยิ่งปี2002กระจก2ชั้นได้ยิ่งดี

เข้าไปถามในเว็บคลับดีกว่า สนใจคันไหน เอาลิงค์มาแปะไว้ เด๋วมีคนมาช่วยดูเองล่ะคับ  ;D

เหมือนคนนี้น่ะคับ คนในนี้ไม่เยอะ แต่อบอุ่นดีคับ

http://www.e39thailand.com/board/index.php?topic=4363.0
2011 Prius

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 15:40:04 »
หา e39 523i sport & comfort กับ 530i

ดีกว่าคับ อย่างน้อยๆหาตัวที่เป็น double vanos มาดีกว่า ปี2001 ขึ้นไปได้ยิ่งดี ยิ่งปี2002กระจก2ชั้นได้ยิ่งดี

เข้าไปถามในเว็บคลับดีกว่า สนใจคันไหน เอาลิงค์มาแปะไว้ เด๋วมีคนมาช่วยดูเองล่ะคับ  ;D

เหมือนคนนี้น่ะคับ คนในนี้ไม่เยอะ แต่อบอุ่นดีคับ

http://www.e39thailand.com/board/index.php?topic=4363.0

ปี 2001 กับ 2002 ไม่ไหวคับเกินงบคับ ผมงบมี 780,000+- เองคับ สงสัยจะต้ิองไปดู teana j31 กับ camry ซ่ะแล้ว = =" 

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 16:29:35 »
E39สำหรับผมไม่จุกจิกเท่าไหร่ครับ ถามว่าโดยเกณฑ์ในใจผม ผมถือว่าE39 เป็นรถที่ผ่านในแง่ของใช้ชีวิตประจำวัน
สบายๆเลยครับ เรื่องจะเอาไปเทียบกับAccord /Camry แนะนำให้ลองไปลองขับมาก่อนครับ เดี๋ยวจะให้ว่าอวยE39
ทุกวันนี้ผมก็ยังคิดถึงมันอยู่นะ ติดตรงอัตราเร่งมันอืดไปหน่อยครับสำหรับผมคนเดียวนะ เพราะผมเท้าหนักเอาเรื่องอยู่
แต่ถ้าคนทั่วไปผมว่า รับได้สบายๆ อัตราเร่งแซงมีความปลอดภัยระดับเพียงพอแน่นอนครับ ไม่ต้องลุ้นขนาดE220 M111

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 17:38:47 »

เข้าไปถามในเว็บคลับดีกว่า สนใจคันไหน เอาลิงค์มาแปะไว้ เด๋วมีคนมาช่วยดูเองล่ะคับ  ;D

ปี 2001 กับ 2002 ไม่ไหวคับเกินงบคับ ผมงบมี 780,000+- เองคับ สงสัยจะต้ิองไปดู teana j31 กับ camry ซ่ะแล้ว = ="  

780,000 นี่เหลือเฟือแล้วคับคุณ ในเว็บรถบ้าน นี่เพียบเลย สีขาว < รุ่นนี้มีแต่น้อยมากกกกกก และวสีบรอน ผมเห็นอยู่ 2001-2002 โนสคู่ เยอะแยะ ถูกกว่างบคุณเยอะคับ

รถพวกนี้ซื้อมาเผื่อซ่อมด้วยนะ 50,000 + - แล้วแต่จะเจออะไรบ้าง

แต่อืดมั๊ย ตอนผมมาขับเจ้านี่ใหม่ๆ3ปีที่แล้ว ไม่อืดคับแซงมันอีกซะด้วย พอมาขับ 330i แล้วกลับไปขับ 523i อืดล่ะคับ แต่ซักพักมันก็ชินและ ไม่ได้อืดน่าเกลียดอะไร

แต่ตีนต้น 0-40 อืดกว่า ญี่ปุ่น2.4นิดนึง แต่ถ้าลอยลำแล้ว ยาวล่ะคับ ต้นอืดไปนิด แต่ถ้ากดก็พุ่ง แต่ปลายไหล ขับสนุกแหละคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2011, 17:43:26 โดย teerapote »
2011 Prius

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 19:09:17 »
ดูแล้วยังไงก็ติดใจ E39 ไปแล้วงั้นลุยต่อเลยครับแต่ย้ำว่าหาตัวใหม่ที่สภาพดีๆ 523i sport ไปเลยครับแก๊lติดได้สบายตามที่หลายท่านบอกครับเพื่อนผมติดมาน่าจะ 3 ปี แล้ว 2 แสนกว่าโล
ยังวิ่งได้ดีอยู่แนะนำว่าติดหัวฉีด+obd จบสบายๆ http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=3603.0

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:37:05 »
E39 ไม่จุกจิกเท่าไหร่นะครับ ส่วนใหญ่ถ้ามันเสียมันจะเสียเลยไม่เป็นๆหายๆ แล้วซ่อมทีนึงก็ใช้ยาว (แล้วไปเสียที่อื่นตามอายุมัน)

จะซ่อมมากซ่อมน้อยอยู่ที่สภาพที่เราเลือกมาครับ แล้วขอแนะนำเข้าอู่นอกตามคลับเค้าแนะนำกันนะครับ อย่าไปเข้าศูนย์เด็ดขาดแพงกว่ากันเกินครึ่ง

