โพลล์

คิดยังไงกับรถจดประกอบ ?

ก็ดีนะ จะได้มีรถแปลกๆใหม่ๆเข้ามาวิ่งในบ้านเรา
24 (25.3%)
ก็ดีนะ สำหรับคนอยากได้รถดีราคาถูก
40 (42.1%)
ขยะญี่ปุ่น เอามาเพิ่มให้รถติดมากขึ้นเหรอฟะ
3 (3.2%)
ชั่วมาก ทำให้ประเทศเสียรายได้ภาษีนำเข้ารถหลายล้าน
16 (16.8%)
อื่นๆ.. โปรดระบุ
12 (12.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 92

ผู้เขียน หัวข้อ: }>- คุณคิดยังไงกับพวกรถจดประกอบ -<{  (อ่าน 21948 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
Re: }>- คุณคิดยังไงกับพวกรถจดประกอบ -<{
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:02:42 »
เรื่องที่ว่า เสียภาษีเต็มแล้วเข้ากระเป๋านักการเมือง ทำให้ไม่อยากเสียภาษี ผมไม่เห็นด้วย
เพราะถ้ามันจะเข้ากระเป๋านักการเมือง มันก็ไม่ใช่แค่ภาษีรถ แต่เป็นภาษีทั้งหมด

การสนับสนุนการหลีกเลี่ยงภาษีประเภทนึงก็มีค่าเท่ากับการหลีกเลี่ยงภาษีประเภทอื่นเหมือนกัน
ถ้าใช้ตรรกะเดียวกัน ก็ไม่ควรจะเสียภาษีเงินได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: }>- คุณคิดยังไงกับพวกรถจดประกอบ -<{
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:39:35 »
ตราบใดที่ภาษีรถบ้านเรายังคงแพงบ้าเลือดโดยที่ภาษีที่เสียไปยังไงไม่มีการคืนสู่เราอย่างสมเกหตุสมผล(นักการเมืองโกงกิน ถนนมีแต่หลุมบ่อ) ใจผมก็เข้าข้างรถจดประกอบครับ ตราบใดที่มันยังมีช่องว่างทำให้ถูกกฏหมายได้น่ะนะ แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่กฏหมายออกมาว่ามันผิดหมดทุกหนทางถึงจะมองว่ามันไม่ดี รถจดประกอบพวกนี้ก็ถือเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่จะทำให้คนระดับทั่วไปอย่างผมได้มีโอกาสได้ใช้ของดีกับเค้าบ้าง ไม่ใช่ตั้งแต่เกิดยันตายได้แต่วนเวียนกับ แคมรี่ ซีวิค อัลติส แจ๊ส แอคคอร์ดไม่เคยหลุดไปจากวงจรนี้เลย หนำซ้ะอุปกรณ์ความปลอดภัยกลับน้อยกว่ารุ่นที่ขายในต่างประเทศเสียอีก

ทุกวันนี้ผมรู้สึกว่าซื้อรถมันยังไม่ได้สร้างความรู้สึกว่ามันคุ่มเงินที่จ่ายสักนิด อย่างที่คุณข้องบนบอกว่าเพื่อนหาDC5มาได้ในราคา4แสน แต่มือสองบ้านเรากลับราคาต่ำที่สุดก็อยู่ที่สองล้าน ผลประโยชน์ที่เสียไปก็ไม่เคยได้รับกลับมาสู่คนไทยเลย เราปฎิเสธไม่ได้แล้วว่ารถยนต์เป็นสิ่งจำเป็นในการใช้ชีวิตของคนไทยในปัจจุบันนี้ ตราบใดที่รถเมล์ยังคงมีสภาพเก่าแสนทุเรศ คนขับพารถไปคว่ำบ่อยๆ เจ้าหน้าที่ตำรวจปล่อยวางจนผู้ร้ายเต็มบ้านเต็มเมืองการเดินทางกลางคืนไม่ต่างจากเขตสงครามไร้กฏหมาย มันไม่ได้ชวนให้รู้สึกอยากเสียภาษีตามกฏหมายเลยสักนิด
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:39:55 »
ผมเห็นด้วยเรื่องภาษีครับควรจะเปลี่ยนวิธีคิดได้แล้วเอาแบบเมืองนอกก็ได้รถไม่แพงเว่อร์ต่อภาษีจ่ายแพงขึ้นยังไงก็ว่ากันไป

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 13:04:07 »
ภาษีแพงบ้าเลือดก็จริง

แต่ ประเทศก็ประเทศเรา เงินภาษีก็เข้าประเทศ
ผมไม่เห็นด้วยกับรถจดประกอบเหมือนกัน

แผ่นดินนี้มีบุญคุณกับเราครับ
ภาษีทางอ้อม ทางทำให้ประเทศได้ ผมก็โอเค

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 13:07:54 »
รถจดประกอบ มันไม่ใช่รถเถื่อนนะครับ ก็เป็นรถถูกกฎหมายที่มีทะเบียนเช่นกันกับรถที่ประกอบในไทยเนี่ยล่ะ

