ผู้เขียน หัวข้อ: dtac 3G Expo นี่คือประเทศไทย ความเจ็บปวดของคน dtac และชัยชนะของความชั่วช้า  (อ่าน 21405 ครั้ง)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
นิสัยคนไทยอย่างนึงครับ ที่ชอบมากที่สุด คือของถูก ลดราคา ทุกท่านน่าจะจำตอนไอโฟน 4 กันได้ ตอนนั้นแทบจะเหยียบหัวกันเลยทีเดียว ดูอย่างญี่ปุ่นเค้าสิทำไมไม่เอาอย่างเค้าบ้าง ตอนไอโฟนมา เข้ายังเข้าแถวยืนเป็นระเบียบ แต่นี่อะไร ความเป็นไทยของเรามันหายไปไหน ไม่มีระเบียบวินัย แล้วก็มาทะเลาะกับเค้า ตอนที่ไม่ได้หรือขัดใจ เฮ้อ ประเทศไทย  :'(

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
เจริญละคับประเทศไทย
คงต้องยอมรับความเป็นจริงได้แล้วคับ
ชาวบ้านทั้วไปหาเช้ากินค่ำได้ค่าแรงวันละ200-300คงไม่มาสนใจกับมือถือ iPhone 4.5.6..........และอีกหลายๆยีห้อ
 คนดีมีการศึกษาเงินเดือน10000+ก็ต้องมานั่งรอคิวกันข้ามวันข้ามคืน
พวกมีเงินจริงๆก้อคงไม่มานั่งรอให้เสียเวลา
การศึกษาน่าจะทำให้ความคิดความอ่านดีขึ้นมีสติ
เรื่องแบบนี้มันมีมานานแล้วละคับมีอยู่ทุกสังคมทุกชนชั้น มันคงยากที่จะเปลี่ยนแปลงเรื่องแบบนี้ให้ได้5-15ปีต้องปลูกฝั่ง
ความมีวินัยกันต้องแต่เด็กๆผู้ใหญ่อย่างเราก็ควรเป็นตัวอย่างที่ดีด้วยสอนลูกสอนหลานกันไปอาจใช้เวลาหลายชั่วอายุคนถึ่ง
เปลี่ยนได้ในทางที่ดีขึ้น

พวกเราคนไทยก็เคยผ่านเรื่องที่มันเลยร้ายกว่านี้มามากมายแล้วก็ผ่านมันมาได้(คงเพราะลืมง่าย)เกิดเรื่องราวต่างกันทีก็แก้ไข
แบบเป็นกระแสพอนานๆไปลืมกันหมด
แต่ไม่เคยมีใครกลับมาจำเป็นบทเรียน

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พูดตรงๆ นะครับ กับพวกเราคนไทยตอนนี้น่ะ (ขอใช้คำว่าพวกเรานะครับ เพราะคนพวกนั้น ก็คนไทยเหมือนกับเรา)

เดรัจฉาน มันยังน้อยไปครับ!!! (ผมจะไม่ edit ตรงนี้โดยเด็ดขาด)

เรื่องวัตถุนิยม มันเป็นไปตามยุคสมัย อันนี้ธรรมดา แต่ไม่ว่าจะวัตถุนิยมแค่ไหน แต่ความเป็นคน และความถูกต้อง มันทิ้งกันได้ง่ายๆ ขนาดนั้นเลยเหรอครับ

แต่ก็เอาเถอะครับ เราทุกคนนี่แหละ ที่เป็นคนที่ทำให้ประเทศนี้ตกต่ำลง ไม่ใช่แค่คนพวกนั้นกลุ่มเดียวหรอก เพราะฉะนั้น ก็มีแต่พวกเรานั่นละครับ ที่จะแก้ไขมัน

หิริ โอตตัปปะ สงสัยจะนึกไม่ออก อนาถใจครับ

แต่ก็ต้องโทษ DTAC ด้วย ที่เลือกจัดงานในสถานที่ ที่มีข้อจำกัดในการจัดการฝูงชนเยอะ อย่างในห้างแคบๆ เพียงเพื่อจะได้โปรโมทสินค้าตัวเองกลางเมือง

