โพลล์

คุณคิดว่าในที่จอดรถสาธารณะ การไปยืนจองที่จอดรถเป็นสิ่งที่ควรทำหรือไม่

ควรทำสิ ไม่งั้นก็ไม่มีที่จอด
4 (6.5%)
ไม่ควรนะ รถใครมาก่อนก็ได้ก่อนสิ
46 (74.2%)
ไม่รู้เหมือนกัน
9 (14.5%)
อื่นๆ
3 (4.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 60

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมถูกด่าเพราะผมไปจอดรถโดยไม่รู้ว่ามีคนจองแล้ว  (อ่าน 15823 ครั้ง)

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
สวัสดีครับ  วันนี้ผมมีเรื่องมาขอสอบถามพี่ๆใน HLM หน่อยครับว่าสิ่งที่ผมทำมันผิดรึเปล่า

เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมกับแฟนไปทานข้าวที่ห้างแห่งนึง เวลาประมาณ4โมงเย็น ผมก็ขับรถวนหาที่จอดไปเรื่อยๆจนเจอที่จอดรถว่างอยู่ที่นึง และเห็นเด็กผู้หญิง(ม.ปลาย)คนนึงยืนอยู่และเห็นผู้ชายอีกคนยืนอยู่ที่รถคันนั้น ผมนึกว่าเค้าเป็นพ่อลูกกันและมาเก็บของที่รถ ผมจึงถอดรถเข้าไปจอดในที่ว่าง หลังจากที่ผมจอดรถเสร็จแล้วก็มีรถยาริสสีขาวคันนึงมาจอดตรงหน้าแล้วผู้หญิงคนนั้นวิ่งไปหาแล้วพูดอะไรก็ไม่รู้ พอผมลงมาจากรถเค้าก็มองด้วยสายตาที่ไม่เป็นมิตรเลย หลังจากผมทานข้าวเสร็จก็มีสิ่งนี้มาแปะตรงที่ปัดน้ำฝนของผม ผมอยากถามการที่ผมไปจอดรถในที่ๆมีคนจองแล้ว(โดยผมไม่รู้)เป็นสิ่งที่ผิดหรอครับ ตอนนี้รู้สึก fail มากเลยครับ

สิ่งที่เค้านำมาแปะที่รถผม
ซีรีย์เกาหลี หนังใหม่

ปล.ผิดห้องย้ายได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 18:41:42 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตอบยากครับ ในที่ๆ ที่จอดรถหายาก ผมก็รู้นะว่าการยืนจองมันผิด แต่ถ้าเป็นผม ก็อาจจะทำเหมือนกัน ไม่รู้สิ ความรู้สึกเหมือนซื้อแผ่นผี หรือถ่มน้ำลายลงถนนน่ะครับ ถึงจะผิดก็ยังทำ เพราะเป็นเรื่องความสะดวก+ทำกันจนเป็นปกติ อันนี้พูดกันตรงๆ เลย

แต่ผมสงสัยนิดนึง ถ้าเขาจะจองที่ ทำไมไม่ยืนบังไม่ให้รถคุณเข้าละ แค่นั้นก็ไม่ต้องมาทะเลาะกันทีหลังแล้ว ไม่ได้บอกว่าการจองที่ถูก หรือผิด แต่ถ้าเขาจะจองที่ ทำไมไม่ยืนบังให้คนอื่นรู้ แล้วการมาเขียนข้อความแบบนี้ มันทุเรศมากๆ ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Pluem_411

ที่จอดรถของส่วนรวม โว้ย!!!! ไม่ใช้ของส่วนตัว โค-ตะ-ระ เห็นแก่ตัว
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อย่าไปถือสาเลยครับ ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป เขาเป็นแค่ "คนแปลกหน้า" คนหนึ่ง

แต่ การไปยืนจองที่จอดรถ เป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง มาก่อนควรได้ก่อน มาหลังไม่มีสิทธิ์ได้ก่อนครับ

