ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยนโยบาย 100,000บาท จะส่งผลกระทบกับการที่เราขายรถมือสอง จะโดนเต๊นกดราคาไหมคับ  (อ่าน 9626 ครั้ง)

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
พอดีว่าผมมีแพลน จะเปลี่ยนรถคับ รอ "Camry ตัว New Model 2012" ที่จะเปิดตัวช่วงเดือนมีนาคม
ปกติตอนนี้ใช้รถ New vios อยู่คับ  ใช้มาได้จะ 4 ปีแล้วคับ กะว่า ถ้า New Camry มาก็จะนำรถเจ้า New Vios ไปขายเต็นคับ
แล้วก็เอาเงินที่ได้ส่วนต่างมาช่วยดาวน์ Camry  คับ 
ที่ผ่านมาก็ได้เอารถ new viosไปให้เต๊นหลายๆที่ตีราคามาบ้างคับ  ก็ได้ราคาประมาณ 4 แสนกว่าๆ คับ
แต่พอนโยบายรัฐบาลที่จะช่วยสนับสนุนเงิน 100,000 บาทสำหรับรถคันแรกนั่น ผมเห็นว่า New Vios นี้ราคาแค่ 4 แสนกว่าบาทเอง
ซึ่งท่าเทียบกันนี่ก็พอ ๆ กับรถผมที่จะขายเต๊นเลยคับ  อย่างนี่ถ้าผมเป็นคนซื้อ ผมคงเลือกซื้อรถมือ 1 ดีกว่าคับ เพราะไม่ต้องเสีย Vat 7 % ด้วย
แถมได้รถใหม่ๆเลย   

คำถามคับ 
อย่างนี้ถ้าในเร็วๆนี่ผมเอารถไปขายเต๊น รถผมจะโดนกดราคาลงมาอีกไหมคับ และจะโดนกดเยอะไหมคับ
เต๊นซ์จะอ้างไหมคับว่าตอนนี้มีนโยบายของรัฐบาลมา ราคารถเลยต่ำลง
และราคาขายรถมือสองเครื่องไม่เกิน 1500 CC ที่เต๊นขาย ราคาจะปรับลดลงมาอีกไหมคับ

(ผมคิดว่าก่อนที่มีนโยบายรัฐบาล  ส่วนใหญ่คนที่ไปซื้อรถมือสอง  B seg นี่ ส่วนใหญ่จะเป็นคนที่ซื้อรถคันแรก 
ที่แบบพอจะมีเงินแต่ก็ไม่มากนัก   จึงคิดว่าน่าจะหาซื้อรถมือสองดีกว่าที่ราคาไม่แพงมาก ผ่อนถูกกว่ารถมือ 1 )
อันนี้เป็นความคิดของผมนะคับ ไม่ได้ต้องการจะพาดพิงใคร ถ้าผมพิมพ์อะไรผิดไปขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
กระทบแน่นอนครับ

ตอนนี้ตลาดมือ2 ปั่นป่วนไปมาก

พวกรถที่เข้าข่าย แล้วเจ้าของต้องการขายภายใน 1-2 ปี แย่แน่ๆ
เพราะพวกนี้ ค่าเสื่อม ในเวลา 1-2 ปี อยู่ที่ราวๆ แสนนึงพอดี

คนซื้อรถมือ2 ก็จะอยู่ในการเลือก ระหว่างรถมือ2 สภาพดี ราคา 5 แสนบาท
กับรถมือ1 ป้ายแดง ราคา6แสน ที่สามารถลดภาษีได้ 1 แสน = 5 แสนบาท เท่ากับรถมือ2

GreenG

• บุคคลทั่วไป

พวกรถที่เข้าข่าย แล้วเจ้าของต้องการขายภายใน 1-2 ปี แย่แน่ๆ
เพราะพวกนี้ ค่าเสื่อม ในเวลา 1-2 ปี อยู่ที่ราวๆ แสนนึงพอดี

คนซื้อรถมือ2 ก็จะอยู่ในการเลือก ระหว่างรถมือ2 สภาพดี ราคา 5 แสนบาท
กับรถมือ1 ป้ายแดง ราคา6แสน ที่สามารถลดภาษีได้ 1 แสน = 5 แสนบาท เท่ากับรถมือ2