อะไหล่ที่เอามาประกอบก็เสียภาษีเข้ารัฐเหมือนกัน (อันนี้พูดถึงในกรณีที่จ่ายเต็ม ไม่ได้เลี่ยงภาษีนะครับ)
ภาษีที่เสียก็ไม่ได้เสียในเรทเดียวกันกับที่เป็นอะไหล่แบบตัดหัวตัดท้ายมา
(ตัดหัวท้าย เรทภาษีอะไหล่ถูกกว่า ถ้ามาสภาพอะไหล่เต็มคันเรทภาษีจะแพงกว่าเยอะเลยครับ)
รถเก่าญี่ปุ่น แต่จะให้ไปเก็บภาษีแพงเหมือนรถใหม่ก็คงไม่ได้ เพราะรถเก่าก็ควรจะเสียเรทรถเก่าไม่จริงเหรอครับ จะให้เสียเท่ารถใหม่ได้ยังไง
และต้องแยกแยะว่า รถจดประกอบไม่ได้เป็นรถอินวอยมาสวมทะเบียน (อันนี้สิผิด ฐานหลีกเลี่ยงภาษี ถือเป็นรถเถื่อน เอาเปรียบรัฐและคนอื่นๆ)
แล้วยิ่งตอนนี้มีรถจดประกอบทะลักเข้ามามาก รัฐเค้าตามเกมทันแล้วครับ เค้าขึ้นภาษีอะไหล่ภาษีตัวถังแล้ว กำหนดราคากลางแต่ละรุ่นแล้ว
กำหนดเรทภาษีที่แน่ชัดแล้ว ต่อไปจะมามั่วแสดงราคาเท็จต่ำกว่าความเป็นจริงเพื่อเลี่ยงภาษีก็ไม่ได้แล้ว
ส่วนเรื่องอีโว 10 แพงกว่ามินิ เพราะอีโว 10 ปีใหม่กว่า เรทภาษีย่อมต้องสูงกว่าเป็นธรรมดาครับ
ไหนจะราคามือสองที่ญี่ปุ่นที่อีโว 10 ราคาสูงกว่ามินิ (ปีเก่าๆ) ตั้งมาก เลยทำให้ราคาจดประกอบของอีโว 10 มันสูงกว่า
สังเกตดูว่ารถบางรุ่น เช่น nsx ไม่ค่อยมีจดประกอบ เพราะที่ญี่ปุ่นราคามือสองรุ่นนี้มันแพงมาก
เอาเข้ามาโดนภาษีในไทยแล้วราคามันแพงพอๆกัน (หรือแพงกว่า) เมื่อเทียบกับราคารถนำเข้ามือสองในไทย
แสดงให้เห็นว่ารถจดประกอบก็ไม่ได้ถูกกว่าเสมอไป บางทีถ้ามันไม่คุ้มเค้าก็ไม่เอาเข้ามาทำกันเหมือนกันครับ

