โพลล์

คุณคิดว่าในที่จอดรถสาธารณะ การไปยืนจองที่จอดรถเป็นสิ่งที่ควรทำหรือไม่

ควรทำสิ ไม่งั้นก็ไม่มีที่จอด
4 (6.5%)
ไม่ควรนะ รถใครมาก่อนก็ได้ก่อนสิ
46 (74.2%)
ไม่รู้เหมือนกัน
9 (14.5%)
อื่นๆ
3 (4.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 60

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมถูกด่าเพราะผมไปจอดรถโดยไม่รู้ว่ามีคนจองแล้ว  (อ่าน 15749 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
เคยเจอครับพวกยืนจอง ผมไม่สนครับ เอาเปรียบคนอื่น

ไม่หลบ ผมก็ไม่ขับไปครับ ใครด้านกว่ากันก็วัดดู

บางครั้งผมเค้าหลบ ผมก็ไปนะ ให้คันหลังจอด ไม่กล้าเสี่ยงเหมือนกัน ฮ่า ฮ่า

ที่น่าเกลียดกว่านี้คือ รปภ กันที่จอดให้รถแพงๆครับ  >:(

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ที่จอดรถนี่FCFS เจอบ่อยครับ พารากอน หรือตามห้างที่มันรถเยอะๆ เบื่อเหมือนกันครับ
ร้อยพ่อพันแม่ มารยาทสังคมไม่มีเลย หลังๆไปห้างนี่ผมใช้บริการรถไฟฟ้า สบายตัวสบายใจ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
เขียนต่อในกระดาษว่า "ไอ้จัญไร ใครอะ เจ้าของกระดาษมั๊ง?" แล้วก็ทิ้งมันไป
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ส่วนตัวผมมองเรื่องนี้เป็นสองประเด็นครับ

ประเด็นแรก เรื่องการจอดรถโดยให้คนลงมาจอง ผมมองว่ามันก้ำกึ่งครับ
ตามหลักสากล เค้าถือว่าใครมาก่อนได้ก่อนก็จริง
แต่ถ้าถามใจเรา เวลาเราเจอรถติดๆในที่จอดรถห้าง ช่วงบ่ายวันอาทิตย์
ขับวนมันเป็นสิบรอบ แต่ก็ยังไม่ได้ที่จอด บางเวลาเราอาจจะทำแบบนั้นก็ได้ครับ
ผมมองว่า เรื่องของพฤติกรรม ถูก ผิด บางทีเราตัดสินด้วยหลักที่ตายตัวไม่ได้หรอกครับ

ประเด็นที่สอง ที่จขกท.โดนเขียนด่า
ผมมองว่าอย่างไร คนที่เขียนก็ผิดครับ ถ้าให้คุณเข้าไปจอดแล้ว ควรจะจบแค่นั้นครับ
การเขียนด่าหรือการลงไปโต้เถียงกันเพื่อเรืองเล็กน้อยแบบนี้ ไม่ใช่เรื่องที่สมควรทำครับ

ปล. เรื่องนี้ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับคนไทย หรือระบบการศึกษาเลยครับ
และก็ไม่ถึงกับเป็นเรื่องหยาบช้าด้วยครับ มันเป็นเรื่องเข้าใจไม่ตรงกันและระงับอารมณ์ไม่อยู่เท่านั้นเองครับ
ผมมองว่า คุณ tan คุณ yim คิดมากไปครับ

ถ้าแค่ยืนจอง ผมเฉยๆ นะ แต่ไอ้ที่เขียนกระดาษแปะไว้บนรถชาวบ้านเนี่ย ผมรับไม่ได้ คือ คนเราทำผิดได้ บางทีมันก็สุดวิสัยอย่างที่คุณว่า ผมก็เคยทำบ่อยไป เรื่องยืนจองที่ แต่ที่รับไม่ได้คือ

1. ไม่ยอมรับในความผิดพลาดของตน
2. ไม่มีการให้อภัย

มันก็อาจจะมองว่าเป็นเรื่องเล็กได้ครับ แต่อย่าลืมว่า เรื่องเล็กๆ เหล่านี้แหละครับ คือสิ่งที่สะท้อนสังคมปัจจุบัน ถ้าเรายอมรับเรื่องเล็กน้อยไปเรื่อยๆ สักวันมันก็จะกลายเป็นเรื่องใหญ่ครับ

