ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดหลักเกณฑ์ "รถยนต์คันแรก"คลังชงเข้า ครม.วันนี้(13ก.ย.2554)/ ครม.อนุมัติแล้ว  (อ่าน 17804 ครั้ง)

ออฟไลน์ min217

• Full Member
1. เป็นรถยนต์คันแรกของผู้ซื้อ และผู้ซื้อต้องมีอายุ 21 ปีขึ้นไป ซื้อตั้งแต่วันที่ 1 ต.ต.2554   ถึง31 ธ.ค.2555  
2. เป็นรถยนต์ราคาขายปลีกไม่เกิน 1,000,000 บาท/คัน
3. เป็นรถยนต์นั่งไม่เกิน 1,500 ซีซี
4. รถยนต์กระบะ(Pick up)/ รถยนต์นั่งที่มีกระบะ(Double Cap) ไม่จำกัด ซีซี  
5. เป็นรถยนต์ที่ผลิตในประเทศ ไม่รวมถึงรถยนต์จดประกอบ
6. ผู้ซื้อต้องครอบครองรถยนต์ไม่น้อยกว่า 5 ปี
7. คืนเงินเท่ากับภาษีตามที่จ่ายจริง แต่ไม่เกิน 100,000 บาท*
8. การคืนเงินจะคืนให้เมื่อครอบครองรถยนต์ 1 ปี ไปแล้ว  
ส่วนการขอคืนเงินต้องยื่นกับกรมสรรพสามิต หรือ สำนักงานสรรพสามิตพื้นที่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 15:02:30 โดย min217 »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเน้นคุ้มที่สุด ต้องซื้อกระบะcabตัว top เสียภาษี 3% สำหรับกระบะ

และ

รถเก๋ง 1.5 ตัว top ฟันธง city Jazz ตัว 7 แสน หรือ Vios Yaris 2 ตัว 6 แสนปลายๆ จะคุ้มที่สุด(เสียภาษี)

รถที่เสียที่สุด คือ Aveo 1.6 เฟียสต้า 1.6 lancer 1.6 ราคาในกลุ่ม B-seg แต่เครื่องไม่ได้ เสียประโยชน์เต็มๆ
รวมทั้ง freed 1.5 avanza 1.5 swift 1.5 ก็ไม่ได้เช่นกัน

March กับ Brio เสียภาษีน้อย เหมือนจะไม่คุ้มเท่า แต่ต้องรอดูต่อไป ว่าถ้า march พอหัภาษีราคายังถูกที่สุด ก็น่าจะคุ้ม แต่ brio นี่คงพอๆ กับ vios แน่ๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 12:52:18 โดย SilverG »

ออฟไลน์ MyGuS

• Jr. Member
  • **
ขอเพิ่มเติมนิดนึง จาก manager นะครับ

"การที่ต้องล๊อกสมุดทะเบียน เพื่อไม่ให้มีการซื้อขายเปลี่ยนมือ เพื่อจะได้เป็นการช่วยเหลือประชาชนที่ต้องการมีรถยนต์คันแรกจริงๆ ไม่ให้มีการเปิดทางให้มีการสวมสิทธิ์ หรือใช้ชื่อบุคคลอื่นแทน โดยยอมรับว่าการไปล๊อกไว้ 5 ปีก็จะทำให้คนซื้อเสียสภาพคล่องบางส่วนแต่ถือว่ารัฐบาลได้ช่วยเหลือให้ตรงจุดจริงๆ" นายพงษ์ภาณุกล่าว

นายพงษ์ภาณุกล่าวว่า จากมาตรการดังกล่าวคาดว่าจะกระตุ้นยอดขายรถยนต์ในประเทศในช่วงเวลาที่ออกมาตรการเพิ่มขึ้น 5 แสนคันจากยอดขายเดิม 9 แสนคัน และจะทำให้รายได้จากการจัดเก็บภาษีรถยนต์ในปีงบประมาณ 2555 เพิ่มขึ้นอย่างก้าวกระโดดจากที่แต่ละปีจะจัดเก็บภาษีสรรพสามิตรถยนต์ได้ 8-9 หมื่นล้านบาท

