ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสังสัยของ mazda3  (อ่าน 5982 ครั้ง)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
มีข้อสังสัยของ mazda3
« เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 22:36:39 »
มีข้อสังสัยของ mazda3
เบาะหน้าตั้งที่ความสูงคนขับ 180 (ตัวผมเอง) คนนั่งหลัง 180 (ตัวผมเองอีกแหละ) ปรากฏว่าเข้าไปนั่งปุ้บเข่ายันเบาะหน้าเต็มๆ ชนแบบนั่งไม่ได้เลย

ทำไมที่นั่งหลังมันมีที่วางขาน้อยกว่า M2 อีกอะครับ ไปลองนั่งมา M3 นั่งไม่ได้เลย แต่ Mazda2 นั่งได้ ที่วางขาเหลือหน่อยๆ ผมละเป็นเง็ง
(แต่หัวเกือบโขกหลังคาแหนะ)
H.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: มีข้อสังสัยของ mazda3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 22:40:15 »
ผมสงสัยอย่างครับ

ทำไมพอเข้าไปนั่งในรถแล้ว รู้สึกเหมือนทุกอย่างมันเตี้ยไปหมดเลย เหมือนเรานั่งอยู่บนแท่น??
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 22:44:41 »

ทำไมพอเข้าไปนั่งในรถแล้ว รู้สึกเหมือนทุกอย่างมันเตี้ยไปหมดเลย เหมือนเรานั่งอยู่บนแท่น??

เป็นที่การปรับตำแหน่งเบาะรึเปล่าครับ ( กรณีนั่งด้านคนขับ )

แต่ถ้าเป็นที่นั่งอื่น ส่วนตัวผมว่า นั่งใน FD มันดูรู้สึกเตี้ยกว่าหนะครับ ( ในบรรดารถตลาดขนาด C-segment )
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 22:45:34 »

เป็นที่การปรับตำแหน่งเบาะรึเปล่าครับ ( กรณีนั่งด้านคนขับ )

แต่ถ้าเป็นที่นั่งอื่น ส่วนตัวผมว่า นั่งใน FD มันดูรู้สึกเตี้ยกว่าหนะครับ ( ในบรรดารถตลาดขนาด C-segment )

ตอนไปที่โชว์รูม ผมก็กดจนต่ำสุดเลยนะครับ แต่ก็ยังรู้สึกว่า console มันเตี้ยอยู่
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 22:48:48 »
Mazda 2 ปะครับ ถ้า 3 ผมมไ่รู้สึกนะ แต่เข่ายันจมหลังเบาะหน้าเลย

ปล. PJS สุดยอดมาก ฟังกิตติศัพท์จากในนี้มานาน พอไปลองคันจริงนี้เยี่ยมเบย เซลล์ก็ไม่ละเลย ถึงผมจะเด็กหน้าตาเกรียนๆแต่ก็แนะนำได้เต็มที่ดีจริงๆ สุดยอดฮับ  ;D
ถ้ากำเงินไปจะซื้อขับกลับบ้านซะตอนนั้นเลย  :D
H.

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 23:07:13 »
มาสด้าน้องสอง
เบาะเล็ก ไม่ค่อยมีซัพพอท แต่ว่า ก็ยังพอนั่งได้นะครับ สำหรับคนตัวสูง 192 cm แบบผม

ส่วนพี่สาม นี่แหละครับเจ้าปัญหา
ผมไม่ทราบว่าเค้าออกแบบให้ขายฝรั่งได้ไง คือผมปรับเบาะต่ำสุดแล้ว ผมยังเฉี่ยวๆกับหลังคาเลยครับ
ถ้ายืดคอจะชนครับ ไม่สบายเอาซะเลย แต่วัสดุ การออกแบบดีนะครับ ติตรงที่ว่า รถออกใหญ่ ทำไมจัดพื้นที่ภายในได้น้อย
สงสัยต้องไปเรียนวิชาจากนิสสันบ้างนะครับ

แปลกแต่จริง ที่ว่า เฟียสต้า ผมว่า เบาะคนขับนั่งสบายที่สุด ในกลุ่ม subcompact
ตามมาติดๆด้วยน้องมีนาครับ

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 02:11:29 »
ในความเห็นผม มาสด้า 3 ตัวปัจจุบัน พื้นที่วางขาน้อยที่สุดในบรรดารถทั้งหมดในกลุ่มเดียวกัน  แคบกว่ามาสด้า 3 ตัวเดิมเสียอีก ไม่เชื่อไปลองนั่งดูได้

แม้ตัวเบาะจะนั่งค่อนข้างสบาย  รองนั่งยาวนั่งได้เต็มก้น  ปีกเบาะกระชับ  แต่ผมว่ามันเหมาะสำหรับคนที่ไม่เน้นการโดยสารในด้านหลัง  หรือสำหรับคนที่ไซส์ประมาณผม คือ 172 cm. สามารถขับและนั่งได้แบบพอดีๆ เน้นว่าพอดีๆ 

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:10:34 »
M3 ผมนั่งหลังไม่ได้ TwT
M2 นั่งได้แบบพอไหวเลยแหละ

ไหงเป็นแบบนัน้
H.