ตอนนั้นที่จอดรถยังไม่เต็มนะครับ ถัดไปอีกหน่อยก็มีที่จอด ถ้าเค้ามาบอกผมก็จะย้ายให้แต่น้องผู้หญิงคนนั้นยืนคุยโทรศัพท์อยู่และไม่มีท่าทีเหมือนคนจองที่เลย ผมก็เลยจอด ผมไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ขอบอกว่ารู้สึกไม่ดีมากๆเลย ผมอยากให้เค้ามาคุยกับผมตรงๆมากกว่า ไม่อยากให้มาทำกันแบบนี้เลย

methus zaa

ถามก่อนคนไทยหรือเปล่า ทำไมปัจจุบันถึงได้เปลี่ยนไปเยอะขนาดนี้ จากหน้ามือเป็นหลังมือ ไม่มีความพึ่งพาอาศัยกันเลย รู้จักมั้ยครับคำนี้ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ปล่อยๆเค้าไปครับ อยู่ที่ไหนก็ไม่มีวันเจริญหรอก :)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตอนนั้นที่จอดรถยังไม่เต็มนะครับ ถัดไปอีกหน่อยก็มีที่จอด ถ้าเค้ามาบอกผมก็จะย้ายให้แต่น้องผู้หญิงคนนั้นยืนคุยโทรศัพท์อยู่และไม่มีท่าทีเหมือนคนจองที่เลย ผมก็เลยจอด ผมไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ขอบอกว่ารู้สึกไม่ดีมากๆเลย ผมอยากให้เค้ามาคุยกับผมตรงๆมากกว่า ไม่อยากให้มาทำกันแบบนี้เลย

อ๋อ ที่จอดยังไม่เต็ม

งั้นมันจะยืนจองทำซากอะไรเนี่ย หรือมันเดินใกล้กว่า หรือชัยภูมิตรงนั้นฮวงจุ้ยดี  :-\

เอาเถอะครับ ผ่านไปแล้ว ก็ผ่านไป คนมันก็เห็นแก่ตัวในสันดานทุกคนแหละครับ อย่าคิดมาก

ถามก่อนคนไทยหรือเปล่า ทำไมปัจจุบันถึงได้เปลี่ยนไปเยอะขนาดนี้ จากหน้ามือเป็นหลังมือ ไม่มีความพึ่งพาอาศัยกันเลย รู้จักมั้ยครับคำนี้ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ปล่อยๆเค้าไปครับ อยู่ที่ไหนก็ไม่มีวันเจริญหรอก :)

ก็คนไทยนั่นแหละ ไม่ต้องดูไกลเลยน้องแทน ไปดูระบบการศึกษาที่เราๆ เรียนกันอยู่ก็พอแล้ว

เป้าหมายของการศึกษาคือเอาชนะ จริยธรรมไม่ได้สั่งสอน กลายเป็นว่าคนรุ่นใหม่ ไม่ได้ถูกสอนให้เป็นคน แต่ถูกสอนให้เป็นผู้ชนะ แพ้ไม่เป็น พอมันมีคนที่ชอบเอาชนะโผล่ขึ้นมา คนที่เหลือในสังคมก็จะติดสันดานการเอาชนะไปด้วย เพราะไม่งั้นก็โดนพวกนิสัยเสียเอาไปกินหมด มันถึงได้ออกมาเป็นกรณี DTAC ไงครับ เคสนั้นน่ะ ชัดเจนมาก ถึงวิธีการอบรมลูกหลาน ของคนสมัยนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 19:04:00 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Nuttie

มันไม่ผิด แต่ก็ไม่ถูก แล้วก็ไม่ถึงกับไม่ควร

ยังไงดีล่ะ

สำหรับผม ถ้าผมเป็นฝ่ายที่จอง โดยให้คนไปยืนจองเอาไว้ก็คงจะให้ยืนในลักษณะที่คนอื่นไม่สามารถเอารถถอยเข้ามาจอดได้

แต่ถ้าเป็นแบบที่คุณเจ้าของกระทู้เล่า เขาคงจะให้มายืนจองแต่ไม่ใช่ลักษณะการยืนขวางที่จอด ถึงทำให้คุณเจ้าของกระทู้เอารถเข้าไปจอดได้

ถ้าผมเป็นคนพวกนั้น จะไม่โกรธครับ เพราะถือว่าเราผิดที่ให้คนไปยืนจอง แต่ก็ยังทำให้คนอื่นขับรถเข้ามาจอดได้

แต่ถ้าผมเป็นคุณ ก็จะไม่เก็บเอามาคิด แล้วเลือกที่จะโยนเศษกระดาษแผ่นนี้ทิ้งไป แล้วก็ทิ้งมันไปจากความคิดด้วย  :)

