ผู้เขียน หัวข้อ: honda city อยากติดแก๊สน่ะครับ  (อ่าน 5755 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
honda city อยากติดแก๊สน่ะครับ
« เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 03:42:14 »
อยู่ จ.ขอนแก่นน่ะครับ ว่าจะติดแก๊ส lpg ต้องดูแลอะไรมาเป็นพิเศษบ้างครับ

แม่ขับ ที่ทำงาน-บ้าน ประมาณวันละ30โล 

ติดราคาประมาณเท่าไหร่ครับ  ต้องมีงบประมาณเท่าไหร่ครับ ค่าบำรุงรักษายังไงบ้างครับ

มีค่าอะไรบ้างครับ จูนอะไรบ้างครับ

แล้วเกียร์ mt มีผลกับการติดแก๊สไหมครับ  แล้วเรื่องประกันรถล่ะครับ หรือแค่เครื่องอย่างเดียวครับ เรื่องชนล่ะครับ

ช่วยแนะนำร้านติดหน่อยนะครับ ขอนแก่น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: honda city อยากติดแก๊สน่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:15:40 »
แนะนำอย่างนี้ครับขับวันละแค่นี้ส่วนต่างยังไม่คุ้มเท่าไหร่นะครับ
อีกเรื่องที่สำคัญคือฮอนด้าระยะยาวหน่อยเครื่องจะมีปัญหาพอสมควรเพราะลักษณะภายในเครื่องยนต์ไม่ได้ออกแบบมาทนความร้อนขนาดนั้นครับ
ให้คิดกลับกันว่าค่าซ่อมบำรุงที่มีโอกาสสูงกว่า+ความปลอดภัยของแก๊สที่ยังต้องยอมรับว่าน้อยกว่าน้ำมัน+ราคาขายต่อที่โดนกดต่ำลงเพราะรถมีการดัดแปลง+ราคาแก๊สที่ยังไม่แน่นอน
เพราะ้าผมแนะนำยังไง LPG ดีกว่าครับแต่ปัญหาคือราคามันอาจโดนปรับในเร็ววันนี้และผมยืนยันว่าขับแค่วันละ 30 โลยังไม่น่าจะติดแก๊สนะครับ
ไม่เหมือนพวก altis ที่ติดไปไม่ค่อยจะเป็นปัญหากันเพราะชุดโลหะภายในถ้าจำไม่ผิดนำเข้าจากฟิลิปปินส์และล๊อตหลังเครื่อง 1.6 1.8 2.0 ด้วย
ทำรองรับให้แล้วครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: honda city อยากติดแก๊สน่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:36:40 »
ในฐานะที่ผมใช้รถติด LPG อยู่สองคัน ผมว่าต้องวิ่งวันละ 50 km.ขึ้นไปครับ
ถึงจะคุ้มทุน ที่ผมคิดคือรถใหญ่นะครับ เช่นของผม Granvia วิ่งไม่เยอะหรอก
แต่ส่วนต่างของแก๊สกับน้ำมันจะเยอะวิ่งแป๊บเดียวก็ตุ้มทุนและ

อีกคัน Soluna คันนั้นวิ่งวันละ 70 km. ครับ

โดยสรุป ผมว่าไม่ต้องติดครับ เพราะวิ่งน้อยไป ไม่คุ้มทุน ติดแก๊สต้องมีค่าใช้จ่าย
ในการซ่อมเพิ่มอีกเรื่องหนึ่งนะครับ จะติดก็เมื่อตราบใดก็ตามที่พี่วิ่งเกิน 70 km./วัน ครับ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 11:11:16 »
ขับ อย่างต่ำก็ประมาณ30น่ะครับ แค่ไปทำงานไปนู่นนี่นั่นต่อวัน ประมาณ50อยู่แล้วครับ  แม่จ่ายค่าน้ำมันไม่ไหวเลย

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 11:26:15 »
ถ้ายืนยันที่จะติด ก็เป็น LPG หัวฉีดครับ
ยี่ห้อไหนก็ได้ขึ้นอยู่กับที่เราพอใจ ที่สำคัญคือร้านที่ติด

CITY เป็นตัวไหน ถ้าตัวปัจจุบัน(ไม่รู้ว่าเฉพาะตัวท็อปหรือปล่าวนะครับ)
เห็นช่างเคยบอกว่าต้องหลอกเกจ์น้ำมัน ไม่งั้นเวลาวิ่งไปพอแก๊สลดน้ำมันก็ลดตามไป
แต่พอแก๊สหมดถังเกจ์น้ำมันก็เป็นปกติครับ ส่วนเรื่องทนแก๊สฮอนด้าติดได้ครับ
แต่ทนน้อยกว่าโตโยต้า ทั้งนี้ทั้งนั้น แล้วช่างอีกนั่นแหละครับ
ต้องจูนพอดี ไม่หนาไป หรือ บางไป ใช้แก๊สแล้วอย่าอัดมากจะสึกหรอไวครับ
เป็นไปได้ควรเช็กแก๊สรั่ว หรือ ระบบหล่อเย็นรวมถึงพวกของเหลวต่างๆอย่างสม่ำเสมอ
ด้วยนะครับ