+1 โดนแน่นอน ใครขายรถหลังจากนี้ละซวยเลย ราคาลดแบบไม่ทันตั้งตัว  :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
กระทบแน่นอนอีกเสียงครับ จากที่คุยกับพ่อผมมาจะกระทบกับเต้นท์ที่เอารถเก๋ง 1500 ซีซีมีขายหน่ะครับ ส่วนที่เต้นท์พ่อผมเน้นกระบะราคาไม่เกิน 2 แสนอยู่แล้วกระทบไม่มากเพราะกระบะได้เงินคืนจากภาษีไม่มากแล้วก็คนที่ซื้อรถไม่เกิน 2 แสนเนี่ยก็มีเงินไม่มากและออกรถเพื่อใช้ทำมาหากินเป็นหลัก ดังนั้นเค้าจะไม่สนว่ารถใหม่รึเปล่า สองสัปดาห์ก่อนเพิ่งปล่อยซิตี้ไป 3 แสน 8 มีรถเก๋งราคาสูงอยู่คันเดียว ดีที่ปล่อยทันไม่งั้นน่าจะขาดทุน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ถ้าจะลดจริงน่าจะลงไปถึงรถมือสองด้วย
เพราะอันนี้รัฐน่าจะมาเน้นขายให้กับพวกจบใหม่
ซึ่งถ้าจบใหม่แล้วลดให้กับมือสอง ผมว่าเขาจะได้รถแบบพอเพียง ไม่ต้องผ่อนกันเกินตัวแบบนี้

ส่วนเต้นอ่ะเหรอครับ แค่ ECO Car เขาก็อ้างแล้ว
ยิ่งตอนนี้จะสิ้นปียิ่งอ้างไปใหญ่ แล้วมีลดหนึ่งแสนอีกกดกันสุด ๆ ไปเลย

ออฟไลน์ 5ume7h

แต่ถ้าเอารถที่ใหญ่กว่า 1500 cc ไปขาย อาจจะไม่มีผลเท่าไหร่

แย่เลยคับ ปกติก็โดนกดราคาอยู่แล้วอย่างนี้ีผมจะขายรถให้เต๊นนี่แสดงว่าต้องโดนหักไปอีก 1 แสนเลย -_-

แต่ถ้าเอารถที่ใหญ่กว่า 1500 cc ไปขาย อาจจะไม่มีผลเท่าไหร่
[/quote

รถผม new Vios 1500 cc. คับ กล่าวไปแล้วข้างต้น

ออฟไลน์ WTF

มันต้องเป็นคนที่เสียภาษีเท่านั้นรึเปล่า พวกพ่อค้าแม่ค้าได้รึเปล่า ถ้าต้องเป็นคนในฐานภาษีเท่านั้น อาจจะกระทบน้อยนะ เพราะว่า มีกี่เปอร์เซ็นต์ที่ยังไม่เคยมีรถล่ะ เฉพาะเด็กจบใหม่ๆเท่านั้นนะ และเด็กจบใหม่มากกว่า 50% ยังไม่กล้าซื้อรถหรอก เพราะเงินไม่พอยาไส้อยู่แล้ว บางคนก็เก็บตังค์ซื้อบ้านซื้อคอนโดก่อน ประชาชนอีกมากกว่า 90% ก็ต้องซื้อรถราคาเดิม หรือไม่แน่บริษัทรถอาจจะเพิ่มราคารถไปอีก ยิ่งไปกันใหญ่เลยงานนี้ Vios อนาคตอาจเห็นราคา 8.5 แสนก็ได้

ออฟไลน์ redsun

ราคารถเก๋งใหม่ป้ายแดงรุ่นไม่เกิน 1500 cc ลดมาเป็นแสน (เช่น CITY,VIOS,JAZZ ฯ เป็นต้น)
สมมุติ รถราคา 6 - 5 แสนบาท ก็จะเหลือ ราคา 5 - 4 แสนบาท
ก็น่าจะกระทบรถมือสอง ระดับราคานั้นมาก เป็นพิเศษครับ..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อย่าเพิ่งมองว่าเต้นท์กดราคาอย่างเดียวครับ เต้นท์เพื่อนพ่อผมมีพวกซิตี้ วีออส จอดหลายคันเลยรับรองว่าขาดทุนบานแน่นอน สำหรับคนที่จะขายเต้นท์นะครับ เต้นท์ไม่ได้บังคับคุณขายถ้าคุณไม่พอใจราคาที่จะขายก็ไม่ต้องขาย จะขายเองทางเน็ตรึหาคนรู้จักมาซื้อก็ได้ไม่มีใครบังคับ ถ้าเต้นท์ซื้อไปแล้วทำกำไรไม่ได้จะซื้อไปทำไม อันไหนที่มีแนวโน้มที่จะเสี่ยงเยอะก็ต้องกดราคาลงเพื่อลดความเสี่ยงเพราะต้องเอาเงินลงทุนไปกับแต่ละคันเนี่ยเยอะมาก อยากให้ลองมองกลับด้านดูกันบ้าง คนนึงอยากขายอีกคนไม่ได้อยากซื้อคิดดูแล้วกันว่าใครควรจะถือไพ่เหนือกว่า

