ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้ากับฟอร์ดห้ามเข้าศูนย์สลับกันงั้นหรือ?  (อ่าน 15416 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาผมจะไปร่วมงานครบรอบของเว็บmazda3thailandแต่เกิดปัญหาที่ว่ารถฟอร์ดของผมด้านหลังขวาเวลาเจอเนิน ตกหลุมตื้นๆ หรือแม้กระทั่งหินก้อนเล็กๆก็จะมีเสียงคล้ายกับเหล็กกระแทกกันดังมากๆ ซึ่งยิ่งใช้งานไปเสียงยิ่งดังมากขึ้นทุกทีๆเหมือนอะไรสักอย่างจะหลุดเป็นชิ้นๆ ทำให้ผมไม่มั่นใจว่าจะไปถึงสถานที่จัดงานได้ ประกอบกับผ่านไปเจอศูนย์มาสด้าที่ตั้งอยู่เลยมาจากดอนเมืองก่อนถึงทางเลี้ยวเข้าถนนแจ้งวัฒนะ  ซึ่งเมื่อเข้าไปแจ้งเรื่องว่าช่วงล่างมีเสียงดังมากไม่มั่นใจว่าจะไปถึงจุดหมายได้ไหมอยากขอให้ทางช่างช่วยยกรถฟอร์ดเพื่อขึ้นตรวจสอบหน่อย แต่กลับได้รับคำตอบกลับมาว่าไม่สามารถทำให้ได้เพราะเป็นกฏข้อห้าม หากว่าผู้จัดการเข้ามาเห็นนั่นหมายถึงไล่ออกสถานเดียวเท่านั้น  :-X

ผมงงมากๆทั้งๆที่ฟอร์ดรุ่นนี้กับมาสด้า3รุ่นเก่าใช้อะไหล่ร่วมกันหลายชิ้นมาก และสาขาอื่นบางที่ยังขึ้นป้ายหราเลยว่ารับบริการรถยนต์ฟอร์ด แต่ทำไมสาขานี้กลับห้ามและมีบทลงโทษอย่างหนัก? แต่ทางเจ้าหน้าที่เค้าก็ยังดีที่มาช่วยดูและวินิจฉัยข้อสังเกตุเบื้องต้นให้ว่าเกิดจากกอะไร แต่มันก็ต้องพึ่งเครื่องยกรถขึ้นเพื่อแก้ปัญหาอยู่ดี พอทู่ซี้มาถึงสถานที่จัดงานได้ก็เจอสมาชิกมาสด้าบ่นให้ฟังว่าเค้าเคยเจอเหมือนกันมาสด้า3ปั๊มติ๊กเสียใช้รถไม่ได้เลยจะเอาไปเข้าศูนย์ฟอร์ดแต่กลับโดนปฏิเสธกลับมาต้องหามขึ้นรถยกไปหาศูนย์มาสด้าที่ห่างออกไปหลายสิบกิโลเอง

น่าเสียดายมากๆที่บางศูนย์กลับมีนโยบายแปลกประหลาดเช่นนี้ ทั้งๆที่ควรจะใช้จังหวะที่ช่างมีความคุ้นเคยทั้งสองยี่ห้อมาเป็นจุดขายว่าสามารถเข้ารับการบริการแทนกันได้เพื่อลบข้อครหาเรื่องศูนย์มีน้อย แต่นี่กลับห้ามอย่างเด็ดขาด น่าเสียดายน่าเสียดายจริงๆ  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ apinui

Re: มาสด้ากับฟอร์ดห้ามเข้าศูนย์สลับกันงั้นหรือ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:56:13 »
ผมขอมองว่า ไม่แปลกนะ ....

OK ล่ะ โครงสร้างเดียวกัน อะไหล่ใช้แทนกันได้ .... แต่ มาสด้า ก็คือมาสด้า ไม่ใช่ ฟอร์ด .....

