ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีประสบการณ์ เจอรถมอเตอร์ไซค์วิ่งผิดเลนบ้าง(ในกทม.) ทำไงกันบ้างครับ  (อ่าน 9433 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongrsu

• Jr. Member
  • **
เมื่อวานนี้พอดีขับจาก วิภาวดีเข้าสะพานควาย ตอนเย็นประมาณ 18.00
จะไปเยี่ยมเพื่อน ที่ รพ.เปาโล ระหว่างที่ขับอยู่ ตรงแถว ซอยอินทามระ23 รถมันก็ติดตามประสา ถนนเส้นเนี่ย
แล้วเลนส์ที่ผมวิ่งเนี่ย มันวิ่งเลนส์เดียว เลนส์ที่วิ่งออกไปวิภาวดีจากแยกสะพานควายเนี่ย 2 เลนส์
เราก็ขับมาเรื่อยๆ ซักพักเลนส์ฝั่งตรงข้ามรถมันติดอยู่ ก็มีมอเตอร์ไซค์แทรกมาเลนส์เรา
ไม่แทรกมาคันเดียว ซ้อนมา2 เราก็หยุดเพราะไปไม่ได้ มอเตอร์ไซค์ คันนั้นก็เปิดไฟไล่เรา บอกให้เราถอยหลัง
(ลืมบอกไปคนขับเป็นผู้ชายอายุ น่าจะประมาณ 40 ปี) เราก็งง เลย ว่า บ้าป่ะเนี่ยเรามาเลนเราถูกแล้ว กอปรกับมีรถจอดจ่อเราอยู่ข้างหลัง จะถอยไง แล้วถ้าเค้าเข้าเล่นเค้าเนี่ย มันก็ไปได้ ก็เลยเปิดกระจก เห้ย ผมอ่ะมาถูกเลนส์ คุณหนะขับผิดเลนส์
คุณก็เข้าเลนส์ของคุณสิ รู้มั้ยคำพูดที่ได้กลับมาคือ เค้าตอบว่า "ผมรู้ว่าผมผิดเลนส์ แต่คุณแทรกมาอย่างงี้ไม่ได้"
เวรและ ก็เลนส์เราทำไมจะขับไม่ได้ เราก็เลย บอกไปว่า "นี่คุณครับที่ไหน ในสากล เค้าก็วิ่งในเลนส์เค้า ไม่งั้นจะมีเส้นจราจรไว้ทำไม" เค้าก็ยังยืนยันว่าก็รู้ แล้วบอกว่า ผมไปเบียดเค้าอย่างเงี่ยมันไม่ควร ผมโมโหเหมือนกันเราจะรีบเพราะเพื่อนก็จะผ่าตัด
ผมก็ว่าๆๆๆๆ แล้วก็ปิดประโยค ว่า ควายป่ะเนี่ย แล้วก็เหมือนจะผละกันไป แต่เค้า เตะโครมมาที่ประตู ขวาด้านหลัง
โหยทีนี้ อารมณ์ขึ้นเลย ผมปลดเข็มขัดนิรภัย ลงจากรถ ไม่พูดไรแล้ว กระโดดถีบแม่งเลย แล้วชี้หน้าด่า บอกให้ไปแจ้งความเลยนะอยากรู้เหมือนกัน แล้วก็ด่าๆ"ถ้ารถ -ูเป็นอะไร -ูเอามรึงตายแน่ "แล้วคนแถวนั้นก็มาช่วยๆจับแยก เราหันไปดูรนถก็ไม่มีอะไร แต่คนขับมอเตอร์ไซค์ก็รีบจับมาเตอร์ไวค์แล้วบิดหนีไปเลย เจ็บใจมาก

เล่าามาซะยาว อยากถามเพื่อนๆ ว่า กรณีอย่างงี้เคยเจอไหมขับ
ผมละปวดหัวกับ มอเตอร์ไซค์จริงๆ

ปล.การกระทำอาจจไม่เหมาะสม ก็ขอเตือนน้องๆที่อาจจะบังเอิญเข้ามาอ่าน ว่าสิ่งที่ผมทำเนี่ย ไม่ดีหรอก ทางที่ดีก็ควรใจเย็นเนอะ (แต่ตอนนั้นมันไม่ไหวจริง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 11:35:03 โดย pongrsu »

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......

เคยเจอแบบคล้ายๆ คุณ จขกท. นี่แหละครับ

แต่... ผมเป็นฝ่ายโดนมอเตอร์ไซค์ด่า

"กรู ผิด อา ไร เนี่ย?"

