ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยแนะนำยางสำหรับรถเก๋งหน่อยครับ  (อ่าน 5622 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
คือตอนนี้ช้ำรักกับNitto INVO ไปเรียบร้อย หลังจากโดนเธองอนง้อผมมา6-7ครั้ง

คือเรื่องของเรื่องเจ้ายางตัวนี้ผมใช้มาตั้งแต่ ทำตลาดในบ้านเราใหม่ๆเลยครับ

เริ่มแรกผมใช้กับล้อ19" 235/35R19 หลังจากใช้ได้ไม่นาน วันดีคืนดี

ยางเริ่มบวม เป็นปื้นๆด้านใน เหมือนแก้มยางมันพองน้ำออกมา เป็นแถบ

ก็ส่งเคลม ไปเรียบร้อย หลังจากนั้น ก็ได้รับยางชุดใหม่มา ใช้ได้

4เดือน เอาอีกแล้ว ลูกมะกรูดขึ้น สุดท้ายส่งเคลม บริษัทเคลมให้อีก

แรกๆบริษัทมีอิดออดเหมือนกัน โอเค พอดีได้เปลี่ยนล้อลดขนาดมาเป็น 18"

ยางหนาขึ้นพอสมควร เป็นเบอร์235/40R18 ใช้ไปได้ซักพักเอาอีก ล้อหน้า

ด้านขวา ดอกยางร่อนเป็นแถบออกมา ส่งเคลม ได้เคลมอีก ก็ยังรักอยู่

Brand loyalty สุดฤทธิ์ ไม่ใช่เพราะประสิทธิภาพมันโดดเด่นเพียงแต่

หลังการขายเค้าดี คือมีปัญหาปุ้บ บอกชื่อผู้ซื้อปุ้บ บริษัทเคลมให้โดยไม่ถามใดๆทั้งสิ้น

วันนี้เอาอีกแล้ว เมื่อ4เดือนที่แล้วโดนด้านขวาดอกยางร่อน วันนี้ผมได้ลองรถโดยบังเอิญ

เพราะเพิ่งทำรถออกจากอู่ จังหวะช่วงรถว่างยาวๆ เลยกดขึ้นไปที่ความเร็วสูงมากพอสมควร

คือผมไม่ได้แช่ความเร็วแค่จะดูอัตราเร่งก็กดพรวดพราดพอถึงความเร็วที่เราตั้งเป้าไว้ก็ถอน

ความเร็วลงมา

พอเบรคชะลอความเร็ว รู้สึกพวงมาลัยสั่น ก็ไม่ได้คิดอะไรพอขับมาเรื่อยๆรู้สึกว่ามันสั่นไม่หยุด

ทั้งๆที่ถนนพื้นเรียบเส้นสุวรรณภูมิ เลยจอดข้างทาง ในใจคิดอยู่แล้วว่า สงสัย ยางตรูเอาอีกแล้ว

ก็เลยลงมาหักล้อซ้ายสุด เบิ่งตาเข้าไปมองข้างใน อุบ่ะ อุบ่ะ เอาอีกแล้วครับ INVO มันหล่อดอก

เหมือน10ล้อหรือยังไง ดอกยางร่อนอีกแล้ว ตอนนี้เลยคิดว่าคงหย่าขาดไม่กลับมาคืนดีกับINVO

อีกแล้ว เลยกำลังดูๆยางอยู่ครับ ตอนนี้เล็งๆไว้คือ

-Bridgestone RE002 235/40R18

-บีเบนดั้ม PS3

-Goodyear(ไม่รู้ว่าจะดีสมชื่อแค่ปีเดียวรึเปล่า) Asymmetric 2

สมาชิกคิดว่านาทีนี้ผมควรไปสู่ขอนางไหนมาดีครับ ผมไม่มายด์เรื่องฝนตกเพราะ ฝนตกผมจะขับช้าแต่ถ้าถนนแห้ง

ผมเป็นคนขับรถเร็วครับ แต่ไม่ค่อยแช่คือกดถึงแล้วก็ผ่อนลงมาcruising ไม่ขับมุดไปมุดมาครับผมสิงห์ทางตรง คือ

