โพลล์

คิดยังไงกับรถจดประกอบ ?

ก็ดีนะ จะได้มีรถแปลกๆใหม่ๆเข้ามาวิ่งในบ้านเรา
24 (25.3%)
ก็ดีนะ สำหรับคนอยากได้รถดีราคาถูก
40 (42.1%)
ขยะญี่ปุ่น เอามาเพิ่มให้รถติดมากขึ้นเหรอฟะ
3 (3.2%)
ชั่วมาก ทำให้ประเทศเสียรายได้ภาษีนำเข้ารถหลายล้าน
16 (16.8%)
อื่นๆ.. โปรดระบุ
12 (12.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 92

ผู้เขียน หัวข้อ: }>- คุณคิดยังไงกับพวกรถจดประกอบ -<{  (อ่าน 21947 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
}>- คุณคิดยังไงกับพวกรถจดประกอบ -<{
« เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 18:34:42 »
เดี๋ยวนี้รถจดประกอบระบาดมากๆ ยิ่งกว่าสมัยที่พวกนักเรียนนอกนำเข้ามาซะอีก

ซึ่งส่วนใหญ่อาศัยช่องว่างกฎหมายนำเข้าโดยเป็นอะไหล่ ประกอบแล้วจดทะเบียนใหม่ ซึ่งรวมมูลค่าแล้ว ถูกกว่านำเข้ามาจดทะเบียนทั้งคัน

ทำให้รถรุ่นแปลกๆ เข้ามาแล่นเกลื่อนถนนกรุงเทพมากขึ้น

อยากทราบความเห้นแต่ละท่านว่าคิดอย่างไรกับรถพวกนี้ครับ

สำหรับผมเองต่อต้านรถพวกนี้มาก เพราะคิดว่ามันเป็นของฟุ่มเฟือยที่เลี่ยงกฎหมายเข้ามา ไม่มีความจำเป็นต่อการใช้ชีวิตมากมายอะไร ซื้อรถในไทยก็ได้

แล้วคุณคิดเห็นอย่างไร มาคุยกันครับ..

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: }>- คุณคิดยังไงกับพวกรถจดประกอบ -<{
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 19:28:20 »
ฟุ่มเฟือย --------> เงินใคร ??

เลี่ยงกฏหมาย --------> ถ้าถูกกฏหมาย เงินภาษีก็โดนนักการเมืองเอาเข้ากระเป๋าหมด

ไม่มีความจำเป็น ---------> ใช่ ไม่จำเป็น แต่เงินเค้า ... ใครจะซื้อก็เป็นสิทธิ์ของเค้า ...

มันอาจจะดูกวนๆหน่อยครับ แต่นี่คือความจริง ...... การเลี่ยงภาษีมันไม่ดี ผิดกฏหมาย แต่ถ้าทำถูกกฏหมายโดยการเสียภาษีเต็ม ... แล้วเงินภาษีที่คุณเสียมันเข้ากระเป๋านักการเมืองหมด ผมก็ไม่อยากเสียครับ ...

มันจดประกอบ แต่ มันก็ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใคร ..... ผู้นำเข้ารถเดือดร้อน .... ก็เรื่องของเค้า ธุรกิจมันต้องมีขวากหนามกันบ้าง เราผู้บริโภค ได้ประโยชน์ ก็พอไม่ใช่รึ ??

จะรถจดประกอบ หรือ รถที่ถูกต้อง มันก็ใช้น้ำมันและวิ่งบนถนนเหมือนกัน ...

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
Re: }>- คุณคิดยังไงกับพวกรถจดประกอบ -<{
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 19:33:41 »
รถจดประกอบถูกกฎหมายนะครับ ไม่ผิดกฎหมาย (ถ้าผิดคงไม่เห็นวิ่งกันเยอะแบบนี้หลอกครับ)
แต่การทำให้ถูกต้องก็ต้องจ่ายภาษีต่างๆ ครบทุกขั้นตอน รัฐกำหนดภาษีของรถจดประกอบก็ถูกต้องแล้ว
เป็นไปตามเหตุและผล เช่น ราคา slk r171 รถจดประกอบราคา ประมาน 1.9-2.0 ล้าน รถนำเข้าทั้งคันมือ2 ปีเดียวกัน
ราคาประมาน 2.3-2.5 ล้่าน ซึ่งผมมองว่า ก็สมเหตุสมผลแล้วนะครับ ความเสี่ยงมันมีมูลค่า ของมันเองครับ ความเสี่ยงในที่่นี้
หมายถึงหลายๆอย่างครับ เช่น การรื้อเครื่องออกมา แล้วนำมาประกอบใหม่ จะดีหรือป่าว จะพังหรือป่าว จะเหมือนเดิมหรือป่าว และอื่นๆ
ดังนั้นผมมองว่า เพิ่มกลุ่มลูกค้าเข้ามาอีกกลุ่มนึง และกลุ่มลูกค้านี้ ก็คนละกลุ่มกับรถนำเข้าเกรย์ เหมือนกับตลาดรถในเมืองไทย มาสด้า2
เฟียต้า ก็พึ่งเข้ามาทำตลาด แต่ยอดขาย แจ็ส ก็เท่าเดิม ไม่ได้ลดลงเลย เช่นเดียวกันครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 19:52:51 »