คนที่จะออกรถคิดให้ดีๆนะครับ ถ้าเกิดออกมาแล้วผ่อนไม่ไหว นอกจากไม่ได้สิทธิคืนภาษี 1 แสนแล้ว ถ้าโดนยึดหรือขายต่อเนี่ย ราคาตกบานแน่นอน ต่อให้ราคามือสองหลัง 5 ปีข้างหน้าก็เถอะ ตกเยอะแน่นอนครับ ถ้าจะซื้อควรแน่ใจว่าไหวจริงๆและใช้ยาวจริงๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ AIMU

ทางเต็นท์ปรกติก็หาข้ออ้างมากดราคารถที่มาขายอยู่แล้ว อันนี้ก็จะถูกยกขึ้นมากเพื่อกดราคาเป็นปรกติ
แต่ทางเค้าจะขายลดลงหรือเปล่า อยู่ที่ว่าตลาด(หมายถึงผู้ขายส่วนใหญ่) จะประเมินว่ามีผู้ได้สิทธิ์แล้วจะซื้อรถมีมากขนาดไหน ถ้าประเมินว่ามีสูงราคารถมีสองกลุ่ม b-ssegment + กระบะ จะลดลง แต่ถ้าประเมินว่ามีน้อยก็ไม่ต้องลดราคาลงมา
ถ้าไม่รีบก็ขายเองดีกว่า

ออฟไลน์ T1k

• T1K
มีความสุขมากที่ขาย YarisG ได้ไป 380,000บาท ใช้ไป150,000KM

แถมดมLPG กิน โดนัท วาล์วยันไป2รอบ ซื้อมาสมัยนั้นได้ส่วนลด 70,000บาท

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
รอดูกันดีกว่าครับว่าจะออกมาแบบไหน

ออฟไลน์ nuch n14

รถที่ได้คืนภาษี จะขายได้เมื่อใช้ครบปีที่ 5
คงอาจจะเริ่มมีปัญหาช่วงนั้นนะครับ

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **

มันต้องเป็นคนที่เสียภาษีเท่านั้นรึเปล่า พวกพ่อค้าแม่ค้าได้รึเปล่า ถ้าต้องเป็นคนในฐานภาษีเท่านั้น อาจจะกระทบน้อยนะ เพราะว่า มีกี่เปอร์เซ็นต์ที่ยังไม่เคยมีรถล่ะ เฉพาะเด็กจบใหม่ๆเท่านั้นนะ และเด็กจบใหม่มากกว่า 50% ยังไม่กล้าซื้อรถหรอก เพราะเงินไม่พอยาไส้อยู่แล้ว บางคนก็เก็บตังค์ซื้อบ้านซื้อคอนโดก่อน ประชาชนอีกมากกว่า 90% ก็ต้องซื้อรถราคาเดิม หรือไม่แน่บริษัทรถอาจจะเพิ่มราคารถไปอีก ยิ่งไปกันใหญ่เลยงานนี้ Vios อนาคตอาจเห็นราคา 8.5 แสนก็ได้

ผู้ที่ไม่เสียภาษีก็สามารถได้รับประโยชน์จากนโยบาย "เพิ่มหนี้ในกระเป๋า" นี้ครับ โดยทางกรมสรรพสามิตจะคืนภาษีเป็นเช็คให้กับผู้ซื้อเท่ากับภาษีของรถที่จ่ายไปแต่ไม่เกิน100,000บาทครับ เช่น March เก็บภาษีที่17% คิดเป็นเงิน 6 - 6.5 หมื่นบาท ก็จะได้คืน 6 - 6.5หมื่นบาทในระยะเวลา 5 ปี โดยเริ่มคืน 1 ต.ค. 2555 นโยบายนี้ครอบคลุมภึงผู้ที่ผ่อนชำระกับ Leasing ด้วยครับ

