ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ในที่สุดก็ได้รถใหม่แล้วครับ ++  (อ่าน 10434 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
++ ในที่สุดก็ได้รถใหม่แล้วครับ ++
« เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:04:52 »
ตกลงที่บ้านตัดสินใจไม่รอตัว Minor Change ปลายปีนี้ จองรถไปตั้งแต่ 7 ก.ค. กว่าจะได้รถจริงๆคือวันที่ 9 ก.ย. ที่ผ่านมาครับ กว่าจะได้ Alphard 2.4V by TMT

คันนี้มาครอบครองก็ลุ้นกันหลายรอบหลายตลบเลย...

ตอนแรกไม่ได้ตั้งใจจะเอารุ่นนี้เลย จริงๆแล้วจะออก E200 แต่อยู่ๆก็เปลี่ยนมาเป็นคันนี้แทนเพราะอยากเน้นที่ความสะดวกสบายระหว่างการเดินทางมากกว่า ก็เลยไปจอง

ณ โตโยต้าแห่งหนึ่งที่ ตจว. (นี่คือเหตุผลที่ไม่อยากจองกับเกรย์ เพราะอยู่ไกล ห่วงเรื่องซ่อมบำรุง) ทางดีเลอร์ตอนนั้นแจ้งว่า ที่นี่ยังไม่เคยขายรถรุ่นนี้เลย

ก็เลยจะแถมประกันชั้น1ให้ห้าหมื่นกว่าบาทเป็นสิ่งตอบแทน(เขาว่าอย่างงั้น ตลกดี) ตอนแรกนัดรับรถ 30 สิงหา แต่สุดท้ายเซลส์ก็โทรมาเลื่อน บอกว่าส่งให้ไม่ทัน

แบบไม่มีกำหนดแต่ภายในเดือนกันยา (เริ่มหงุดหงิดแต่ทำอะไรไม่ได้ จะย้ายไปออกที่ดีลเลอร์อื่นก็ต้องรออย่างน้อย 45 วันเหมือนกัน)

ประมาณต้นเดือนกันยา เซลส์โทรมาแจ้งว่า รถจะมาวันที่ 9 ก.ย. ก่อนเที่ยง บ้านดีใจใหญ่เลย ก็ไปนัดแนะกับหลวงพ่อเอาไว้ว่าจะไปเจิมรถ และทางหลวงพ่อ

ได้ให้ฤกษ์ออกรถมาเป็น 12:30 แต่สุดท้ายวันที่ 7 ก.ย. โทรมาเลื่อนอีกบอกว่า ตอนนี้รถส่งมาถึงไทยแล้ว

อยู่ที่กทม. แต่ไม่มีสามารถขนส่งมาทางเทลเลอร์ได้ทันเที่ยง ทางศูนย์ต้องส่งพนง.ขับไปขับมาให้ ซึ่งรถจะมาถึงประมาณ บ่ายสี่โมงของวันที่ 9

ตอนนั้นเริ่มตึงๆแล้ว เลื่อนบ่อยเหลือเกิน แต่สุดท้ายก็ตกลงกันว่า ไม่เป็นไรออกรถตอน16:00ก็ได้ (อยากได้รถมากจนไม่ห่วงฤกษ์เลย) แต่สุดท้ายทางเซลส์

ก็โทรกลับมาอีกรอบบอกว่ารับรถตอน 16:00 ไม่ทัน ขอเลื่อนเป็นวันที่ 10 ก.ย. แทนได้มั้ย เท่านั้นแหละ ผมยังไม่ตอบเซลส์วางหูไปก่อน แล้วตัดสินใจโทรไปTMT

แจ้งปัญหาให้จนท.ผู้รับเรื่องฟัง ซึ่งทาง Customer Service บอกว่าจะประสานงานให้ แล้วจะติดต่อกลับ...