ผมมองว่า.....มันไม่ดีเท่าไหร่ครับ

เพราะ
1 เสียทั้งรายได้ประเทศ และเสียทั้งผู้นำเข้าไม่ว่าเป็นทางการหรืออิสระ
2 ราคาถูกก็จริง สมมติ 350Z จดประกอบ ราคา 2 ล้านกว่า บางทีรถในประเทศที่ราคาถูกกว่ายังดีกว่าเสียอีก
3 หนีภาษีนี่ก็เสริมนิสัยไม่ดีอีก....
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 19:57:05 »
มันดีเพราะ -ได้ราคาที่ถูกกว่า
                -ได้เห็นรถแปลกๆบนถนน
ไม่ดีเพราะ -มันหนีภาษี
                - เสี่ยงกับพวกอะไหล่ต่างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2011, 19:59:39 โดย deaw2011 »

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 20:01:26 »
ผมว่า จริงๆในเมื่อความต้องการมันมี บางคนมองว่า รถญี่ปุ่นมันวิ่งน้อย เครื่องมันสดกว่า อะไรก็ว่ากันไปเนี่ยนะครับ
รัฐก็น่าจะตั้งเรทภาษีของแต่ละรุ่นไปเลย แล้วไม่ต้องนำเข้าแบบมาประกอบใหม่หรอกครับ
ก็ยกมาแบบ 32 ไปเลย คนไทยก็ได้ใช้รถดีราคาสมเหตุผล รัฐก็ได้ภาษีตามสมควร

มองถึงผู้ประกอบการ ผมว่าอันที่จริง ถ้าอยากช่วยผู้ประกอบการ ก็ออกเกณฑ์ไปเลยว่า ห้ามนำรถใหม่กว่า 5 ปีเข้ามา
เท่านี้ หากใครต้องการได้รถรุ่นปัจจุบัน ก็ต้องซื้อกับตัวแทนจำหน่ายเท่านั้น
ส่วนรถนำเข้าจากญี่ปุ่น ก็จะแข่งขันกับรถมือสอง ผมเชื่อว่าคนขายเค้าก็คงไม่ตัดราคากันเองหรอกครับ
เพราะลูกค้าเราก็ใช่จะชอบเหมือนกัน

ส่วนเรื่องการ Service ผมว่า ก็อยู่ที่ผู้ประกอบการแล้วหละครับ เพราะคนที่ซื้อรถจดประกอบเอง
ก็คงรับความเสี่ยงตรงนี้ได้ แต่ผมมองว่า ถ้าจะเมตตารับ ก็ดีซะอีก ทำให้สั่งอะไหล่รถครั้งละเยอะขึ้น ราคาถูกลง ก็ดีกับทุกฝ่าย

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:01:09 »
ผมเฉยๆ นะครับ ก็ถือเป็นช่องทางนึงที่อยากได้รถมือ2ดีๆ มาใช้

บอกตรงๆ ผมก็อยากได้ DC5 จดประกอบครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:05:18 »
ผมกลับชอบนะ ไม่รังเกียจ ด้วย เพราะ รถราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ แล้วมันก็เงินของเค้า

ว่าจะซื้อด้วยครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:06:23 »
ทำไม Mini ถูกจังครับ
ทำไม Evo แพงมากเลยครับ
สงสัย มึนงงครับ
 :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:15:31 »
ผมเฉยๆ นะครับ ก็ถือเป็นช่องทางนึงที่อยากได้รถมือ2ดีๆ มาใช้

บอกตรงๆ ผมก็อยากได้ DC5 จดประกอบครับ

ผมก็อยากได้ครับ แต่ได้แต่ดูๆ ไม่กล้าซื้อ
จดประกอบ เก้าแสนกว่าก็ได้มาขับแล้ว เท่ชะมัดเลย

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:28:28 »
ถ้ามันเป็นของฟุ่มเฟือย คนไทยคงต้องใช้แต่ eco car ไม่ก็ มอเตอร์ไซต์แบบนั้นรึเปล่าครับ

benz, bm ห้ามนำเข้ามาขายเลยดีกว่า?  ของฟุ่มเฟือยมันก็มีอยู่ทุกประเภทนะครับ ตั้งแต่ปัจจัย 4 อาหาร, เสื้อผ้า, ที่อยู่อาศัย,....

ทุกบริษัทยังไงก็พยายามหาทางเลี่ยงภาษีอยู่แล้วครับ แม้แต่ตัวบุคคลเอง ไม่งั้นคงไม่มีใครขอลดหย่อนภาษีหรอกครับ จ่ายให้รัฐแบบเต็มๆไป

การดำเนินงานธุรกิจขนาดใหญ่ที่บริษัทแม่มาเอง หรือ จะโรงงานประกอบเล็กๆแบบบ้านๆ ยังไงก็ต้องมีการจ่ายค่าผ่านทางกันบ้างแหละ

ปัญหาของรถจดประกอบในเรื่องทางกฎหมายคือ  ไม่มีหน่วยงานไหนออกมายืนยันว่าถูกหรือผิดแบบทางการ เพราะอะไร....เพราะเมืองไทยชอบทำอะไรแบบสีเทา จะได้เก็บไว้กินได้ กินกันเข้าไปเถอะ เหอๆ

ถ้ามาประกาศว่ามันคือสิ่งที่ถูกต้อง  ก็จะไม่ได้กินอีก เพราะคนรู้แล้วว่ามันถูก ไม่ต้องกลัวอะไร จ่ายภาษีครบ ก็จบ

