ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังตัดสินใจซื้อ H1 หรือ Alphard มือ2 ไม่รู้จะเล่นคันไหนดี  (อ่าน 44336 ครั้ง)

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
พอดีต้องการเปลี่ยนจากฟอจูนเนอร์ 2.7 เบนซิน ขับ2 เล็งๆไว้ก็ H1 กับ alphard มือ2อะแหละคับ สาเหตุก็เพราะต้องขนของ(กล่องพลาสติกหลายๆๆกล่อง)ไปออกบูทที่เมืองทองธานีเป็นประจำและก็ขับไปกลับ กทม.-จันทบุรี ทุกอาทิตย์ครับ บางอาทิตย์ก็2ครั้งด้วย ฟอจูนเนอร์เวลาใส่ของนั้นมันเต็มแน้่นจนมองกระจกหลังไม่เห็นเลยครับ แล้วรู้สึกว่าเดินทางไกลค่อนข้างเหนื่อยไปซักนิด  เลยอยากได้อีกคันที่นิ่มๆสบายหน่อยครับ  งบผมตั้งไว้ 1.4-1.6 เกินก็ได้นิดๆ ใจจริงอยากได้ vellfire ตัวใหม่ครับแต่อยากเก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นด้วยครับ ก็เลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆในนี้ว่าคิดเห็นกันอย่างไรบ้าง  ถ้าalphardมือ2ไปติดแก็สดีไหมครับ เพราะถ้า H1 มีเครื่อลเบนซินนิเอาไปติดแก็สแน่นอนครับ ตัดสินใจง่ายหน่อยครับ คือจะลองคบกับเกาหลีซักครั้ง
ปล.ปัจจุบันผมใช้ 1.W212 E250 cdi mbth ประหยัดมากๆๆๆๆๆๆ
                         2.มาสด้า3 2.0 5ประตู
                         3.ฟอจูนเนอร์ 2.7 ขับ2
                         4.วีออส ตัวแรก

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
ตัวดีเซล อึดกว่าคับ เล่นคันใหม่มือหนึ่งสบายใจกว่าเยอะคับ

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
H1 สบายใจกว่าเยอะครับ อย่างน้อยสดใหม่
แต่เสียดาย พาคนไปเที่ยวเยอะๆแบบนี้ อยากได้ความปลอดภัยเพิ่มขึ้น
ผมอยากให้เค้าคิด ESP และ Curtain Airbag แล้วเพิ่มตังค์จะยินดีมากๆ
: )

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
h1 ถอดเบาะหลังสุดออก ก็ใส่ของได้น้องๆ รถกระบะแล้วครับ

ออฟไลน์ WTF

Alphard ก็ไม่ได้นิ่มกว่า H-1 เท่าไหร่นะ ดีอย่างเดียวคือวัสดุภายในดีกว่า เคยนั่งบ่อย แต่เป็นรถBossอ่ะนะ ไม่ใช่รถผม
H-1 กว้างขวางกว่า(กรณีไปทำ7ที่นั่ง) ขนของได้เยอะกว่าแน่ๆครับ
เรื่องรถมือ1มือสองผมไม่ค่อยแคร์ เพราะถ้ามือสองก็ดีตรงราคาไม่ค่อยตกอีกแล้ว แต่ต้องเริ่มซ่อมบ้างแค่นั้นเอง
แต่ 2ตัวนี้ ถ้าเป็นผม ผมเลือก H-1 ครับ แล้วไปถอดเบาะออก1แถว ทำ VIP ซัก2ตัว หรือจะเอารุ่น starex เลยก็ได้ ถ้าบ้าพอ(แต่ผมคงไม่นะ) ที่เลือก H-1 เพราะชอบรถกว้างๆไปเลย ถ้าจะเอารถแนวนี้ ทุกคนต้องนั่งสบาย +เครื่องดีเซลด้วย ขับมันส์ดี