ส่วนตัวผมโอเคนะ แล้วตอนนี้บอกตามตรงว่าผมก็ใช้อยู่ด้วยซ้ำ หลังจากที่ศึกษามานานกว่าครึ่งปี
ซึ่งเหตุผลที่ผมยอมเปลี่ยนมาเล่นรถจดประกอบคือ
- รถปีเดียวกัน แต่สภาพที่มาใหม่กว่า ออปชั่นครบกว่ารถมือสองในไทยที่นำเข้ามาเองผ่านเกรย์
- รถเถื่อนคงไม่ใช่ เพราะเล่มออกมาแล้ว นั่นคือผ่านกระบวนการตรวจสอบมาหมดแล้ว ภาษีก็ต้องจ่ายหมดแล้ว (ครบไม่ครบอีกเรื่องนะ) ถึงจะมาจดได้
- ถ้าตอนแรกคนที่เอาเข้ามาจดประกอบขายจ่ายไม่เต็มเสียภาษีไม่ครบ ผมยินดีไปเสียเพิ่มครับ เพราะผมไม่ได้มีเจตนาจะเลี่ยงภาษีอยู่แล้ว
  สาเหตุที่ผมเล่นรถจดเพราะผมต้องการรถที่สภาพดี (ก่อนผมจะซื้อ dc5 คันนี้มา ผมไปตระเวณดูมาหลายคันแล้วครับที่เป็นรถนำเข้ามือสอง
  ไม่อยากจะบอกเลยว่าสภาพไม่ได้เรื่องเลย ราคาก็แพงเว่อร์ ออปชั่นก็ไม่มีอะไรเลย ที่เค้าโก่งราคาได้เพราะรถมันไม่ค่อยมีในไทยเท่าไหร่
  พอมีรถจดประกอบเข้ามา คนซื้อก็มีตัวเลือกมากขึ้น พวกที่เคยโก่งราคาได้เลยเสียผลประโยชน์ เลยออกมาโวยวายกัน
  ถ้ารถเค้าดีจริง จะตั้งราคาที่สูงก็ตั้งไปสิ คนที่ซื้อเค้าเห็นว่าดี เค้าก็ยินดีจ่ายอยู่แล้ว ไม่มีใครอยากเสี่ยงกับอะไรที่มันเทาๆถ้าไม่จำเป็นหรอก
  (ผมมองอย่างนี้ครับ ถึงกล้าบอกว่าถ้าจะโดนปรับก็ปรับไป อย่างมากผมจ่ายค่าปรับ แล้วราคาก็คงจะมาเท่ากันกับรถนำเข้ามือสองในไทยอยู่ดี)
- เรื่องคุณภาพการประกอบว่าจะไม่ดีเหมือนเดิม จะบอกว่ารถผมคันที่เพิ่งขายไป (ผมเคยใช้พรีลูด) ผมก็เคยลื้อออกมาทำสีทั้งคัน
  ถอดน็อตทุกตัว กระจกทุกบาน รวมทั้งเครื่องและช่วงล่างทั้งหมด จับปิ้งยิงยางดิบใหม่ เช็คสนิมรอบคัน แล้วประกอบกลับคืนเหมือนเดิม
  ตอนนั้นผมยังลื้อมากกว่ารถจดประกอบอีกครับ ดังนั้นผมจึงรับได้กับเรื่องนี้ (แค่รู้ว่าต้องไปเช็คอะไรกับใครก็จบ)
  ช่างที่เซ็ตช่วงล่างรถแข่งในสนามผมก็มีรู้จักอยู่ ช่างเครื่องผมก็มีรู้จักอยู่ แล้วมันจะมีอะไรที่ต้องกลัวอีกล่ะครับ
  ผมได้รถมาผมเอาไปเช็คช่วงล่างใหม่หมด (รถเก่าๆที่วิ่งบนถนนเป็นสิบๆปีโดยไม่เคยเช็คซ่อมบำรุงช่วงล่าง ผมว่าน่ากลัวกว่าอีกนะ)
  ผมได้รถมาผมเอาไปเช็คเครื่องใหม่หมด (รถเก่าๆที่เจ้าของไม่ได้ดูแลเป็นสิบๆปีวิ่งกันเต็มถนน ไม่น่ากลัวกว่าเหรอครับ)
  ยิ่งปัจจุบันเรื่องการยกเครื่องใหม่ วางเครื่องใหม่ (ที่เป็นเครื่องมือสองจากญี่ปุ่น) ช่างไทยทำกันเป็นเรื่องปกติ
  ไหนจะวางข้ามรุ่นข้ามยี่ห้อ แบบนี้วางยากกว่าอีก ต้องแปลงเยอะแยะ (จดประกอบมันวางเครื่องลงไปตรงรุ่นตรงยี่ห้อ แค่หย่อนเครื่องไขน็อต)
  ผมไม่เห็นประเด็นว่ามันจะยากตรงไหนที่ช่างจะประกอบกลับเข้าไปให้เหมือนเดิมโรงงานไม่ได้
  เพราะเอาเข้าจริงๆแล้ว รถในบ้านเรา ก็ประกอบโดยคนไทย ในโรงงานที่อยู่ในประเทศไทยเหมือนกันนั่นแหละ
  ถ้าคิดว่ารถที่ประกอบจากอะไหล่เก่าญี่ปุ่นน่ากลัว ไม่มีมาตรฐานการประกอบ
  แล้วคุณเชื่อมั่นมาตรฐานการประกอบของโรงงานประกอบในไทยได้มากกว่ากันแค่ไหนครับ
  รถใหม่ป้ายแดงเพิ่งออกจากศูนย์มา ยังมีที่ต้องเข้าไปเคลมเข้าไปแก้ปัญหากันเยอะแยะไป จริงมั๊ยครับ

หลายคนอาจจะมองว่าคนใช้รถจดประกอบเอาเปรียบสังคม ก็แล้วแต่ใครจะคิดครับ
แต่สำหรับความคิดผม ในเมื่อภาษีที่ต่อในแต่ละปีก็ต้องจ่ายเหมือนๆกันกับรถคันอื่นๆ
(ต้องเสียมากกว่าด้วยซ้ำ เพราะเพิ่งจดทะเบียนใหม่ ภาษีรายปีย่อมสูงกว่ารถที่จดมานานแล้ว)
ไหนจะอะไหล่ที่เอาเข้ามาประกอบเป็นคันก็ยังต้องเสียตามปกติ ไม่สามารถเลี่ยงภาษีได้ที่ขั้นตอนไหน
ผมคิดว่าผมก็ไม่ได้เอาเปรียบใครๆในสังคมนะครับ

ปล...ความคิดผมอาจจะผิดก็ได้ครับ แต่ก่อนที่ผมจะตัดสินใจเล่นรถจดประกอบ ผมก็ศึกษามามากอยู่ระดับนึงแล้วจนมั่นใจว่าสิ่งที่ทำมันไม่ผิด
        ก็ได้แต่หวังว่าสิ่งที่ผมคิดมันจะไม่ได้ผิด และการตัดสินใจของผมมันจะไม่ได้เป็นการเอาเปรียบสังคมอย่างที่หลายๆคนกล่าวไว้นะครับ
        ยินดีรับฟังคำวิจารณ์...ด้วยความเคารพความคิดเห็นของทุกๆท่านครับ