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
ผิดเลนไม่เท่าไหร่

แต่ถ้าย้อนศรมา ผมพุ่งรถใส่เลย พอใกล้ๆถึงก็ฉีกออก

เอาแค่สั่งสอนพอเป็นกระสัย

ปล. เกรียนมั๊ย  ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

เจอประจำครับ แต่ผมก็ค่อยๆชะลอให้เค้าแทรกตัวเข้าไปในเลนเดิมนะ ถ้าเห็นมาจากไกลๆแล้วเค้าไม่มีทีท่าจะเข้าเลนตัวเองผมจะตบไฟใส่ แต่ถ้ายังไม่เข้าอีกก็ต้องหยุดรถแหละครับ  ;D  ผมว่ามอไซด์ส่วนใหญ่ถ้าขับผิดเลนส่วนใหญ่ที่ผมเจอเค้าจะกลับเข้าเลนทันทีนะครับเมื่อเจอรถสวน  ::)
    สำหรับผมมอไซด์ขับผิดเลนนี่ไม่เท่าไหร่ครับ พวกมอไซด์ขับแล้วไม่ดูทาง มัวแต่มองข้างทางนี่น่ากลัวที่สุด แถมพวกไม่ใส่หมวกกันน๊อคด้วยนี่ยิ่งแล้วใหญ่ ผมเกรงว่าจะไปสะกิดรถเค้าแล้วหัวเค้ากระแทกพื้นเป็นอัมพาตพิกงพิการจะเป็นบาปเป็นเวรกรรมอ่ะครับ T.T

ออฟไลน์ redsun

มองหน้ามัน
แล้วส่งกระแสจิตบอกมัน " อืม...นะ "

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ตอนนั้นผมไปโรงพักเพื่อเคลียร์คดีอุบัติเหตุของผม เจอคนกำลังคุยกับตำรวจอยู่ จับใจความได้ว่า "มอไซค์แหกโค้งสวนเลนไปชนกระบะ" ฝั่งกระบะบอก ขับอยู่ดีๆมอไซค์มาชน ฝั่งมอไซค์บอกขี่หลุดโค้งแล้วโดนรถกระบะชนกระบะต้องผิดสิ(สะุตอมาก) สุดท้ายรู้สึกว่าจะจบที่ไปขึ้นศาลนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 13:45:24 โดย keanetona การ photoshop »

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
เข้าใจคุณ จขกท. ครับ จากกันด้วยดีไม่เท่าไรมาถีบรถคุณได้เป็นใครก็อารมณ์ขึ้น ผมเจอแถวคลองประปาชอบแซงรถฝั่งตัวเองเข้ามาในเลนอีกฝั่ง อันตรายสุดๆ

ออฟไลน์ Ohmmypp

พี่คนจริงมากครับ  แต่เจออย่างงี้ก็น่าจริงๆ

ตรงนี้ก็ไปบ่อย แต่ผมไม่เคยเจอแบบนี้นะ  ส่วนมากเค้าก้จะหลบไปเอง
JC TU #54

ออฟไลน์ 2k

อืมมมมมสงสัยว่ากระโดดถีบมอเตอไซหรือคนครับ?  ;D

ทีหลังถ้าลงไม้ลงมือกันแล้วอย่าหยุดแค่ถีบทีเดียวครับ เปิดแล้วต้องเอาให้อีกฝ่ายสู้ไม่ไหวจริงๆไม่งั้นมันจะแว้งมากัดเราได้ อาจฟังดูบ้าบอแต่สำคัญนะครับ ผมคงจะโชคดีนะยังไม่เคยเจอมอเตอไซกวนประสาทมาวอแวถึงขนาดนี้เลย อย่างมากก็ขี่สวนเลนหรือไปเพ่นพานที่ช่องทางรถด่วนของบางนาตราด แถวสะพานความผมว่ามันแหล่งเสื่อมโทรมครับ เป็นไปได้อย่าผ่านไปบ่อยๆเลย ดูอย่างเรื่องนี้ก็ได้ควายขี่รถตัวนั้นมันไม่สนใจหรอกว่ามันมาผิดทางเพราะมันสนใจแต่ตัวของมันเองเท่านั้นคนอื่นช่างหัวมัน  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ toonze

เบื่อมากเดียวนี พวกควายขับรถเยอะมากเจอทุกวัน  รถเครื่องไม่หยุดรอไฟแดง ย้อนศร  รถใหญ๋ขับช้ากลางถนน ขับกินเลน เราบีแตรขอทางก็โกดมาก มองหน้ายังกะเราไปทำไรให้มันเบใจมานานหลายปี ยังมีอีกเยอะ

ทำไม่ยังอยากใหคนซื้อรถ ทั้ที่ทำตามกฎไม่ได้ นโยบายบ้าๆๆลด 100000 เพื่อสร้างปัญหาเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ YenChar

คนใจร้อนกันมากขึ้น
ด้วยเหตุนี้ ผมจึงทำใบอนุญาตพกปืนให้เรียบร้อย

สนับมือ พร้อมกับวิชาที่ได้ร่ำเรียนมากับอาจารย์ตั้งแต่สมัยเด็กๆ
ออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอ และเข้าฟิตเนสเพาะกล้ามตลอด

.........