อย่าไปคิดมากครับ บนสังคมมันร้อยพ่อพันแม่ ไม่มีใครทำอะไรได้ถูกใจคนอื่นเสมอไปหรอก เว้นซะแต่ทำผิดแล้วจะมีโอกาสได้ขอโทษหรือเปล่า

เท่านั้นเอง  ;D

ยิ่งเป็นเรื่องแบบนี้ ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูกล่ะครับ  :Dอย่าคิดมากครับ

ออฟไลน์ NUTPOL

• Newbie
  • *
เด็กๆ ก็เเบบนี้แหละครับไม่ค่อยรู้เรื่อง เหมือนโดนบังคับให้ยืนจอง แต่ต้องยืนคุยโทรสับแก้เหงาไปด้วย อาจบ่นว่า(ไมต้องใช้เราอีกแล้วว) และไม่ยอมยืนบอกหรือให้สัญญาณเราให้ชัดเจนว่าจอง ดีเเล้วครับ ที่รถของเราไม่มีรอยขีดข่วนใดๆ อนาคตเราอาจจะต้องพบเจอคนแบบนี้อีกครับ ผมก็เคยเจอแบบนี้บ่อยครับที่หนักๆก้อที่อิมเเพคเทืองทอง ยืนจองกันตั้งแต่เมื่อไหร่ ผมก้อเปิดกระจกให้เพื่อนยืนบอกแต่ก้อไม่กล้าพูด ว่าอย่าถอยย  ดีที่ไม่ถอยไปชนคสนั้น เลยบ่นไปอย่างแรง ....(แต่ลืมครับว่าเปิดกระจกอยู่ เต็มๆเลยครับ 5555)    :D

ออฟไลน์ YAmodels

ขอปรบมือให้กับความคิดนี้ครับ ถ้าหากสังคมเรามีแต่คนที่คิดว่าคนอื่นทำได้เราก็ทำได้ สังคมคงจะไม่มีความสุขแน่ๆ
ทำดีมันทำยาก...

ออฟไลน์ toonze

แล้วเด็กได้บอกหรือป่าวว่า จองให้แม่ ถ้ไม่ก็โทดใครไม่ได้ ปากไม่บอกใครจะรู้ 

ที่นะที่แค่กระดาษ ถ้าฝากรอยนี้เรื่องใหญ่เลย

ออฟไลน์ Sappe!

ผมก็เคยเจอครับ แต่ของผมรถผมมาถึงก่อนแต่มีป้าแก่ๆคนยืนจองอยู่ ส่วนรถเค้ากำลังไปวนมาจอด

ผมก็กะจะเสียบเค้าแต่เค้าก็ยืนขวางทางหน้าตาเฉย ผมก็เลยออกไป แล้วก็เปิดกระจกมองหน้าเค้าไปนิดหน่อย แต่เค้าหันหลัง 55  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เรื่องที่จอดรถสาธารณะ โดยเฉพาะตามห้าง
ความคิดผม เห็นว่าไม่สมควรจองอย่างยิ่งครับ

ถ้าเป็นผม วนรถหาที่จอดแล้วไม่มีที่ว่างจริงๆ ก็วนออกเลย
(เรื่องให้คนร่วมทางด้วยลงไปจองไม่เคยอยู่ในความคิดครับ)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Nioka

เอากฎอะไรมาใช้อะครับในการยืนจอง กฎกรู?

โดยส่วนตัวไม่เห็นด้วยกับการยืนจองเลย

มีอีกเหตุการณ์นะ ที่จอดหายากมากๆ คันหน้ากำลังออกแต่ติดรถจอดขวาง

มีคุณป้ากำลังเข็นรถ คุณลุงอยู่หลังพวกมาลัยจะรีบออกเต็มที่

ผมก็เลยลงไปช่วยเข็นเพื่อให้เค้าออกได้และผมจอดต่อ

แต่คันหลังบีบแตรไล่ใหญ่เลย  - -"

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ไม่มีสิทธิมาว่าเราอยุ่แล้วครับแบบนี้เอากฎที่ไหมาตัดสิน

ถึงจะอยากจองจริง ก็ฉลาดน้อยเองที่ไม่มายืนกันที่ดันไปยืนหลบๆ

ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นนะครับ   :)

