ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง New Yaris หน่อยครับ  (อ่าน 8784 ครั้ง)

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่อง New Yaris หน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 20:55:25 »
ผมมีคำถามถามคุณจิมมี่และเพื่อนๆที่อยู่ในวงการยานยนต์แห่งนี้ว่า

เนื่องด้วยโครงการบ้าๆบอๆ (คืนภาษีรถยนต์คันแรก) ของรัฐบาล ที่จำกัด

รถยนต์นั่งขนาด 1500 CC แล้วที่นี้ยาริสเห็นมีข่าวว่าเลิกผลิตไปแล้วเพราะ

จะทำตัวใหม่ออกมา ผมอยากรู้ว่าตัวใหม่นั้นจะเอาเข้ามาไหมครับ จำได้ลางๆว่า

ไม่น่าจะนำเข้ามา แต่ถ้าไม่นำเข้ามาค่าย To... ก็จะเหลือแค่วีออส กับกระบะ

ซึ่งจะทำให้ค่าย Ho... ได้เปรียบในกลุ่มรถเก๋ง ผมอยากถามถึงความเป็นไปได้หน่ะครับว่า

ทาง To... คิดที่จะกลับเอา ยาริสมาขายใหม่อีกไหม เพราะตัวเก่ารับไม่ค่อยได้จริงๆ

เห็นว่าตัวใหม่หน้าปัทม์กลับมาอยู่หลังพวงมาลัยแล้วตรงนี้แหละที่ต้องการ

แค่อยากรู้ความเป็นไปได้หน่ะครับ เพราะไหนๆก็มีโครงการบ้าๆบอๆออกมาแล้ว

ก็เลยไม่อยากเสียประโยชน์ ใครพอรู้เรื่องช่วยตอบให้กระจ่างที จะได้ไม่คอยครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง New Yaris หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 22:19:13 »
yaris ใหม่ไม่เข้าครับ

เขาจะแทนที่ด้วย ECO car (ซึ่งเราๆ ยังไม่เห็นอะไรเลย?) :D
JC TU #54

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
Re: สอบถามเรื่อง New Yaris หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 22:26:07 »
ตัวใหม่ที่เข้ามาไม่ใช่ว่าจะเสียเปรียบนะครับ
แต่เค้าป้องกันการซ้อนทับกันของโพรดักส์มากกว่า แล้วก็ไม่ได้เกี่ยวกับโครงการรถคันแรกเลยครับ
มันสืบเนื่องจากโครงการอีโคคาร์มากกว่า อนึ่ง รถของโตโยต้าไม่ได้มีแค่เก๋งและกระบะนะครับ มีรถอีกมากมาย

แล้วผมขอถามหน่อยครับว่า Yaris นี่มันไม่ดีตรงไหน ผมว่ามันออกมาก่อนรุ่นอื่นๆ หลายปีแล้วนะครับ
แต่ก็ยังมีทั้งไฟส่องกลางรถและไฟส่องแผนที่ด้านหน้า บางรุ่นมีแค่ไฟส่องแผนที่ด้านหน้า
ยารีสมีกรองแอร์ ในขณะที่บางยี่ห้อไม่มี ยารีสมีไฟส่องท้ายที่เก็บของ บางยี่ห้อไม่มี
ยารีสมีแฮนกริบห้อยของด้านในเหนือประตูถึง 3 ด้าน บางยี่ห้อไม่มี
ยารีสมีที่ใส่ของจุกจิกเยอะมาก แม้แต่ช่องใส่ของหลังเบาะก็ยังมี บางยี่ห้อช่องเก็บของนิดเดียว
ตัวท็อปยารีสมีระบบปุ่มกดสตาร์ทที่เป็นเหมือนรถหรู แต่บางยี่ห้อยังเป็นแค่ระบบบิดอยู่เหมือนประหนึ่งเสียบกุญแจค้างไว้
แค่ตอนแรกมันเปิดตัวมาราคาแพงเฉยๆ (แต่ก็ยังได้ ABS+Airbag ครบ ณ ตอนนั้นที่คนคาดหวังว่ามันจะเป็นรถราคาถูก)

ผมไม่ได้ว่ายารีสมันดีหนักหนา ข้อด้อยมันก็มีอยู่ เพียงแค่บางทีมันก็น่าน้อยใจที่คนก่นด่ามันเหลือเกิน
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ champyadme

