ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถหน่อยครับ jazz & mazda3  (อ่าน 6675 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOMBAY

• Jr. Member
  • **
  • "HONDA FAMILY"
ช่วยแนะนำรถหน่อยครับ jazz & mazda3
« เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 09:15:59 »
ผมคิดถูกหรือเปล่าครับที่จะตัดใจจากน้อง jazz ที่มีดีเรื่องความประหยัด(ก็แหงหละซีซีน้อยกว่ามากนี่นา)ไปจู๋จี๋กับ น้อง3 ทั้งๆที่ น้องตี้ได้รับภาษีคืนถึง 100,000 บาท น่าเสียดายหรือเปล่าครับ (รถคันแรก) แต่น้อง3 ก็สวยโดนใจสุดๆเห็นแล้วปิ๊ง ถ้าใด้เป็นเจ้าของคงป๊อบน่าดูครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ใช้งานในเมือง คนเดียว วิ่งเข้ากรุงเทพเกือบทุกวัน โดยใช้เส้นทาง motorway คันใหนเหมาะสมสุดครับ รักพี่เสียดายน้องครับ

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
Re: ช่วยแนะนำรถหน่อยครับ jazz & mazda3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 09:26:15 »
มันเป็นเรื่องของความถูกใจส่วนบุคคลครับ ถ้าผมเงินถึงผมก็เลือกมาสด้า 3 แต่ถ้าผมเงินเยอะ ผมคงข้ามไปขับ E-Coupe เท่โคตร 555+

"ราคา"ไม่ใช่ตัวตัดสินของความ"คุ้มค่า" แต่อยู่ที่ออปชั่นและความชอบที่เมื่อเราซื้อมาแล้วเราชอบเราก็จะรู้สึก"คุ้มค่า" แต่ถ้าซื้อมาแล้วไม่ชอบก็จะรู้สึกว่า"ไม่คุ้ม"

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำรถหน่อยครับ jazz & mazda3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:11:25 »
ถ้าเป็นผมนะ,,, จะออก Jazz มาขับขำๆ ก่อน ซัก 3-4 ปี
รอ Mazda 3 เครื่อง Sky มาอีกที ไม่น่าจะเสียหายนะครับ  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:37:28 »
JAZZ ดีกว่าครับ ประหยัดดี ได้ลด 1 แสนด้วย(แต่ถ้าเงินถึงไม่เดือดร้อนก็ 3 เลยครับ)

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 11:01:33 »
Jazz
1.ดูเป็นวัยรุ่น
2.ได้คืนภาษี 1 แสนบาท (เค้าไม่ได้ลดนะครับ คืนภาษีหลังจากปีแรกที่เราซื้อรถ ยังไงเราก็ต้องจ่ายเต็มอยู่ดี แต่เค้าจะแบ่งคืนภาษีเฉยๆ)
3.ราคาขายต่อก็ดี
4.เพิ่ง Mc มาเมื่อต้นปี
5.ขนของได้เยอะดี

M3 (จขกท.ชอบตัว 4 หรือ 5 ประตูอ่าครับ)
1.ส่วนตัวผมชอบมากลายเส้นสวยดี
2.ใช้เครื่องเดิม
3.ราคาขายต่อน่าจะตกนะ
4.จากที่ไปลองลูบๆคลำๆที่motor show ข้างในสวยมร๊ากก
5.มีซันรูฟให้ทั้งตัว 4 และ 5 ประตู(ถ้าจำไม่ผิดนะ จขกท.ลองเช็คในเวป Mazda อีกทีแล้วกันนะครับ)

ถ้าผมเลือกรถสักคันนอกจากปัจจัยหลักคือ " เงิน " แล้วผมก็คงดูเรื่องความชอบด้วย เช่นถ้าผมไม่ได้เป็นคนมีตัง ผมคงมองแค่ jazz หรือรถคันอื่นที่ได้ลดภาษี 100,000 บาทเพราะเงิน 1 แสนสำหรับผมมันเยอะ(เติมน้ำมันได้หลายอยู่) แต่ถ้าเรื่องเงินไม่เป็นปัญหาก็เลือกรถที่ชอบเลยครับ " การได้ขับรถมันเป็นความสุขอย่างนึงนะครับสำหรับผม " ยิ่งได้ขับรถชิวๆแล้วเปิดเพลงฟังเป็นอะไรที่ชอบมาก

ออฟไลน์ NUTPOL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 11:47:46 »
Jazz
1.ดูเป็นวัยรุ่น
2.ได้คืนภาษี 1 แสนบาท (เค้าไม่ได้ลดนะครับ คืนภาษีหลังจากปีแรกที่เราซื้อรถ ยังไงเราก็ต้องจ่ายเต็มอยู่ดี แต่เค้าจะแบ่งคืนภาษีเฉยๆ)
3.ราคาขายต่อก็ดี
4.เพิ่ง Mc มาเมื่อต้นปี
5.ขนของได้เยอะดี