ถ้าตรงยาวๆมีโอกาสถึงไล่เขม่าออกจากหัวลูกสูบ  goodyear ผมจะเอาไว้เป็นตัวเลือกสุดท้าย เพราะเมื่อวาน

เพิ่งเอาเจ้าตาเหยี่ยวไปใส่Asym 2 มาเป็นเบอร์ 255/45R18 เลยอยากจะลองยี่ห้อที่เหลือมากกว่าเพื่อมาเทียบกันครับ

Yokohama ไม่รู้ว่ามีตัวไหนเข้าตาบ้างมั้ยครับ ผมได้ใช้ํYokohama ชุดสุดท้ายแล้วไม่ค่อยประทับใจคือตัว ECOS

285/30R20 แล้วมันหอนดังมาก ดังกว่าวิทยุในรถอีกครับ เลยขยาดไปหลายปีเลยครับ

ออฟไลน์ bankbas

• Newbie
  • *
Re: รบกวนช่วยแนะนำยางสำหรับรถเก๋งหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 23:40:40 »
ถ้าคุณขับเร็วก็คงจะมีแต่ยางแบบsportแหละที่ตอบสนองได้และเจ้าดอกยางแบบsportนี่ก็มักจะดังแบบทำใจครับ แต่จะดังไวหรือช้าเท่านั้นเอง ส่วนใหญ่ซื้อมาใหม่ๆเงียบทุกชุด ผ่านไปปีนึง เปิดกระจกดูดบุหรี่ เสียงยางดังกว่าเสียงเครื่องอีก  จากโจทน์ขอเชียร์ RE002 ครับ
แต่ยาง nitto นี่เพื่อนผมใช้ NT555 ก็ไม่เกิดปัญหาเหมือนคุณนะครับ แต่ดังมากๆ     สงสัยคงเป็นบางรุ่น

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยแนะนำยางสำหรับรถเก๋งหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 00:04:33 »
NITTO ผมใช้ NT555 กับ Neogen มาค่อนข้างประทับใจนะครับ

แต่ Invo เนี่ยเคยได้ยินกิตติศัพท์ อยู่บ้างพอสมควร

ตาม list ที่มีมา ผมตัด 3 ทิ้ง

เก็บ 1 กับ 2 ไว้ตัดสินอีกที

ใจเอนไป 1 ค่อนข้างมาก

แต่ช่วงนี้ BS กับ MC ขึ้นราคายางเป็นว่าเล่น

ลองดู Toyo Proxes R1R กับ Yokohama AD08 ไว้ด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 00:05:03 »
RE11 ไปเลยครับพี่
ถ้ามันไม่ทน หรือไม่ดี
ก็ไม่ต้องไปซื้อ Bridge Stone กันไปเลยครับ 5555..

AD08 ของโยโกก็น่าสนนะครับ

ปล.สภาพ INVO ตามรูปน่ากลัวมากครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 00:17:57 โดย redsun »

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 04:48:38 »
ถ้าไม่บ้าแบรน

Kumho KU ครับ ยางเกาหลีคุณภาพคุ้มราคา เพื่อนผมในทีมใช้กันเยอะมาก และไม่มีปัญหากวนใจเลย

ของผมก็หมื่นกว่าโลแล้วก็ยังนิ่มรีดน้ำดี แค่เริ่มมีเสียงเข้ามาเล็กๆ 245/30zr20ครับ

ผมเห็นคนใช้ยี่ห้อดังๆของยุ่นมาเยอะแล้วครับ สุดท้ายถอดทิ้งทั้งนั้น ถนนยุ่นกับถนนเรามันต่างกัน
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

popdemonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 08:22:56 »
เดี๋ยววันนี้ไปโดนGoodyear Asymmetric 2 ครับ ตัดสินใจแล้ว ลองดูครับไม่ได้ใช้แบรนด์นี้นานมากแล้วครับ

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 08:37:04 »
ลองชายตามอง BS S001 ดูไหมครับ ตัวท็อปของ BS เงียบ หนึบ รีดน้ำดีมาก เป็นยางติดรถพี่เฟอร์ด้วย