หลักเกณฑ์การคืนเงินสำหรับรถยนต์คันแรกที่สำคัญ ดังนี้คือ ต้องเป็น
1. เป็นรถยนต์คันแรกของผู้ซื้อที่ซื้อตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2554 จนถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2555
2. เป็นรถยนต์ราคาขายปลีกไม่เกิน 1,000,000 บาท/คัน
3. เป็นรถยนต์นั่ง ขนาดความจุกระบอกสูบไม่เกิน 1,500 ลูกบาศก์เซนติเมตร/รถยนต์กระบะ (Pick up) รถยนต์นั่งกึ่งบรรทุก (Double Cab)  (สำหรับรถกระบะจะไม่จำกัด ซีซี)
4. เป็นรถยนต์ที่ผลิตขึ้นในประเทศ ไม่รวมถึงรถยนต์ที่ประกอบจากชิ้นส่วนนำเข้าใช้แล้วจากต่างประเทศ (รถยนต์จดประกอบ)
5. คืนเงินเท่ากับค่าภาษีตามที่จ่ายจริง แต่ไม่เกิน 100,000 บาท/คัน (เช่น รถ ECO car  ออกจากโรงงาน 400,000 บาท บวกภาษี17% เป็นราคาที่ผู้บริโภคต้องซื้อ468,000 บาท, ผู้ซื้อก็จะได้คืน 68,000 บาท)
6. ผู้ซื้อต้องมีอายุ 21 ปีบริบูรณ์ขึ้นไป
7. ผู้ซื้อต้องครอบครองรถยนต์ไม่น้อยกว่า 5 และ
8. การคืนเงินจะคืนให้เมื่อครอบครองรถยนต์ 1 ปี ไปแล้ว (เริ่มจ่ายคืนให้ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2555 เป็นต้นไป)

ส่วนวิธีการดำเนินงานนั้นกำหนดให้
1. ผู้ซื้อรถยนต์คันแรกดังกล่าวตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2554 ถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2555 ต้องยื่นคำขอคืนเงินกับกรมสรรพสามิตหรือสำนักงานสรรพสามิตพื้นที่ พร้อมเอกสารหลักฐาน ดังนี้ หนังสือยินยอมสละสิทธิ์การโอนภายใน 5 ปี สำเนาบัตรประชาชนและทะเบียนบ้านของผู้ซื้อ สำเนาหนังสือสัญญาเช่าซื้อ (ในกรณีเช่าซื้อ)
2. กรมสรรพสามิตหรือสำนักงานสรรพสามิตพื้นที่มีหนังสือถึงกรมการขนส่งทางบก หรือสำนักงานขนส่งจังหวัด เพื่อขอให้ตรวจสอบการครอบครองรถยนต์คันแรก และแจ้งการสละสิทธิ์การโอนภายใน 5 ปีของผู้ซื้อ
3. กรมการขนส่งทางบกหรือสำนักงานขนส่งจังหวัดตรวจสอบและบันทึก “ห้ามโอนภายใน 5 ปี” ลงในระบบคอมพิวเตอร์และในสมุดคู่มือการจดทะเบียน
4. กรมการขนส่งทางบกหรือสำนักงานขนส่งจังหวัด ส่งหนังสือรับรองการครอบครองรถยนต์คันแรก และสำเนาคู่มือการจดทะเบียนที่บันทึก “ห้ามโอนภายใน 5 ปี” ให้กรมสรรพสามิตหรือสำนักงานสรรพสามิตพื้นที่ และ
5. กรมสรรพสามิตหรือสำนักงานสรรพสามิตพื้นที่ตรวจสอบเอกสารหลักฐานต่าง ๆ และสั่งจ่ายเช็คให้แก่ผู้ซื้อตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2555 เป็นต้นไป
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ aRhaha