นางเพียงใจ แก้วสุวรรณ นายกอุตสาหกรรมรถยนต์กล่าวว่า มาตรการดังกล่าวที่ออกมาคาดว่าจะครอบคลุมตลาดรถยนต์ประมาณ 80% แต่จะเพิ่มยอดจำหน่ายรถยนต์ถึง 5 แสนคันหรือไม่นั้นยังไม่สามารถคาดการณ์ได้ ต้องขึ้นกับการตอบรับของประชาชนด้วย แต่สำหรับรายได้ทางภาษีที่จะหายไป คงขึ้นกับคนจะนิยมไปซื้อประเภทไหน เพราะแต่ละประเภทเสียภาษีไม่เท่ากัน โดยรถยนต์ประหยัดพลังงานประเภทอีโคคาร์ ซึ่งเสียภาษีในอัตรา 17% คิดเป็นเงินประมาณ 6-6.5 หมื่นบาทต่อคัน ส่วนรถกระบะเสียภาษีในอัตรา 3% หรือคิดเป็นเงินประมาณ 1.6 หมื่นบาทต่อคัน

GreenG

เรามาดูก่อนดีกว่าว่าคันไหนเสียภาษีเท่าไร แล้วเราค่อนซื้อตามนั้น  :D

• **
ช่วยกันลิสต์ดีไหมครับ ว่ามีรถเก๋งอะไรบ้างที่เข้าโครงการได้

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
อะ ผมแนบไฟล์ภาษีให้ดู เผื่อจะมีใครสนใจครับ
ส่วนตัวรอลุ้นอยู่เหมือนกัน เพราะผมมีคิวรับรถปลายเดือน พ.ย. นี้

GreenG

น่าจะมีราคาทุกรุ่นให้ดูเลยครับ  :D อยากรู้ว่า vios J ถ้าลดราคาจะเป็นยังไง

ปล. ผมไม่ได้อะไรเลย เพราะคันนี้คันที่ 2 แล้วครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Nioka

ลืม Honda ฟรืด ไปหรือป่าวครับ

ประกอบในประเทศเท่านั้นครับ ฟรีดตกเกณฑ์นี้ไปครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Freed นำเข้าจากอินโด ครับ ไม่ประกอบใน

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ราคา almera !!!

ออฟไลน์ wayz

• **
สรุปแล้ว ซื้อผ่อน ได้ป่าวครับ

ออฟไลน์ saraph

• Newbie
  • *
 เงื่อนไขนี้ ญี่ปุ่นรับเต็มๆ  Ford กับ chev เขาจะยอมเหรอครับท่านทูตคริสตี้จะว่าอย่างไร

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

เงื่อนไขนี้ ญี่ปุ่นรับเต็มๆ  Ford กับ chev เขาจะยอมเหรอครับท่านทูตคริสตี้จะว่าอย่างไร

คณะรัฐบาลหน่วยงานอื่นยังไงคงต้องแย้งอยู่ดีครับ

• **

ได้ครับ แต่ต้องมีเอกสารยืนยันครบถ้วน

เอ่อ พี่ๆ ครับ almera เคาะราคาแล้วหรอ

เออ ผมไม่ได้สังเกตเลยแฮะ ว่ามันมีราคาอัลมีร่าด้วย
เรื่องราคาเจ้านี่ผมไม่คอนเฟิร์มนะครับ ได้ Fwd mail มาอีกทีนึง
และราคาของซิตี้ก็ยังไม่ใช่ เพราะมันเป็นราคาเก่า ไม่ใช่ตัว MC

ถ้าเปิดมาราคานี้ ก็ ยอดพุ่งอีกแล้วมั๊ง ^^

ออฟไลน์ wayz

• **

ได้ครับ แต่ต้องมีเอกสารยืนยันครบถ้วน

ดีจังจะได้มีรถคันแรกกับเค้าสักที ไว้ออก ต่างจังหวัด

ส่วน กทม ถ้าฝนไม่ตก ก็ รถตู้ รถเมล์ เอา

ออฟไลน์ H.

โห่ ตกใจนึกว่ากระบะจะ 1500cc. สรุปไม่จำกัด cc. สินะสำหรับกระบะ เฮ !!!