และต้องโทษทาง Paragon ที่ดันย้ายตำแหน่งการจัดคิว ทำให้เกิดการมั่ว

แต่คนเรามันพลาดกันได้ครับ แต่เรื่องนี้จะไม่เกิดขึ้นเลย ไม่ว่า Dtac จะจัดงานหละหลวมแค่ไหน ถ้าคนไทยเราไม่แสดงพฤติกรรมโฉดเยี่ยงนี้ออกมา

เสริมนิด Uniqlo เป็น brand เสื้อผ้าราคาประหยัดในญี่ปุ่น (คือในระดับที่วัยรุ่นซื้อได้) บริษัทอยู่มาหลายสิบปีแล้ว แต่โตขึ้นมาหลังเศรษฐกิจตกสะเก็ดครับ (ราวๆ ปี 96-97 ก็ต้มยำกุ้งแหละครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 23:19:09 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

ความมีวินัย คืออะไรที่หาไม่ได้ในสังคมไทยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ทำไม วัตถุ มันมีค่ามากขนาดนี้เชียวหรือ
ดีแล้วที่ผมไม่ได้ไป คนเยอะขนาดนั้น ไปเดินคลองถมสบายใจกว่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออนไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
สิ่งที่ผมเกลียดที่สุด

คือการตีความ โดยเอาเรื่องของการที่เราอยู่ใต้พระบรมโพธิสมภาร มาเกี่ยวข้อง ทั้งที่มันเป็นเรื่องซึ่งไม่ควรเกี่ยวข้องเลย

ประเดนนี้ เป็นเรื่องของ "การเข้าคิว ความมีวินัย การรู้จักสิทธิ์คนอื่น การรู้จักปกป้องสิทธิ์ตัวเอง"

มันวนเวียนอยู่แค่ 4 ประเด็นนี้เท่านั้น

--------------------------------

หลายคนคงสงสัยว่า น้องคนนี้ โง่ไปต่อคิวทำไม?

คำตอบที่ผม ได้ฟังก็คือ ทำเพราะจะได้เห็นในสิ่งที่คนอื่น ไม่ได้เห็นไงละครับ"

สิ่งที่เขาได้เห็น นอกจากเรื่องแย่ๆทั้งหลาย
เขาก็ยังได้เจอกับกลุ่มคนที่ยังรู้จักรักษาสิทธิ์ของตัวอง และเพื่อนร่วมชะตากรรม
ว่ายังมีคนไทย ที่ดีๆ อยู่จริง

แต่ผมบอกเลยว่า เขาก็ไม่ผิดที่เขาจะเกลียดคนไทย และเปรียบเทียบคนไทยว่าเป็นสัตว์

เขาก็ไม่ผิด เช่นเดียวกับคุณ ที่ไม่ผิด ในการที่จะคิดไม่เห็นด้วย กับผู้เขียนบทความนี้ด้วยเช่นกัน

แต่...ความจริง มันก็คือความจริงวันยังค่ำ

เพราะต่อให้คุณฯจะบอกว่า เหตุเกิด อยู่ในกรุงเทพมหานคร และกทม ไม่ใช่ประเทศไทย

คุณ xTreme พนันกันกับผมไหมครับว่า
ถ้ามีโอกาส เอาบัตรประชาชน หรือดูข้อมูลของคนที่ลงทะเบียนเพื่อซื้อ iPhone4 ได้ ในวันแรก ทั้ง 1,100 รายนั้น

บัตรประชาชน ที่มีถิ่นภูมิลำเนา กรุงเทพมหานครแท้ๆ เป็นคนกรุงเทพมหานคร โดยกำเนิดหนะ "กี่คน?"

และไม่ว่าจะ มีอยู่กี่คน  ทั้งหมดนั้น "ถือสัญชาติไทย และเป็นคนไทย มีบัตรประชาชนในฐานะ พลเมืองในราชอาณาจักรไทยหรือไม่?"

