ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำซื้อรถกระบะ ที่เข้าร่วมโครงการรถคันแรกด้วยครับ  (อ่าน 14644 ครั้ง)

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
พอดีภรรยาต้องการจะซื้อรถกระบะตามนโยบายรถคันแรกน่ะครับ ผมก็มีความรู้ไม่มากนักเกี่ยวกับรถกระบะเพราะไม่เคยใช้

รถกระบะที่ต้องการคืองบไม่เกิน 600,000 บาท (ราคาปกติก่อนลด) แต่อาจจะบวกลบได้นิดหน่อย

การใช้งานทั่วไป (ในเมืองและต่างจังหวัด) อัตราการกินน้ำมันไม่มาก(ประหยัด) ปัญหาไม่จุกจิก

อ่อ ภรรยาขับรถไม่เร็วครับ เลยไม่เน้นเครื่องที่แรงๆ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ปล.ถ้าเป็นรถที่ติดแก๊สมาจากโรงงานมาเลย ก็แนะนำได้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ไม่มีกระบะตัวไหนที่ไม่เกิน 1500 cc ครับ

เพราะงั้นไม่เข้าข่ายการคืนเงินนโยบายรถคันแรกครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
กระบะได้หมดครับไม่จำกัดซีซี ถ้าคิดจะเอาให้ได้ส่วนลดภาษีมากที่สุดก็ต้องกระบะ 4 ประตูเท่านั้นครับ ถ้าเป็น cab หรือตอนเดียว ได้แค่หมื่น สองหมื่นนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
กระบะถึงเครื่องจะเกิน 1500cc แต่ก็เข้าข่ายครับโครงการนี้ครับ

ต้องถามเพิ่มครับว่า จำเป็นต้องนั่งแถวที่ 2 ไหมครับ ถ้าจำเป็นมองเป็น 4ประตู แถวหลังจะนั่งสบายกว่า ตรงนี้ราคาผมไม่แน่ใจว่าจะเกินงบไปหรือไม่

เน้นประหยัดมองเครื่อง 2500cc ก็พอครับ ถ้าจะติดแก๊สจากโรงงานมี triton cng ครับ แต่อาจจะเสียเวลาต่อคิวเติมแก๊สนานไปหน่อย

รอดู Ford Chev Isuzu Mazda ที่กำลังจะเปิดตัวเร็วๆนี้ครับอีกไม่กี่อึดใจ มีรถโมเดลใหม่ๆให้เลือกให้ลองหลายรุ่นเลยครับแจ่มๆทั้งนั้น

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
กระบะได้หมดครับไม่จำกัดซีซี ถ้าคิดจะเอาให้ได้ส่วนลดภาษีมากที่สุดก็ต้องกระบะ 4 ประตูเท่านั้นครับ ถ้าเป็น cab หรือตอนเดียว ได้แค่หมื่น สองหมื่นนะครับ

4ประตู จดทะเบียนเป็นรถยนต์นั่งเท่านั้นครับ  แล้วพอเป็นรถยนต์ นั่งโดยสาร  ก็เข้าข่ายข้อแรก  ไม่เกิน 1500 cc ฉนั้นอดครับ ไม่งั้น ฟอจูนเนอร์ก็ได้ไปแล้วซิ

ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ porasit33

ข่าวเมื่อวาน มันรถยนต์นั่งที่มีกระบะไม่ใช่หรอครับ

ฉะนั้นรถ 4 ประตู ก็มีกระบะ  ก็ไม่จำกัดซีซี

ฟอจูนเนอร์ ไม่มีกระบะไง ราคาเกินล้านด้วย

ฉะนั้น ตามที่พี่ต้องการ กระบะแคปเครื่อง 2500
รอ เชฟโลเลต กะอีซูซุ หรือไม่ก็ฟอร์ดมั้ยครับ เพราะตอนแคป ที่สวยๆก็มีเท่านี้
ถ้ายี่ห้ออื่นผมว่า มัน ประหลาดๆแปลกๆ วีโก้ตอนเดียวก็เหมือนลูกอ็อด
เพราะพี่ไม่เน้นความเร็ว ราคา 600000 อาจจะต้องเพิ่มสักนิด เอาแคปเปิดได้ดีกว่าครับ ประมาณ 650000
จะได้ออปชั่นแบบจัดเต็มเบาๆ ด้วยครับ (อีซูซุ พ่อผมซื้อ รอรถแค่ 3 วันเอง หุ้มเบาะ ติดฟิล์ม รอฤกษ์ รับรถเลย หุหุ)

ออฟไลน์ johnlee

ตามความเข้าใจของผม กระบะ4ประตู ได้เปรียบ เพราะไม่นับเรื่อง1500แต่จดทะเบียนแบบเก๋ง เก๋งตัดที่1500