ออฟไลน์ Lertvarit

ที่จอดรถเป็นของส่วนรวมครับ อยากจองก็ไปซื้อของให้ครบ แสนในรอบบิล แล้วยื่นขอที่จอด VIP

แต่ถ้าไม่มีปัญญาก็อย่าทำตัวเป็นเจ้าของที่  :D :D ... อีกอย่างนึงที่ผมเจอ คือ จอดรถคร่อมเลน หรือเฉียงมากินอีกเลน

อันนี้เซ็งสุดๆ ที่จองยิ่งหายากๆ  จขกท. อย่าคิดมากเลยครับ ปล่อยๆไป รกสมอง =))
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เรื่องฝากกระดาษนี่พูดยากครับ

มันเป็นเรื่องที่ "เราไม่สามารถแก้ตัวอะไรได้เลย" ให้เขารู้ และสำนึกว่า บางที เขาก็ "คิดผิด" ที่จะด่าเรา

สมัยผมมีรถใหม่ๆ เคยไปจอดที่โลตัสบางเขน ก่อนเข้าก็ยากแล้ว เพราะ ผมหันหัวเ้ข้า กะจะขนของใส่ท้ายรถง่ายๆ

ผมจอดเกือบชิดเส้นขวามือคันถัดไป แต่อยู่ในช่องของผมเอง ผมลงไม่ได้ เลย เพราะคันข้างขวา เป็น ไทรุ่ง คันนึง

จอดชิดขวาจนล้อทับเส้น หันหัวออก สรุป ประตูคนขับทั้งคู่ ชิดกัน

ซึ่งจริงๆ ผมมาทีหลัง ก็อาจผิด(มั้ง ที่จอดรถเบียดเขา จนเขาขึ้นรถไม่ได้ ทั้งๆ ที่อยู่ในช่องที่ห้างตีไว้เอง) และสิ่งที่ผมได้รับ คืออะไรรู้ไหม

กระดาษใบนึงแปะอยุ่หน้ารถ พร้อมลายมือผู้หญิง "จอดรถไม่มีมารยาท ไม่มีใครสั่งสอนหรือไง"

แถมกระจกมองข้างฝั่งคนขับโดนผลักไปด้านหน้า

ผมได้แต่ตอบในใจ "ตรูชิดขวา มรึง ก็ชิดขวา แถมทับเส้นอีก แล้วทำไมตรูผิดฝ่ายเดียววะ"

สุดท้าย ก็แก้ไขอะไรไม่ได้ ปล่อยเลยตามเลย ปล่อยให้เขาไปเจอเองบ้าง

ถ้าแน่จริง "ฝากเบอร์โทรกลับไว้ด้วยสิ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 19:57:15 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ IncarRus

เมื่อก่อน,,, เป็นสิ่งที่ผมทำมาตลอด
ผมลงไปยืนขวาง แล้วโบกให้ไปข้างหน้าเลย

ผมพึ่งมารู้ตัว ก็ที่นี่แหละครับ
ว่าสิ่งที่ทำมันน่าเกลียดแค่ไหน
ผมจะไม่ทำอีกแล้วครับ

สรุป,,, เป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ แต่ก็แอบอยากทำอยู่ดี 555+

GreenG

คิดซะว่าทำบุญครับ กับคนแบบนี้ ;)

ออฟไลน์ MystogaN

กรณีนี้ควรทำใจให้สงบ และปล่อยวางกับคนประเภทนี้คับ มันเป็นเรื่องที่ทำยาก แต่ถ้าทำได้จะเป็นผลดีแก่เราเองคับ

ออฟไลน์ Monstruo

การเอา "คน" ไปยืนกันที่ในที่จอด "รถ"
มันจะถูกต้องได้ยังไง??