ตอบผมแค่นี้พอครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
มันไม่เกี่ยวเลย ไม่เกี่ยวเลยที่ว่าคนมาต่อคิวซื้อมือถือ ฉลาด หรือไม่ฉลาดครับ คนเราก็อยากได้ของถูกกันทุกคนนั่นแหละ ปัญหามันอยู่ที่เรื่องวินัย และจริยธรรมต่างหาก

ลองไปดูครับ เมืองนอกเวลาเครื่องเกมออกใหม่ เขาต่อคิวซื้อกันข้ามคืนได้เป็นเรื่องปกติ แล้วที่สำคัญ ต่อแถวซื้อของร้านตึกแถวริมถนนด้วย ลองเมืองไทยทำแบบนั้นบ้างสิครับ ร้านแตก คนเหยียบกับตายแน่นอน

การแย่งกันซื้อมือถือ หรือโดนัท หรือเสื้อผ้า ไม่ใช่สิ่งที่ผิดครับ (ผมเคยต่อคิว Krispy Kreme ที่ Shinjuku 2 ชม. กลางฝน ก็ผมอยากลองอ่ะครับ) ปัญหาคือวินัยของคน และความมีน้ำใจนักกีฬาครับ

ถ้าเป็นแบบนี้ ก็คงเป็นแบบที่คุณ NINENOI ว่าไว้ครับ

ถ้าเมืองไทยเจอ Tsunami ตอนรับอาหารช่วงเหลือ คงต้องพกมีดกับปืนไปด้วย ฆ่ากันจนหมด จนเหลือคนที่เลวที่สุด เอาอาหารไปกิน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
แค่คำว่า "เกลียดคนไทย" บางคนไปไกลถึงเรื่องอะไรก็ไม่รู้ ชีวิต = =''

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
เรื่องที่เกิดมันเป็นเรื่องธรรมชาติของสังคมครับ
ที่ไหนๆในโลก ก็มีทั้งนั้นครับ ต่างกันที่จะเกิดมากหรือน้อยเท่านั้น
และสิ่งที่เกิดขึ้นในบ้านเรา หากเราจะดูถูกหรือเหยียดกลุ่มคนที่เป็นกลุ่มก่อปัญหา
มันก็เป็นสิ่งพึงกระทำได้ครับ เรามีสิทธิที่จะไม่ชอบหรือรังเกียจ
แต่อยากให้แยกให้ออกครับ
ลองนำจำนวนคนก่อปัญหาที่อยู่ในงานวันนั้น ไปเทียบกับจำนวนประชากรไทยดู มันเป็นเปอร์เซนต์ที่ยังไม่ถึง .01 เลยครับ
ถึงพวกเค้าเป็นประชากรไทยก็จริง แต่จะเรียกพวกเค้าว่าเป็นประเทศไทย มันก็ไม่ถูกต้องนักหรอกครับ

ผมเองไม่ได้เขียนด้วยความรู้สึกปกป้องชาติไทย ไม่อยากให้ใครมาว่า ไม่ใช่แบบนั้นหรอกครับ
การว่า การเตือนกันเป็นสิ่งควรทำครับ มันจะนำมาซึ่งการพัฒนา แต่เราควรจะว่าพร้อมบอกทางแก้ไขครับ
และผมมองว่า หากเรามองเรื่องใดเป็นปัญหา และรู้สึกรังเกียจมัน ก็แก้ไขเลยครับ
แก้ที่ตัวเราก่อน อย่าไปซ้ำเติม อย่าเหมารวม
อย่าเอาชาติเราไปเปรียบเทียบกับชาติที่เค้าประสบผลสำเร็จด้านนโยบายการสร้างวินัยชาติไปแล้ว
สิ่งเหล่านั้นไม่ช่วยให้ปัญหามันไม่เกิดในอนาคตครับและจะเป็นการปลูกฝังให้เยาวชน ยึดติดกับการแบ่งชั้นวรรณะไปด้วยนะครับ

และอยากจะบอกว่าเส้นที่แบ่งกั้นระหว่าง คน กับ สัตว์ แท้จริงมันกว้างมากครับ
ไม่ใช่เส้นเล็กๆ แค่เรื่องการมีวินัย ไม่มีวินัยแค่นี้หรอกครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
พูดได้คำเดียวว่าเห็นแล้วอนาถครับ    :-\