ออฟไลน์ vut

• **
ปล.ปัจจุบันผมใช้ 1.W212 E250 cdi mbth ประหยัดมากๆๆๆๆๆๆ
                         2.มาสด้า3 2.0 5ประตู
                         3.ฟอจูนเนอร์ 2.7 ขับ2
                         4.วีออส ตัวแรก
สุดยอดเลยพี่เจ๋งจริงๆ
ผมแนะนำh-1มือ1ดีกว่าเพราะว่าช่วงนี้ประเทศไทยเทรนด์แฟชั่นเกาหลีกำลังแรงครับ (อ้าวไม่ได้เกี่ยวกับรถนี่หว่า) ;D
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ TnP_PKt

ภาพลักษณ์ดูดีก็ Alphard ครับ
ส่วนถ้าไม่แคร์เรื่องภาพลักษณ์ H-1 ก็โอเคเลย
อย่างน้อยก็เป็นรถใหม่แต่ต้องเข้าใจนะครับว่า
Alphard ดีกว่าเพราะรถมันคนละระดับกันครับ
อีกอย่าง H-1 ใหญ่กว่าด้วยครับ Alphard ทำมานั่ง 7 คน
H-1 นั่่งได้ถึง 12 คน อ้อ เครื่องดีเซล แรง+ประหยัดนะครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
จัด H1 ดีเซลแลใช้ยาวๆดูดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ poonshop

ถ้าไม่คิดมากเรื่องรถ จดประกอบนะครับ.. alphard  โฉมล่าสุด 1.8 ล้านครับ...ติดแก็สมาให้แล้วด้วย......ลองหาดูครับ..ตอนนี้เยอะอยู่...

อะนี่...ลองไปดู..http://www.siamspeed.com/index.php/topic,166741.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 17:37:29 โดย poonshop »

ออฟไลน์ prai

ถ้าซื้อมาใช้ขนของเป็นหลักก็ใช้ H1 แหล่ะครับ
ถ้าไปไหนไม่ขนของ แบบไกลๆ ก็ใช้ W212 CDI ไปครับ

ส่วนคุณข้างบน ผมไม่เห็นด้วยนะครับ รถจดประกอบ หรือ รถมือสองจากญี่ปุ่น
และราคาถูกเกินไปหน่อย ไม่น่าไว้เลย เสียภาษีถูกต้องไหม? ขับๆ ไปจะมีคนมาเรียกยึดหรือเปล่า?

ออฟไลน์ yod artstu

จดประกอบ นอกจากกลัวจ่าเฉยมายึดรถแล้วก็......
กลัวตอนไม่ได้คิดจะใช้แต่ม่านถุงลมกางพรึ่บๆขึ้นมาแต่เมื่อจะใช้ดันหุบ  :P
: )

ออฟไลน์ Envil

แต่พักนี้เริ่มเห็นH-1 บนทางด่วนเยอะขึ้นเหมือนกันนะ เห็นแทบทุกวันเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

H-1 สบายกว่าครับ อย่าเอามันไปซิ่งเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ Poonshop

เราไม่สนับสนุนการทำอะไรที่เลี่ยงหรือผิดกฎหมายนะครับ

----------------------------------------

งานนี้ H-1 ครับ ดูจะเป็นคำตอบที่ลงตัวสุด เพาะแรกเริ่มมันก็เกิดมาเป็นเป็นรถเพื่อการพาณิชย์อยู่แล้ว

ออฟไลน์ CookiE

ถ้ารถจดประกอบมันผิดจริง แล้วเมื่อไหร่จะมีคนออกมาจับสักทีละครับเนี่ย ปล่อยให้เป็นเรื่องให้ถกเถียงกันไปมา ว่าจดประกอบตกลงมันซื้อได้หรือซื้อไม่ได้ -_- แต่ผมไม่ซื้อคนนึงละ กลัวโดนยึด

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
H1 ไปเลยครับ ได้ของใหม่ไปเลย
ผมว่ามันดูเหมาะแก่การขนของดี
Alphard มันดูหรูๆไป 8)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คุณ Poonshop

เราไม่สนับสนุนการทำอะไรที่เลี่ยงหรือผิดกฎหมายนะครับ

----------------------------------------

งานนี้ H-1 ครับ ดูจะเป็นคำตอบที่ลงตัวสุด เพาะแรกเริ่มมันก็เกิดมาเป็นเป็นรถเพื่อการพาณิชย์อยู่แล้ว

หืม....