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 22:47:50 »
ตัวใหม่ที่เข้ามาไม่ใช่ว่าจะเสียเปรียบนะครับ
แต่เค้าป้องกันการซ้อนทับกันของโพรดักส์มากกว่า แล้วก็ไม่ได้เกี่ยวกับโครงการรถคันแรกเลยครับ
มันสืบเนื่องจากโครงการอีโคคาร์มากกว่า อนึ่ง รถของโตโยต้าไม่ได้มีแค่เก๋งและกระบะนะครับ มีรถอีกมากมาย

แล้วผมขอถามหน่อยครับว่า Yaris นี่มันไม่ดีตรงไหน ผมว่ามันออกมาก่อนรุ่นอื่นๆ หลายปีแล้วนะครับ
แต่ก็ยังมีทั้งไฟส่องกลางรถและไฟส่องแผนที่ด้านหน้า บางรุ่นมีแค่ไฟส่องแผนที่ด้านหน้า
ยารีสมีกรองแอร์ ในขณะที่บางยี่ห้อไม่มี ยารีสมีไฟส่องท้ายที่เก็บของ บางยี่ห้อไม่มี
ยารีสมีแฮนกริบห้อยของด้านในเหนือประตูถึง 3 ด้าน บางยี่ห้อไม่มี
ยารีสมีที่ใส่ของจุกจิกเยอะมาก แม้แต่ช่องใส่ของหลังเบาะก็ยังมี บางยี่ห้อช่องเก็บของนิดเดียว
ตัวท็อปยารีสมีระบบปุ่มกดสตาร์ทที่เป็นเหมือนรถหรู แต่บางยี่ห้อยังเป็นแค่ระบบบิดอยู่เหมือนประหนึ่งเสียบกุญแจค้างไว้
แค่ตอนแรกมันเปิดตัวมาราคาแพงเฉยๆ (แต่ก็ยังได้ ABS+Airbag ครบ ณ ตอนนั้นที่คนคาดหวังว่ามันจะเป็นรถราคาถูก)

ผมไม่ได้ว่ายารีสมันดีหนักหนา ข้อด้อยมันก็มีอยู่ เพียงแค่บางทีมันก็น่าน้อยใจที่คนก่นด่ามันเหลือเกิน

yarisเดิมๆ มันไม่ตอบโจทย์คนชอบขับรถกับคนที่อยากเอาของยัดท้ายรถเยอะๆโดยไม่พับเบาะอ่ะครับ (ท้ายแคบว่างั้นแหละครับ)

ส่วนเรื่องคนเค้าติ ผมชินละ ผมหาวิธีทำให้มันขับขี่ดีแทนเอา

พวงมาลัยไม่คม-ตอนนี้ล้อ205/45/17 เลี้ยวปุ๊บ ไปทันที แม่นพอๆมาสด้า2ล้อ16 ส่วนน้ำหนักพวงมาลัย เพิ่มแน่นอนเพราะล้อมันกว้าง+หนักขึ้น 55+
ช่วงล่างร่อน-สปริงโหลดชุดนึงก้ทิ้งโค้งเป็นร้อยได้สบาย
เครื่อง-มันแรงพอไล่แจ๊สไม่ห่างละกันแหละ
น้ำมัน-ทำใจครับ อย่างดีก็ได้แค่13โลลิตรกับล้อแต่ง ล้อเดิมคง14โลลิตรไม่มากกว่านี้

พอเปนเรื่องยาริส ก็ขอโม้นิดนึง แฮะๆ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 22:55:15 »
เอาบ้างๆ ไหนๆที่บ้านก็มี yaris
และดูเหมือน จขกท. จะสนใจ toyota แต่เฟลกับ yaris

เหมือนจะเคยตอบไปแล้วแนวๆนี้

คือรถมันแค่ไม่ค่อยมีจุดเด่นที่สู้คู่แข่งได้อ่ะครับ  ไม่กว้างและประหยัดเท่าแจ๊ส ช่วงล่างไม่ดีเท่า2   แต่...เบาะหลังถึงจะแข็งและเตี้ยไปหน่อย แต่พับเรียบนะ ปรับสไลด์/เอน ได้ด้วย ช่วงล่างก็เปลี่ยนซักชุดก็ไหวแล้วครับ เครื่อง+เกียร์ เป็นรองแค่แจ๊สเท่านั้นในคลาสนี้  ไม่น้อยหน้าหรอกครับ^^
JC TU #54

ออฟไลน์ Cross MPV

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 23:01:14 »
จริงๆ ที่เก็บของตื้นนั่นมันก็เป็นจุดเด่นหนึ่งนะครับ
ผมเชื่อว่าหลายคนยังไม่เคยเปิดฝาท้ายแล้วไปนั่งโอบไหล่กับแฟนดูดาวแน่ๆ ฮ่าๆๆๆๆ