ออฟไลน์ DArkMaster

ประเทศไทย ประชาธิปไตย = เสียงข้างมาก =พวกมากลากไป

ผมยังคงรักประเทศไทยนะ.....แต่ประเทศไทยเดี๋ยวนี้ความน่าอยู่มันน้อยลงจริงๆ คนแซงแถวนี่เห็นเป็นประจำเลย แซงแบบหน้าด้านๆด้วยนะเอ้อเอาสิ

ปล. มือถือมันก็แค่มือถือนั้นแหละ มันไม่ได้ทำให้คนบินได้ซะหน่อย ผมใช้ iphone อยู่ตอนนี้รู้สึกว่ามันเป็นมือถือที่ขี้งอแงมาก(แปปเดียวแบ๊ตหมด)สู้ 3310 ก็ไม่ได้ อึด ทน ลุย
      เคยสังเกตุบ้างรึเปล่า ตั้งแต่มี iphone กับ bb เข้ามา เพื่อนที่นั่งใกล้ๆกันเริ่มคุยกันน้อยลงเพราะมัวแต่เล่นมือถือ

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
อาจจะเป็นเพราะว่าประเทศเรานั้น มีความเจริญมาก่อน มีแต่ความสุขสบาย จึงบั่นทอนความมีระเบียบวินัย  ปัจจุบัน ในความคิดผม คนไทยเรามีระเบียบวินัย ที่ค่อนข้างจะน้อย ถึงมากๆๆๆ แล้วก้เห็นความสุขของตัวเองเป็นที่หนึ่ง โดยไม่สนใจคนรอบข้าง
ผมคิดว่า มันควรจะถึงเวลาฝึกระเบียบให้คนในประเทศแล้วหละครับ ไม่งั้นประเทศเราก็จะมีการแก่งแย่งกันแบบนี้ไม่มีสิ้นสุด
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
ผมก็ไปเกาะติดเหตุการณ์มา แต่ไม่ได้ซื้อ ขอบอกว่า ผมเห็นแล้วอายฝรั่งกับเหตุการณ์แบบนี้มาก จะเป็นอะไรมากมายนักหนากับ iPhone 4 ลด 50% สงสัย dtac คงไม่อยากจัดโปรแบบนี้อีกนานเลย ถ้าผมเป็นผู้บริหารดีแทค ขอครั้งนั้นครั้งเดียวพอ

แถมวันรุ่งขึ้น กะเข้าไปดูเทคโนโลยี หวังจะเอามาเขียนบทความลงเว็บ อด เข้างานไม่ได้ ถามยาม เพราะเหตุการณ์นี้นี่แหล่ะ  :-[
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เห็นเรื่องนี้แล้วไม่ไหวเลยจริง กะอีแค่มือถือ iphone จะอะไรกันนักหนา

เอาจริงๆเงิน 20000 ที่ซื้อพวกนี้ ออกคอมชุด พร้อมโปรแกรมลิขสิทธิ์ได้สบายๆเลย แต่นี้ได้แค่มือถือ สุดท้ายก็โทรเข้าโทรออกอยู่ดี

มีเพื่อนผมพูดติดตลกไว้ว่า  " ดีนะมีตัง ไม่ต้องไปต่อคิวตบตีกับเค้า"
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ pop

• ชีวิตออกแบบได้
    • www.teemgroup.com
ผมก็รักประเทศไทย

และจะไม่ยอมแพ้ต่อความชั่วช้าของคนไทยร่วมชาติด้วยกัน และความชั่วช้าในใจตน!!!

สังคมเราจะต้องไม่เลว เพราะพวกเราคนดีไม่คิดทอดทิ้งกันครับ

ไม่มีใครอยากเป็นคนเลวหรอกครับ แต่คนเรานั้นถูกความชั่วครอบงำได้ง่าย!!!