เห็นด้วยตามความเห็นนี้เลยครับ เท่าที่อ่านมา มีหลายท่านไม่เข้าใจ ไม่รู้วิธีการทำ หรือเรื่องภาษีรถเลย คิดว่าจดประกอผิดบ คิดว่าหนีภาษี จริงๆ แล้วเรื่องนี้
ไม่ผิดกฎหมายนะครับ แถมด้วยเมื่อเร็วๆ ไม่น่าเกิน 10 วันที่ผ่านมานี้ ทางกรมออกราคากลางในการเสียภาษีสรรพสามิต  เพื่ออุดช่องทางการแจ้งราคาสินค้าต่ำ  เพื่อความชัดเจนในการทำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ poeping

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 16:21:20 »
เฉยๆ นะครับ เพราะรถจดประกอบเค้าก็เสียภาษี ถูกต้องตามกฎหมายทุกอย่างครับ ขึ้นโรงขึ้นศาลก็ไม่ผิดครับ ยกเว้นบางคันที่ทำนอกกติกา

- แยกชิ้นส่วนอะไหล่มา เปิดตู้ก็โดนภาษีอะไหล่เข้ารัฐแล้ว
- ประกอบเ็ป็นคันก็ต้องเสียภาษีหน้าโรงงานเข้ารัฐอีกเหมือนกัน

ส่วนตัวผมก็ว่าถูกต้องหมด ได้เงินเข้ารัฐมากขึ้นด้วย ข้อดีก็คือแทนที่จะเสียภาษีรถใหม่ป้ายแดงนำเข้าแพงๆ ก็มาเสียภาษีน้อยลง แต่คุณได้รถเก่า เป็นรถจดประกอบที่ไม่ได้ใหม่ปิ๊งเหมือนรถใหม่

ปัญหาผมว่าอยู่ที่การควบคุมคุณภาพมากกว่า เท่าที่ทราบรถจดประกอบก็ต้องตรวจสภาพรถ สภาพเครื่องยนต์
- สำหรับรถที่จดแบบใช้แก๊ส ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าไม่ต้องไปตรวจอะไรซักอย่าง ซึ่งมันต้องเสียเงินอีกหลายแสน
- สำหรับรถที่จดแบบใช้น้ำมันเบนซิน ก็ต้องไปตรวจสภาพมลพิษของเครื่องยนต์
ผมเห็นมีการตรวจและควบคุมคุณภาพอยู่แค่นี้เอง...แล้วจะรู้ไ้ด้อย่างไรว่ารถที่ประกอบมามีคุณภาพเพียงพอที่จะวิ่งบนถนน จะไม่ทำให้เกิดอุบัติเหตุและสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นๆ บนท้องถนน บางคนประกอบมาดีก็ดีไป บางคันประกอบมาไม่ดี ผมก็ไม่เห็นใครจะมาตรวจละเอียดถึงระดับโครงสร้างการประกอบ เห็นมีแต่ตรวจมลพิษเครื่องยนต์ ??

เรื่องภาษีผมก็เลยเฉยๆ เพราะเสียถูกต้องตามกฎหมายทุกขั้นตอน แต่เรื่องคุณภาพต่างหากที่เอาอะไรมาวัด มาควบคุม เพราะมันไม่ใช่รถใหม่ประกอบจากโรงงานที่มีมาตรฐานควบคุมมากมาย

ออฟไลน์ TaRo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 16:30:30 »
อดสงสัยไม่ได้ว่า เวลาเข้าเช็คระยะที่ศูนย์ คนที่ใช้รถจดประกอบจะรับค่าใช้จ่ายได้หรือเปล่า  :o

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 17:02:02 »
คือ เรื่องอื่นผมไม่แคร์เท่าไหร่นะแต่ความปลอดภัยนี่สิครับ
ได้มาตรฐาน แค่ไหนก็ไม่รู้ ผมว่าเอาชีวิตไปเสี่ยงครับ

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 19:11:52 »
เฉยๆ นะครับ เพราะรถจดประกอบเค้าก็เสียภาษี ถูกต้องตามกฎหมายทุกอย่างครับ ขึ้นโรงขึ้นศาลก็ไม่ผิดครับ ยกเว้นบางคันที่ทำนอกกติกา

- แยกชิ้นส่วนอะไหล่มา เปิดตู้ก็โดนภาษีอะไหล่เข้ารัฐแล้ว
- ประกอบเ็ป็นคันก็ต้องเสียภาษีหน้าโรงงานเข้ารัฐอีกเหมือนกัน

ส่วนตัวผมก็ว่าถูกต้องหมด ได้เงินเข้ารัฐมากขึ้นด้วย ข้อดีก็คือแทนที่จะเสียภาษีรถใหม่ป้ายแดงนำเข้าแพงๆ ก็มาเสียภาษีน้อยลง แต่คุณได้รถเก่า เป็นรถจดประกอบที่ไม่ได้ใหม่ปิ๊งเหมือนรถใหม่