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:32:08 »
เท่าที่ ใช้มาหลายยี่ห้อ นะ ผมว่า ยังไม่มี ยี่ห้อไหน มี โครงสร้าง ยางที่ ทนเท่า bridgetone เลยนะ ไม่ค่อยเจอ ปัญหาบวม หรือ ระเบิด แต่ราคา มันก็สูง กว่า คนอี่น พอสมควร แต่ยางแต่ละยี่ห้อมัน ก็ มีหลาย เกรด เคยลอง ใช้ราคา กับ สเปค ที่ใกล้เคียง เปรียบเทียบ กัน กับยี่ห้อ อื่น ด้วยกัน มัน ก็ เหมือนเดิม ดีขึ้นมาบ้าง แต่ก็ไม่เท่า นะ ส่วนตัวผมว่า ใช้ bridgetone สบายใจกว่า..ปัญหามันอยู่กับราคานี่แหละ ตัวสำคัญ .. แต่ถ้า ไม่มีปัญหา เรื่อง เงิน ผมแนะนำนะ ตัวผมเวลา ต้องเปลี่ยนยาง แล้วเงินช๊อต ไม่พอซือ ก็อาศัย ยาง ถูกๆ พวกยาง มาเลย์ อินโด มั่ง หรือ พวกยี่ห้อ ที่คุ้นหู บ้าง แต่ไม่แพง มากอย่างพวก falken silverstone ฯ แต่ ก็ร่น ระยะการเปลี่ยนยาง เร็ว ขึ้น หน่อย...แค่นั้นเอง

popdemonic

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 15:34:21 »
เปลี่ยนมาแล้วครับ goodyear F1 Asymmetric 2 จัดไปผ่อน0% 6เดือน แถม ปรากฎว่าผมไม่มีบัตร Kbank ทางร้านเปลี่ยน

ให้ใช้ไปก่อน แถมราคาถูกอีก เพื่อนผมจะพากันไปเปลี่ยนใหญ่เลย บอกมีงี้ด้วยเปลี่ยนยางเป็นหมื่นเอาไปใช้ก่อนฟรีๆยังไม่ต้องจ่ายเงิน

อีก ของคันพี่ชายเปลี่ยนมาวิ่งไปหลายร้อยโล ปรากฎว่ามีปัญหาติดนิดหน่อยเพราะมันโอเวอร์ไซด์ทางร้านจะรับผิดชอบเปลี่ยนให้อีก

ลองวิ่งมา เสียงยาจะดังกว่าINVO ครับ บอกได้เลยดังกว่า แต่ไม่มาก ขากลับมาเจอฝนตก ลองดูไม่มีอาการพวงมาลัยดึงๆเหมือนINVO

ความรู้สึกสะเทือนกว่า คาดว่ามาจากloading index "95" ซึ่งแก้มมันจะแข็งกว่าINVO หน้ายางค่อนข้างกว้างครับกว่ายี่ห้ออื่นในเบอร์เดียวกัน

rim guard ใหญ่จนเสียวจัติดแขนคันชักเลย ของผม ห่างประมาณ0.5cm โชคดีไป ลายดอกยาง ผมชอบเป็นการส่วนตัวเรียบๆดี

โดยรวม ผมว่าคุ้มเมื่อเทียบกับราคา กับยางเยอรมันแท้ๆ แต่ต้องยอมรับให้ได้ว่ามันคือยางsporty ไม่ใช่comfyครับ การบังคับควบคุม

เหนือกว่าinvoเยอะแบบไม่ต้องอุปาทาน เพราะยางติดรถผมเปลี่ยนมา เดือน7ครับ ยังสดๆอยู่ เรื่องเสียงจะเป้นเรื่องเดียวที่ต้องลอง

ทดสอบว่ามันจะดังมากมั้ย แต่ที่เหลือผมว่า มันโคตะระ จะดีเลยครับ แก้มยางทำหลอกออกมาให้ดูเตี้ยกว่าความเป็นจริงครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 17:24:32 »
ดีใจด้วยนะครับ..ใ่ส่แล้วได้ feeling ตามต้องการ