ทำไมผมถึงโยงเข้าระบบการศึกษา

ก็เพราะระบบการศึกษาของเราเน้นการแข่งขันตั้งแต่อนุบาล ยันมหาลัย มันทำให้เด็กถูกเลี้ยงในสิ่งแวดล้อมที่มีการแข่งขันตลอดเวลา สุดท้ายคนสมัยใหม่ก็ทำได้แค่แข่งขันกันครับ แล้วก็สิ่งที่ตามมาก็คือนิสัยแพ้ไม่เป็น สังคมก็เจริญละครับ

ระบบการศึกษาเป็นส่วนหนึ่งที่บ่มเพาะค่านิยม และวิธีการเลี้ยงดูครับ พ่อแม่สมัยนี้จะเป็นจะตายให้ได้ ถ้าลูกสอบโรงเรียนดังๆ ไม่ติด สอบคณะดีๆ ไม่ได้ ทำอย่างกับโลกจะแตกสลาย เวลาไปไหนมาไหน ก็ถือคติพจน์ "ด้านได้ อายอด" ดังนั้นจึงไม่แปลกหรอกครับ ที่ในงาน DTAC จะเจอมนุษย์พฤติกรรมเยี่ยงนั้น

ถ้ามีโอกาส ก็ลองถามตัวเอง และคนรอบข้างดูนะครับว่า "เรียนหนังสือมาเพื่ออะไร?" แล้วก็ลองดูคำตอบครับ

เพราะพูดกันตรงๆ ผมก็ยังตอบตัวเองไม่ได้เหมือนกัน ว่า ปริญญาบัตร กับใบอนุญาตประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมของผมเนี่ย นอกจากเป็นเครื่องมือหาเงินแล้ว มันใช้ทำอะไรให้โลกดีขึ้นได้อีกหรือเปล่า?? ลองดูเล่นๆ ครับ  ;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Monstruo

ส่วนตัวผมมองเรื่องนี้เป็นสองประเด็นครับ

ประเด็นแรก เรื่องการจอดรถโดยให้คนลงมาจอง ผมมองว่ามันก้ำกึ่งครับ
ตามหลักสากล เค้าถือว่าใครมาก่อนได้ก่อนก็จริง
แต่ถ้าถามใจเรา เวลาเราเจอรถติดๆในที่จอดรถห้าง ช่วงบ่ายวันอาทิตย์
ขับวนมันเป็นสิบรอบ แต่ก็ยังไม่ได้ที่จอด บางเวลาเราอาจจะทำแบบนั้นก็ได้ครับ
ผมมองว่า เรื่องของพฤติกรรม ถูก ผิด บางทีเราตัดสินด้วยหลักที่ตายตัวไม่ได้หรอกครับ

ประเด็นที่สอง ที่จขกท.โดนเขียนด่า
ผมมองว่าอย่างไร คนที่เขียนก็ผิดครับ ถ้าให้คุณเข้าไปจอดแล้ว ควรจะจบแค่นั้นครับ
การเขียนด่าหรือการลงไปโต้เถียงกันเพื่อเรืองเล็กน้อยแบบนี้ ไม่ใช่เรื่องที่สมควรทำครับ

ปล. เรื่องนี้ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับคนไทย หรือระบบการศึกษาเลยครับ
และก็ไม่ถึงกับเป็นเรื่องหยาบช้าด้วยครับ มันเป็นเรื่องเข้าใจไม่ตรงกันและระงับอารมณ์ไม่อยู่เท่านั้นเองครับ
ผมมองว่า คุณ tan คุณ yim คิดมากไปครับ

มันไม่ก้ำกึ่งหรอกครับ ถ้าคุณต้องขับวนเป็นสิบรอบ คนอื่นๆ เขาก็ต้องขับวนเหมือนกัน จะเอาสะดวกอยู่คนเดียวได้อย่างไร?
กรณีนี้ถือเป็นการเอาเปรียบคนอื่นๆ นะครับ
ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่า แต่สมัยนี้คนเรามักคิดถึงแต่ตัวเองจนลืมนึกถึงคนอื่นๆ