เพราะมันเป็นรุ่นเดียวที่สามารถนั่งแบบนี้ได้ รุ่นอื่นจะมีกันชนหลังสูงขึ้นมาดันต้นขา ทำให้ต้องงอขาถ้าจะนั่งเบาะท้าย
จุดเด่นมันคือ ฐานล้อสั้นกระทัดรัดนะครับ ถ้าพูดว่าแคบนี่ผมว่า Mazda 2 ยังแคบกว่าในเรื่องเบาะหลังนะ พื้นที่เฮดรูมก็น้อยกว่ายารีส
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 23:05:39 »
ถ้าจะพูดไป Yaris ตอนออกมาใหม่ๆ มันสู้ Jazz ด้านประโยชน์ใช้สอย โดยเฉพาะเรื่องขนของไม่ได้ แล้วดันตั้งราคาแพงไปหน่อย ก็เลยแป้ก พอ MZ2, Ford Fiesta มาก็ยิ่งแป้ก อีกทั้งยังจะมี Eco Car มาด้วย ก็เลยเลิกดีกว่า

รถมันหมดอายุตลาดไปนานแล้วครับ จริงๆ ก็ถึงแก่เวลาเลิกขายแล้วเหมือนกัน ซึ่ง Toyota ก็ไม่เดือดร้อน เพราะ Vios อย่างเดียว ก็ขายได้มากกว่า Jazz+City แล้วครับ แล้วก็เนิ่บๆ รอ eco car ก็ได้ครับ

แต่อย่างน้อย มันก็เป็นรถรุ่นแรกใน segment นี้ ที่มี keyless start มาให้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 23:11:51 »

ก่อนอื่นผมไม่ได้บอกว่ามันไม่ดีน่ะ แค่ผมรับไม่ค่อยได้กับบางส่วนเท่านั้น ยกตัวอย่าง

หน้าปัทม์ที่เราๆท่านๆต้องมอง มันดันไปอยู่กลางซะงั้น เวลาขับไหนจะต้องมองกระจกข้าง

ไหนจะต้องมองกระจกส่องหลัง แล้วไหนจะต้องหันมองหน้าปัทม์เพื่อดูรอบเครื่องยนต์

แต่การขับขี่ใช้งานผมว่าไม่ได้ด้อยกว่าคู่แข่ง Feeling การขับขี่ถือว่าดี ในย่านความเร็วไม่สูงมาก

ส่วนตัวผมชอบยาริสน่ะ ก็เลยมาหาข้อมูล New Yaris นี่ไงครับใจจริงอยากให้ To... เอาเข้ามาจริงๆ

ส่วนตัว Eco ใช่ตัว Etios ตัวนี้รึเปล่า ขออนุญาติ แปะลิ้งค์ข้อมูลน่ะครับ http://www.carsingh.com/new/Toyota-Etios.html

แต่ผมสงสัยทำไม eco แต่เครื่อง 1500 CC สงสัยเวอร์ชั่นต่างประเทศ ถ้าผิดพลาดประการใดหรือข้อมูลผิดแย้งเลยครับ

ปล.ใจจริงอยากได้ New yaris มากๆ แต่เมื่อมันไม่มาก็คงหาสิ่งที่ตอบโจทย์ตัวเองต่อไป

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 23:18:03 »
Etios ขายอินเดียครับ

เรื่องมาตรวัด...ก็ทำอะไรไม่ได้ล่ะครับ นอกจากทำใจให้ชิน ;D
JC TU #54

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:00:50 »
Yaris ไม่ดีตรงไหนหนะหรือคัรบ?

1. ตำแหน่งนั่งขับ
1.1 การออกแบบเบาะนั่งที่ไม่ได้รองรับกับสรีระของผู้ขับขี่ส่วนใหญ่
เน้นออกแบบให้กลุ่มสุภาพสตรีเป็นหลัก
1.2 ตำแหน่งของคันเร่ง กับแป้นเบรก อยู่ใกล้ไปหน่อย ทำให้คนตัวสูงปานกลาง ถึงสูงมาก
ขับรถคันนี้แล้วจะปวดเมืิ่อยตั้งแต่ช่วงขา ยันแผ่นหลัง