เท่าที่ผมเห็น นี่เป็น rep แรกที่พี่จิมโพสเกี่ยวกับรถ จปก. ในลักษณะนี้นะเนี่ยครับ

1. รถจปก. ถือว่าผิดกฎหมายหรือครับ?
2. ถ้ามันผิดกฎหมาย ก็แสดงว่าห้ามโพสเกี่ยวกับมันใช่ไหมครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ H.

รถ จปก. น่าจะเข้าข่ายใช้ช่องว่างกฏหมายเพื่อหลีกเลี่ยงนะครับ คงไม่ถึงกับผิดหรอกมั้งครับ
ก็กฏหมายมันโหว่เป็นช่องทำมาหากินนินา  ;D
H.

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
คำว่า ธุรกิจอาศัยช่องว่างของกฏหมาย
ไม่ได้หมายความว่าธุรกิจ หรือสินค้า หรือผู้ประกอบการนั้นทำผิดกฏหมายครับ
ผมขอยกคำของอ.ผม ที่เคยบอกผมไว้นะครับ
ช่องว่างกฏหมายหรือช่องโหว่ที่เรียกกัน
มันหมายถึงสิ่งที่กฏหมายไม่ได้บัญญัติไว้ แต่สิ่งนั้นก่อผลเสียกัยสังคมโดยรวมครับ
(หรือในอีกกรณี กฏหมายก็บัญญัติไว้ครับ แต่การแปลความของนักธุรกิจ จะแปลกฏหมายได้เอื้อประโยชน์กับตนเสมอครับ)

ซึ่งในมุมมองผม รถจปก.ยังไม่ใช่สิ่งผิดกฏหมายครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าตลอดไปนะ
ในอนาคตอันใกล้ อย่างไรก็ต้องมีการปรับแก้ข้อกฏหมายครับ
เพราะสิ่งที่กลุ่มธุรกิจรถจปก กำลังทำกันอยู่ในทุกวันนี้ มันผิดเจตนาของกฏหมายไป
และผมมองว่า มันเป็นการละเมิดสิทธิของผู้จำหน่ายทางการในทางอ้อมด้วยครับ

ปล.ที่ผ่านมา นอกประเด็นครับ ถ้าตามที่จขกท.ถามมา
แนะนำ h1 ครับ เพราะเห็นบอกว่าจะเอาไปขนของ คันนี้เหมาะครับ
มันจะใช้งานได้หลากหลายกว่าอีกตัวเลือกนึงครับ

ออฟไลน์ mckyparty

ดูรถเหมือนผมเลย

แต่เพิ่มไอเดียในการขนของเข้าไปทำให้เลือกง่ายขึ้น คนไม่เคยจับ ไม่เคยใช้ H1 นั่งเทียนเอาว่ามันใหญ่ ขนของได้เยอะ แต่จริงๆ สำหรับตัวใหม่ที่รางเลื่อนแถวหลังสุด เลื่อนเบาะได้ ดีขึ้น แต่ว่าเอาเข้าจริงๆ ผมไปลองแล้ว
เมื่ออยากได้พื้นที่ขนของด้านหลังมากสุด คุณต้องเลื่อนเบาะทุกแถวมาจนชิดกัน นั่นคือคุณจะมีพื้นที่นั่งได้แค่แถวหน้าหรือแถวคนขับ จะมีพื้นที่ว่างขนของด้านท้าย ยาวประมาณ 1 เมตรเท่านั้น ไม่ได้เยอะเล้ยยย

ตัดใจเอา Alphard มือสองเถอะ งบที่ว่าเล่นตัว 3.0 สบายๆ รุ่นสุดท้ายไฟโปรเจคเตอร์ เอาไปติดแก้สหัวฉีด เครื่องแรงเหยียบมันแน่นอน
เบาะแถวหลังสุดพับขึ้นห้อยได้เหมือน fortuner ได้พื้นที่ไม่น้อยกว่า H1

