ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อรถคันใหม่ช่วงนี้ คุณยังจะซื้อรถ 1500 cc ลงไปอีกไหม ถ้าคุณไม่ได้ใช้สิทธิ์  (อ่าน 6063 ครั้ง)

ออฟไลน์ ronin

• Jr. Member
  • **
ถ้าซื้อรถคันใหม่ช่วงนี้ คุณยังจะซื้อรถ 1500 cc ลงไปอีกไหม ถ้าคุณไม่ได้ใช้สิทธิ์  เพราะกลัวราคาขายต่อโดนกดราคาเยอะ  คนที่ผมรู้จักกันหลายคน ไม่ได้มีรถคันแรกแล้วแต่อยากเปลี่ยนรถใหม่ กลัวรถ b segment ที่เคยขับอยู่ประจำขายได้ราคาไม่ดี

กะย้ายไปซื้อ c segment แทน เพราะยังไงค่าเสื่อมก็พอๆกันอยู่แล้ว ค่าน้ำมันก็แทบไม่ต่างกันเท่าไร ยังไงช่วยกันออกความคิดเห็นด้วยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้ารถมันยังดี ผมจะยังไม่ขายนะครับ ทนใช้ไปก่อน รอปี 56 ค่อยซื้อเพราะช่วงนั้นน่าจะพ้นวิกฤต

ราคามือ 2 โดนกดไปแล้ว  :D

มี CR-V อยู่คัน ตอนนี้รออย่างเดียวครับ ปี 56

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
คงหาทางออกกันได้ล่ะครับ ถ้าอยากได้ B-Segment จริงๆแต่ตัวเองไม่มีสิทธิก็อาจหาคนมาสวมสิทธิอย่างที่พูดๆกัน หรือไม่ก็ขยับไปเล่นคันใหญ่ไปเลยจะได้ไม่ต้องกังวลว่าจะเสียใจทีหลัง บางคนก็เปลี่ยมาเป็นกระบะยกสูง 4 ประตูซะเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

คงหาทางออกกันได้ล่ะครับ ถ้าอยากได้ B-Segment จริงๆแต่ตัวเองไม่มีสิทธิก็อาจหาคนมาสวมสิทธิอย่างที่พูดๆกัน หรือไม่ก็ขยับไปเล่นคันใหญ่ไปเลยจะได้ไม่ต้องกังวลว่าจะเสียใจทีหลัง บางคนก็เปลี่ยมาเป็นกระบะยกสูง 4 ประตูซะเลย

ผมว่าประเด็นที่น่ากลัว ไม่ได้อยู่ที่ ไม่ได้สิทธิ แต่อยู่ที่ราคามือ 2 โดนกด เพราะเต้นต์ก็ลำบากขายยาก ก็ต้องลดราคารับซื้อลงมา(ผมก็เข้าใจ)

รอปี 56 ดีที่สุด สำหรับคนไม่ได้สิทธิครับ :D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ปลายปีกำลังจะหากระบะ 4ประตูไว้ใช้พอดีเลย ต้องหาลูกๆหลานๆก่อนแระ  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ ronin

• Jr. Member
  • **
ผมกลับคิดว่าต้อง รอ model change ของแต่ละรุ่นเลยครับ ไม่ได้เป็นที่ปีครับ

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
ลองคิดเล่นๆดู หากมีการเรียกร้องจากประชาชนเยอะๆ หรือ มีการใช้นโยบายไปเพื่อความอยู่รอดของรัฐบาล (แบบรถเมล์ รถไฟฟรี ฯ) ตลาดรถเมืองไทยจะเป็นไปในทิศทางใด

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ลองคิดเล่นๆดู หากมีการเรียกร้องจากประชาชนเยอะๆ หรือ มีการใช้นโยบายไปเพื่อความอยู่รอดของรัฐบาล (แบบรถเมล์ รถไฟฟรี ฯ) ตลาดรถเมืองไทยจะเป็นไปในทิศทางใด

อาจจะเป็นอาร์เจนติน่าครับ

ออฟไลน์ 2k

ราคาขายต่อเป็นเรื่องที่ผมสนใจน้อยที่สุดในการซื้อรถครับ คิดเรื่องอู่นอกเสียมากกว่า ไอ้เงินแสนสองแสนที่มันราคาตกกว่าเจ้าตลาดผมหามาเติมเต็มได้ในระหว่างที่ใช้รถอยู่ แต่การใช้รถที่ตัวเองไม่ได้ชอบมันแก้ไขอะไรไม่ได้นอกจากซื้อใหม่ ตอบตรงคำถามไหมเนี่ยเรา  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Yojinboh!!

• Full Member
ผมได้สิทธินี้นะครับ เเต่ทำไมยังตัดใจจาก Fiesta ไม่ได้ก็ไม่รู้ ก็เลยว่าจะถอยปลายนี้เเล้วหล่ะครับ (ส่วนลดไม่เอาก็ได้ครับ)

ก็เลยอยากถามพี่ๆเล่นๆว่า

1. คิดว่ารถ B Seg ที่ไม่ได้เข้าข่ายเงื่อนไข (ทั้งเครื่องเกิน 1,500 cc. หรือไม่ได้ประกอบในประเทศ)
รถพวกนี้จะมีโปรโมชั่นอะไรจูงใจ ให้ลูกค้าไปซื้อมั้ยครับ

2. เเล้วรถที่ซื้อช่วงที่ได้ส่วนลด ถ้าเลย 5ปีไปเเล้ว เอาไปขายต่อ คิดว่าจะโดนกดราคามั้ยครับ ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ครับ ผมไม่ใช้สิทธิ์ยกเว้นพ่อจะใช้ชื่อผมซื้อกระบะ ถึงจะยอม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

GreenG

ซื้อครับ เพราะ รถที่เหมาะกับที่บ้านผม ต้องเป็นรถที่ประหยัดน้ำมัน  ;)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ redsun

พอถึงเวลาจะซื้อรถมันก็มีวิธี " แถ " อยู่แล้วครับ..