ปัญหาผมว่าอยู่ที่การควบคุมคุณภาพมากกว่า เท่าที่ทราบรถจดประกอบก็ต้องตรวจสภาพรถ สภาพเครื่องยนต์
- สำหรับรถที่จดแบบใช้แก๊ส ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าไม่ต้องไปตรวจอะไรซักอย่าง ซึ่งมันต้องเสียเงินอีกหลายแสน
- สำหรับรถที่จดแบบใช้น้ำมันเบนซิน ก็ต้องไปตรวจสภาพมลพิษของเครื่องยนต์
ผมเห็นมีการตรวจและควบคุมคุณภาพอยู่แค่นี้เอง...แล้วจะรู้ไ้ด้อย่างไรว่ารถที่ประกอบมามีคุณภาพเพียงพอที่จะวิ่งบนถนน จะไม่ทำให้เกิดอุบัติเหตุและสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นๆ บนท้องถนน บางคนประกอบมาดีก็ดีไป บางคันประกอบมาไม่ดี ผมก็ไม่เห็นใครจะมาตรวจละเอียดถึงระดับโครงสร้างการประกอบ เห็นมีแต่ตรวจมลพิษเครื่องยนต์ ??

เรื่องภาษีผมก็เลยเฉยๆ เพราะเสียถูกต้องตามกฎหมายทุกขั้นตอน แต่เรื่องคุณภาพต่างหากที่เอาอะไรมาวัด มาควบคุม เพราะมันไม่ใช่รถใหม่ประกอบจากโรงงานที่มีมาตรฐานควบคุมมากมาย

ออกตัวก่อน อย่าเห็นว่าผมช่วยแก้ตัวให้ รถ จปก นะครับ พอดีสนใจเลยศึกษา  ( แต่ยังไม่ได้ใช้รถแบบนี้นะครับ มีรถจด แต่จด 32 อยู่คันหนึง )
ในการจดทะเบียนนั้นต้องใช้  " หนังสือรับรองความมั่นคงแข็งแรงของรถจากวิศวกรและใบอนุญาตเป็นผู้ประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุม ประเภท สาขาวิศวกรรมเครื่องยนต์ "
อันนี้น่าจะช่วยควบคุมคุณภาพได้ในระดับหนึงครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 19:25:55 »
เล็งๆอยู่ เห็นที่สุพรรณ....จดทะเบียนสุพรรณก็ได้อ่ะ อยากๆเหมือนกัน เห็น 370Z สีแดงแจ่มดี
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Cross MPV

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 20:15:26 »
ถ้าคนมองแบบต่อต้าน ผมว่ามันก็คงไม่ต่างอะไรกับรถนำเข้าจากเกรย์หรอกครับ

ส่วนตัวรถจดประกอบผมมองว่าดี แต่อยากให้ทำกันอย่างถูกกฎหมายทุกคนมากกว่า
จริงอยู่ที่ราคามันถูกลง แต่ค่าความเสี่ยงมันก็ต้องเกิดขึ้นอยู่แล้ว เพราะชิ้นส่วนมันถูกถอดออก
และไม่แน่ว่าแต่ละคันที่ขับนั้นก็ไปหาอะไหล่มาจากประเทศไทยนำเข้ามาเสริมในบางชิ้นก็ได้
ความเสี่ยงที่เกิดขึ้นนี้ก็แลกมากับราคาซึ่งแน่นอนว่าอาจจะทำให้เราเกิดความเสียหายในเรื่องความปลอดภัยได้

มันก็คล้ายๆกับซื้อจากเกรย์ก็ตรงนี้แหละครับ ว่าเราเสียเงินที่ถูกลงแต่เราก็ต้องทำใจยอมรับ
ถึงความเสี่ยงที่อาจจะเกิดขึ้นเป็นธรรมดา

รถจดประกอบมันก็มีข้อดีของมันคือทำให้เรามีตัวเลือกรถที่หลากหลายขึ้น (บางรุ่นเกรย์ก็ไม่มี)
หรือง่ายที่สุด ถ้าจะห้ามรถจดประกอบกันจริงๆ เราคงไม่มีรถกระป้อ! มาให้นั่งขี่ตามซอยต่างๆหรอกครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 22:09:46 »
ผมเฉยๆ นะ

ส่วนตัว ไม่ค่อยอยากยุ่ง เพราะรถที่โดนรื้อมาแล้ว จะให้ไว้ใจมันมากก็ไม่ได้ ขับเร็วมากก็ไม่รู้ว่าเขาประกอบมาดีหรือเปล่า

ส่วนตัวเห็นด้วยกับคุณ Cross MPV ว่ามันก็เหมือนรถเกรย์ จ่ายถูก ความเสี่ยงก็เพิ่มขึ้น แค่นั้นละครับ

แต่ผมไม่ได้ต่อต้าน เพราะมัีนก็ "ถูกกฎหมายครับ" (ถึงแม้มันจะมีขั้นตอนการ Zig Zag บ้าง แต่อย่าลืม การทำธุรกิจเมืองไทย มีการส่งส่วย ใต้โต๊ะ ทุกวงการอยู่แล้ว แม้แต่รถเกรย์ หรือแม้แต่ผู้แทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ จำ Mira ได้ไหม??)