จริงๆกระบะ4ประตู ไม่น่าเอามาเข้าโครงการ เพราะมันไม่ใช่รถเพื่อการทำมาหากิน หรือการใช้ชีวิตในระดับเริ่มต้นเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

พอดีผมเพิ่งหารายชื่อของรถที่เข้าร่วมโครงการนี้มาน่ะครับ

รถกระบะหลายรุ่นก็มีอยู่ในรายชื่อนี้ด้วยครับ

ถ้าแนะนำเป็นรุ่นเลย จะดีมากครับ ผมจะได้เอาปรึกษากับภรรยาต่อครับ

(ไฟล์ต่อ)

(ไฟล์สุดท้าย)

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
รบกวนขอแหล่งที่มาอ้างอิงไฟล์ที่แนบมาด้วยได้หรือไม่ครับ   อยากได้ที่ชัดเจน จริงๆ ครับ

หลายกระแสมากๆ  ถ้ากระบะลด 100,000 จริง ก็น่าสนใจครับ  เพราะที่ถามๆ มาก บอกว่าพวกกระบะลดไม่กี่หมื่นเองครับ ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เท่าที่อ่านข้อมูลมา
มันลดไม่เท่ากันในแต่ละรุ่นหนิครับ
เช่น รถกระบะแคปเสียภาษี 3 %
ก็จะไ้ด้ภาษีคืน 3 % ของราคารถ

เพราะฉะนั้น ไม่ได้ลด 100,000 เหมือนกันทุกคันนะครับ
และรถทีี่ลด 1 แสนมีอยู่สามสี่คันเท่านั้น (จากข้อมูลที่เคยอ่่านมา)
แต่ไม่สามารถเอามาลงที่นี่ได้

และสุดท้าย Fortuner ไม่ได้เข้าโครงการนี้ครับ

skykides

• บุคคลทั่วไป
แล้ว  PAJARO ไม่ได้ส่วนรถหรอครับ ผมเห็นอันล่างสุดมี ฟอร์จูนเนอร์ ด้วย ใครทราบช่วยชี้แจงที

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
แจ๊ส คงได้เจอกัน

ออฟไลน์ toonze

4 ประตูไม่เข้าข้อกำหนดนี้ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ขออภัยด้วยครับผมตกข่าวไปหน่อย.     จะว่าไปอยากได้นโยบายที่ชัดเจนหาดูได้ที่ไหนครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
รถกระบะได้สิทธิ์นี้นะครับ  อย่าไปดูประเด็นเรื่องการจดทะเบียน

กระบะแบบแค็ป จะได้คืนแค่หมื่นกว่าบาท ถึงสองหมื่นบาทเท่านั้น เพราะเสียภาษีสรรพสามิต 3% จากราคาหน้าโรงงาน ย้ำว่าไม่ได้คำนวณจากราคาขายปลีก

ส่วนกระบะสี่ประตูจะได้เงินคืนมากกว่าเยอะเพราะราคาหน้าโรงงานสูงกว่า ภาษีก็สูงกว่า ประมาณ 12% มั๊ง ถ้าจำไม่ผิด  บางรุ่นที่ราคาขายปลีกเกือบล้านบาทก็ได้คืนเต็ม 1 แสนบาท

เพราะฉะนั้น หากใช้สิทธิ์ซื้อกระบะ 4 ประตูบางรุ่น ก็จะได้เงินคืน 1 แสน เมือ่นำมาลบออกแล้ว ราคาจะสูงกว่ากระบะแค็ปเพียงเล็กน้อย

คิดให้ดีก่อนซื้อครับ โชคดี

ปล.ตารางข้างบน ไม่น่าจะถูกต้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 13:04:01 โดย jane_9090 »
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ 380Z

ตารางข้างบน นิสสัน เอ็นวี กับฟรอนเทียมาแล้ว แต่นาวาร่าไม่มาแปลกจัง

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาช่วยแนะนำครับ ตารางที่ผมเอามาลง ผมได้มาจากเพื่อนที่ทำงานน่ะครับ ไม่ทราบที่มาจริงๆ ขอโทษนะครับ

พอดีภรรยาเพิ่งจะบอกว่าอยากได้กระบะที่ใช้งานแบบตอนเดียว และประหยัดน้ำมันเป็นหลัก แต่ก็ยังอยากได้เกียร์ออโต้

ผมว่าผมลำบากใจที่จะหารถตามที่ภรรยาต้องการแล้ว เพราะมันไม่น่าจะมี

ใครแนะนำมากกว่านี้ ก็ยินดีนะครับ ผมจะเข้ามาดูโพสกับเม้นเรื่อยๆครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