ออฟไลน์ TorTy

ผิตตรงที่เด็กคนนั้นไม่มาบอกคุณดีๆว่ามีคนจะเข้ามาจอดแล้วถ้าบอกผมเชื่อว่าคุณก็คงเฉยๆแล้วไปหาที่จอดโดยที่ไม่รู้สึกอะไรแต่นี่ไม่ได้พูดอะไรจะมาว่าอะไรก็คงไม่ได้เพราะเราก็ไม่รู้เหมือนกัน
แต่ยังดีครับที่เค้าไม่ได้เป็นพวกโรคจิตขูดรถคนอื่นปล่อยๆผ่านๆไปอย่าไปคิดอะไรแค่คำพูดครับรู้จักก็ไม่รู้จักไม่จำเป็นต้องคิดอะไร
แต่ที่ผมเคยเจอมันแย่กว่านี้เยอะครับวนหาตั้งนานพอเห็นรถออกก็จอดเปิดไฟฉุกเฉินเจ้าของรถก็รู้แล้วว่าผมจะจอดก็รอเข้าถอยระหว่างนั้น
ก็มีรถเก๋งคันนึงมีอากงแก่ๆนั่งอยู่ข้างคนขับคนขับเป็นเด็กเชื่อว่าไม่มีใบขับขี่เด็กมากหันมามองผมแล้วก็จะแย่งจอดเฉยผมก็บีบแตรสองทีให้รู้ว่าฉันมาก่อนนะ
แต่ที่แย่คือตาแก่นั้นหันมามองแล้วก็ตีไหล่ลูกให้ขับเข้าไปเลยหน้าด้านมากไม่รู้ทำด้วยอะไรวันนั้นคุณพ่อผมทนไม่ไหวจริงๆลงไปเคาะกระจกตะโกนเลยคุณแม่ก็บอกให้รีบลงไปดึง
พ่อเพราะกลัวจะมีเรื่องแต่บอกตรงๆผมลงไปช่วยด่านั้นแหละพ่อผมเคาะกระจกแล้วบอกว่าคุณมีมารยาทบ้างไม๊ผมจอดรออยู่คุณก็เห็นมันทำเป็นหน้านิ่งบอกผมไม่รู้
พ่อผมก็ถามว่าจะออกไม๊แล้วก็ยืนกอดอกอยู่ข้างรถมันอย่างฮาสุดท้ายมันออก (แต่จริงๆผมว่าไม่คุ้มด่าได้ถ้าเจอแบบนี้ไปจอดต้องระวังรถด้วยเดี่ยวเกิดแอบมาทำอะไรรถเลยจดทะเบียนไว้เลย)
เพราะทุเรศจริงๆไม่ใช่ไม่เห็นแถมยังไปเดินเจอในห้างอีกแนะอยากจะตั้นหน้า...ซะที

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตอบมัน.."ถ้ากรูจัญไร มรึง ก็จัณฑาล!

;)

(ล้อเล่นนะครับ อย่าไปทำจริงๆละ)

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
ดูภาษาที่เขาเขียนไว้ก็พอรู้กำพืดคนแล้วละครับ
อย่าไปใส่ใจกับคนแบบนั้นเลย ผมว่าคุณโชคดีนะที่มันไม่ขูดรถหรือปล่อยลมยาง
เพราะดูภาษาที่เขียนไว้มันส่อสันดา... คนเขียนจริงๆ

ออฟไลน์ gorilla

ไม่อยากจะเชื่อว่าผลโหวต "ควรจอง" + "ไม่รู้เหมือนกันว่าอันไหนควร"  จะเปอร์เซ็นต์สูงมากถึง 20% ปลายๆ

สังคมไทยเป็นอะไรไปแล้ว

เห็นแก่ตัวมากขึ้น ???????

กะแค่ที่จอดรถยังขนาดนี้  เฮ้อออ..........บ้านเมืองมันเลยเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ยืนจอง จริงๆก็ไม่ถูกนะ

แต่ถ้าเราไปแย่งจอด ระวังโดนขูดละกัน

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
ผมว่าบ้านเราขาดการอบรมเรื่องสิทธิส่วนบุคคลพื้นฐาน ว่าอะไรควรและอะไรไม่ควรเป็นอย่างมาก บางท่านในที่นี้ถึงเพิ่งร้องอ๋อและเพิ่งทราบว่าการใช้ 'คน'จองที่จอดรถมันผิด  เหมือนกับการพยายามใช้สิทธิโดยไม่คิดถึงคนอื่นอย่างการประท้วงบนถนนเศรษฐกิจนั่นไง ทำความเดือดร้อนให้ผู้อื่นอย่างแสนสาหัส คิดแล้วเศร้าครับเพราะมันเป็นปัญหาตั้งแต่ระบบการศึกษาเรื่องสิทธิขั้นพื้นฐานที่จะให้กับตนเองและเคารพสิทธิผู้อื่นของบ้านเรา