ตอนนี้สนใจ 2 กับ Jazz MT มากเลย จะได้เท่าไหร่กัน

เงื่อนไขนี้ ญี่ปุ่นรับเต็มๆ  Ford กับ chev เขาจะยอมเหรอครับท่านทูตคริสตี้จะว่าอย่างไร

ก็เชิญแกมบังคับให้มาตั้งไลน์โรงงานในไทยซะเลยสิครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 10:58:25 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ delete

1. เป็นรถยนต์คันแรกของผู้ซื้อ และผู้ซื้อต้องมีอายุ 21 ปีขึ้นไป ซื้อตั้งแต่วันที่ 1 ต.ต.2554   ถึง31 ธ.ค.2555  
2. เป็นรถยนต์ราคาขายปลีกไม่เกิน 1,000,000 บาท
3. เป็นรถยนต์นั่งไม่เกิน 1,500 ซีซี และรถยนต์กระบะไม่จำกัดซีซี  
4. เป็นรถยนต์ที่ผลิตในประเทศ ไม่รวมถึงรถยนต์จดประกอบ
5. ผู้ซื้อต้องครอบครองรถยนต์ไม่น้อยกว่า 5 ปี
6. คืนเงินเท่ากับภาษีตามที่จ่ายจริง แต่ไม่เกิน 100,000 บาท*
7. การคืนเงินจะคืนให้เมื่อครอบครองรถยนต์ 1 ปี ไปแล้ว  
ส่วนการขอคืนเงินต้องยื่นกับกรมสรรพสามิต หรือ สำนักงานสรรพสามิตพื้นที่

1. หลักเกณฑ์นี้ เป็นการนำเสนอโดยกรมสรรพากร ยังไม่ใช่มติครม. เงื่อนไขอาจจะเปลี่ยนแปลงได้
2.แต่ถ้าออกมาอย่างนั้นจริงๆ ผมไม่เห้นด้วยกับเงื่อนไขข้อ 3. เรื่องขนาดของเครื่องยนต์
เพราะว่า ไม่ว่าคุณจะซื้รถรุ่นไหนก็ตาม การคืนภาษีก็จำกัดอยู่แค่ไม่เกินภาษีที่เก็บจริงและจะได้คืนสูงสุดไม่เิกิน 100,000 บาท
ฉะนั้น ผมเห็นว่าไม่เห็นมีความจำเป็นที่จะต้องจำกัดซีซีเลย การที่ผมซื้อรถรุ่นไหนก็ตามในราคาไม่เกิน 1,000,000 บาท ก็จะได้คืนภาษีไม่เกิน 100,000 บาทอยู่ดี
3.ภาษีสรรพสามิตรรถกระบะ อยู่ในอัตรา 3% ไม่ทราบว่าคิดเป้นเงินเท่าใดครับ ผมว่าไม่ถึงแสนมั้งครับ ถ้าอย่างนั้นรถกระบะจะได้ลดภาษีให้น้อยที่สุด  ส่วนรถกระบะ 4 ประตู ไม่อยู่ในเงื่อนไขเพราะถือเป็นรถยนต์นั่ง ซึ่งมีเครื่องเกิน 1,500 ซีซี ผมเข้าใจถูกต้องไหม

ออฟไลน์ knkdrifter

• Newbie
  • *
เกือบไปแล้วๆดีนะ2เดือนที่แล้วผมไม่ซื้อรถไปก่อน ตอนนี้ประหยัดเงินไปเยอะเลย

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
รถปิคอัพ 4 ประตู จดทะเบียนป้ายดำ รย.1 ตามกฏหมายเป็นรถเก๋งครับ  เกิน Spec ที่รัฐกำหนดคือ 1500CC.
ไม่น่าจะได้รับสิทธิ์

*ปิคอัพ ตอนเดียว ตอนครึ่ง ได้รับสิทธิ์ จดป้ายเขียว รย.3 ได้รับสิทธิ์ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถปิคอัพ 4 ประตู จดทะเบียนป้ายดำ รย.1 ตามกฏหมายเป็นรถเก๋งครับ  เกิน Spec ที่รัฐกำหนดคือ 1500CC.