ผมก็สนใจเหมือนกันครับ แต่รอ City MC ถ้าโดนก็สอยมาก่อนเลยครับ แต่ใจชอบแจ๊สมากกว่าครับ แต่โฉมนี้ไม่ค่อยโดนใจเท่าไหร่ครับ ผมอยากถามครับว่า Jazz Hybrid จะมีเเนวโน้มเข้ามาไทยในปีหน้าไหมครับ สักปลายปีก็ทนรอได้ครับ เเล้วจะคืนเงิน1แสนได้เหมือนกันไหมครับ เพราะชอบตัวนี้มากกกก ครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:39:27 »
พี่นัทครับ บอกได้เลยว่ายากส์ครับ ที่จะนำมันเข้ามาขาย ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม :-\

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:53:54 »
พี่นัทครับ บอกได้เลยว่ายากส์ครับ ที่จะนำมันเข้ามาขาย ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม :-\
ขอบคุณครับ แต่ยังไงผมก็แอบชอบ Jazz Hybrid เหมือนเดิมครับ สงสัยคงต้องมีตัวเลือกเดิมของค่าย Honda คือ City MC ไม่ก็ Jazz ตัวนี้ แล้วหรอครับเนี่ย!! :D

ออฟไลน์ wiizkaya

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 14:24:51 »
ถ้าจะซื้อรถอื่นมาขับก่อน รอเครื่อง sky เน้นยี่ห้อตลาดไปก่อนนะครับ ราคาจะได้ตกน้อยหน่อย

พอเครื่อง sky มาก่อนผ่อนหมดแล้วก็เอาไปขาย ได้ทุนส่วนหนึ่ง+เงินเก็บ เอาไปดาวน์มาสด้า 3 sky activ ต่อเลย ^^v

ออฟไลน์ Happy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 22:38:05 »
รอcity mc เหมือนกันครับ จองไปเดือนก่อน รับรถ พ.ย.นี้ ผมมีอาชีพค้าขายไม่เคยเสียภาษี จะได้คืน100,000 บาทรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ buggle01

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 19:43:40 »
รอcity mc เหมือนกันครับ จองไปเดือนก่อน รับรถ พ.ย.นี้ ผมมีอาชีพค้าขายไม่เคยเสียภาษี จะได้คืน100,000 บาทรึเปล่าครับ

ศึกษามาว่าได้ แต่ว่าเซลล์บอกไม่ได้ ผมเลยงงเหมือนกันครับ
ว่าแต่ทำไม ไม่มีเทียน่า 1.5 turbo ราคา 9.99 แสนหละค้าบ อิอิ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:25:50 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ผมไป MZ3 เลยครับ
Subcompact กับ Compact นี่ต่างกันเยอะพอดูนะครับ

ปล. ผมรอซิตี้ MC เหมือนกัน ส่วนเรื่องภาษีได้คืนครับ มันไม่ใช่คืนภาษีของสรรพากรครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:55:53 »
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ผมไป MZ3 เลยครับ
Subcompact กับ Compact นี่ต่างกันเยอะพอดูนะครับ

ปล. ผมรอซิตี้ MC เหมือนกัน ส่วนเรื่องภาษีได้คืนครับ มันไม่ใช่คืนภาษีของสรรพากรครับ
เหมือนกันครับ ผมก็แอบเชียร์ City MC ครับ พึ่งตอบกระทู้ไปว่าจะสอยตัวนี้  .
...แต่ไปๆมาๆกว่าจะได้เงิน1แสนคืน ดูหลายขึ้นตอนครับ ไม่เอาเเล้วครคับ เปลี่ยนใจง่ายมาจอง Fortuner MC เมื่อวานมาเเทนครับ
ใจง่ายจิงๆครับ แต่ก็ต้องรอรับรถอยู่หลายเดือนนครับ เพราะรักถึงรอครับ....  ;D

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 23:55:47 »
ผมว่าได้นะครับ เพราะตอนซื้อรถคุณจ่ายราคารถในราคาเต็ม ส่วนที่เค้าคืนมาคือภาษีรถ ไม่เกี่ยวอะไรกับภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาครับ

สมมติราคารถ 700,000บาทรวมภาษีแล้ว(สมมติว่ารถคันนี้รัฐเก็บภาษี100,000แล้วกันนะครับ) ตอนซื้อรถคุณก็จ่าย 700,000 เท่าเดิม คุณไม่ได้ส่วนลดจากการซื้อรถ แต่คุณจะได้เงินภาษีคืนหลังจากซื้อรถไปแล้ว 1 ปีโดยรัฐทยอยจ่ายเงินคืนให้คุณ(จากความเข้าใจของผมนะ...ถ้าผิดถูกอะไรก็แย้งได้เลยนะครับ) ถ้าไม่คืนเงินให้เพราะไม่ได้เสียภาษีบุคคลธรรมดาพวกพ่อค้าแม่ขายตามตลาดที่จะซื้อรถกระบะก็คงอด(คอมม่อนเซ้น ล้วนๆนะ 555)