การตัดสินใจซื้อ H1 คือ สมาชิกโดยสารเยอะเท่านั้นเอง

Alphard/Vellfire ตัวใหม่ จดประกอบก้อน่าเล่น ถ้าจะซื้อรถจดประกอบ
ให้มีหลักฐานใบเสร็จอินวอยซ์ตัวรถ+สำเนาภาษีสรรพสามิตเต็มจำนวน
นี่คือถูกต้องตามกฎหมายทุกอย่าง จะผิดก้ออีตรงศาลฟ้องว่าอาจจะสำแดงว่าเลี่ยงภาษีนำเข้าเต็มคัน ที่ราคาสูงมาก แต่กว่าจะโดน รับรองคุณใช้รถจนพังไม่เหลือซาก หรือไม่ก้อเปลี่ยนมือไปสามชาติแล้ว
รถที่ตำรวจเรียก หรือยึด คือรถที่ไม่มีทะเบียน หรือสายรายงานว่ารถขโมย ถ้าคุณมีหลักฐานตามที่ว่า แล้วข้อมูลเข้าขนส่งเรียบร้อย ไม่มีใครทำอะไรคุณได้ ณ เวลานี้ ถ้ายังไม่แก้กฎหมายนะครับ

ผิดตรงเจตนา แต่ถูกกฎหมายทุกอย่าง งงมั้ยล่ะครับประเทศไทย

ปล. Alphard / Vellfire ตัวใหม่ เค้าว่าแร็คพวงมาลัยดังเกือบทุกคัน ออก TMT มันก้อดีตรงได้เคลมนี่ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 01:08:22 โดย mckyparty »

ออฟไลน์ WTF

แต่เพิ่มไอเดียในการขนของเข้าไปทำให้เลือกง่ายขึ้น คนไม่เคยจับ ไม่เคยใช้ H1 นั่งเทียนเอาว่ามันใหญ่ ขนของได้เยอะ แต่จริงๆ สำหรับตัวใหม่ที่รางเลื่อนแถวหลังสุด เลื่อนเบาะได้ ดีขึ้น แต่ว่าเอาเข้าจริงๆ ผมไปลองแล้ว
เมื่ออยากได้พื้นที่ขนของด้านหลังมากสุด คุณต้องเลื่อนเบาะทุกแถวมาจนชิดกัน นั่นคือคุณจะมีพื้นที่นั่งได้แค่แถวหน้าหรือแถวคนขับ จะมีพื้นที่ว่างขนของด้านท้าย ยาวประมาณ 1 เมตรเท่านั้น ไม่ได้เยอะเล้ยยย

ตัดใจเอา Alphard มือสองเถอะ งบที่ว่าเล่นตัว 3.0 สบายๆ รุ่นสุดท้ายไฟโปรเจคเตอร์ เอาไปติดแก้สหัวฉีด เครื่องแรงเหยียบมันแน่นอน
เบาะแถวหลังสุดพับขึ้นห้อยได้เหมือน fortuner ได้พื้นที่ไม่น้อยกว่า H1

การตัดสินใจซื้อ H1 คือ สมาชิกโดยสารเยอะเท่านั้นเอง

หมายถึงถอดเบาะให้เหลือ3แถวเท่า alphard ครับ จะขนของได้เยอะกว่า alphard เยอะมากครับ alphard นั่ง6คน ก็แทบไม่เหลือที่วางของแล้วครับ แต่ H-1 คุณนั่ง6คน ขนโอ่งมังกรได้อีกใบนึงเลยนะ

หมายถึงถอดเบาะให้เหลือ3แถวเท่า alphard ครับ จะขนของได้เยอะกว่า alphard เยอะมากครับ alphard นั่ง6คน ก็แทบไม่เหลือที่วางของแล้วครับ แต่ H-1 คุณนั่ง6คน ขนโอ่งมังกรได้อีกใบนึงเลยนะ
ใช่แล้วครับ ผมเคยใส่จอ พลาสม่า 50 นิ้ว ได้ตั้ง 5 ตัว ไม่มีกล่องนะจ๊ะ
ส่วนที่ซื้อใช้ก็ไม่ได้ ไปเปรียบเทียบกับ aplhard  ซึ่งราคาสูงกว่าเท่าตัว
ผมมองที่ความคุ้มค่ามากกว่าครับ ผมซื้อมาหลายเดือนแล้ว
ไม่ได้นั่งเทียนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 09:39:58 โดย nuch n14 »

ซื้อ H1 แล้วมาถอดเบาะ ????
ทำได้ครับ แต่ มันผิด กฎหมายนะครับ พี่น้อง

ทำเป็นครั้งคราว แล้วต่อรอง จนท ตำรวจเอาเหรอ
ต้องมาคอย ถอดเข้าถอดออก

...แม้บางครั้ง เราใส่เบาะเต็ม แต่โดนเรียกแถวๆ โรงแรม SC park มันน่าเบื่อไหม??