เราทุกคนต้องช่วยกัน รักกัน รักในหลวง รักประเทศไทย ช่วยกันเป็นส่วนหนึ่งในการพัฒนาชาติไทยให้ดีขึ้น

เพื่อตอบแทนมาตุภูมิของเราครับ!!!

ออฟไลน์ H.

อย่าว่าแต่กรุงเทพเลยครับ
ต่างจังหวัดรถคว่ำเจอฝูงชนแห่กันรุมทึ้งอย่างกับอีแร้ง ก็พอกันหมดแหละ

จนผมคิดว่าหลักสูตรการเรียนการสอนไทยสงสัยต้องบ่มการมีระเบียบๆและเคารพสิทธิในสังคมหนักกว่านี้
(ไอ้ระเบียบที่ไม่ใช่เรื่องของการตัดผมและใส่เสื้อเข้ากางเกง)
H.

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
"ถ้ารักประเทศอื่นนัก ก็ไปอยู่ที่อื่นซิ"
นั่นคือคำที่ผมเคยได้ยินจากคำพูดของคนที่ว่า ...รักประเทศไทยเหลือเกิน
ผมตอบกลับไปประโยคนึง และยังคงยืนยันตามนั้นจนถึงตอนนี้

"ผมรักประเทศไทย นั่นจริงแท้แน่นอน ... แต่ผมเกลียดคนไทย"
ที่ผมเกลียดคนไทย เพราะผมรักประเทศไทย

ที่ผมไม่แยกว่าเป็็นพวกไหน เพราะอะไรหรือครับ
เพราะคนไทยที่ดี ๆ เจอเหตุการณ์แบบนี้เข้าไป(หรือเหตุการณ์อื่น ๆ ก็ตาม)
ไม่ช้าไม่นานคนไทย ที่เป็นคนไทยจริง ๆ (ที่มีน้ำใจ มีรอยยิ้ม มีความสามัคคี)
...มันจะค่อย ๆ ลดลงไปเรื่อย ๆ

จนวันนึง(ซึ่งผมว่าวันนั้นมาถึงแน่ ไม่ช้าไม่นานนี้หรอก)
วันที่ไม่มีคนไทยเหลือแล้ว(เพราะคงเปลี่ยนนิสัย ย้ายที่อยู่ ไม่ก็ถูกฆ่าตายไปแล้ว)
วันนั้นประเทศไทยที่ผมรัก คงไม่ใช่ประเทศไทยอีกแล้ว
เพราะคงมีแต่ จี้ ปล้น ข่มขืน ทุจริต(จะเรียกว่าทุจริตดีไหม ก็มันเป็นกันหมด)
เพราะคนไทยที่เหลือ ไม่ได้เคารพ กฏ กติกา มารยาท สิทธิ หรือมีน้ำใจให้ใคร
นอกจากคิดถึงแต่ตัวเอง...

ป.ล.ในที่นี้ผมยกเว้นในหลวงนะครับ
เพราะไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับประเทศไทย
ผมเชื่อมั่นอย่างสุดหัวใจ (และคิดว่าทุกคนที่เป็นคนไทย ก็คิดเช่นนั้น) ว่า
"ท่านก็ยังคงเป็นในหลวงคนเดิม ที่ยังรักและเป็นห่วงคนไทยทุกคน" ครับ

อ้อ เสริมอีกหน่อย
บางครั้งการเปรียบเทียบ สำหรับผมคือการทำให้ตัวเองดีขึ้น
การเปรียบเทียบ คือการยกตัวเราให้สูงขึ้น ไม่ใช้เปรียบเทียบแล้วกดตัวเองให้ต่ำลง
ไม่ใช่เปรียบเทียบกับญี่ปุ่น(หรือที่ไหนก็ตาม) แล้วมาบอกว่าแยกชั้นวรรณะ
การที่เรามีแบบอย่างที่ดี เราไม่สมควรทำหรือ
หรือเราเป็นกบในกะลา เราก็เป็นอย่างนั้นไปจนตาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 22:42:10 โดย z4kas »