หลังจากนั้นประมาณ 1-2 ชม. เซลส์เจ้ากรรมก็โทรกลับมาบอกว่า "ตกลงรถได้วันที่ 9 ก.ย. ตามเดิมนะครับ เวลา 16:30 พี่ๆเมื่อกี้ยังคุยกันดีๆอยู่เลย

ร้องเรียนบริษัทผมทำไม? แต่ก็ดีเหมือนกัน เจ้าของโชว์รูมจะได้เลิกงี่เง่าซะที"  ผ่าง!!! ผมนี่ งง เลย ได้แต่หัวเราะแฮะๆๆ สุดท้ายก็ได้มันมาครอบครองซะทีครับ

การขับขี่: ขอบอกว่าไม่ชินอย่างแรง เพราะคันมันใหญ่ วันที่สองลองขับขึ้นเขารู้สึกว่าโคลงๆ แต่เครื่อง+เกียร์ตอบได้ดีกว่าที่คาดเอาไว้ ไม่ถึงกับอืดแบบเรือเกลือ

ออฟชั่นก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรเท่าไหร่ แต่น่าจะมีเบาะคนขับปรับไฟฟ้า รวมถึงปุ่มปรับเครื่องเสียงบนพวงมาลัย นอกนั้นดีอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องซดน้ำมัน อันนี้ทำใจไว้ตั้งแต่แรกครับ หน้าปัดขึ้นโชว์ประมาณ 12 กม./ลิตร ที่ความเร็ว 110-120 (ต้องขับเนียนๆ) แต่โดยเฉลี่ยแล้วได้ประมาณ

10.5 กม./ลิตร บนถนนต่างจังหวัด ไม่อยากจะคิดว่าถ้าขับในกทม.รถติดๆมันจะเหลือเท่าไหร่ อิอิ

Thx: HLM สำหรับแหล่งค้นคว้าข้อมูล
Special Thx: คุณ SimCity และ คุณ Homy_Demio ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ++ ในที่สุดก็ได้รถใหม่แล้วครับ ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:13:49 »
สวยดีครับ ตัว2.4 ใช่ไหมครับ น่าใช้มากคิดถูกแล้วที่จองกับ toyota เพราะด่าว่ากันได้สะดวกใจดี :D

ไปไหนก็เข้าศูนย์ toyota ได้

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
Re: ++ ในที่สุดก็ได้รถใหม่แล้วครับ ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:41:58 »
ดีใจด้วยครับ

ออฟไลน์ TaTae Slur

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 14:50:13 »
ขอเเสดงความยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 15:08:26 »
ว้าว อัลพาร์ค ชอบมากเลยรถรุ่นนี้ ยินดีด้วยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 15:21:06 »
ยินดีด้วยคร๊าบบบ
 ;D
รถสวยมากๆ (มีเวลาก็มารีวิวให้ชมหน่อยนะคร๊าบบบ) อิอิ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 15:59:52 »
ยินดีด้วยกับรถคันใหม่ สวยเชียวครับ  ;D

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 16:05:22 »
สวยดีครับ ตัว2.4 ใช่ไหมครับ น่าใช้มากคิดถูกแล้วที่จองกับ toyota เพราะด่าว่ากันได้สะดวกใจดี :D

รถนำเข้าโตโยต้าเข้าศูนย์โตโยต้าได้ทุกรุ่นครับไม่เหมือน lexus ที่ต้องจ่ายค่าแรกเข้าก่อนคงเป็นเพราะรถขายดีอยู่แล้วไม่ได้เดือดร้อนอะไร
ที่นครปฐมรถเกรย์เข้าเต็มเลยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 16:07:18 »

รถนำเข้าโตโยต้าเข้าศูนย์โตโยต้าได้ทุกรุ่นครับไม่เหมือน lexus ที่ต้องจ่ายค่าแรกเข้าก่อนคงเป็นเพราะรถขายดีอยู่แล้วไม่ได้เดือดร้อนอะไร
ที่นครปฐมรถเกรย์เข้าเต็มเลยครับ

อ้าวรถ Gray ของ toyota เข้าศูนย์ได้เลยแล้วเราจะซื้อรถ ศูนย์ไปทำไม :)

ออฟไลน์ vut

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 16:56:03 »
ดีใจด้วยครับ อย่าลืมทำรีวิว ให้ดูกันบ้างนะครับ ;D
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 17:02:05 »
แอบขำเซลล์ครับ  ;D