ถ้างบ 7 แสนกว่าผมว่าเล่นได้ครับ เพียงแต่ต้องศึกษาเรื่องอะไหล่ เรื่องรถบ้าง ซึ่งถ้าคุณซื้อรถใหม่ คุณจะมีโอกาสได้รู้ส่วนนี้น้อยมากๆ กลายเป็นคนใช้เป็นอย่างเดียว

ผมได้มี test drive รถญี่ปุ่นขนาดกลางใหม่ๆมาหลายคัน ถ้าไม่นับว่าเครื่องสดกว่า  Feeling กับ Handling ยังห่างจาก E39 มากเลยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 23:19:52 »
ผมบอกได้เต็มปากเลยคับที่บ้านมี Camry Hybrid ประจำตำแหน่งแม่อยู่ ขับ+เก็บเสียง+การทรงตัว ไม่ได้ครึ่งของ e39 เลยคับ

เพื่อนผมถอย Accord 2.4 Navi มานั่งรถผมยังเถียงไม่ออกเลย ตั้งแต่เรื่องคุณภาพวัสดุที่เอามาประกอบ การตกแต่ง ฟีลลิ่งการขับ การเก็บเสียง สู้ไม่ได้ซักอย่าง

ข้อเสีย e39 จริงๆ คือเก็บเสียงเครื่องช่วงรอบต่ำไม่ดี แต่ไม่ได้ดังรำคาญ เสียงเพราะซะด้วย แต่พอนั่งนานๆหูชินกับความเงียบแล้ว มันจะเข้ามาพอได้ยินบ้าง แต่พอรอบกลาง-ปลาย เงียบและหวานหูมาก แบบในคลิปมันไม่ดังนะคับ ผมเอาไอโฟนถ่ายมันดูดเสียงได้เร็วแล้วนะ ยังไม่ค่อยได้ยินเลย  ;D

ทั้งที่ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับสภาพที่ได้มาเป็นหลักใหญ่ ถ้าเน่าๆมาก็แย่กว่าแอคคอร์ดไม่แปลกล่ะคับ ............

ส่วนแกสที่คุณ TorTy ติดมาเก็บงานได้แย่มากคับหัวฉีดโผล่เต็มเครื่องเลย คันนี้ติดเนียนกว่าเยอะเลยคับ http://www.e39thailand.com/board/index.php?topic=4385.msg35069#new

ขอให้หารถเนียนๆได้นะคับ  ;)

แต่ผมบอกก่อนว่า สภาพดีๆหลุดมาก็อยู่ไม่นาน(ไม่เกิน3วัน) คนจ้องรุ่นนี้กันเยอะคับ คันล่าสุดที่ผมได้มาตอนแรกผมกะจะหนีไปใช้e60แล้ว แต่เจอคันนี้ประกาศมาพอดีเลยวิ่งไปเอาเลย ขึ้นเว็บได้ 2 ชั่วโมง ยังมีคนไปดูพร้อมผมเลย  :o ส่วนพวกราคาเวอร์กว่าสภาพ ก็อยู่กันนานล่ะคับ

แต่ผมก็เคยทำรีวิวคันสีน้ำตาลในเว็บต้องห้ามไปแล้ว....ไปลองค้นๆดูคับ ซ่อมแหลกลานมากคันนั้น จริงๆมันไม่ได้เสียนะคับแต่คลำหาเสียงหอนตัวแสบไม่เจอ ให้ดูให้เห็นราคาอะไหล่แต่ล่ะชิ้นละกันคับ อะไหล่เบิกใหม่เกรดเดียวกับศูนย์ทั้งหมด ไม่มีมือ2 หรือเกรดเทียบเท่าเลย

บางชิ้นถูกกว่าโตโยต้าอีก บางชิ้นก็แพงได้ยินราคาแล้วเป็นลมก็มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2011, 23:23:35 โดย teerapote »
2011 Prius

