ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อกี้เห็น E coupe ไฟไหม้ริมมอเตอรเวย์ ):  (อ่าน 18253 ครั้ง)

ออฟไลน์ cyclops

• Newbie
  • *
    • หจก.ชัยยงการช่าง
Re: เมื่อกี้เห็น E coupe ไฟไหม้ริมมอเตอรเวย์ ):
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 16:30:22 »
มาติดตามความคืบหน้าครับ
อีกเรื่องที่ ควรระวังสำหรับ ผู้ใช้ Benz นะครับ คือ ไม่ควร ล้านรถ ในขณะติดเครื่องยนต์ และหากไม่จำเป็น ฝนตกหนัก ก็ควรหลีกเลี่ยง การขับรถครับ เพราะน้ำ อาจเข้าเครื่อง ยนต์ และเป็นสาเหตุให้เกิดระเบิดได้ ยิ่งหาก เป็นรถที่เคย มีอุบัติเหตุ หรือ ขาดการดูแลอย่าง ถูกต้องตามมาตราฐาน ความเสี่ยงยิ่งสูงครับ

และ รถยนต์ รุ่นใหม่ๆ ก็นิยม กันมากเลย พวก ฝาพลาสติกปิดเครื่อง ให้มันดูสวยงามเนี่ยะ ถึงจะอ้างว่าเป็น วัสดุทนความร้อน ยังไงก็เหอะ หากน้ำมัน มันทะลักออกมา เพราะเครื่องแตก ก็คง ไม่เหลือครับ อันตราย จริงๆ

ข้อมูลและภาพ จากคุณ bearhug
เพื่อนเป็นร้อย ที่คอยไปเที่ยว แต่แม่ เพียงคนเดียว ที่คอย"กลับบ้าน"

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
Re: เมื่อกี้เห็น E coupe ไฟไหม้ริมมอเตอรเวย์ ):
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 17:03:05 »
อีกเรื่องที่ ควรระวังสำหรับ ผู้ใช้ Benz นะครับ คือ ไม่ควร ล้านรถ ในขณะติดเครื่องยนต์ และหากไม่จำเป็น ฝนตกหนัก ก็ควรหลีกเลี่ยง การขับรถครับ เพราะน้ำ อาจเข้าเครื่อง ยนต์ และเป็นสาเหตุให้เกิดระเบิดได้ ยิ่งหาก เป็นรถที่เคย มีอุบัติเหตุ หรือ ขาดการดูแลอย่าง ถูกต้องตามมาตราฐาน ความเสี่ยงยิ่งสูงครับ

และ รถยนต์ รุ่นใหม่ๆ ก็นิยม กันมากเลย พวก ฝาพลาสติกปิดเครื่อง ให้มันดูสวยงามเนี่ยะ ถึงจะอ้างว่าเป็น วัสดุทนความร้อน ยังไงก็เหอะ หากน้ำมัน มันทะลักออกมา เพราะเครื่องแตก ก็คง ไม่เหลือครับ อันตราย จริงๆ

ทำไม Benz ออกแบบทางเข้าท่อไอดีแบบนี้ล่ะครับ?
ถ้าขับไปเจอพายุฝน จะทำอย่างไร?
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 18:54:34 »
เอารูปเครื่องจาก รีวิว E250 Coupe ของพี่จิมมี่ มาให้เปรียบเทียบครับ

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 19:25:36 »
เอารูปเครื่องจาก รีวิว E250 Coupe ของพี่จิมมี่ มาให้เปรียบเทียบครับ
  โอ้... ผมคงมองผิดเอง ขอโทษครับ ;D ;D
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 20:27:07 »
กรณีนี้เกิดจากรถเกรย์ที่ไม่ได้จูนน้ำมันให้เข้ากับน้ำมันเมืองไทยรึเปล่าครับ?

เห็นปรกติรถจากยุโรปจะใช้น้ำมันคุณภาพดีกว่าบ้านเรา แล้วบางรายก็มีการแจ้งเตือนไว้ด้วย (ขอยืมรูปมาจากเพื่อนสมาชิกเพื่อใช้เป็นตัวอย่างนะครับ) เห็นได้ว่าเค้าเตือนว่าไม่ควรใช้กับ Bio-Diesel แต่บ้านเรารู้สึกจะมีแต่ Bio-Diesel เท่านั้น ตรงนี้อาจจะนำไปสู่ปัญหาได้รึเปล่า?

ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจกับเจ้าของรถด้วยนะครับ  :-[ ถ้าเป็นกรณีรถเกรย์จริงๆ ก็อยากจะให้ดูไว้ว่าบางทีอย่าเมินเฉยต่อคำเตือน ผมเห็นว่าทั้ง MBTH BMWth และ ตัวแทน Porsche ก็เคยออกมาพูดเรื่องนี้ แต่หลายคนกลับมองว่าตั้งใจจะขัดขารถเกรย์ สำหรับผมอยากให้ลองคิดดูว่าอย่ามองแต่ความเทห์ โก้ หรู เพียงอย่างเดียว คิดถึงความปลอดภัยกับตัวเอง ทรัพย์สิน ทั้งของเรา และเพื่อนร่วมถนนด้วยนะครับ

ก็เป็นแค่ข้อสันนิฐานนะครับ อาจจะเป็นความบกพร่องเฉพาะคันก็ได้ ยังไงใครมีข้อมูลเพิ่มเติม ก็ช่วยนำมาแจ้งด้วยนะครับ
สงสัยนิดนึครับงว่า รู้ได้อย่างไรเหรอครับว่าเบ๊นคันนั้นเป็นเบ๊นดีเซล(พอดีผมดูไม่เป็นน่ะครับ ดูออกแต่ C E S class >_<) เพราะผมคิดว่าถ้าเป็นรถดีเซลไม่น่าจะเกิดไฟไหม้ง่ายแบบนั้นนะครับ
ส่วนเรื่องBio-Diesel นั้นแปลว่า ไบโอดีเซล100% ครับ น้ำมันในประเทศไทยเป็น B3 ไม่ได้ใช้ชื่อเรียกว่าไบโอดีเซล  แค่ผสมไบโอดีเซลเฉยๆ ต้องเข้าใจให้ถูกด้วยครับ

ส่วนกรณีที่น้ำมันทำให้เครื่องยนต์ทำงานผิดพลาดจนเกิดเหตุ ความเห็นผมว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวครับ น่าจะมีสาเหตุอะไรทำให้น้ำมันซึมออกมานอกเครื่องได้มากกว่า โดยเฉพาะการขาดการดูแลรักษาอย่างสม่ำเสมอ แล้วเกิดประกายไฟหรือโดนไฟไฟ้าเลยชอต (ซึ่งถ้าเป็นดีเซล ปกติก็ไม่ควรจะเกิดไฟไหม้ง่ายๆแบบนี้อยู่ดี)

ป.ล.คิดเล่นๆ หรือน้ำมันเครื่องหกเลอะเครื่อง *-*

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 20:54:52 »
มันเป็นเพราะอะไรกันครับ.. ถ้าป้องกันได้ต้องเตรียมไว้ก่อน พรุ่งนี้ผมจะไปเอารถจาก เกรย์ ด้วย. เหวอเลย

หรือเป็นเพราะสายน้ำมันรั่ว จากการผลิตเหมือนคันนี้ป่าวคับ
http://www.mercedesmania.com/forum/index.php/topic,70494.0.html

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 22:22:07 »

accord G8 2.4 EL ของผมปากทางรับอากาศเข้ามันก็อยู่ตำแหน่งนี้นะ ว่ากันตามตรงตำแหน่งตรงค่อนข้างปลอดภัยมากที่สุดแล้วนะ แล้วผมก็เห็นว่าท่อรับอากาศมันต่อไปหากล่องที่เป็นลักษณะคล้ายกับหม้อพักก่อนเข้าเครื่องยนต์มีรูระบายน้ำออกด้วย ถ้ามีน้ำหลงเข้าไปมันก็ต้องติดกับหม้อพักตัวนี้แหละครับ

ออฟไลน์ cyclops

• Newbie
  • *
    • หจก.ชัยยงการช่าง
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 00:52:11 »
อ้างถึง
accord G8 2.4 EL ของผมปากทางรับอากาศเข้ามันก็อยู่ตำแหน่งนี้นะ ว่ากันตามตรงตำแหน่งตรงค่อนข้างปลอดภัยมากที่สุดแล้วนะ แล้วผมก็เห็นว่าท่อรับอากาศมันต่อไปหากล่องที่เป็นลักษณะคล้ายกับหม้อพักก่อนเข้าเครื่องยนต์มีรูระบายน้ำออกด้วย ถ้ามีน้ำหลงเข้าไปมันก็ต้องติดกับหม้อพักตัวนี้แหละครับ

ก่อนอื่นต้องบอกเลยว่า ข้อมูลที่ผมโพส ไม่ได้เกี่ยวกับ กรณี ที่เกิดขึ้น เพราะผมไม่ทราบว่า รถที่ไฟไหม้ ใช้เครื่องยนต์อะไร ซื้อรถจากที่ไหน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ผมยังไม่ได้บอกสักคำว่า ท่อไอดี ไม่ควรวางแบบนี้ เพียงผมให้ข้อมูลที่ ควรระวัง เป็นจุดที่ไม่ควร ฉีดน้ำใส่เข้าไป สำหรับ Benz รุ่นในรูป เท่านั้นครับ เพราะผมก็ศึกษาไว้ เพื่อนำไปใช้กับรถที่ผมจะได้รับ เหมือนกัน