ในเมื่อประเทศ ฝ่ายราชการ เอกชน และประชาชน มันเป็นสีเทา มันก็ต้องสีเทาเพื่อความอยู่รอดละครับ ถ้าสีขาวก็ตาย แต่ถ้าดำก็ติดคุก มันเหมือนกับ LPG นั่นแหละครับ

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดเหมือนกับหลายๆท่าน นะ ว่าไม่อยากเอาเปรียบคนใช้น้ำมันเบนซิน หนีไปหาเชื้อเพลิงที่รัฐบาลอุ้ม

แต่มาตอนนี้ ผมมองตรงข้ามแล้ว เพราะในขณะที่เราทำตัวสีขาว คนที่ทำตัวสีเทาเติม LPG เขาก็ประหยัดเงิน (หรือพูดในเชิงธุรกิจ คือได้เปรียบใรการแข่งขัน) ไปมากมาย สุดท้ายการที่ผมดื้ิอแพ่งกับ LPG ไม่ได้ทำให้ผมมีเงินมากขึ้น ไม่ได้มีใครมาชื่นชม คนที่เติม LPG ก็ไม่ได้ติดคุก เพราะเขาก็อยู่ในกรอบของกฎหมายทุกประการ

สุดท้าย ผมถึงกลับมาคิดได้ว่า ไอ้ที่บอกว่า "เอาเปรียบประเทศชาติ" เราคิดไปเองนั่นแหละ เพราะผมเชื่อว่าในฐานะความเป็นรัฐ รัฐไม่ยอมให้ประชาชนเอาเปรียบหรอก เพราะมันเกี่ยวข้องกับผลประโยชน์ของนักการเมืองด้วย ถ้าสิ่งที่รัฐบอกว่าถูกกฎหมาย ผมก็จะมองว่าสิ่งนั้นมันถูกต้อง จบครับ

จริงๆ ก็อยากได้ Suzuki Jimny gen 2 มาขับเล่นนะ แต่พอคิดเรื่องการประกอบ ไม่เอาดีกว่า ชีวิตผมมีค่ากว่าความสุขชั่ววูบแฮะ

อ้อ แต่ขอแสดงจุดยืนหน่อย ถ้าเป็นรถที่มีตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการแล้ว ผมไม่เห็นด้วยให้จปก. นะครับ ยังไงก็อุดหนุนตัวแทนอย่างเป็นทางการกันบ้าง เดี๋ยวเขาเจ๊ง จะไม่มีอู่ให้ service เอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 22:24:45 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ m35025

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 00:42:22 »
เรื่องที่ว่า เสียภาษีเต็มแล้วเข้ากระเป๋านักการเมือง ทำให้ไม่อยากเสียภาษี ผมไม่เห็นด้วย
เพราะถ้ามันจะเข้ากระเป๋านักการเมือง มันก็ไม่ใช่แค่ภาษีรถ แต่เป็นภาษีทั้งหมด

การสนับสนุนการหลีกเลี่ยงภาษีประเภทนึงก็มีค่าเท่ากับการหลีกเลี่ยงภาษีประเภทอื่นเหมือนกัน
ถ้าใช้ตรรกะเดียวกัน ก็ไม่ควรจะเสียภาษีเงินได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ panithanks

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 00:43:00 »
รถจดประกอบสามารถทำให้ถูกกฎหมายได้ ต้องแยกออกจากพวกรถเถื่อน รถสวมทะเบียนนะครับ เพราะอันนั้นผิดกฎหมายแน่ๆ

รถจดประกอบจะถูกกฎหมายเมื่อผ่านกระบวนการที่ถูกต้องและจ่ายภาษีครบ เริ่มตั้งแต่แยกชิ้นส่วนมาจากต่างประเทศ เครื่องและตัวถังต้องแยกตู้คอนเทนเนอร์กันมาเลย เมื่อนำเข้ามาต้องจ่ายภาษีศุลกากรโดนจะมีการเปิดตู้คอนเทนเนอร์ตรวจ จากนั้นการนำมาประกอบที่เมืองไทยต้องดำเนินการโดยโรงงานประกอบที่ได้รับการรับรองแล้วเท่านั้นเพราะถ้าโรงประกอบไม่ได้รับรองจะยื่นเสียภาษีไม่ได้ เมื่อประกอบเป็นคันแล้วต้องยื่นเสียภาษีที่สรรพสามิต ซึ่งในปัจจุบันทางสรรพสามิตจะมีราคากลางของรถแต่ละรุ่นออกมาแล้ว ภาษีสรรพสามิต 50% ของราคาประเมิน และยังมีภาษีมหาดไทยอีก และยังต้องนำรถไปตรวจสมอ.ซึ่งเป็นการตรวจมลพิษ สำหรับประเทศไทยมาตรฐานตรงนี้สูงมากๆครับ (บางคนนำรถไปติดแก๊สเนื่องจากกฎหมายยกเว้นให้ไม่ต้องตรวจสมอ.ได้ ซึ่งจะทำให้ประหยัดเงินไปแสนกว่าบาทแต่ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับการเลี่ยงไปติดแก๊สเท่าไหร่) เมื่อถึงขั้นตอนนี้จึงนำหลักฐานการเสียภาษีสรรพสามิตและผลการตรวจสมอ.ไปยื่นขอจดทะเบียนที่ขนส่ง โดยทางขนส่งจะมีการตรวจสอบเอกสารก่อนจะออกเล่มให้ (สำหรับรถที่ติดแก๊สจะออกทะเบียนที่ตจว.แล้วค่อยย้ายมากรุงเทพฯทีหลัง แล้วอาจจะไปยกเลิกแก๊สก็อีกเรื่องนึง ตรงนี้ผมมองว่าเป็นการเลี่ยงตรวจสมอ.ซึ่งแม้ไม่ผิดกฎหมายแต่ส่วนตัวผมก็ไม่เห็นด้วยเลย)