เอ๊ะ!! ผมมาขับรถ หรือไปรบเนี้ย   - -"

ออฟไลน์ templeboy

แผ่ความเมตตาให้เค้าครับ...ส่งความปรารถนาดีให้กับตัวเราเองและคนอื่นครับ รับรองเรื่องทั้งหมดจบลงด้วยดีครับ...อย่างน้อยคนที่เป็นทุกข์ก็จะไม่ใช่เราครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ JikorokunG

ขออย่าเหมารวมมอไซค์ทุกคันเด้อคร้าบบ  ผมก็คนขับมอไซค์

ที่ทำประจำก็ เพชรบุรี ประตูน้ำ พันทิพ รถมันติดเยอะมาก

เลยต้องแทรกกลางไป รถสวนมาผมก็แอบเข้าเลนเดิมครับ

ปล. แต่เคสพี่ ก็ อืม..นะ  เป็นผมคงยั้งอารมไม่อยู๋ เล่นมาเตะรถสุดที่รัก ฮ่วย

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ไม่เคยถีบ เคยแต่ชักปืนออกมายังไม่ทันจะลดกระจกเลยมันแว๊บไปละ *0*(แค่จะถามว่า ผมจะเอาบีบีกันไปซ่อมที่ไหนดีครับ)

ออฟไลน์ jetto

• Newbie
  • *
ปกติก็จะหลบให้นะ แต่ถ้าวันไหนขับกระบะขนของที่บ้านนะ พุ่งเข้าใส่เลย  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ลองมาขับเส้นราชวิถีเช้าๆดูครับ เลนไหนว่างมันเอาหมดไม่เว้นเลนที่มันสวนมา ผมก็ไม่สนหรอกเปิดไฟสูงแล้วเหยียบคันเร่งใส่ไม่สน ให้มันหลบกันเองหาเรื่องตาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ผิดเลนไม่เท่าไหร่

แต่ถ้าย้อนศรมา ผมพุ่งรถใส่เลย พอใกล้ๆถึงก็ฉีกออก

เอาแค่สั่งสอนพอเป็นกระสัย

ปล. เกรียนมั๊ย  ;D

นั่นสินะ ผมก็เคยทำแบบนี้ ตอนขับอยู่แถวสุขุมวิทซอย 5 เป็นซอยเล็ก วิ่งวันเวย์ มีมอไซต์วิ่งย้อนศรมาอย่างเร็ว อันที่จริงผมก็จะหลบให้อะนะ แต่ถนนมันแคบบวกกับผมเริ่มออกอาการหงุดหงิดที่มอไซต์ไม่กลัวเลยขี่มาย้อนศรอย่างเร็วทั้งๆที่เห็นผม ผมก็เลยขับโดยไม่หลบสะเลย สรุป เฉี่ยวที่ hand มอไซต์เล็ก เพราะโดนประูุตูรถผมเป็นลักยิ้มเลย ผมก็ขับต่อไป แต่แอบมองกระจกมองหลัง เห็นมอไซต์หยุดเหมือนชั่งใจว่าจะหาเรื่องผมดีไหม ผมก็หวั่นๆ ว่าจะมีเรื่องเหมือนกัน แต่สุดท้ายมอไซต์ก็ขี่ย้อนศรจนถึงถนนใหญ่ ก็โชคดีไป เพราะผมก็ไม่อยากมีเรื่อง แค่รถเป็นรอยก็พอรับได้เพราะรถก็เก่าละ อีกอย่างในรถก็ไม่มีอาวุธไปสู้อะไรกะมอไซต์

สรุป ก็เห็นใจมอไซต์นะ เพราะถนนในเมือง ติดมาก แถมยังวันเวย์อีกในหลายซอย ทำให้มอไซต์ต้องย้อนศรกันเยอะ เห็นจนชินตา แต่ผมก็แค่อยากให้มอไซต์ที่ย้อนศร ช่วยกรุณาเห็นใจคนขับรถบ้าง ขึ่ช้าๆ หน่อย เผื่อระยะให้ผมได้หลบบ้าง จะได้ไม่เป็นอันตรายทั้งคุณทั้งผม