• **
Re: สงสัยนโยบาย 100,000บาท จะส่งผลกระทบกับการที$
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:33:24 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ...ผมอีกหนึ่งเสียงครับ  ว่า"กระทบแน่"  และมีข้อสังเกตอีกนิด... "ถ้ารถที่พึ่งออกมายังไม่ถึงปี หรือปีเศษ"
แล้วเปลี่ยนใจ อยากไปเปลี่ยน จะโดนกดราคาลงไปกว่าเดิมอีกไหม... (จากที่โดนทำโทษอยู่แล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 10:36:46 โดย aRhaha »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คงจะกระทบ แต่ผมว่า ถ้าเราใช้รถสัก 5-10 ปี แล้วค่อยขาย ก็คงไม่ได้เห็นความต่างมากเท่าไร เพราะราคามันคงลงไปเหลือไม่เท่าไรแล้ว แต่ถ้าเป็นคนที่ซื้อรถแล้วขายในช่วง 2-3 ปี นี้ อันนี้โดนเต็มๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ T1k

• T1K
รถที่ได้คืนภาษี จะขายได้เมื่อใช้ครบปีที่ 5
คงอาจจะเริ่มมีปัญหาช่วงนั้นนะครับ
 จะไม่โดนได้ไง รถที่เต็นซื้อรถเข้ามาแล้วมาแล้ว ขายแพงกว่าป้ายแดงไม่ถึงแสน ใครจะไปซื้อครับ มันก็ไปกิดกะคนขายอีกทีแน่ๆๆๆ
และใครมันจะไม่มีญาติครับ มันต้องมีทางออกในการซื้อ(แบบสวมสิทธิ)แน่ๆๆ

ออฟไลน์ Satanic za'

นโยบายรายวัน ตอนนี้ไปบอร์ดไหนก็เจอแต่เรื่องนี้ เหอๆ

ใครซื้อรถเครื่องต่ำกว่า 1500 ไว้ เตรียมโดนกดราคาตอนขายมือสองเลยครับ

แต่ผมว่านะ ต่อไปรถหาย รถโดนยึดน่าจะเยอะนะ
และพวกวุฒิภาวะในท้องถนนก็น่าจะเยอะขึ้น

ผมมองว่าจริงๆนโยบายนี้แทบจะไมได้ช่วยคนจนเลยนะ

เพราะตอนออกรถ เราต้องออกราคาเต็มอยู่แล้ว ดาวน์เท่าเดิม ผ่อนเท่าเดิม กว่าจะได้เงินคืนก็ต้องรอไปอีกเป็นปีๆ

แสดงว่าปีแรกต้องกินข้าวคลุกน้ำปลาช่ายปะ ???

ออฟไลน์ singving

• **

แต่พอนโยบายรัฐบาลที่จะช่วยสนับสนุนเงิน 100,000 บาทสำหรับรถคันแรกนั่น ผมเห็นว่า New Vios นี้ราคาแค่ 4 แสนกว่าบาทเอง
ซึ่งท่าเทียบกันนี่ก็พอ ๆ กับรถผมที่จะขายเต๊นเลยคับ  อย่างนี่ถ้าผมเป็นคนซื้อ ผมคงเลือกซื้อรถมือ 1 ดีกว่าคับ เพราะไม่ต้องเสีย Vat 7 % ด้วย

ต้องเสีย Vat เหมือนเดิมนะครับ     ยอดที่ไม่คิดเป็นเพียงฐานนำมาคิดเป็นเงินภาษีสรรพสามิตรที่จะคืนภายหลังจากซื้อ 1 ปี

GreenG

มีความสุขมากที่ขาย YarisG ได้ไป 380,000บาท ใช้ไป150,000KM

แถมดมLPG กิน โดนัท วาล์วยันไป2รอบ ซื้อมาสมัยนั้นได้ส่วนลด 70,000บาท

+1 ขายไปแล้วก่อนหน้าไม่เกิน 1 เดือน ดีใจมาก ไม่ต้องมารับภาระ ราคารถมือ 2 ตก  ;)

dogclubs

นโยบายนี้เอาอะไรคิด แทนที่จะช่วยพวกรถขนของเช่น รถกระบะ แต่นี่มาช่วยพวก b-sagment

เกลื่อนถนนแน่ๆเลยทีนี้  ฟุ่มเฟืือยมาก ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

ต้องเสีย Vat เหมือนเดิมนะครับ     ยอดที่ไม่คิดเป็นเพียงฐานนำมาคิดเป็นเงินภาษีสรรพสามิตรที่จะคืนภายหลังจากซื้อ 1 ปี