ขอพูดตรงๆ ว่าคนที่ทำแบบนี้หน้าด้าน ไร้ยางอายมาก

จขกท. ไม่ได้ทำอะไรผิดหรอกครับ

ออฟไลน์ gorilla

ที่จอดสาธารณะจะมาจองได้ไงครับ

พูดคำเดียว "เห็นแก่ตัว" ครับ

ใครๆก็อยากจอดทั้งนั้นแหละครับ ใจเขาใจเราครับ

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
เรื่องฝากกระดาษนี่พูดยากครับ

มันเป็นเรื่องที่ "เราไม่สามารถแก้ตัวอะไรได้เลย" ให้เขารู้ และสำนึกว่า บางที เขาก็ "คิดผิด" ที่จะด่าเรา

สมัยผมมีรถใหม่ๆ เคยไปจอดที่โลตัสบางเขน ก่อนเข้าก็ยากแล้ว เพราะ ผมหันหัวเ้ข้า กะจะขนของใส่ท้ายรถง่ายๆ

ผมจอดเกือบชิดเส้นขวามือคันถัดไป แต่อยู่ในช่องของผมเอง ผมลงไม่ได้ เลย เพราะคันข้างขวา เป็น ไทรุ่ง คันนึง

จอดชิดขวาจนล้อทับเส้น หันหัวออก สรุป ประตูคนขับทั้งคู่ ชิดกัน

ซึ่งจริงๆ ผมมาทีหลัง ก็อาจผิด(มั้ง ที่จอดรถเบียดเขา จนเขาขึ้นรถไม่ได้ ทั้งๆ ที่อยู่ในช่องที่ห้างตีไว้เอง) และสิ่งที่ผมได้รับ คืออะไรรู้ไหม

กระดาษใบนึงแปะอยุ่หน้ารถ พร้อมลายมือผู้หญิง "จอดรถไม่มีมารยาท ไม่มีใครสั่งสอนหรือไง"

แถมกระจกมองข้างฝั่งคนขับโดนผลักไปด้านหน้า

ผมได้แต่ตอบในใจ "ตรูชิดขวา มรึง ก็ชิดขวา แถมทับเส้นอีก แล้วทำไมตรูผิดฝ่ายเดียววะ"

สุดท้าย ก็แก้ไขอะไรไม่ได้ ปล่อยเลยตามเลย ปล่อยให้เขาไปเจอเองบ้าง

ถ้าแน่จริง "ฝากเบอร์โทรกลับไว้ด้วยสิ"

ผมว่าการจอดรถตามช่องที่เขาตีไว้ ถ้าเรามาจอดที่หลังถึงแม้จะอยู่ในช่องของเราแต่ค่อนข้างกินไปข้างนึงจนทำให้คันข้างๆคนขับขึ้นไม่ได้เราควรจะเขยิบหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ที่จอดรถ เป็นแบบ First Come First Serve
แปลว่าใครมาถึงก่อน (ขับรถมา) ก็มีสิทธิ์ีที่ดีกว่า

ดังนั้น คนที่มายืนจองเอาไว้ หรือว่าขับรถย้อนศรมาแย่งที่จอด
ถือว่าน่าเกลียดและเห็นแก่ตัวครับ

ออฟไลน์ เฮียหลี

• Full Member
ไม่แปลกใจเลยที่ สมัยนี้มีอะไรนิดอะไรหน่อยก็ยิงกันเเล้ว

methus zaa

อ๋อ ที่จอดยังไม่เต็ม

งั้นมันจะยืนจองทำซากอะไรเนี่ย หรือมันเดินใกล้กว่า หรือชัยภูมิตรงนั้นฮวงจุ้ยดี  :-\

เอาเถอะครับ ผ่านไปแล้ว ก็ผ่านไป คนมันก็เห็นแก่ตัวในสันดานทุกคนแหละครับ อย่าคิดมาก

ก็คนไทยนั่นแหละ ไม่ต้องดูไกลเลยน้องแทน ไปดูระบบการศึกษาที่เราๆ เรียนกันอยู่ก็พอแล้ว

เป้าหมายของการศึกษาคือเอาชนะ จริยธรรมไม่ได้สั่งสอน กลายเป็นว่าคนรุ่นใหม่ ไม่ได้ถูกสอนให้เป็นคน แต่ถูกสอนให้เป็นผู้ชนะ แพ้ไม่เป็น พอมันมีคนที่ชอบเอาชนะโผล่ขึ้นมา คนที่เหลือในสังคมก็จะติดสันดานการเอาชนะไปด้วย เพราะไม่งั้นก็โดนพวกนิสัยเสียเอาไปกินหมด มันถึงได้ออกมาเป็นกรณี DTAC ไงครับ เคสนั้นน่ะ ชัดเจนมาก ถึงวิธีการอบรมลูกหลาน ของคนสมัยนี้