ถ้ามาประกาศว่ามันคือสิ่งที่ผิด  ธุรกิจนี้ก็จะหายไป  ไม่ได้กินอีก

พูดมากเดี๋ยวจะดราม่าเกินไป

สรุป ส่วนตัวสนับสนุน และสนใจจะซื้อด้วย แต่ก็ยังไม่แน่ใจนักกับสิ่งสีเทาๆสิ่งนี้ ถึงแม้มันจะมาไกลมากแล้วก็ตาม คือ ถ้าราคาไม่ต่างกันมากกกกกก หรือ รถแบบนำเข้า 32 หาไม่ได้ คงไม่ซื้อเหมือนกัน

----------------------------------
evo มันก็ต้องแพงกว่า mini อยู่แล้วครับ ส่วนที่เข้ามาก็ evo X  ปีใหม่กว่า mini ทั้งนั้น ราคาเมืองนอกเอง evo ก็แพงกว่า mini ครับ  

นำเข้ามาเจอกฎหมายเมืองไทยอีก  ปีใหม่จ่ายแพงกว่า  แรงม้าเกิน 220 จ่ายเพิ่มอีก  มันก็เลยแพงกว่ามากครับ

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:34:05 »
ถ้าทำทุกอย่างให้มันถูกต้อง อย่างที่มันควรเป็น

มันก็เป็นรถคันนึง ที่จะไม่สร้างความเดือดร้อนให้แก่ผู้ครอบครองในภายหลัง  ;)

จริงๆตอนนี้ผมก็กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับรถจดประกอบอยู่

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:34:58 »
ผมว่าภาษีตามกฎหมายไทยที่ต้องจ่ายไป ฟุ่มเฟือยกว่าอีกครับ

คนถึงทำให้มันยุ่งยากแบบนี้ไง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:39:00 »
เรื่องศิริมงคล  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:47:32 »
รถจดประกอบ ชื่อก็บอกอยู่ละครับว่าจดประกอบ เรื่องภาษีผมไม่ห่วงมากนักแต่ผมห่วงเรื่องมาตรฐานการประกอบ+อุปกรณ์ความปลอดภัย รู้กันมั้ยว่าบางคันอ่ะ แอร์แบกยังไม่มีเลย แค่แปะบนแดชบอดไว้เฉยๆพอชนมาไม่มีแอร์แบก คนที่มาตอบว่าเงินเค้า เราไม่เกี่ยว เค้าซื้อเราไม่เดือดร้อน อันนั้นมันก็ชุ่ยไปครับ ถ้าเกิดรถคันนั้นมันขับตามหลังเรามาแล้วระบบมันเกิดปัญหาพุ่งมาชนรถเราล่ะ ทีนี้เกี่ยวมั้ยครับ หรือต่อให้มันไม่ชนรถคุณแต่มันชนรถคนที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ มันก็เดือนร้อนชาวบ้านตาดำๆทั้งนีั้น จริงอยู่มันสิทธิ์ของใครก็ได้ ที่จะซื้อที่จะทำ ก็มันคิดกันแบบนี้แหละครับเลยมีข่าวเด็กอายุไม่ถึง18 ขับชนคนตายเกลื่อนเลยก็มี
แล้วพวกคุณยังจะคิดว่ามันเป็นสิทธิ์ของพ่อแม่เค้าที่ซื้อรถให้อยู่มั้ยครับ คุณลองไปถามญาติคนสูญเสียดูนะครับว่าเค้าจะตอบยังไง(ถ้าไม่โดนเค้าไล่ยิงมาก่อนนะถ้าตอบกวนๆแบบคนบางคนอ่ะ)

ปล.ก็คิดกันแบบนี้แหละ ชาติเลยไม่เจริญ
ปล.ผมมองว่าเรื่องนี้คือจิตสำนึกของคนทำล้วนๆครับภาษี+ราคารถไม่เกี่ยวเลยครับแค่ข้ออ้างที่ทำให้ตัวเองสบายใจแค่นั้น
ปล.ทุกวันนี้ผมยังไม่ให้อภัยกับพวกเลวๆหลายๆตัวที่นำรถมาจดประกอบแบบชุ่ยเห้ๆ หลายๆราย จนทำให้เพื่อนผมที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ขับรถอยู่ดีต้องมาตายเพราะรถที่พวกส้น....ซื้อมาเพราะอยากเท่มาขับเฉยๆโดยไม่สนอะไรทั้งสิ้น ทั้งที่ขับมาเลนส์กลางปกติส่วนรถส้น...3...Z อยู่ดีๆพุ่งมาเสยท้ายซะงั้นจนรถเสียหลักลงข้างทาง(เพื่อนผมเสียชีวิตที่ รพ.เนื่องจากเป็นโรคหัวใจอยู่แล้วมาประสบอุบัติเหตุอีกจนทำให้อาการกำเริบ)แล้วแบบนี้ยังจะมีคนชุ่ยๆมาตอบว่า  เงินกรูจะทำไม สิทธิ์ของกรูจะทำ เรื่องของกรู อีกมั้ยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:52:51 »
ภาษีเมืองไทย แพงมากจริงๆ เลยเกิดตรงจุดนี้ขึ้นเพื่อให้คนที่เลี่ยงนำเข้ามา เข้ามาในระบบเสียภาษีถูกต้อง
ผมว่าก็พอยอมรับได้ เพราะรถที่จดประกอบ มัน คือรถเก่า ราคาต่างประเทศไม่เท่าไร และยังไงก็ต้องโดนภาษี
ซึ่งผมว่าก็คงไม่ถูกมากๆ นำเข้ามาก็ช่วยสนับสนุนแรงงานไทยในการประกอบ ก็ดีครับ ดีกว่านำเข้ามาเพียวๆ ไม่ได้
สร้างงานให้คนไทยประกอบเลย