ขอโทษทีคับ ผมอาจใช้คำไม่เคลียร์ 
ผมหมายถึงว่า ถ้าซื้อรถมือ 1 คับ ราคาที่ขายให้กับคนซื้อจะเป็นราคาที่รวม Vat 7% ไปแล้ว (หรือเค้าเรียกว่าผู้ขายเป็นคนรับภาระ)
ส่วนรถที่ผมจะนำไปขายเต๊น  แล้วเต๊นเอาไปขายต่อ  อย่างนี้คือรถมือสอง เช่น เต๊นตั้งราคาไว้ 4 แสน  แต่พอมีคนไปซื้อกับเต๊น แล้วจัดไฟแนนท์ก็จะต้องบวก ไปอีก 7 %
ของราคาที่เต๊นตั้งไว้ ในตอนที่ผ่อนค่างวดคับ (หรือเรียกว่าผู้ซื้อเป็นผู้รับภาระคับ)

+1 ขายไปแล้วก่อนหน้าไม่เกิน 1 เดือน ดีใจมาก ไม่ต้องมารับภาระ ราคารถมือ 2 ตก  ;)

อิจฉาคุณ 2 คนคับ     ;)
ผมว่าคนที่จะขายรถเครื่องไม่เกิน 1500 CC ในช่วงเวลาก่อนสิ้นปี 2555 (ในช่วงที่ใช้นโยบายนี่อยู่)ให้กับเต๊นหรือให้กับคนอื่นๆ  น่าจะโดนกดราคาแน่นอนคับ
แต่ถ้าขายในปี 2556 ขึ้นไป น่าจะไม่โดนกระทบมากนะคับ เพราะว่าช่วงนั่นไม่มีนโยบายแล้ว คนที่จะซื้อรถมือ 1 เครื่องไม่เกิน 1500 cc 
ราคารถมือ 1 กับมือ 2  คงต่างกันเยอะอยู่แล้วคับ
 ส่วนผมก็ต้องขายรถในช่วงที่ New Camry 2012 จะมาคับ ซึ่งก็คือในอีก  6 - 7 เดือนข้างน่า และก็คิดว่ารถผมจะต้องโดนกดราคาแน่นอน

ผมไม่ได้ว่าเต๊นไม่ดีนะคับ  เพียงแต่ผมมองว่ามันเป็นกลไกของตลาดคับ 
ถ้าผมเป็นคนซื้อรถมือ 1 คันแรก เครื่องไม่เกิน 1500 cc แล้วมาเปรียบเทียบกันระหว่างมือ 1 กับมือ 2  แล้วราคาไม่ต่างกันมาก เป็นผมผมก็ซื้อมือ 1 คับ 
และถ้าผมเป้นเต๊นในตอนนี้ ถ้าจะซื้อรถเข้ามา แล้วซื้อมาในราคาพอ ๆกับ ราคาขายของรถมือ 1 แล้วเต๊นจะไปขายให้ใครได้  อันนี้ก็เข้าใจเช่นกัน

เพียงแต่พอฟังเรื่องนี่แล้วก็อนาถใจคับ  รัฐบาลช่วยเหลือประชาชน (บางกลุ่ม) และช่วยเหลือบริษัทรถยนต์ (บางบริษัท)
ถามว่าดีไหมกับคนที่ไม่เคยมีรถแล้วอยากได้รถผมว่าก็ดีคับ ทำให้คนที่ไม่มีรถ ได้เข้าถึงรถได้ง่ายขึ้น
แต่มันก็ไม่ควรที่จะไปกระทบกับคนอื่นๆ ผมอยู่ของผมเฉยๆ เลยโดนซะงั้น
อย่างนี้เหมือนแบบคนไม่เคยมีรถ ได้ลดราคาไป 1 แสน  ส่วนผมเคยมีรถคันแรกแล้ว จะเอาไปขายกับโดนกดราคาลงไปอีก 1 แสน
*น่าอนาถจริงๆ คับ   

GreenG

ผมว่ารอไปก่อนดีไหมครับ อย่าเพิ่งไปขาย

ใช้คันเดิมไปก่อน ที่บ้านผมตอนนี้ รออย่างเดียวครับ รอปี 56 แล้วค่อยซื้อดีกว่า ใครจะซื้อตอนนี้ทำใจ

ขายต่อมือ 2 ถ้ารถราคาไม่เกิน 7.5 แสน คงรอดยากนะครับ โดนแทบทุกรุ่น กระบะโดนน้อยหน่อย แต่เก๋งนี่เต็มๆ