สรุปคือ รถจดประกอบไม่ใช่รถเลี่ยงภาษี ทำถูกต้องตามกฎหมายทุกอย่าง จ่ายภาษีตามที่กฎหมายกำหนดไว้ แต่ต้องดูด้วยว่าคนจดทะเบียนจ่ายภาษีครบนะครับ ตรงนี้คนซื้อต้องตรวจสอบเอกสารต่างๆให้ดีก่อนจะตกลงซื้อรถ สำหรับในกรณีที่โรงประกอบจ่ายภาษีสรรพสามิตไม่ครบจะมีการเรียกเก็บภาษีย้อนหลังพร้อมค่าปรับมายังโรงประกอบ ซึ่งจะไม่เกี่ยวกับคนที่ซื้อรถไปแล้ว อันนี้ผมเช็คกับสรรพสามิตแล้วครับ

ส่วนที่หลายคนเป็นห่วงเรื่องมาตรฐานการประกอบนั้น ตามที่บอกไปแล้วว่าโรงงานประกอบต้องเป็นโรงงานที่ได้รับอนุญาตแล้วเท่านั้น ไม่อย่างนั้นจะไปยื่นเสียภาษีสรรพสามิตไม่ได้ เพราะฉะนั้นไม่ใช่โรงงานที่ไหนก็ประกอบได้นะครับ และการโอนเล่มทะเบียนที่ขนส่งก็จะต้องนำรถไปตรวจสภาพอยู่แล้ว จึงน่าจะสบายใจได้ (เว้นแต่บางคนใช้เส้นสายให้ออกเล่มโดยไม่ต้องนำรถไปตรวจสภาพ ตรงนี้ผมไม่เห็นด้วยครับ)

อย่าลืมนะครับว่ารถจดประกอบเป็นการแยกชิ้นส่วนเครื่อง ตัวถัง ช่วงล่างมาแล้วประกอบเข้าไปใหม่ ถ้าเทียบกับรถที่วางเครื่องใหม่ ทำช่วงล่างใหม่ หรือรถทำสีที่ต้องถอดชิ้นส่วนออกทั้งหมด มันก็รถโดนรื้อเหมือนกัน ซึ่งรถพวกนี้ก็วิ่งกันทั่วไปตามท้องถนนอยู่แล้ว ผมจึงไม่คิดว่ารถจดประกอบจะมีความเสี่ยงเรื่องความปลอดภัยในการประกอบต่างจากรถพวกที่กล่าวถึงมาแล้วนะครับ แต่หากนำไปเทียบกับรถมือหนึ่งจากโรงงานคงต้องยอมรับว่าสู้ไม่ได้อยู่แล้ว ซึ่งก็เป็นหน้าที่ของผู้ที่ซื้อไปต้องทำการตรวจสอบเองด้วยครับ

ผมไม่ใช่พ่อค้ารถจดประกอบนะครับ แต่เป็นคนที่คิดจะซื้อรถจดประกอบมาใช้ เลยพยายามหาข้อมูลให้มากที่สุดเพื่อให้แน่ใจได้ว่าผมจะได้รถจดประกอบที่ถูกต้องตามกฎหมายจริงๆ และจะไม่มีปัญหาอะไรตามมา เลยอยากเอาข้อมูลที่มีอยู่มาแชร์ให้ท่านอื่นๆรับทราบด้วยเพราะเห็นว่าหลายท่านยังมีความเข้าใจคลาดเคลื่อนอยู่ ซึ่งหากเข้าใจกระบวนการขั้นตอนต่างๆแล้วจะรู้ว่าจริงๆรถจดประกอบไม่ได้น่ากลัวอะไรเลย ส่วนจะตัดสินใจซื้อหรือไม่ซื้อก็แล้วแต่การตัดสินใจของแต่ละท่านเองครับ คนที่เสียประโยชน์กับรถจดประกอบก็คือคนที่ขายรถมือสองแบบจด32 ส่วนบริษัทรถนั้นจะเสียประโยชน์ให้กับเกรย์มาร์เก็ตมากกว่าเพราะเป็นรถมือหนึ่งเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 01:24:02 »
เช็คราคาดีๆ รถจดประกอบ บางคันราคาขี่กะรถในประเทศเลย