สรุป ก็รับได้ครับ  ;) แต่ให้ใช้คงไม่ครับ เพราะอยากขับรถใหม่ๆ ประกอบในนี้มากกว่า สบายใจดี
เพราะผมไม่รู้เรื่องรถมาก รถพวกนี้จะแปลกๆ เวลาหาอะไหล่จะยาก

ก็ให้เป็นทางเลือกแก่เพื่อนๆ ท่านอื่นๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 21:59:51 »
 แถวๆบ้านเพื่นผมเคยเห็นเค้าเก็บรถจดประกอบไว้หลายคัน cube ล้วนๆซึ่งแต่ละคันสภาพแย่มากๆเห็นแล้วซื้อไม่ลงจริงๆเพราะเห็นจอดอยู่เฉยๆอย่างน้อยครึ่งปีแต่ตอนนี้หายไปหมดแล้วใครซื้อไปก็... :'( :'(

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 22:04:30 »
ฟุ่มเฟือย --------> เงินใคร ??

เลี่ยงกฏหมาย --------> ถ้าถูกกฏหมาย เงินภาษีก็โดนนักการเมืองเอาเข้ากระเป๋าหมด

ไม่มีความจำเป็น ---------> ใช่ ไม่จำเป็น แต่เงินเค้า ... ใครจะซื้อก็เป็นสิทธิ์ของเค้า ...

มันอาจจะดูกวนๆหน่อยครับ แต่นี่คือความจริง ...... การเลี่ยงภาษีมันไม่ดี ผิดกฏหมาย แต่ถ้าทำถูกกฏหมายโดยการเสียภาษีเต็ม ... แล้วเงินภาษีที่คุณเสียมันเข้ากระเป๋านักการเมืองหมด ผมก็ไม่อยากเสียครับ ...

มันจดประกอบ แต่ มันก็ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใคร ..... ผู้นำเข้ารถเดือดร้อน .... ก็เรื่องของเค้า ธุรกิจมันต้องมีขวากหนามกันบ้าง เราผู้บริโภค ได้ประโยชน์ ก็พอไม่ใช่รึ ??

จะรถจดประกอบ หรือ รถที่ถูกต้อง มันก็ใช้น้ำมันและวิ่งบนถนนเหมือนกัน ...

ผมเห็นด้วยตามนี้นะ คนอื่นจะซื้อก็ตามใจเขา
แต่ผมขอไม่เอาละกัน ไม่กล้าซื้อ ไม่ไว้วางใจในมาตรฐานการประกอบ
H.

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 22:17:26 »
ผมเคยอยากได้ Vitz/Yaris รุ่นแรกแต่ว่า
ปัญหาในอนาคตนี่สิ รุ่นนี้ไม่มีขายในไทยแล้ว

อะไหล่ใช้กับ Vios เก่าได้ไม่กี่จุด
(แถมช่วงล่างนั้นได้ข่าวว่า มหาย้วยเลยทีเดียว)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 23:47:19 »
รถจดประกอบ มันไม่ใช่รถเถื่อนนะครับ ก็เป็นรถถูกกฎหมายที่มีทะเบียนเช่นกันกับรถที่ประกอบในไทยเนี่ยล่ะ

อะไหล่ที่เอามาประกอบก็เสียภาษีเข้ารัฐเหมือนกัน (อันนี้พูดถึงในกรณีที่จ่ายเต็ม ไม่ได้เลี่ยงภาษีนะครับ)
ภาษีที่เสียก็ไม่ได้เสียในเรทเดียวกันกับที่เป็นอะไหล่แบบตัดหัวตัดท้ายมา
(ตัดหัวท้าย เรทภาษีอะไหล่ถูกกว่า ถ้ามาสภาพอะไหล่เต็มคันเรทภาษีจะแพงกว่าเยอะเลยครับ)
รถเก่าญี่ปุ่น แต่จะให้ไปเก็บภาษีแพงเหมือนรถใหม่ก็คงไม่ได้ เพราะรถเก่าก็ควรจะเสียเรทรถเก่าไม่จริงเหรอครับ จะให้เสียเท่ารถใหม่ได้ยังไง
และต้องแยกแยะว่า รถจดประกอบไม่ได้เป็นรถอินวอยมาสวมทะเบียน (อันนี้สิผิด ฐานหลีกเลี่ยงภาษี ถือเป็นรถเถื่อน เอาเปรียบรัฐและคนอื่นๆ)
แล้วยิ่งตอนนี้มีรถจดประกอบทะลักเข้ามามาก รัฐเค้าตามเกมทันแล้วครับ เค้าขึ้นภาษีอะไหล่ภาษีตัวถังแล้ว กำหนดราคากลางแต่ละรุ่นแล้ว
กำหนดเรทภาษีที่แน่ชัดแล้ว ต่อไปจะมามั่วแสดงราคาเท็จต่ำกว่าความเป็นจริงเพื่อเลี่ยงภาษีก็ไม่ได้แล้ว
ส่วนเรื่องอีโว 10 แพงกว่ามินิ เพราะอีโว 10 ปีใหม่กว่า เรทภาษีย่อมต้องสูงกว่าเป็นธรรมดาครับ
ไหนจะราคามือสองที่ญี่ปุ่นที่อีโว 10 ราคาสูงกว่ามินิ (ปีเก่าๆ) ตั้งมาก เลยทำให้ราคาจดประกอบของอีโว 10 มันสูงกว่า
สังเกตดูว่ารถบางรุ่น เช่น nsx ไม่ค่อยมีจดประกอบ เพราะที่ญี่ปุ่นราคามือสองรุ่นนี้มันแพงมาก
เอาเข้ามาโดนภาษีในไทยแล้วราคามันแพงพอๆกัน (หรือแพงกว่า) เมื่อเทียบกับราคารถนำเข้ามือสองในไทย
แสดงให้เห็นว่ารถจดประกอบก็ไม่ได้ถูกกว่าเสมอไป บางทีถ้ามันไม่คุ้มเค้าก็ไม่เอาเข้ามาทำกันเหมือนกันครับ