ออฟไลน์ MystogaN

ปกติขับเส้นที่มีอิพวกเปรตพวกนี้ผมมักจะเปิดไฟสูง ตลอดแนว ซะใจเล่นๆ  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ลองมาขับเส้นราชวิถีเช้าๆดูครับ เลนไหนว่างมันเอาหมดไม่เว้นเลนที่มันสวนมา ผมก็ไม่สนหรอกเปิดไฟสูงแล้วเหยียบคันเร่งใส่ไม่สน ให้มันหลบกันเองหาเรื่องตาย

เจอประจำ

แต่ที่เคยเจอหนักกว่านั้น คือเจอเด็กแว้นย้อนศรมาทั้งขบวน ตอนนั้นอยู่อุบล เส้นกลับจากยโสธร ตอนแรกคิดเหมือนกันว่าเอาไงดี สุดท้ายยังดีว่าหลบทัน เฮ้อ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Bigkeymouse

• **
ผมเจอสลับกับ จขกท

ตรงถนนดวงพิทักษ์ที่เป็นเส้นเลียบทางด่วนระหว่างพระราน 4 กับสุขุมวิท

ตอนเย็นๆรถที่จะมาทางสุขุมวิทนั้นมากมาย แล้วก็จะมีพวกลักไก่แซงขึ้นมาแล้วก็มาเบียดเอาข้างหน้า

บางครั้งผมขี่มอร์ไซมาผมก็ไม่หลบ ก็จอดมันตรงนั้นแหล่ะให้มันหลบเอาเอง

บางทีหมั่นไส้ มันไม่ยอมหลบ ผมก็หลบมันแทน แล้วก็แกล้งเอามือไปดักรอตรงกระจกมัน ให้มันพับเล่นๆ

ผมเจ็บมือเดี๋ยวก็หาย แต่อยากให้พวกมันรู้ไว้ว่ายังมีคนที่ไม่ชอบการกระทำเช่นนี้ของพวกมันนะ

ออฟไลน์ Lertvarit

ผมเจอประจำครับ มอไซเบียดย้อนศรมาเนี้ยย

แต่ที่ผมทำคือ ไม่หยุดครับ ขับไปเรื่อยๆ แล้วบีบแตรยาว + ไม่เบรค

มันหลบเองครับ แต่ถ้าชนผมก็ไม่สน มีประกัน + จะได้เครมกันชนหน้า E90 เป็นของ M3   ซะเลย

ปล. ล่าสุดมีตำรวจท่านนึงเค้าให้ข้อมูลผมไว้นะครับว่า รถใหญ่ไม่จำเป็นต้องผิดเสมอไป รถเล็กถ้าไม่ขับตามกฎ ก็ผิดได้เหมือนกัน
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ SP

พูดถึงขับซิกแซกไปมาผมก็เคยทำนะครับ บ่อยด้วย ว่าแต่มีช่องผมก็เสียบเลย

แต่แบบย้อนศร ไปก่อนไฟแดงเปลี่ยนเป็นไฟเขียวไม่กี่วินาที หรือไปด่าใครเค้า

ผมไม่เคยทำนะครับ พวกนี้ผมเจอบ่อยครับ ที่ต่างจังหวัดเพียบ เวลาจะออกถนนใหญ่ที

ผมจะมองแต่ทางรถมา แต่บางทีพวกก็เล่นย้อนศรมาแล้วตัดหน้าไปเลย ผมก็นึกภาพไม่ออก

ตอนชนกันอ่ะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ตจว.นี่เคยเห็นไม่ใช่แค่มอเตอร์ไซค์หรอกคับ รถเก๋ง ก็ยังเห็นขับสวนกันอย่างหน้าตาเฉยคับ นี่แค่แถวๆ พัทยา ระยอง หัวหิน ชะอำ เองหนะคับเนี่ย :-\

ออฟไลน์ Monstruo

ไฟสูง + แตรแล้วพุ่งเข้าใส่เลยครับ
ส่วนใหญ่จะหลบเพราะรู้ว่าตัวเองผิด (แต่ก็ยังทำ คนอื่นไปไม่ได้กรูไม่สน กรูจะไปซะอย่าง)
แต่อย่างที่จขกท. เจอนี่หน้าด้านตัวพ่อเลยนะนี่  >:( น่าจะโดนหนักกว่านี้