คือที่ถามผมอยากจะถามเค้าเป็นคนไทยหรือเปล่า คือ จะถามว่าจิตใจทำไมถึงเป็นคนหยาบช้าได้ถึงขนาดนี้ทำอย่างงี้ไม่ใช่คนไทย แล้วยิ่งเป็นเด็กผู้หญิง ม ปลาย รุ่นเดียวกับผมด้วย สรุปว่าทำตัวอย่างงี้จะเรียนไปทำไมหนังสือไม่มีประโยชน์เลย แต่พี่ พูดได้โดนใจผมมาก กระทืบไลท์ล้านทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 22:07:10 โดย Tan Everything Beyond »

ออฟไลน์ 6162002

เป็นผม ผมจะรู้สึกว่าโชคดีมากครับ ที่อย่างน้อยมันก็ไม่เอาอะไรมาขูดสีรถผม >_<

ปล่อยวางเถอะครับ ยังดีที่แค่เขียนกระดาษ ผมล่ะกลัวเหลือเกินคนสมัยนี่ ชอบวู่วาม ไม่พอใจอะไร เด๋วจะเอาอะไรมาขูดเป็นตัวอักษรอยู่ที่รถ

ส่วนเรื่องยืนจองก่อนนี่ น่าเกลียดไปครับ เพราะมันเป็นที่ของรถ ไม่ใช่ที่ของคน   
เรื่องการต่อคิวนี่ คนไทยพูดกันยาก ตั้งแต่กรณ๊ DTAC >_<

Blue 229

ส่วนตัวผมมองเรื่องนี้เป็นสองประเด็นครับ

ประเด็นแรก เรื่องการจอดรถโดยให้คนลงมาจอง ผมมองว่ามันก้ำกึ่งครับ
ตามหลักสากล เค้าถือว่าใครมาก่อนได้ก่อนก็จริง
แต่ถ้าถามใจเรา เวลาเราเจอรถติดๆในที่จอดรถห้าง ช่วงบ่ายวันอาทิตย์
ขับวนมันเป็นสิบรอบ แต่ก็ยังไม่ได้ที่จอด บางเวลาเราอาจจะทำแบบนั้นก็ได้ครับ
ผมมองว่า เรื่องของพฤติกรรม ถูก ผิด บางทีเราตัดสินด้วยหลักที่ตายตัวไม่ได้หรอกครับ

ประเด็นที่สอง ที่จขกท.โดนเขียนด่า
ผมมองว่าอย่างไร คนที่เขียนก็ผิดครับ ถ้าให้คุณเข้าไปจอดแล้ว ควรจะจบแค่นั้นครับ
การเขียนด่าหรือการลงไปโต้เถียงกันเพื่อเรืองเล็กน้อยแบบนี้ ไม่ใช่เรื่องที่สมควรทำครับ

ปล. เรื่องนี้ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับคนไทย หรือระบบการศึกษาเลยครับ
และก็ไม่ถึงกับเป็นเรื่องหยาบช้าด้วยครับ มันเป็นเรื่องเข้าใจไม่ตรงกันและระงับอารมณ์ไม่อยู่เท่านั้นเองครับ
ผมมองว่า คุณ tan คุณ yim คิดมากไปครับ

เป็นผม ผมจะรู้สึกว่าโชคดีมากครับ ที่อย่างน้อยมันก็ไม่เอาอะไรมาขูดสีรถผม >_<

ปล่อยวางเถอะครับ ยังดีที่แค่เขียนกระดาษ ผมล่ะกลัวเหลือเกินคนสมัยนี่ ชอบวู่วาม ไม่พอใจอะไร เด๋วจะเอาอะไรมาขูดเป็นตัวอักษรอยู่ที่รถ

ส่วนเรื่องยืนจองก่อนนี่ น่าเกลียดไปครับ เพราะมันเป็นที่ของรถ ไม่ใช่ที่ของคน   
เรื่องการต่อคิวนี่ คนไทยพูดกันยาก ตั้งแต่กรณ๊ DTAC >_<
ก่อนขับออกมาผมกับแฟนก็ช่วยกันเช็คๆดูว่ามีรอยขีดรึเปล่า กลัวเจอรอยเหรียญบาทเหมือนกันครับ T.T ( ดีใจเล็กๆครับที่ไม่เจอรอยอะไร >.< )