ส่วนตัวผมโอเคนะ แล้วตอนนี้บอกตามตรงว่าผมก็ใช้อยู่ด้วยซ้ำ หลังจากที่ศึกษามานานกว่าครึ่งปี
ซึ่งเหตุผลที่ผมยอมเปลี่ยนมาเล่นรถจดประกอบคือ
- รถปีเดียวกัน แต่สภาพที่มาใหม่กว่า ออปชั่นครบกว่ารถมือสองในไทยที่นำเข้ามาเองผ่านเกรย์
- รถเถื่อนคงไม่ใช่ เพราะเล่มออกมาแล้ว นั่นคือผ่านกระบวนการตรวจสอบมาหมดแล้ว ภาษีก็ต้องจ่ายหมดแล้ว (ครบไม่ครบอีกเรื่องนะ) ถึงจะมาจดได้
- ถ้าตอนแรกคนที่เอาเข้ามาจดประกอบขายจ่ายไม่เต็มเสียภาษีไม่ครบ ผมยินดีไปเสียเพิ่มครับ เพราะผมไม่ได้มีเจตนาจะเลี่ยงภาษีอยู่แล้ว
  สาเหตุที่ผมเล่นรถจดเพราะผมต้องการรถที่สภาพดี (ก่อนผมจะซื้อ dc5 คันนี้มา ผมไปตระเวณดูมาหลายคันแล้วครับที่เป็นรถนำเข้ามือสอง
  ไม่อยากจะบอกเลยว่าสภาพไม่ได้เรื่องเลย ราคาก็แพงเว่อร์ ออปชั่นก็ไม่มีอะไรเลย ที่เค้าโก่งราคาได้เพราะรถมันไม่ค่อยมีในไทยเท่าไหร่
  พอมีรถจดประกอบเข้ามา คนซื้อก็มีตัวเลือกมากขึ้น พวกที่เคยโก่งราคาได้เลยเสียผลประโยชน์ เลยออกมาโวยวายกัน
  ถ้ารถเค้าดีจริง จะตั้งราคาที่สูงก็ตั้งไปสิ คนที่ซื้อเค้าเห็นว่าดี เค้าก็ยินดีจ่ายอยู่แล้ว ไม่มีใครอยากเสี่ยงกับอะไรที่มันเทาๆถ้าไม่จำเป็นหรอก
  (ผมมองอย่างนี้ครับ ถึงกล้าบอกว่าถ้าจะโดนปรับก็ปรับไป อย่างมากผมจ่ายค่าปรับ แล้วราคาก็คงจะมาเท่ากันกับรถนำเข้ามือสองในไทยอยู่ดี)
- เรื่องคุณภาพการประกอบว่าจะไม่ดีเหมือนเดิม จะบอกว่ารถผมคันที่เพิ่งขายไป (ผมเคยใช้พรีลูด) ผมก็เคยลื้อออกมาทำสีทั้งคัน
  ถอดน็อตทุกตัว กระจกทุกบาน รวมทั้งเครื่องและช่วงล่างทั้งหมด จับปิ้งยิงยางดิบใหม่ เช็คสนิมรอบคัน แล้วประกอบกลับคืนเหมือนเดิม
  ตอนนั้นผมยังลื้อมากกว่ารถจดประกอบอีกครับ ดังนั้นผมจึงรับได้กับเรื่องนี้ (แค่รู้ว่าต้องไปเช็คอะไรกับใครก็จบ)
  ช่างที่เซ็ตช่วงล่างรถแข่งในสนามผมก็มีรู้จักอยู่ ช่างเครื่องผมก็มีรู้จักอยู่ แล้วมันจะมีอะไรที่ต้องกลัวอีกล่ะครับ
  ผมได้รถมาผมเอาไปเช็คช่วงล่างใหม่หมด (รถเก่าๆที่วิ่งบนถนนเป็นสิบๆปีโดยไม่เคยเช็คซ่อมบำรุงช่วงล่าง ผมว่าน่ากลัวกว่าอีกนะ)
  ผมได้รถมาผมเอาไปเช็คเครื่องใหม่หมด (รถเก่าๆที่เจ้าของไม่ได้ดูแลเป็นสิบๆปีวิ่งกันเต็มถนน ไม่น่ากลัวกว่าเหรอครับ)
  ยิ่งปัจจุบันเรื่องการยกเครื่องใหม่ วางเครื่องใหม่ (ที่เป็นเครื่องมือสองจากญี่ปุ่น) ช่างไทยทำกันเป็นเรื่องปกติ
  ไหนจะวางข้ามรุ่นข้ามยี่ห้อ แบบนี้วางยากกว่าอีก ต้องแปลงเยอะแยะ (จดประกอบมันวางเครื่องลงไปตรงรุ่นตรงยี่ห้อ แค่หย่อนเครื่องไขน็อต)
  ผมไม่เห็นประเด็นว่ามันจะยากตรงไหนที่ช่างจะประกอบกลับเข้าไปให้เหมือนเดิมโรงงานไม่ได้
  เพราะเอาเข้าจริงๆแล้ว รถในบ้านเรา ก็ประกอบโดยคนไทย ในโรงงานที่อยู่ในประเทศไทยเหมือนกันนั่นแหละ
  ถ้าคิดว่ารถที่ประกอบจากอะไหล่เก่าญี่ปุ่นน่ากลัว ไม่มีมาตรฐานการประกอบ
  แล้วคุณเชื่อมั่นมาตรฐานการประกอบของโรงงานประกอบในไทยได้มากกว่ากันแค่ไหนครับ
  รถใหม่ป้ายแดงเพิ่งออกจากศูนย์มา ยังมีที่ต้องเข้าไปเคลมเข้าไปแก้ปัญหากันเยอะแยะไป จริงมั๊ยครับ