นี่ล่ะ ข้อเสียของ H1 ไม่ทำเบาะพับได้มาให้ ไม่งั้นก้อจบละ

ซื้อ H1 แล้วมาถอดเบาะ ????
ทำได้ครับ แต่ มันผิด กฎหมายนะครับ พี่น้อง

ทำเป็นครั้งคราว แล้วต่อรอง จนท ตำรวจเอาเหรอ
ต้องมาคอย ถอดเข้าถอดออก

...แม้บางครั้ง เราใส่เบาะเต็ม แต่โดนเรียกแถวๆ โรงแรม SC park มันน่าเบื่อไหม??

นี่ล่ะ ข้อเสียของ H1 ไม่ทำเบาะพับได้มาให้ ไม่งั้นก้อจบละ

แต่ผมก็ไม่เคยโดนจับ หรือโดนเรียกตรวจค้นสักที
และก็ที่คุณว่าโดนจับแถวๆ โรงแรมที่ว่านั่น
มันเป็นกระทู้เก่า ใน h1club เขาคุยกันตั้งแต่ ผมยังไม่ได้ซื้อรถด้วยซ้ำไป
วันนี้ที่ผมบอกว่ามันคุ้มค่า เพราะผมใช้แล้วมันดี เลยเอามาบอกต่อ
และผมก็มีรถรุ่นนี้ใช้จริงๆ ไม่ได้นั่งเทียนเขืยน และยกยอว่ารถดีเลิศ
วิธีแก้ไข ไม่ให้ผิดกฏหมายก็มีอยู่ ผมไม่อธิบายว่าจะต้องทำอย่างไร
คุณหาข้อมูลจาก google ก็น่าจะอ่านมาบ้างแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 10:13:26 โดย nuch n14 »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เห้ย...Alphardจดประกอบ 1.8 ล้าน กริ๊ดมากๆ ;)

น่าสนใจจังเลย

ออฟไลน์ mandize

เชียร์ H-1 อย่างน้อยสุด 3 ปีเคลมได้

ส่วนอัลพาร์ด สิ่งที่กังวล น่าจะเป็นอะไหล่ครับ รถหมดประกันแล้วอะไรเสียต้องซ่อมเองนะครับ
แล้วราคาอะไหล่ตัวนี้ไม่ได้ถูกเลย

ออฟไลน์ chay

• **
    • http://www.yiwhatour.com
ตอนเห็นหัวข้อกระทู้ ผมนึกว่าพี่เขาจะเอา Hummer !!! รุ่น H1 จะไปหามาจากไหนนี่
webite ท่องเที่ยวจันทบุรี

สักการะพระบาทเขาคิชฌกุฏ 4 ก.พ. - 4 เม.ย. 54

http://www.yiwhatour.com

ออฟไลน์ DArkMaster

H-1 ดีกว่านะ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนเห็นหัวข้อกระทู้ ผมนึกว่าพี่เขาจะเอา Hummer !!! รุ่น H1 จะไปหามาจากไหนนี่

ถ้าไม่เอาอัลพาร์ดมาเทียบ ผมก็คงคิดงั้นเหมือนกัน

เจ้านายโดนเรียกตรวจแถว รร sc park และ เส้นงามวงศ์วานเมื่อปีที่แล้วจริงๆครับ
แต่โชคดีที่ถอดเบาะเพื่อขนวัตถุดิบ จริงๆ มันเป็นเรื่องยิบย่อย น่าเบื่อ จะไม่เอามาคิดก้อได้
 แต่น้องๆชั้นประทวน เค้าดันเอา H1 ไปไว้ในใจเมื่อหิวโหยนี่สิ ไม่รู้จักดูพวก T5 T6 vito ป้ายฟ้าไร้เบาะกันมั่ง