ผมมีตัวอย่างอีกอันหนึ่งที่เห็นได้ชัดเจนในเรื่องการขับรถ เช่นเวลาเราขับถ้าไปในถนนเอกหรือซอยเอกใช่ใหม่ครับ เวลามีซอยแยกเราจะชะลอรถลง เพราะไม่รู้ว่าจะมีใครขับรถโผล่พรวดมาหรือเปล่า แต่ที่ประเทศอื่น คนที่ขับรถทางเอกจะไม่ชะลอเลยครับ ขับตรงและเร็วด้วย ตอนแรกผมก็ไม่รู้แต่นั่นคือเขาเคารพสิทธิของตนเอง และคนที่ขับรถมาในซอยย่อยก็ทราบสิทธิตนเองเช่นกันว่าต้องหยุดแบบ complete stop ก่อนและดูให้ถี่ถ้วนว่าไม่มีรถถึงไปได้ คนไทยที่มาขับรถต่างประเทศใหม่ๆถึงโดน ticket กันเยอะเพราะมีป้ายหยุดแล้วไม่ยอมหยุด

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
ถ้าเป็นที่จอดสาธารณะเค้ามีสิทธิ์อะไรมายืนจองครับ ทำอย่างนั้นเห็นแก่ตัวที่สุด
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ 7777777

เหอๆ อย่าว่าแต่เด็กๆเลยครับ

เคยเจอกรณีนี้เหมือนกัน ที่ๆจอดรถไบเทค บางนา

เป็นป้าอย่างแก่ มายืนชี้หน้าด่าผม ว่าจองแล้ว ทำไมมาแย่งเค้า

ผมก็จัดเต็มกลับสิครับ ฮาๆๆๆ สุดท้ายคุณลุงที่เพิ่งขับรถมา ก็มาลากอีป้าออกไป

(แอบพูดไปว่า ถ้ารถกรูกลับมาเป็นรอยนะ กรูก็จำรถเมิงได้เหมือนกัน อย่าคิดว่าจะรอด)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
สำหรับผม ไม่โดนเค้าฝากรอยไว้ก็ถือว่าคุณ จขกท. โชคดีมากแล้วครับ
เพราะคนที่ "เห็นแก่ตัว" ตัวเองหาจอดยังไม่ได้ พอเจอที่จอดว่างๆอยู่ไกลๆแล้วให้คนที่มาด้วยกันไปยืนจองที่ ผมถือว่า "หน้าด้าน" ครับ
เข้าใจครับว่าบางที่มันก็หาที่จอดยากจริงๆ แต่ในขณะที่คุณหาที่จอดยาก คนอื่นๆก็หาที่จอดยากเหมือนๆกับคุณนั่นแหละ ทำไมไม่คิดบ้าง
และผมขอด่ารวมไปถึงพวกที่ย้อนศรมาเพื่อจะรีบจอดเข้าซองด้วยครับ

ใจเค้าใจเราครับ ถ้าบางทีวนรถเป็น 10-20 นาที เจอช่องว่างๆอยู่ข้างหน้า 2-3 ช่วงเสา รถข้างหน้าเรากำลังถอยเข้าซองอยู่
เราก็ตั้งใจและเล็งไว้แล้วว่าเราจะไปจอดในซองนั้น
แต่พอคันข้างหน้าเข้าซองเสร็จแล้วคุณมองไปพบว่ามีคนเพิ่งเดินมาจองที่จากช่องที่ติดอยู่ข้างๆ
แล้วคิดดูสิครับว่ากว่าไอ้คันนั้นจะวนมาถึงมันไม่ต่ำกว่า 5 นาทีหรอก
แล้วจะต้องมีรถที่ต้องผ่านช่องว่างนั้นไปอีกกี่สิบคัน แทนที่จะได้เข้าไปจอด (ในที่ที่เค้ามีสิทธิจะจอดก่อน เพราะเค้ามาถึงช่องนั้นก่อน)
หรือกรณีที่มีคนย้อนศรเข้ามาจอดตัดหน้าคุณตอนที่คันข้างหน้าคุณเพิ่งเข้าซองไป

มันน่าหงุดหงิดนะ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดีนะผมไม่ค่อยไปห้าง ไปก็ไม่ค่อยเอารถไปน่ะครับ แต่สำหรับจองที่จอด เพื่อนผมเคยโดนด่าลับหลัง ก็เลยยืนยันว่าไอ้พวกนั้นมันหน้าตัวเมีย แต่ถ้าวนจอดในห้าง ปล่อยคนไปเคลียร์เครื่องกีดขวางคงไม่ผิดนะครับ