หลายคนอาจจะมองว่าคนใช้รถจดประกอบเอาเปรียบสังคม ก็แล้วแต่ใครจะคิดครับ
แต่สำหรับความคิดผม ในเมื่อภาษีที่ต่อในแต่ละปีก็ต้องจ่ายเหมือนๆกันกับรถคันอื่นๆ
(ต้องเสียมากกว่าด้วยซ้ำ เพราะเพิ่งจดทะเบียนใหม่ ภาษีรายปีย่อมสูงกว่ารถที่จดมานานแล้ว)
ไหนจะอะไหล่ที่เอาเข้ามาประกอบเป็นคันก็ยังต้องเสียตามปกติ ไม่สามารถเลี่ยงภาษีได้ที่ขั้นตอนไหน
ผมคิดว่าผมก็ไม่ได้เอาเปรียบใครๆในสังคมนะครับ

ปล...ความคิดผมอาจจะผิดก็ได้ครับ แต่ก่อนที่ผมจะตัดสินใจเล่นรถจดประกอบ ผมก็ศึกษามามากอยู่ระดับนึงแล้วจนมั่นใจว่าสิ่งที่ทำมันไม่ผิด
        ก็ได้แต่หวังว่าสิ่งที่ผมคิดมันจะไม่ได้ผิด และการตัดสินใจของผมมันจะไม่ได้เป็นการเอาเปรียบสังคมอย่างที่หลายๆคนกล่าวไว้นะครับ
        ยินดีรับฟังคำวิจารณ์...ด้วยความเคารพความคิดเห็นของทุกๆท่านครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Pom_m

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 00:02:51 »
เรื่องภาษีนะเฉยๆ อีกอย่างเขาก็ทำถูกกฏหมาย

แต่ผมว่าเรื่องคุณภาพน่าจะเป็นไรที่คนกลัวมากกว่าสองแรก
ใครรับความเสี่ยงได้ก็ซื้อ ใครไม่ได้ก็ซื้อรถศูนย์ปกติไป

ออฟไลน์ TEINCENTI

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 02:39:19 »
ลุงของรุ่นน้องผมไปซื้อรถประเภทนี้มา 300 ร้อยล้านบาท จอดอยู่เพียบบบบ เอามาขายอะนะ

ออฟไลน์ VX100

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 06:59:26 »
ชอบ Mega Cruiser/Tacoma/fJ Cruiser  หากนำเข้า คงจะหลายล้านไกลเกินฝัน ถ้าจดประกอบคงจะครอบครองได้ พอมีความหวังขึ้นบ้าง
ใจ๋ไผ..ใจ๋มัน
ซอบไผ..ซอบมัน
รถไผ..รถมัน
เมียไผ..ก่เมียมัน

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:32:38 »
เรื่องภาษีถ้าทำแบบเลี่ยงๆก็ไม่น่าทำหรอกครับไม่ว่าเงินจะเข้ากระเป๋านักการเมืองหรือไม่อันนั้นมันไม่ถูกต้อง

แต่ที่น่าห่วงมากกว่าคือเรื่องความปลอดภัยมากกว่าครับเคยเห็นอู่ที่ประกอบกันบ้างไหมครับเทียบกับโรงงานที่เค้าผลิตมา :-\ เอาง่ายๆนะครับคุณเคยเจอร้านยางถอดใส่ล้อไหมครับแล้วบางทีก็ขันน๊อตล้อจะเกลียวแทบขาดหรือไม่ก็ขาดคาดุมล้อ ของบางอย่างมันอาจจะต้องขันแน่นมากๆแต่บางอย่างก็ไม่จำเป็นต้องแน่นขนาดนั้น ผมไม่คิดว่าพวกอู่เค้าจะมานั่นดูหรือมีเครื่องขันแบบปรับแรงขันเป็นปอนด์ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:37:23 »
ถ้าเสียภาษีถูกต้องเฉยๆนะครับกับรถแนวนี้