ถ้าติดแล้วระวังอีกอย่างคือเที่ยวเยอะขึ้น ขอให้มีความสุขกับ City+LPG นะครับ

ปล.ผมไม่สนใจเรื่อง LPG ลอยตัวนะครับ แหะๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 11:29:27 »
LPG เพื่อนผมติดของ Energy Reform

วิ่งมา 2หมื่นโลล่ะ ยังไม่มีปัญหา
แต่ช่างที่ติดให้บอกเองว่าวาล์และฝาสูบของฮอนด้าไม่ทน
ให้ตรวจเช็คบ่อยๆ

ส่วนมากจะมีปัญหาเพราะชอบซัดรอบสูงๆ
โดยเฉพาะลักษณะเครื่องฮอนด้า มีดีที่รอบสูง
แต่รอบสูง+แก๊ส มันไปด้วยกันไม่ได้จริงๆ
สรุป พัง

แต่ถ้าขับเรื่อยๆเหมือนเพื่อนผม เข็มรอบไม่เคยเกิน 3พัน
รับรองว่าทนหายห่วงครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 13:03:13 »
รถติดแก็ส ควรตรวจเช็คตั้งวาล์ว ที่ 40,000 กิโลเมตรอยู่แล้ว
ยกเว้นรถที่มีระบบปรับตั้งอัตโนมัติ

แต่สำหรับ City ถ้าคุณแม่บอกว่าจ่ายค่าน้ำมันไม่ไหว ผมชักสงสัยว่าขับอย่างไร

ของผม เติมน้ำมัน แก็สโซฮอลล์ 95 ด้วยซ้ำ เติมทีละ 500 บาท วิ่งในระยะทาง 20 - 30 กิโลเมตร พอกัน อยู่ได้ราวๆ 3 วัน

เติมเต็มถัง ครั้งละ 1,400 บาท ไม่น่าเกิน ถ้าช้รถแค่นั้น อยู่ได้ สัปดาห์นึงสบายๆ

ไม่มีความจำเป็นต้องติดแก็สครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 23:06:13 »
อยากรู้จังว่าจะเริ่มลอยตัว LPG เมื่อไร?
และมีราคาเพิ่มขึ้นสักกี่ %

สมมุติว่า :
ถ้าลอยตัวแก๊สแล้วราคาขึ้นมาสัก ---> เท่าตัว
มันจะไม่ค่อยประหยัดเท่าไรนะครับ
แถมในระยะยาวต้องมีการซ่อมบำรุงสูงกว่าน้ำมันด้วยครับ

ปล.รถที่ติดตั้งแก๊สตั้งแต่ต้นๆ ใช้มากๆจะคุ้มยิ่งกว่าคุ้มไปแล้วครับ
แต่ถ้าจะติดแก๊สช่วงนี้ต้องคิดให้หนักเลยครับ

และส่วนตัวคิดว่าต่อไปในอนาคตรถ ซีซี สูงๆ (กินน้ำมันหนักๆ)
หากเจอเหตุการณ์ลอยตัวแก๊ส(แบบเท่าตัว)
ต่อไปจะลำบากมากแน่ๆครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 23:18:20 โดย redsun »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:22:20 »
ถ้าจะติดแก๊ส สิ่งแรกที่คุณควรหาข้อมูลคือ
คุณจะติดแก๊สอะไร และติดแบบไหน ในงบประมาณที่คุณตั้งไว้
และคุณจะใช้เวลานานขนาดไหนกว่าที่จะคุ้มทุน

สำหรับผม ติดแก๊สมาเมื่อต้นปีที่ผ่านมา ตอนรถวิ่งไปแล้ว 1.7 แสน ก.ม.
ผมใช้รถวันละราวๆ 100 ก.ม. ดังนั้นไม่เกิน 7 เดือน ผมก็คืนทุนแล้ว(ตอนนี้วิ่งแล้ว 2 แสนก.ม. คืนทุนเรียบร้อยแล้ว)
สำหรับฮอนด้า ถ้าจะติดแก๊ส ควรเลือกอู่ที่เคยติดแก๊สให้กับรถรุ่นนั้นๆมาก่อน ฝีมืออู่ติดตั้งสำคัญมากครับ

อ้อ ถ้าจะติดแนะให้เป็น LPG แบบหัวฉีดนะครับ ราคาป้วนเปี้ยนแถว 2 หมื่นกว่าๆ (ถ้าเป็นถังโดนัทก็อาจจะแถวๆ 3 หมื่นบาท)