2. การตอบสนองของตัวรถ
2.1 พวงมาลัยไฟฟ้า มีน้ำหนักเบา แต่ ฟีลลิงประหลาด
ถ้าวิ่งตรงๆ พวงมาลัยจะดิ้นไปตามสภาพถนนมาก จนไม่ทำให้เกิดความมั่นใจในการขับขี่ทางไกล
คันเร่ง คิดช้า บางทีต้องใช้เวลา เกือบๆ 1 วินาที ถึงจะนึกออกได้ว่ามันควรจะทำอะไรต่อไป
3. ทัศนวิสัย แอบมีการบดบังเล็กน้อย ตอนเลี้ยวกลับรถ แต่ยังไม่ใช่เรื่องใหญ่นัก
4. ช่วงล่างในรุ่นธรรมดา เซตมากำลังดี แต่รุ่น S-Limited จะแข็งกระด้างเกินไปมากๆ
จนขับแล้วไม่สนุก ไม่สบายเท่าที่ควร

3. วัสดุที่ใช้ในการประกอบ
การกัดลาย และขึ้นรูปชิ้นงานพลาสติก ยังมีส่วนบาด และแหลมคม คือเก็บงานไม่เรียบร้อย
พลาสติกที่ใช้ ก็เป็นแบบเดียวกับที่พบได้ใน Vigo Fortuner Innova Vios และ Altis
ซึ่งในรถที่กล่าวมาทั้งหมด มีเพียง Altis กับ Vios ที่เก็บงานขอบพลาสติกต่างๆเรียบร้อยกว่ากันเยอะ

-------------------------

Yaris ตัวยต่อไป จะไม่เข้าเมืองไทยครับ
แต่ ECO Car hatchback 5 ประตู จะมาแทน
น่าจะเป็นรถในโครงการความร่วมมือกับ Daihatsu

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 12:05:34 »

1.1 การออกแบบเบาะนั่งที่ไม่ได้รองรับกับสรีระของผู้ขับขี่ส่วนใหญ่
เน้นออกแบบให้กลุ่มสุภาพสตรีเป็นหลัก
1.2 ตำแหน่งของคันเร่ง กับแป้นเบรก อยู่ใกล้ไปหน่อย ทำให้คนตัวสูงปานกลาง ถึงสูงมาก
ขับรถคันนี้แล้วจะปวดเมืิ่อยตั้งแต่ช่วงขา ยันแผ่นหลัง

2.1 พวงมาลัยไฟฟ้า มีน้ำหนักเบา แต่ ฟีลลิงประหลาด
ถ้าวิ่งตรงๆ พวงมาลัยจะดิ้นไปตามสภาพถนนมาก จนไม่ทำให้เกิดความมั่นใจในการขับขี่ทางไกล
คันเร่ง คิดช้า บางทีต้องใช้เวลา เกือบๆ 1 วินาที ถึงจะนึกออกได้ว่ามันควรจะทำอะไรต่อไป
3. ทัศนวิสัย แอบมีการบดบังเล็กน้อย ตอนเลี้ยวกลับรถ แต่ยังไม่ใช่เรื่องใหญ่นัก
4. ช่วงล่างในรุ่นธรรมดา เซตมากำลังดี แต่รุ่น S-Limited จะแข็งกระด้างเกินไปมากๆ
จนขับแล้วไม่สนุก ไม่สบายเท่าที่ควร

การกัดลาย และขึ้นรูปชิ้นงานพลาสติก ยังมีส่วนบาด และแหลมคม คือเก็บงานไม่เรียบร้อย
พลาสติกที่ใช้ ก็เป็นแบบเดียวกับที่พบได้ใน Vigo Fortuner Innova Vios และ Altis
ซึ่งในรถที่กล่าวมาทั้งหมด มีเพียง Altis กับ Vios ที่เก็บงานขอบพลาสติกต่างๆเรียบร้อยกว่ากันเยอะ

Yaris ตัวยต่อไป จะไม่เข้าเมืองไทยครับ
แต่ ECO Car hatchback 5 ประตู จะมาแทน
น่าจะเป็นรถในโครงการความร่วมมือกับ Daihatsu

อ้าว งั้นก็ไม่ได้ใช้พื้นฐาน XP Platform แล้วก็ไม่ได้มาจาก Ethios ด้วยสิครับ เพราะปกติ Daihatsu เขาใช้ platform สำหรับรถ subcompact ของเขาเองอยู่แล้ว อย่าง Storis, Boon อะไรทำนองนี้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 13:06:47 »

ขอบคุณคุณจิมมี่มากน่ะครับ ส่วนผมก็หาสิ่งที่ตอบโจทย์ตัวเองต่อไป

ยังไงก็จะไปลองขับหลายๆยี่ห้อเพื่อหารถที่ดีที่สุดสำหรับผมต่อไปครับ