แต่ถ้ามาทางรูเล็กๆน้อยๆเพื่อกำไรที่มากขึ้นชักจะแย่แล้วหละ

คิดขำๆ ถ้ากำไรมันน้อยคงไม่มีคนแข่งกันทำหลายเจ้าหรอกครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:51:18 »
รถจดประกอบ ชื่อก็บอกอยู่ละครับว่าจดประกอบ เรื่องภาษีผมไม่ห่วงมากนักแต่ผมห่วงเรื่องมาตรฐานการประกอบ+อุปกรณ์ความปลอดภัย รู้กันมั้ยว่าบางคันอ่ะ แอร์แบกยังไม่มีเลย แค่แปะบนแดชบอดไว้เฉยๆพอชนมาไม่มีแอร์แบก คนที่มาตอบว่าเงินเค้า เราไม่เกี่ยว เค้าซื้อเราไม่เดือดร้อน อันนั้นมันก็ชุ่ยไปครับ ถ้าเกิดรถคันนั้นมันขับตามหลังเรามาแล้วระบบมันเกิดปัญหาพุ่งมาชนรถเราล่ะ ทีนี้เกี่ยวมั้ยครับ หรือต่อให้มันไม่ชนรถคุณแต่มันชนรถคนที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ มันก็เดือนร้อนชาวบ้านตาดำๆทั้งนีั้น จริงอยู่มันสิทธิ์ของใครก็ได้ ที่จะซื้อที่จะทำ ก็มันคิดกันแบบนี้แหละครับเลยมีข่าวเด็กอายุไม่ถึง18 ขับชนคนตายเกลื่อนเลยก็มี
แล้วพวกคุณยังจะคิดว่ามันเป็นสิทธิ์ของพ่อแม่เค้าที่ซื้อรถให้อยู่มั้ยครับ คุณลองไปถามญาติคนสูญเสียดูนะครับว่าเค้าจะตอบยังไง(ถ้าไม่โดนเค้าไล่ยิงมาก่อนนะถ้าตอบกวนๆแบบคนบางคนอ่ะ)

ปล.ก็คิดกันแบบนี้แหละ ชาติเลยไม่เจริญ
ปล.ผมมองว่าเรื่องนี้คือจิตสำนึกของคนทำล้วนๆครับภาษี+ราคารถไม่เกี่ยวเลยครับแค่ข้ออ้างที่ทำให้ตัวเองสบายใจแค่นั้น
ปล.ทุกวันนี้ผมยังไม่ให้อภัยกับพวกเลวๆหลายๆตัวที่นำรถมาจดประกอบแบบชุ่ยเห้ๆ หลายๆราย จนทำให้เพื่อนผมที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ขับรถอยู่ดีต้องมาตายเพราะรถที่พวกส้น....ซื้อมาเพราะอยากเท่มาขับเฉยๆโดยไม่สนอะไรทั้งสิ้น ทั้งที่ขับมาเลนส์กลางปกติส่วนรถส้น...3...Z อยู่ดีๆพุ่งมาเสยท้ายซะงั้นจนรถเสียหลักลงข้างทาง(เพื่อนผมเสียชีวิตที่ รพ.เนื่องจากเป็นโรคหัวใจอยู่แล้วมาประสบอุบัติเหตุอีกจนทำให้อาการกำเริบ)แล้วแบบนี้ยังจะมีคนชุ่ยๆมาตอบว่า  เงินกรูจะทำไม สิทธิ์ของกรูจะทำ เรื่องของกรู อีกมั้ยครับ

ขอแสดงความคิดเห็นดังนี้ ....

ดูท่าคุณจะยังแยกไม่ออกนะครับว่า อุบัติเหตุ ความประมาทส่วนบุคคล หรือคุณภาพรถ .....

ยกตัวอย่างแรกที่คุณยกมา พ่อแม่ซื้อรถให้ลูกขับ เด็กอายุ18 ขับรถชนคนตาย ไม่ได้เกี่ยวกับรถจดประกอบ เลย .... อย่างเช่นคดีดังบนโทลเวย์ รถเก๋งโรงงานแท้ๆ  อันนี้รถไม่ดี หรือคนประมาทครับ ...??? แยกให้ออกหน่อย ....

รถจดประกอบอุปกรณ์ไม่ครบ แอร์แบ๊คไม่มี ... อันนี้คนซื้อเค้ารับได้อยู่แล้วครับ เพราะเค้าก็รู้อยู่แล้ว ไม่งั้นจะซื้อมาทำไม ....

ส่วนกรณีเพื่อนคุณ ... ตำรวจเค้าว่าไงครับ คนขับรถ ขับโดยประมาณ หรือ ตำรวจบอกว่า รถยนต์ไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานจนทำให้เกิดอุบัติเหตุครับ .... แยกให้ออกนิดนึง ...

เพราะรู้สึกว่า คุณยังแยกไม่ออกเลยว่า อันไหน เกิดจากคน อันไหน เกิดจากรถ ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 13:04:03 โดย apinui »

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:57:28 »
คงมีรายการเล่นงานภาษีย้อนหลังแน่ ไม่นานเกินรอครับ เพราะ บ.รถยนต์เสียรายได้ไปเยอะเขาเลยบีบรัฐบาลให้แก้กฏกระทรวงเรื่องภาษีสรรพสามมิต และการสำแดงเท็จครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:20:33 »
ภาษีบ้านเราแพงจริงๆ ที่ us เพื่อนบอกจะซื้อBMW X5 ปีนี้ พอบอกราคามาทำเอาตกใจเลย ทำไมมันโคตรถูกเลยวะ ทั้งๆที่คนที่นั่นรายได้ดีกว่าเราด้วยนะ อยู่เมืองไทยไม่มีปัญญาขับแน่ๆสำหรับคนเงินเดือนไม่ถึง 3-4แสน รวมผมด้วยนะ  ;D