*ปิคอัพ ตอนเดียว ตอนครึ่ง ได้รับสิทธิ์ จดป้ายเขียว รย.3 ได้รับสิทธิ์ครับ

ถ้าอ่านจาก จขกท (ผมเดาจากการเว้นวรรค)

หมายถึง 1500 cc. เฉพาะรถเก๋งหรือเปล่าครับ รถกระบะแยกไปต่างหาก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

ถ้าอ่านจาก จขกท (ผมเดาจากการเว้นวรรค)

หมายถึง 1500 cc. เฉพาะรถเก๋งหรือเปล่าครับ รถกระบะแยกไปต่างหาก

สงสัยเขาตีความว่า
1. เก๋ง(ป้ายดำ) คือ รถ 4 ประตู รวมทั้ง กระบะ 4 ประตู อันนี้ไม่เกิน 1500 cc
2. กระบะ(ป้ายเขียว) คือ รถ กระบะตอนเดียว และ กระบะมีแคป เสียภาษี 3%

หรือเปล่า

ออฟไลน์ H.

งง ครับ

ผมตีความว่า

1.รถที่นั่งทั่วไป ทั้งเก๋งและกระบะ 4 ประตู ไม่เกิน 1500cc. ได้สิทธิ ถ้าเกิน อด
2.และกระบะตอนเดียว-แคบ ไม่จำกัด cc.
H.

ออฟไลน์ min217

• Full Member
2. เป็นรถยนต์ราคาขายปลีกไม่เกิน 1,000,000 บาท
3. เป็นรถยนต์นั่งไม่เกิน 1,500 ซีซี และรถยนต์กระบะไม่จำกัดซีซี  
4. เป็นรถยนต์ที่ผลิตในประเทศ ไม่รวมถึงรถยนต์จดประกอบ
5. ผู้ซื้อต้องครอบครองรถยนต์ไม่น้อยกว่า 5 ปี
6. คืนเงินเท่ากับภาษีตามที่จ่ายจริง แต่ไม่เกิน 100,000 บาท*
7. การคืนเงินจะคืนให้เมื่อครอบครองรถยนต์ 1 ปี ไปแล้ว  

1. หลักเกณฑ์นี้ เป็นการนำเสนอโดยกรมสรรพากร ยังไม่ใช่มติครม. เงื่อนไขอาจจะเปลี่ยนแปลงได้
2.แต่ถ้าออกมาอย่างนั้นจริงๆ ผมไม่เห้นด้วยกับเงื่อนไขข้อ 3. เรื่องขนาดของเครื่องยนต์
เพราะว่า ไม่ว่าคุณจะซื้รถรุ่นไหนก็ตาม การคืนภาษีก็จำกัดอยู่แค่ไม่เกินภาษีที่เก็บจริงและจะได้คืนสูงสุดไม่เิกิน 100,000 บาท
ฉะนั้น ผมเห็นว่าไม่เห็นมีความจำเป็นที่จะต้องจำกัดซีซีเลย การที่ผมซื้อรถรุ่นไหนก็ตามในราคาไม่เกิน 1,000,000 บาท ก็จะได้คืนภาษีไม่เกิน 100,000 บาทอยู่ดี
3.ภาษีสรรพสามิตรรถกระบะ อยู่ในอัตรา 3% ไม่ทราบว่าคิดเป้นเงินเท่าใดครับ ผมว่าไม่ถึงแสนมั้งครับ ถ้าอย่างนั้นรถกระบะจะได้ลดภาษีให้น้อยที่สุด  ส่วนรถกระบะ 4 ประตู ไม่อยู่ในเงื่อนไขเพราะถือเป็นรถยนต์นั่ง ซึ่งมีเครื่องเกิน 1,500 ซีซี ผมเข้าใจถูกต้องไหม

หลักเกณฑ์นี้เป็นของกรมสรรพสามิต ครับ ไม่ใช่กรมสรรพากร ครับ

GreenG

งง ครับ

ผมตีความว่า

1.รถที่นั่งทั่วไป ทั้งเก๋งและกระบะ 4 ประตู ไม่เกิน 1500cc. ได้สิทธิ ถ้าเกิน อด
2.และกระบะตอนเดียว-แคบ ไม่จำกัด cc.

ผมก็มองอย่างนั้นครับ

ออฟไลน์ digilux

• Newbie
  • *
สำหรับกระบะ ตามที่อ่านมารวมถึง กระบะกึ่งบรรทุก (Double Cab) ด้วย เย็นๆน่าจะมีอัพเดตกว่านี้

ออฟไลน์ Summerboy

• Newbie
  • *
Jazz หายไปไหนครับ? ตกลง Jazz SVAT นี่ได้คืน 100000 ด้วยใช่ไหมครับ?