รถที่ผม สั่งจองไว้ เป็น เครื่อง blue efficiency cdi (OM651) ครับ และกำลังเป็นที่นิยม ใช้กับ Benz หลายรุ่น ทั้ง C-Class, E-Class และ CLS  4 สูบ 16 วาล์ว เทอร์โบคู่ พร้อมอินเตอร์คูลเลอร์ ขนาด 2.2 ลิตร 204 แรงม้า ที่ 4,200 รอบ/นาที แรงบิด 500 นิวตันเมตร ที่รอบการทำงาน 1,600 – 1,800 รอบ/นาที ซึ่งขณะที่ ดีเซลทั่วไป จะให้กำลังสูงสุดที่ความเร็วรอบประมาณ 400 ถึง 1200 รอบต่อนาที นั่น หมายถึง การ ซูเปอร์ชาร์จ หรือการ อัดอากาศเข้าไปในสูบ นั้นสูงตามไปด้วย ซึ่งเครื่อง ดีเซลทั่วไป นั้น เดิมก็ใช้ ปริมาณไอดีมากกว่า เครื่อง ยนต์ เบนซิน อยู่แล้ว และยิ่ง เพิ่ม ประสิทธิ์ภาพ การ อัดอากาศเข้าไปในสูบ มากเท่าไหร่ ยิ่งหมายถึง แรงดูด ปริมาณไอดีสูงขึ้นมากเท่านั้น ผมจึงเพียงแนะนำว่า อย่า ล้างรถ ด้วยเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง ในขณะที่ติดเครื่อง และอย่า ล้างห้อง เครื่องในขณะ ที่ติดเครื่องยนต์ เด็ดขาดครับ ส่วนเรื่อง การใช้ ถนน ในขณะ ที่ฝนตกหนัก หากไม่จำเป็น ก็ควรหลีกเลี่ยง ข้อนี้ เพียง กันเหนียวไว้ เท่านั้นแหละครับ เพราะในกรณี ที่รถ ผ่านการซ่อมแซมมา โดยไม่ได้มาตราฐาน เช่นการไปดัดแปลง ฝากระโปรงเพิ่มช่องระบายอากาศ รวมทั้ง การซ่อมแซมที่ผิดรูปร่าง จะเกิดช่องว่าง ให้น้ำเข้าไปในห้องเครื่อง และหลุดเข้าท่อ ไอดี ในปริมาณมาก อันตรายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 00:55:33 โดย cyclops »
เพื่อนเป็นร้อย ที่คอยไปเที่ยว แต่แม่ เพียงคนเดียว ที่คอย"กลับบ้าน"

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 03:02:00 »
ข้อมูลล่าสุดเป็นของ MBTH นะครับ 8) 8) 8) ไม่ใช่รถเกรย์  ปล.อ่านจาก คห นึงในเว็บต้องห้าม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:13:29 »
เข้ามางงครับ ว่า น้ำเข้าทำให้เครื่องยนต์ไฟไหม้ หรือ น้ำมันรั่วออกจากเครื่องนะครับ  ;)

ท่ออากาศเข้า มันต้องเข้าแบบนี้ทุกรุ่นเลยนะครับ รถญี่ปุ่นก็เป็นแบบนี้ แต่ที่สงสัยคือ ท่อแบบนี้อันตรายยังไงนะครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:26:42 »
งี้ วันหลังฝนตก อาจจะเห็น E-Coupe จอดหลบฝนใต้ทางด่วยกะพวกมอไซด์อ่ะดิ  ;D

ออฟไลน์ reason

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:42:31 »
น่าจะเป็นรถเกรย์ นะครับ เพราะดูจากสีเบาะในภาพและวิดีโอแล้วเป็นเบาะแดง

ถ้าจำไม่ผิดMBTH จะมีแต่เบาะดำให้สั่ง

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:28:05 »
เหมือนว่าสัก2-3เดือนที่แล้วเคยเจอข่าวแบบนี้นะครับ รุ่นนี้แต่เป็นบนทางด่วนตอนกลางคืน ผู้หญิงเจ้าของรถลงมาเตะรถใหญ่เลยสงสัยโมโหมากๆว่าไฟไหม้ได้ยังไง  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:33:02 »
ตายหละหว่า วิ่งกันเกลื่อนเมือง e coupe