ออฟไลน์ Milanista

• Newbie
  • *
เจออยู่เส้น ปราจีน-นครนายก ครับ  ยกล้อสวนเลนขวามาเลย ทางโค้งซะด้วย ผมเกือบหลบไม่ทัน  - -

ออฟไลน์ Amazed

• Newbie
  • *
ที่แย่กว่าก็ตอนที่พี่แกเปลี่ยนเลนแล้วไม่เปิดไฟเลี้ยวนี่สิ ต้องคอยระวังตลอดเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

Son of a bitch. มันสมควรแล้วครับ โดนอัดซะบ้าง ไม่งั้นใครจะสั่งสอนมัน

ปลงกับพวกคนที่ขับขี่จักรยานยนต์ในกทม. หรืออาจจะทั้งประเทศไทยจริงๆครับ
อ้างนู่นอ้างนี่ แต่ bottom line คือไม่มีวินัยนั่นเอง

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
มองหน้ามัน
แล้วส่งกระแสจิตบอกมัน " อืม...นะ "

ผม...ม่าย...เกี่ยวววว  :o
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ e21sbo

• **
ยังดีกว่าผมครับ เดินบนทางเท้า จะโดนมอร์ไซด์ชนเอา มันขึ้นมาขี่บนทางเท้า พอโวยมัน ว่าทำไมไม่ไปขี่ข้างล่าง มันดันบอกกลับว่า ตรงนี้ขี่ได้ เดินทำไมไม่ดูรถ
ก็เลยถามมันว่า เอ็งโง่หรือเป็นควาย ตรงนี้เค้าเรียกว่าทางเท้ามีไว้ให้คนเดิน ไม่ใช่ให้รถมาวิ่ง เอาใบอนุญาติมา รถมีทะเบียนหรือเปล่า หุหุหุหุ ถ้าเป็นสมัยเรียนช่าง
คงมีการบริจากโลหิตที่หัวกันบ้าง ตอนนี้โตแล้ว เลยบอกมันว่า เอ็งชนตรู บนทางเท้า  แล้วยังมาเถียงข้างๆคู คู อีก กระดิกนิ้วไปก็ตายเปล่า แล้วยังเบ่งว่ามีพ่อเพื่อนเป็นตำรวจอีก ก็เลยบอกว่าให้รีบโทรตามมา ทางยะลายังขาดอีกเยอะ จะได้ขอตัวไปช่วยราชการ ทำไมประเทศไทยต้องมีคนอย่างเอ็งด้วย วะ

ออฟไลน์ pongrsu

• **
อืมมมมมสงสัยว่ากระโดดถีบมอเตอไซหรือคนครับ?  ;D

ทีหลังถ้าลงไม้ลงมือกันแล้วอย่าหยุดแค่ถีบทีเดียวครับ เปิดแล้วต้องเอาให้อีกฝ่ายสู้ไม่ไหวจริงๆไม่งั้นมันจะแว้งมากัดเราได้ อาจฟังดูบ้าบอแต่สำคัญนะครับ ผมคงจะโชคดีนะยังไม่เคยเจอมอเตอไซกวนประสาทมาวอแวถึงขนาดนี้เลย อย่างมากก็ขี่สวนเลนหรือไปเพ่นพานที่ช่องทางรถด่วนของบางนาตราด แถวสะพานความผมว่ามันแหล่งเสื่อมโทรมครับ เป็นไปได้อย่าผ่านไปบ่อยๆเลย ดูอย่างเรื่องนี้ก็ได้ควายขี่รถตัวนั้นมันไม่สนใจหรอกว่ามันมาผิดทางเพราะมันสนใจแต่ตัวของมันเองเท่านั้นคนอื่นช่างหัวมัน  >:(

โดดถีบคนครับ เต็มหลังเลย ดีที่มอเตอร์ไซค์เค้าไม่ล้มมาโดนรถผม 55
ปกติผมเป็นคนใจร้อน แต่พอมาขับรถใน กทม. กอปร กับเรียนจบทำงานแล้วเลยใจเย็น
แล้วก็รวมๆกับวันนั้นจะรีบไปเยี่ยมเพื่อนที่ผ่าตัดด้วย มีคนมาห้ามอีก รถมอไซค์ผ่านไปมาก็ด่า ให้ไปทะเลาะกันที่อื่น
แต่แบบพอขึ้นรถมา แบบ รู้งี้น่าจะจัดหนักกว่านี้ แต่พอใจเย็นรถคิดไปคิดมาก็ดีแล้วเรื่องแค่นี้ เอง
โบราณเค้าถึงบอกว่า อย่าเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือ เนอะๆ เพื่อนๆ