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:28:11 »
ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ มาสด้า 2 นั่งด้านหน้าไม่มีปัญหา แต่นั่งด้านหลัง ไม่อยากเข้าไปเลย แคบมาก ขาติด หัวติด และอึดอัดมาก

ส่วนมาสด้า 3 ไม่รู้น่ะ รถคันใหญ่กว่า เจ้า 2 ดูจากด้านนอก แต่พอเข้าไปด้านใน ผมว่าตำแหน่งเบาะหน้า ยังดูอึดอัดกว่า 2 อีก ส่วนเบาะหลัง อึดอัดน้อยกว่า 2 แต่ขาดติดเหมือนเดิม หัวก็เกือบชนเพดานน่ะ ต้องนั่งไหลๆ หน่อย ถึงจะได้ แต่ให้นั่งไกลๆ ไม่เอาดีกว่า ผมว่าเจ้า 3 เหมาะแก่การนั่งคู่หน้าอย่างเดียว ส่วนด้านหลัง เหมาะแก่การให้สาวๆ นั่ง ชายหนุ่มนั่ง 2 คนได้น่ะ แต่แบบเบียดๆ หน่อยน่ะ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:51:52 »
ได้ยินอย่างนี้คิดหนักเลย ผมวางแผนจะออก 3 มาแต่ง MPS ปลายปี - _-
ต้องไปลองนั่งดูบ้างแล้ว
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:29:12 »
ถ้าสูงสัก 170 น่าจะไม่มีปัญหากับเบาะหลัง m3 หรอกมั้งครับ  :(

เอแต่ผมนั่ง 2 หัวไม่ติดนะ ถึงจะเฉียดสุดๆก็เถอะ แถมยังวางขาได้ relax นิดหน่อย
H.

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:30:16 »
เหมือนผมเป๊ะ ผมก็สูง 183 เบาะหน้านั่งสะบายจริงๆ ส่วนเบาหลังนั่งแทบไม่เป็นเลย -*-

อันนี้แหล่ะที่ทำให้ผมตัดใจจากมันโดยถาวร T T
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:57:25 »
เค้าไม่ทำให้กว้าง เพราะว่าเดี๋ยวมันจะผิด Concept กับคำว่า Sport

ใครเคยเห็นรถสปอร์ต กว้างบ้างเอ่ย

ไม่รวม Spotivo กับ Pajero Sport นะ

(ขำขำ..นะครับ ;D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 12:04:04 โดย pkdiamond »

ออฟไลน์ Dvung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:08:09 »
ผมก็มีปัญหาเหมือนกัน แต่ไม่สนใจเพราะไปไหนก็ไปกันสองคนเบาะหน้าอยู่แล้ว ส่วนเบาะหลังผมเข้าใจว่า mazda ออกแบบเบาะให้หนาและยาวมากขึ้นเลยทำให้พื้นมี่ในห้องโดยสารแคบมากโดยเฉพาะด้านหลังกับท้ายรถ ไอ่เรื่องแคบนี้ผมเจอตั้งตอนเปิดตัวแล้ว แต่รับได้ครับเลยซื้อ ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:24:37 »
อ้อ ตัวเบาะหน้าหนานุ่มนี้เอง เลยกินพื้นที่โดยสารด้านหลังซะเหี้ยนเลย TwT
H.

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 10:57:52 »
รถเค้าถูกออกแบบมาให้นั่งสองคน
แถมต้องนั่งเบียดๆ กันด้วยนะ

อย่าได้พาเพศเดียวกันขึ้นรถเชียว

ฮ่าๆ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:52:08 »
ผมคิดว่าเป็นความจงใจของทีมวิศวกรเขาล่ะครับ

แต่ถ้ามาสด้าเปิดใจกว้างอีกนิด ทำรถกว้างขึ้นอีกหน่อย ลูกค้าน่าจะมากกว่านี้อีกเยอะ

รถคุณดีนะ แต่ถ้ามันตอบสนองความต้องการพื้นฐานไม่ครบ หรือตอบสนองได้ไม่ดีเท่าที่ควร มันก็ไม่แปลกที่คนจะไปซบคันอื่น