ผมมีตัวอย่างอีกอันหนึ่งที่เห็นได้ชัดเจนในเรื่องการขับรถ เช่นเวลาเราขับถ้าไปในถนนเอกหรือซอยเอกใช่ใหม่ครับ เวลามีซอยแยกเราจะชะลอรถลง เพราะไม่รู้ว่าจะมีใครขับรถโผล่พรวดมาหรือเปล่า แต่ที่ประเทศอื่น คนที่ขับรถทางเอกจะไม่ชะลอเลยครับ ขับตรงและเร็วด้วย ตอนแรกผมก็ไม่รู้แต่นั่นคือเขาเคารพสิทธิของตนเอง และคนที่ขับรถมาในซอยย่อยก็ทราบสิทธิตนเองเช่นกันว่าต้องหยุดแบบ complete stop ก่อนและดูให้ถี่ถ้วนว่าไม่มีรถถึงไปได้ คนไทยที่มาขับรถต่างประเทศใหม่ๆถึงโดน ticket กันเยอะเพราะมีป้ายหยุดแล้วไม่ยอมหยุด
ผมก็ nearly complete stop นะ  ;D แบบว่าเบรกให้หยุดกึกแต่ล้อไม่ถึงหยุดหมุนน่ะครับ แต่เมืองไทยเดี๋ยวนี้ไม่เจอป้ายหยุดนะ

ออฟไลน์ balliblue

เป็นผม ผมถอยเข้าเลย ไม่หลบชน เพราะมันไม่มีสิทธิมาจอง ทุกคนมีสิทธิเท่ากัน แต่ก็ขึ้นอยู่กับอารมณ์ผมด้วยนะ วันไหนไม่รีบที่จอดไม่ได้หายอกก็ยอมๆไป แต่ถ้ายากละก็อย่าหวัง

ออฟไลน์ IncarRus

เป็นผม ผมถอยเข้าเลย ไม่หลบชน เพราะมันไม่มีสิทธิมาจอง ทุกคนมีสิทธิเท่ากัน แต่ก็ขึ้นอยู่กับอารมณ์ผมด้วยนะ วันไหนไม่รีบที่จอดไม่ได้หายอกก็ยอมๆไป แต่ถ้ายากละก็อย่าหวัง

เป็นผม,,, ถ้าผมไปจอง แล้วท่านจะถอยชน
ผมถึบรถเลย เพราะถึงผมจะจอง ท่านก็ไม่มีสิทธิชนผม

ออฟไลน์ e21sbo

• Jr. Member
  • **
สงสัยตอนเกิด ก็คงจองก่อนด้วยมั้ง ไม่ได้เป็นไปตามคิว พวกนี้มันไม่รู้จัก คำว่า คิวริ่ง ซิสเต็ม
คงยังอีกนานครับสำหรับคนไทย เคยขับรถผ่านหน้าโรงเรียนแห่งหนึ่งตอนเย็น
หน้าโรงเรียนมีป้ายรณรงค์ ถึงวินัยของนักเรียน และความเป็นเลิศทางคุณธรรม
แต่ขณะเดียวกันหน้าโรงเรียนก็มีป้ายห้ามจอดรถ ประกอบกับเป็นเชิงสะพานพอดี
แต่ก็ยังมีรถผู้ปกครองจอดกันเป็นแนวยาวหน้าป้ายห้ามจอด บ้างทีจอดซ้อนคันซะอีก
ทั้งทีเลยไปอีกหน่อยก็มีพื้นที่ว่างพอจอดได้
ถ้าผมเป็นเด็กก็เลยไม่รู้จะทำตามป้าย หรือตามพ่อ แม่ ดี
รถติดระเบิด ทั้งเช้าและเย็น
กรรมของประเทศไทย ที่มีคนไทยแบบนี้ครับ
เมื่อไหร่คนแบบนี้จะหมดไปจากประเทศก็ไม่รู้สิเนอะ

ออฟไลน์ redsun

ผมว่าลายมือพี่ก็ จั..ไร ไม่เบานะ 55555..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 23:54:25 โดย redsun »

ออฟไลน์ 6162002

เป็นผม,,, ถ้าผมไปจอง แล้วท่านจะถอยชน
ผมถึบรถเลย เพราะถึงผมจะจอง ท่านก็ไม่มีสิทธิชนผม
อิอิ มันก็จริงแฮะ   
ป.ล. ขำๆนะครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นการยืนเพื่อจองที่จอดรถจริงๆล่ะก็
1. ไม่สนใจกับป้ายข้อความนั่น เพราะที่จอดรถห้างก็เป็นสิทธิ์ส่วนรวม ผมรู้สึกว่าการยืนจองแบบนั้นมันไร้มารยาท แต่คงไม่ถึงขนาดถอยเข้าเลย ไม่หลบชน อะไรทำนองนั้น
2. โล่งออก เพราะไม่ีมีอะไรเกิดขึ้นกับรถเรา

อันนี้ความคิดส่วนตัวครับ