ออฟไลน์ mckyparty

มีท่านผู้รู้กล่าวไว้ว่า กทม จะน้ำท่วม ด้วยเหตุปัจจัยมากมายเหลือเกิน ทั้งเขื่อนจากทางเหนือแตก ระดับพื้นที่ต่ำกว่าน้ำทะเล โดยไม่มีรัฐชุดไหน สร้างเขื่อนกั้น
ทำให้มันสมบูรณ์ คิดแต่จะทำนโยบายเฉพาะหน้า กินกันพุงแตก พวกนี้ อยากให้เกิดภัยพิบัตินัก อย่างกระสอบทราย เบิกมา 500 ใช้จริง 200 มันละลายไปไหนหมด

คนจะตายกันมาก ก้อเพราะฆ่ากัน แย่งทางหนีกัน แย่งอาหารกัน ไม่มีอะไรเกินจริงเลย

ใครมีเงิน มีทอง คิดหาลู่ทางผ่องถ่าย ย้ายสำมะโนครัวออกไปได้ เร็วเท่าไร ยิ่งดีครับ ไปหาที่สูงๆไว้
พระท่านว่า กทม มันเน่าเฟะ มากแล้ว เต็มไปด้วยขยะโสมม ผู้คน ต่างมุ่งตรง มาจากทุกทิศทุกทาง ทั้งคนไทย คนต่างชาติ ชนกลุ่มน้อย มั่วไปหมด ต่างมาเพื่อกอบโกย ดิ้นรน เค้าจะลงโทษให้เกิดมีหลุมใหญ่ขึ้น 3 หลุม กลางเมือง จากนั้นน้ำจะมาจากทุกทิศทุกทาง เพื่อลงโทษคนเลวๆ คนลามก คนจังไร ส่วนคนดี จะมีทางไปเอง

ใครไม่เชื่อก้อไม่ได้ว่านะครับ ผมก้อไม่ได้เชื่อ แต่มันทำให้ระวังตัวไว้ เตรียมการไว้ อย่าให้เกิดจะดีที่สุด

ออฟไลน์ Oslan

มีท่านผู้รู้กล่าวไว้ว่า กทม จะน้ำท่วม ด้วยเหตุปัจจัยมากมายเหลือเกิน ทั้งเขื่อนจากทางเหนือแตก ระดับพื้นที่ต่ำกว่าน้ำทะเล โดยไม่มีรัฐชุดไหน สร้างเขื่อนกั้น
ทำให้มันสมบูรณ์ คิดแต่จะทำนโยบายเฉพาะหน้า กินกันพุงแตก พวกนี้ อยากให้เกิดภัยพิบัตินัก อย่างกระสอบทราย เบิกมา 500 ใช้จริง 200 มันละลายไปไหนหมด

คนจะตายกันมาก ก้อเพราะฆ่ากัน แย่งทางหนีกัน แย่งอาหารกัน ไม่มีอะไรเกินจริงเลย

ใครมีเงิน มีทอง คิดหาลู่ทางผ่องถ่าย ย้ายสำมะโนครัวออกไปได้ เร็วเท่าไร ยิ่งดีครับ ไปหาที่สูงๆไว้
พระท่านว่า กทม มันเน่าเฟะ มากแล้ว เต็มไปด้วยขยะโสมม ผู้คน ต่างมุ่งตรง มาจากทุกทิศทุกทาง ทั้งคนไทย คนต่างชาติ ชนกลุ่มน้อย มั่วไปหมด ต่างมาเพื่อกอบโกย ดิ้นรน เค้าจะลงโทษให้เกิดมีหลุมใหญ่ขึ้น 3 หลุม กลางเมือง จากนั้นน้ำจะมาจากทุกทิศทุกทาง เพื่อลงโทษคนเลวๆ คนลามก คนจังไร ส่วนคนดี จะมีทางไปเอง

ใครไม่เชื่อก้อไม่ได้ว่านะครับ ผมก้อไม่ได้เชื่อ แต่มันทำให้ระวังตัวไว้ เตรียมการไว้ อย่าให้เกิดจะดีที่สุด

ผมว่าอย่าลากเข้าการเมืองเลยครับ = =''