น้องกาแลนท์ขาวด้านบน สงสัยโดน ปตท กล่อมจนงง ไปยกย่อง NGV แล้วคิดว่า LPG เป็นแพะ คิดผิดนะครับ ลองดูดีๆ ประเทศไทยเรามีบ่อน้ำมันมากกว่า 5000 บ่อ เจอเพิ่มขึ้นทุกวันๆ ทุกบ่อจะเอา LPG ก้อเอาได้เลย แต่ NGV เราต้องเอามาจากพม่านะครับ อันไหน ใช้ของไทย ช่วยชาติมากกว่ากัน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 01:28:47 »
เช็คราคาดีๆ รถจดประกอบ บางคันราคาขี่กะรถในประเทศเลย

น้องกาแลนท์ขาวด้านบน สงสัยโดน ปตท กล่อมจนงง ไปยกย่อง NGV แล้วคิดว่า LPG เป็นแพะ คิดผิดนะครับ ลองดูดีๆ ประเทศไทยเรามีบ่อน้ำมันมากกว่า 5000 บ่อ เจอเพิ่มขึ้นทุกวันๆ ทุกบ่อจะเอา LPG ก้อเอาได้เลย แต่ NGV เราต้องเอามาจากพม่านะครับ อันไหน ใช้ของไทย ช่วยชาติมากกว่ากัน

โอ้ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

555 แบบนี้ยิ่งจะเติม LPG แบบไม่ต้องคิดอะไรได้มากกว่าเดิมอีก เพราะชาตินี้ก็ไม่คิดจะคบกับ CNG อยู่แล้ว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 01:32:18 »
บางทีนโยบายของรัฐกับความเป็นจริง มันไม่จำเป็นต้องไปด้วยกัน อันขึ้นอยู่กับผลประโยชน์ของผู้ที่เกี่ยวข้องมากกว่า ยิ่งบริษัทน้ำมันยักษ์ใหญ่เราอุดปากสื่อ ด้วยงบโฆษณาเงินมหาศาลเป็นอันดับสองของประเทศรองจากผลิตภัณท์เครื่องสำอางค์ยี่ห้อหนึ่ง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 01:44:14 »
อย่าลืมว่า เรากำลังทำให้ "เงินไทยรั่วไหลออกนอกประเทศ" นะครับ

ในเมื่อเงิน "ส่วนนึง" ออกนอกประเทศ รัฐบาล ก็ต้องหาเงิน มาชดเชยคลัง

หรือเป็นการ "ป้องปราม" อย่างหนึ่ง ไม่ให้เงินไหลออก

เสียภาษีในระดับที่ "สมควร" ผมว่า สมเหตุ และ สมผล  ;D

ส่วนรถจดประกอบ นอกจากทำให้รัฐสูญเสียรายได้ภาษีที่ควรแล้ว

ผมยังห่วงเรื่อง "มาตรฐาน" และ "ความปลอดภัย" มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 12:34:35 »
คิดยังไง?
1.ของเก่า
2.ราคาถูก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 12:39:16 »
คิดยังไง?
1.ของเก่า
2.ราคาถูก

ของเก่า ราคาถูก คุณภาพก็ตามสภาพนะครับ จะให้เหมือนใหม่ก็คงไม่ได้

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 16:36:22 »
ประเทศไทยคือโรงละครโรงใหญ่

ประชากรสวมบทบาทได้เก่งกันมาก ส่วนใหญ่เรียกว่าบทกระแดะ

มีบ่อนรู้ไหม รู้   มีซ่องรู้ไหม  รู้   มีส่วยรู้ไหม  รู้

แต่พอออกสื่อเท่านั้นแหละ ทำตัวกระแดะกันมาก รับไม่ได้ ต้องจัดการ อย่างโน้นอย่างนี้

มันขึ้นกับคุณว่าอยากเป็นผู้แสดง หรือจะถอยตัวออกมาเป็นผู้ชม ปัญญาแค่หางอึ่งอย่างผมคงเป็นผู้กำกับไม่ได้ครับ

ปล.ถ้ายังต้องใช้ชีวิตตามวิถีของใครของมันก็อย่าไปกระแดะมาก มีใครเสียภาษีครบ ไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับของเถื่อน ถ้ามีขอให้แสดงตัวด้วยครับ ผมจะไปกราบแทบเท้างามๆหนึ่งที

เกร็ดความรู้ รู้ไหมว่าการที่คุณไปกินอาหารข้างทางและไม่ได้รับใบกำกับภาษี นั่นก็เท่ากับคุณเป็นส่วนหนึ่งของการสนับสนุนให้ผู้ประกอบการ ไม่จ่ายภาษีครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 16:38:13 »
อยากได้ alphard จดประกอบครับ  :)