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:26:06 »
โดยส่วนตัว ผมมองว่ารถยุโรปโดยส่วนใหญ่ความน่าใช้และใช้ให้คุ้มค่า ไม่เกิน 4 -5 ปี โดยเฉลี่ยครับ  บางคนใช้ที่ว่ารถตัวเองใช้มาไม่เห็นมันจาเป็นอะไรเลย เพราะมันอยู่กับเรา 4-5 แล้วก็ขาย เลยยังไม่พบปัญหาตรงนั้น ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับระยะทางในการขับด้วย  หลังจากนั้นจามีปัญหาจุกจิกตามมาตลอด ทั้งแก้จบและจบยาก  จบอย่างนึง เดี๋ยวอีกอย่างก็ตามมาเรื่อยๆ ซึ่งถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นก็ต้องว่าด้วยกันตรงๆและต้องยอมรับแบบไม่เข้าข้างยี่ห้อที่ตัวเองใช้อยู่กันนะครับว่า รถญี่ปุ่นจุกจิกน้อยกว่าค่อนข้างมาก  และอะไหล่เฉลี่ยแล้วแพงกว่าพอสมควร  แต่ถ้าคิดว่าตรงนี้โอเค ยอมรับได้ มันก็เป็นรถที่น่าใช้ครับ ดีนะครับ โดยเฉพาะอิมเมจ  โดยส่วนใหญ่ที่ผมเจอมารถยุโรปที่ตัวปัญหาคือเรื่องเกียร์  แอร์เย็นช้า  เครื่อง ไม่ปรู้ดปร้าด และบางรุ่นช่วงล่างกระด้างเกินไป (เซกเมนต์เล็กๆกับกลางๆ) ถึงแม้จะหนึบ แต่นั่งแล้วให้ความรู้สึกเหนื่อย แต่ขับมัน    ส่วน e39 นั้นเท่าที่เคยขับ เป็นรถที่แฮนลิงด์ดี ขับดีครับ การเก็บเสียงถือว่าดีเลยครับ โดยเฉพาะตัวกระจกสองชั้น  ภายในหรูหราดูอบอุ่นดีจัง แต่ภายในแคบและให้ความรู้สึกอึดอัดไปหน่อย  ช่วงล่างถ้าเป็นตัวแรก 1996-2000 โฉมที่ยังไม่ไมเนอร์เชนจ์ ช่วงล่างหลังขับแล้วเหมือนตูดลอยครับ ท้ายรู้สึกเหมือนจะเอาไม่ค่อยอยู่ ขับเร็วๆหน้าก็ลอยๆ  ผมแนะนำถ้าจะใช้รุ่นนี้ให้เป็นตัว 2001 ขึ้นไปครับ จะปรับปรุงช่วงล่างแล้ว
เสริมความคิดเห็นนิดนึงว่า เวลาเปรียบเทียบรถ ก็ต้องเอารถในเซกเมนต์เดียวกันมาเปรียบเทียบนะครับ  เซกเมนต์เดียวกันคือระดับราคาใกล้เคียงกันแล้วจะได้คำตอบในเชิงจริง สมบูรณ์ และถูกต้องกว่านี้  อย่างเช่นถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นก็ต้อง เป็น nissan cedric,toyota crown, honda legend เป็นต้น  แบบนี้ครับ ถึงจะถูกต้อง   เท่าที่ผมสัมผัสมากับรถญี่ปุ่นราคาระดับเดียวกับยุโรป โดยส่วนใหญ่ สิ่งที่รถยุโรปสู้ไม่ได้คือ การเก็บเสียงในห้องโดยสาร  กับ ความนุ่มนวลและความสบายในการขับขี่ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 00:39:48 »
ขอตอบในฐานะคนที่เคยไช้ E39 ติดแก๊สนะครับ เป็นรถพ่อผมเอง

ผมว่าไม่จุกจิกนะ คือโอเค ก็ต้องมีซ่อมบ้างเป็นครั้งคราว ซ่อมทีนึงก็ใช้ยาวครับ แต่อย่างว่า มันก็ต้องซ่อมแพงกว่ารถญี่ปุ่นอยู่แล้ว

ถ้าไว้ขับทางไกล ผมว่า E39 เหมาะมากๆครับ ช่วงล่าง การทรงตัว ความมั่นใจในการขับเร็วๆดีมากๆ ถ้าไปลองขับจะรู้ว่า มันเป็นรถที่ "แ่น่น" มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

คันเร่งหนัก พวงมาลัยหนัก หัวหนัก รับรองเลยว่า ฟีลลิ่งการขับดีมากๆ อัตราเร่้งตอนปลายดีกว่าตอนต้น เหมือนๆกับรถยุโรปหลายๆรุ่น

ตอนนี้ขายไปแล้ว พึ่งเปลี่ยนเป็น E60 ขอบอกเลยว่า E39 ที่สภาพดีๆ เผลอๆแน่นกว่า E60 อีกครับ แค่ว่าเครื่องมันแรงสู้ E60 ไม่ได้ (รถพ่อผมนะ)

แต่รุ่นนี้มันก็บริโภคน้ำมันเยอะนะครับ แต่ถ้าติดแก๊สก็หาอู่ดีๆ คงไม่น่ามีปัญหา เอาเป็นว่า ถ้าใช้แล้วมีไรผิดปกติ ก็รีบเอาเข้าอู่ครับ อย่าฝืนใช้ เด๋วมันจะยิ่งรวนใหญ่

ถ้าไม่ฝืนไช้ ผมว่าไม่น่ามีซ่อมแพงๆครับ

หาอู่ที่ไว้ใจได้สักที่ครับ ใช้แล้วจะติดใจ

ส่วนงบ +-780,000 ขอยืนยันอีกเสียงครับว่า ยังไงก็เล่นตัวโนตคู่ปี 2001 ขึ้นไปดีกว่าครับ ยังไงก็ไม่เกินงบครับ หาที่สภาพดีๆหน่อยก็แล้วกัน

แต่ถ้าเป็นไปได้ กัดฟันอีกนิด จัดตัว sport มาเลยดีกว่าครับ ได้ออฟชั่นครบๆ ชุดแต่ง M สวยขึ้นอีกพอตัว