ไม่เช่นนั้น ทำไมเก๋ง Isuzu ที่มันหน้าตาเหมือนกับ civic ถึงเข้าศูนย์ honda ไม่ได้อะ ทำไมไปทำที่ศูนย์ isuzu

บางศูนย์ที่รับ ก็เพราะว่า เค้ามีศูนย์ฟอร์ด ด้วย คือ ศูนย์มาสด้า ส่วนใหญ่ เจ้าของจะเปิดคู่กับฟอร์ด ซึ่งก็รับ service ด้วยกันทั้งคู่

แต่สำหรับศูนย์ ซิควาญ่า หลักสี่ ... เค้าไม่มีศูนย์ฟอร์ดครับ ..... เค้าเลยไม่รับ service ฟอร์ด ...

ออฟไลน์ 2k

Re: มาสด้ากับฟอร์ดห้ามเข้าศูนย์สลับกันงั้นหรือ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:13:49 »
ถ้าเป็นกรณีเช่นเอาฟอร์ดมาเคลมชิ้นส่วนที่ใช้ตัวเดียวกันในศูนย์มาสด้าแล้วโดนลงโทษอันนี้ผมเข้าใจครับ แต่ก็น่าจะเว้นไว้ในเรื่องที่ฉุกเฉินจริงๆบ้าง ถ้าหากว่าของผมมันเป็นเรื่องใหญ่ที่ไม่ควรเสี่ยงใช้รถอีกต่อไปล่ะ? แค่ยกขึ้นฮ๊อยดูคอลสปริงเท่านั้นเองไม่ได้หยิบยืมขอเคลมอะไรเลย ค่าใช้จ่ายก็พร้อมจ่ายตามอัตราของมาสด้า ขอบ่นอีกทีว่าน่าเสียดายมากๆที่ปิดกั้นเรื่องนี้ทั้งที่สามารถเติมเต็มข้อด้อยของยี่ห้อทั้งสองได้เป็นอย่างดีแท้ๆ   :-[

แต่ก็นะเข้าศูนย์มันก็เป็นงี้แหละเข้าอู่สบายใจกว่าเยอะ ผมเอาไปให้อู่ BMW แถวบ้านดูไฟรี่ที่ดับไปให้ยังคิดค่าแรงแค่30บาทเอง เลยให้เต็มที่ไปเลย100นึงค่ายืนตากแดดร่วมกัน  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:23:55 »
ก็จริงครับ ถ้าร่วมมือกันก็เท่ากับว่ามีศูนย์บริการเพิ่มขึ้นอีกมาก ลดปัญหาที่ว่าศูนย์น้อยมีไม่พอ เพื่อเอามาสู้กับเจ้าตลาดที่เค้ามีจุดแข็งที่ศูนย์บริการเยอะได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:29:55 »
จริงๆแล้วผมก็เห็นด้วยกับ จขกท นะครับ ว่าถ้าศูนย์ฟอร์ดกับมาสด้า สามารถโคกันได้จริงๆจะดีมากๆเลย

แต่จริงๆแล้วฟอร์ดกับมาสด้าที่เราเห็นว่าสามารถเข้าศูนย์เดียวกันได้นั้น เจ้าของเค้าเป็นเจ้าของเดียวกัน เลยใช้โรง service เดียวกัน

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าที่เค้าไม่รับ service ในครั้งนี้ก็เพราะว่ามันเป็นคนละยี่ห้อกัน ถ้าเกิดศูนย์ทำอะไรให้เกิดความเสียหาย ทางศูนย์จะต้องเป็นผู้รับผิดชอบ เค้าก็เลยไม่อนุญาตให้ทำอะไรกับรถยี่ห้ออื่นมากกว่า ผมเองก็เคยเอารถคันเก่า(มิตซูบิชิ) ไปเข้าศูนย์รถญี่ปุ่นยี่ห้อนึงยกฮอยเหมือนกันเนื่องจากตอนนั้นมีปัญหาถุงพลาสติกเข้าไปพันอะไรซักอย่างใต้ท้องรถ แต่ไม่บอกแล้วกันว่าเจ้าไหน เค้าก็บอกว่าไม่สามารถทำให้ได้เหมือนกัน ผมก็เข้าใจนะ เลยไปหาร้านเปลี่ยนยางแถวๆนั้นแทน ผมว่าเรื่องแบบนี้ก็ใจเขาใจเราครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:41:23 »
ศูนย์เชพโรเลตแห่งนึง เขามีนโยบายไม่รับรถต่างยี่ห้อเหมือนกัน แต่ดีแมคซ์ซึ่งเป็นรถฝาแฝดเขาก็รับนะ (เคยเห็นมันจอดจองคิวซ่อม) แต่พนักงานบอกว่า จะช้าและแพงหน่อย แถมซ่อมระดับลึกๆไม่ได้ เช่น เช็ค OBD และไม่สามารถเบิกอะไหล่ใส่แทนกันได้ เพราะจะผิดเงื่อนไขการรับประกันอะไหล่