ไม่เคยมีบุญได้สัมผัส  alphard ซะที 
เคยแต่ขับ estima hybrid ของคุณเพื่อน ก็แรงพอตัวนะ
JC TU #54

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 17:27:29 »
ยินดีด้วยครับผม
ชาตินี้ผมจะได้นั่งรถแบบนี้ไหมหนอ 555 ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:08:34 »
ยินดีด้วยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Biggie

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:40:11 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ สวยจริงๆ  :)

ออฟไลน์ monphat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 18:59:45 »
ยินดีด้วยคนค่ะ สีขาวโอโม่ด้วย ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 20:13:03 »
ยินดีด้วยคร้าบบบ  :D :D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 20:46:23 »
ยินดีด้วยครับ อยากลองนั่งจัง

ว่าแต่ กรุณาออกเสียงว่า อัล-ฝาด นะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ champ1234

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 21:03:37 »
 :) รถสวยมากครับ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 21:10:57 »
ยินดีด้วยครับ รถสวยจริงๆ ^^

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 21:19:39 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ  สีขาวยอดนิยม ดูแล้วรถดูเป็นมิตรมากเลยครับ

อ้าวรถ Gray ของ toyota เข้าศูนย์ได้เลยแล้วเราจะซื้อรถ ศูนย์ไปทำไม :)

ค่าบริการคิดต่างกันครับ   แต่โดยรวมสำหรับผม ผมเลือกรถเกรย์นะครับ เพราะ ผมสามารถที่จอดรถเพื่อรออะไหล่เป็นเดือนๆได้ครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 22:54:54 »
อัตราสิ้นเปลืองถือว่าปกติครับ รถคันใหญ่ขนาดนี้ ดีกว่าเจออินโนว่า 2000 cc
เฉลี่ยในเมือง80% นอกเมือง 20% ได้ตั้ง 8.5 กม./ลิตร
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 23:01:47 »
ผมชอบเรียก "อัลผาร์ด" ;)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 23:37:48 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ ถ้ามีเวลาแล้วจะลองทำรีวิวดูนะครับ  ;D ;D
อีกเหตุผลนึงที่ไม่อยากออกเกรย์เพราะไม่แน่ใจเรื่องการรับประกันด้วยอ่ะครับว่า 3 ปีแบบของ TMT ด้วยรึป่าว (จะว่าไปไม่ได้เชคกับที่ไหนเลยด้วยซ้ำ)

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:25:43 »

ของผมกำลังจะไปเอาเสาร์นี้ครับ

โดนโรคเลื่อนมาเหมือนกัน

จองตั้งแต่มิถุนายน

กำหนดรับ สิงหาคม

สุดท้ายรับจริงเลื่อนมาอีกเดือนนึง

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 06:36:44 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ ถ้ามีเวลาแล้วจะลองทำรีวิวดูนะครับ  ;D ;D
อีกเหตุผลนึงที่ไม่อยากออกเกรย์เพราะไม่แน่ใจเรื่องการรับประกันด้วยอ่ะครับว่า 3 ปีแบบของ TMT ด้วยรึป่าว (จะว่าไปไม่ได้เชคกับที่ไหนเลยด้วยซ้ำ)

ออกกับทาง Toyota ได้รับสิทธิผลประโยชน์เท่ากันทุกรุ่นครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 08:12:36 »

ของผมกำลังจะไปเอาเสาร์นี้ครับ

โดนโรคเลื่อนมาเหมือนกัน

จองตั้งแต่มิถุนายน

กำหนดรับ สิงหาคม

สุดท้ายรับจริงเลื่อนมาอีกเดือนนึง

อ้าว ผมนึกว่าคุณ Simcity ได้รถแล้วซะอีกอิอิ เห็นจองก่อนผม กลับกลายเป็นผมได้ก่อนรึนี่ อิอิ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 13:26:59 »
ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 14:28:48 »
งดงามมั๊กๆ...ยินดีด้วยกับรถใหม่นะครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 18:54:26 »
ยินดดีด้วยน่ะครับ ผมก็อยากได้มากเลย  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:26:43 »

สงสัยคงลงเรือมาพร้อมกันครับ อิอิ