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:41:19 »
คงมีรายการเล่นงานภาษีย้อนหลังแน่ ไม่นานเกินรอครับ เพราะ บ.รถยนต์เสียรายได้ไปเยอะเขาเลยบีบรัฐบาลให้แก้กฏกระทรวงเรื่องภาษีสรรพสามมิต และการสำแดงเท็จครับ

แต่ถ้าจ่ายภาษีครบแต่แรก ก็ไม่มีทางโดนย้อนหลังหรอกครับ ที่จะโดนย้อนหลังเพราะจ่ายไม่ครบตั้งแต่แรกต่างหาก
จะมาแก้กฎหมายแล้วบังคับใช้ย้อนหลังก็ไม่ได้เช่นกัน เพราะกฎหมายจะมีผลบังคับใช้หลังจากตัวกฎหมายออกมาแล้วเท่านั้น

ส่วนเรื่องที่บริษัทรถเสียผลประโยชน์ ผมมองว่ามันคนละตลาดกันนะครับ
เพราะบริษัทรถเค้าขายรถใหม่ป้ายแดงมือหนึ่ง แต่รถจดประกอบมันเป็นรถมือสอง
คนซื้อเค้าตัดสินใจเลือกกันเองว่าเงินในมือ เค้าอยากได้มือหนึ่งหรือมือสอง
ถ้าอยากได้มือสอง ไม่ว่าจะเป็นรถนำเข้ามือสองหรือรถจดประกอบ บริษัทรถเค้าก็ไม่ได้ยอดขายรถใหม่เพิ่มอยู่ดี จริงมั๊ยครับ

ปล.ทุกวันนี้ผมยังไม่ให้อภัยกับพวกเลวๆหลายๆตัวที่นำรถมาจดประกอบแบบชุ่ยเห้ๆ หลายๆราย จนทำให้เพื่อนผมที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ขับรถอยู่ดีต้องมาตายเพราะรถที่พวกส้น....ซื้อมาเพราะอยากเท่มาขับเฉยๆโดยไม่สนอะไรทั้งสิ้น ทั้งที่ขับมาเลนส์กลางปกติส่วนรถส้น...3...Z อยู่ดีๆพุ่งมาเสยท้ายซะงั้นจนรถเสียหลักลงข้างทาง(เพื่อนผมเสียชีวิตที่ รพ.เนื่องจากเป็นโรคหัวใจอยู่แล้วมาประสบอุบัติเหตุอีกจนทำให้อาการกำเริบ)แล้วแบบนี้ยังจะมีคนชุ่ยๆมาตอบว่า  เงินกรูจะทำไม สิทธิ์ของกรูจะทำ เรื่องของกรู อีกมั้ยครับ

ผมว่าต้องแยกนะครับ ว่าเหตุที่เกิดมันเกิดเพราะความประมาทไม่มีความสามารถเพียงพอในการบังคับรถของคน
หรือเกิดมาจากความบกพร่องของรถที่จดประกอบ
ซึ่งถ้าคดีสอบสวนมาแล้วต้นเหตุเกิดมาจากความบกพร่องของรถเป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุ
(เช่นกรณีของเพื่อนคุณ เค้าโดน 3x0Z ชนท้าย ถ้ามันเกิดเพราะรถคันนั้นเบรคแตก ก็ค่อยมาดูที่รถว่าเพราะอะไรถึงเบรคแตก
แต่ถ้ามันเกิดเพราะคนขับห้าวขับเร็วจนคุมรถไม่อยู่ คุณจะโทษรถก็คงไม่ถูก จริงมั๊ยครับ)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ EG-5182

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:54:10 »
เพื่อนผมก็ได้ DC5 มาอยู่ 1 คัน เมื่อปีที่แล้ว

ตอนนั้นเอามา 3.5 แสนบาท รวมค่าขนส่ง

เหลือแต่จดทะเบียน คงไม่ได้เลี่ยงจดเป็นรถใช้ก๊าซ (เห็นว่าจดใช้ก๊าซถูกกว่าเป็นแสน)

แต่ตอนนี้ก็ยังเดินเรื่องทำทะเบียนอยู่ครับ

ครั้งแรก เห็นว่าทำทะเบียนอยู่แถวๆ 4.5 แสนบาท

แต่ตอนนี้ของแต่งจะแพงกว่าค่ารถซะแล้วซิครับ ;D

ส่วนตัวทีแรก ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรมาก ก็กลัวผิดกม.ครับ

แต่ตอนนี้พอได้เค้าไปสัมผัส ทำให้รู้เรื่องอะไรอีกมากขึ้นพอสมควร เลยไม่ค่อยกลัวเท่าไหร่แล้ว

แต่ถ้าให้ซื้อเอง ก็คงไม่ไหวครับ วิชาไม่พอ ไม่มีคนคอยเดินเรื่องให้

ถามความคิดเห็น

ผมรู้สึกเฉยๆ ครับ รถจดประกอบ อาศัยช่องว่างของกม. ทำให้ถูกกม. แค่นั้นเอง

ไม่ได้เดือดร้อนใคร คุณก็ทำกันได้ แต่ไม่ทำกัน มันก็เป็นสิทธิ์ของคุณครับ

ถ้าเกิดจะโดนปรับ หรือถูกยึดจริงๆ ก็มีช่องทางให้คุณเสียภาษีเพิ่มเอง ถ้าอยากจะเอาออกมา

มันเสี่ยงอยู่ในตัวอยู่แล้ว รถราคาถูกกว่าท้องตลาดในประเทศจริง แต่เจ้าของก็จะต้องรับความเสี่ยงตรงนี้ครับ