เพราะช่างที่นี่ถูกอบรมมาสำหรับเชพโรเล็ตเท่านั้น หากรับซ่อมยี่ห้ออื่นๆ ที่ไม่มีความชำนาญแล้วเกิดทำพังขึ้นมา มันจะซวยนะครับ

สรุปว่า ส่วนใหญ่ เขาไม่อยากรับ แค่ซ่อมรถยี่ห้อตัวเองก็ยุ่งจะแย่อยู่แล้ว แถมเบิกอะไหล่ใช้ทดแทนกันไม่ได้ เพราะจะผิดการรับประกัน

ยกเว้นบางยี่ห้อ เช่น ไทยรุ่งกับอีซูซุ เลกซัสกับโตโยต้า ที่สามารถเข้าแทนกันได้โดยไม่เสียการรับประกันครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 13:01:17 »
คงไม่ผิดครับ ถ้าคุณเข้าศูนย์ที่ข้างหน้ามีสองยี่ห้ออยู่ด้วยกัน เพราะเค้าคงใช้นโยบายแชร์ ศูนย์บริการกัน

แต่ถ้าโท่งๆ ไปเข้าศูนย์บริการที่ไม่มียี่ห้อเราอยู่เลย ไม่แปลก ที่เขาจะปฏิเสธเราออกมาครับ

เป็นการป้องกันความเสียหายระดับนึงด้วย เพราะแม้ชิ้นส่วนต่่างๆ จะใช่ร่วมกันก็ตาม

แต่ ถ้ามันเป็นรถคนละรุ่น แถมคนละยี่ห้อด้วยแล้ว ยังไงซะ การฝึกอบรมของช่างแต่ละยี่ห้อ มันก็จะมีรายละเอียดต่างกันไปครับ

ฉะนั้น เข้าศูนย์บริการยี่ห้อเดียวกัีบรถที่ใช้อยู่ จะดีกว่านะ ผมว่า นโยบายบริษัท น่าจะเป็น ใช้รถ A ค่าซ่อม ค่าบำรุง กำไร ก็ควรเข้าบริษัท A ครับ

แต่ บริัษัท B เขาแค่มาแชร์ ชิ้นส่วนการผลิตเฉยๆ คงไม่รับผิดชอบค่าใช้จ่ายตรงนี้ด้วย อีกอย่าง บริษัท A ก็คงไม่อยากให้ลูกค้าตน

ไปยื่นเงินให้กับ บริษัท B หรอกครับ และทั้งหมดทั้งมวล มันคือ "มาตรฐาน" ที่เขาต้องทำครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 15:25:16 »
ไม่คิดว่ามันเป็นมาตรฐานอะไรครับ ก็แค่ประเด็นหนึ่งที่มาสด้าศุนย์นี้มองข้ามไปมากกว่า อย่างที่บอกไปว่าถ้าทลายกำแพงเรื่องยี่ห้อข้ามไปได้ก็จะลบจุดด้อยเรื่องข้ อครหาศูนย์บริการน้อยไปด้วย ศูนย์สุขุมวิท36(ที่ไม่มีฟอร์ดหรือวอลโว่แบ่งพื้นที่ร่วม)ทำได้ศูนย์ตามต่างจังหวัดเค้าก็ทำกันได้ แต่ถ้าเค้าไม่เลือกที่จะมองหาช่องทางในการค้าก็ถือว่าเป็นเรื่องของเค้า ได้ยินมานานแล้วว่ามาสด้าดอนเมืองทำงานชุ่ยมากหลีกเลี่ยงไปซะแต่ในขณะที่สาขาสุขุมวิท36มีแต่คนแนะนำกัน จนบัดนี้มันก็คงจะเป็นแบบนั้นอยู่เช่นเดิม

