ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อเงินคืนรถคันแรกถ้าซื้อสิทธิพนักงานล่ะ???  (อ่าน 4015 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
พอมีท่านใดทราบไหมครับว่าสำหรับนโยบายรถคันแรกเนี่ย

ถ้าเราซื้อรถในราคาพนักงาน(ญาติทำงานในโรงงาน)ซื้อเงินสด นอกจากจะได้ส่วนลด

ราคาพนักงานแล้วเรื่องเงินคืนเมื่อครบกำหนด1ปีเรายังจะได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
Re: เรื่อเงินคืนรถคันแรกถ้าซื้อสิทธิพนักงานล่ะ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 21:14:13 »
ส่วนตัวผมว่าเรื่องนี้...รัฐบาลยังคิดไม่รอบด้านนะ ในสิ่งที่จะตามมา ประเภทว่า มีปัญหา ค่อยแก้ เหมือนตอนลดราคาน้ำมัน หวัง คะแนน นิยม และอีกอย่าง  มันก็ยังไม่ใช่เรื่องที่จะต้องรีบทำเลย ผมว่า จะต้องมีคนออกมาโวยอีกเยอะ แน่ แค่เฉพาะ ใน hlmg ก็ยังมีถามทุกวัน และแต่ละคำถาม ก็เกี่ยวข้องกับผลที่จะตามมา ทั้งสิ้น  ผมยังมองไม่ออกว่าจริงๆแล้ว ประชาชนได้ ประโยชณ์ อะไรจากตรงนี้บ้าง ถ้าลดดอกเบี้ย ธนาคารว่าไปอย่าง มันยังเห็นผลซะกว่า แล้วต่างประเทศ เค้ารณงค์ ลดโลกร้อนกัน ประเทศไทย ทำไร..

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
Re: เรื่อเงินคืนรถคันแรกถ้าซื้อสิทธิพนักงานล่ะ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 22:30:57 »
ถ้าตามโครงการที่อนุมัติออกมาชุดแรก
เงื่อนไขหลักคือ กรมสรรพสามิตเป็นผู้รับผิดชอบ จะคืนเงินให้ตามจำนวนที่แต่เดิมต้องจ่ายเป็นภาษีสรรพสามิตครับ
โดยเรตที่คืน จะไม่เกิน1แสนครับ
ดังนั้น สิ่งที่เรียกว่าส่วนลดที่คุณจะได้จากรัฐ มันคือส่วนของภาษีครับ และเป็นการคืนครับ ไม่ใช่การลด

ส่วนเรื่องสิทธิพิเศษของพนักงาน เป็นเรื่องของต้นสังกัดที่จัดทำให้ครับ ส่วนลดที่คุณจะได้ มันคือการลดที่ราคาครับ
ดังนั้น ถ้าตามเงื่อนไขโครงการที่ออกมาชุดแรก
หมายถึงคุณยังได้สิทธิครับ เพราะส่วนลดพนักงานเป็นเรื่องสิทธิพิเศษของคุณครับ
ไม่เกี่ยวกับภาษีและไม่ใช่การลดซ้ำซ้อนครับ

แต่รอดูก่อนครับ นโยบายใดความเสี่ยงสูง นโยบายนั้นเงื่อนไขไม่ได้มีชุดเดียวครับ :)