สงสัยอย่างนึงว่าถ้าอาการของรถผมมันไม่ได้แค่ช่วงล่างเสียงดังแต่เป็นสายส่งน้ำมันฉีกขาดไหลจ๊อกๆหน้าพื้นที่ของเค้า ผู้จัดการศูนย์นี้จะยังนิ่งดูดายปล่อยให้ผมเรียกบริการยกรถของฟอร์ดมาจอดซ่อมเปลี่ยนสายข้างหน้าศูนย์มาสด้าอยู่ไหม? ในอนาคตถ้าผมมีโอกาสได้ใช้ยี่ห้อมาสด้าอีกแม้ว่ารถจะเสียในพื้นที่ดอนเมืองผมก็จะเลือกที่จะตะกายไปง้อศูนย์สุขุมวิท36ดีกว่าเพราะรู้สึกว่าเค้ามีความต้องการในการบริการมากกว่ากันเยอะเลย

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 19:16:57 »
เอาง่ายๆนะครับ มีร้านก๋วยเตี๋ยว 2 ร้าน A กับ B ผมสั่งเส้นหมี่น้ำจากร้าน A พอมานั่งที่โต๊ะ ปรากฏว่าผมลืมปรุงและเห็นว่าร้าน B อยู่ใกล้กว่าจึงเดินไปใช้เครื่องปรุงของร้าน B ถามว่าเจ้าของร้าน B จะทำหน้ายังไงครับ ? น้ำปลา น้ำตาลเหมือนกัน แต่ก๋วยเตี๋ยวมันไม่ใช่อะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 20:26:31 »
ผมมองว่า เรื่องนี้คงต้องดูที่แบรนด์มากกว่าผลิตภัณฑ์ครับ

รถสองยี่ห้อ อาจจะสามารถใช้อะไหล่ร่วมกันได้จริง หรือใช้พื้นฐานเดียวกันจริง
แต่ข้อกำหนด และข้อจำกัดปลีกย่อยไม่เหมือนกัน ดังนั้น การไม่ใช่ศูนย์บริการร่วมกัน
อันที่จริงเป็นเรื่องที่ถูกต้องแล้วครับ เราอาจจะคิดว่าก็รถมันเหมือนกันนี่นา
แต่ถ้าลอกเปลือกออกดูข้างใน มีอะไรต่างกันมากมายหลายชิ้นนะครับ
แล้วหากซ่อมไปใช้อะไหล่คนละเบอร์ รถออกมาอาการเปลี่ยน ศูนย์ก็จะซวยอีก

กรณีนี้ ถ้าเราลองลืมไปก่อนว่าฟอร์ดกับมาสด้ามันใช้พื้นฐานร่วมกันมาก
แล้วคิดว่า ถ้ารถเราวิ่งไปแล้วท่อน้ำหม้อน้ำหลุด แล้วไปเจอศูนย์บริการรถยี่ห้ออื่น
เราจะขับเข้าไปหรือไม่ แล้วศูนย์บริการจะรับซ่อมเปิดบิลหรือไม่ล่ะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 21:20:18 »
ถ้าผมเป็นเจ้าของร้านก่วยเตี๋ยวจะไม่ว่าอะไรเพราะลูกค้าคนนั้นจ่ายเงินค่าเครื่องปรุงครับ ผมไม่เอาเปรียบขนาดที่จะให้เค้าช่วยแล้วไม่จ่ายเงินหรอก คิดค่าบริการตามสะดวก แต่วันเสาร์นั้นศูนยมาสด้าอยู่ข้างหน้า500เมตรส่วนศูนย์ฟอร์ดอยู่ในระยะ10กิดลเมตรจากGPSและอยู่ในเส้นทางที่รถติดทั้งนั้น และแถวนั้นไม่มีอู่รถโดยใกล้ที่ผมรู้จักเลย ผมจะมีทางเลือกไหม? ในเมื่อไม่รู้การฝืนใช้ไปทั้งที่ยังดังแบบนั้นไม่รู้ว่าจะมีชิ้นส่วนอะไเสียหายอีกบ้าง? ถ้าไม่ได้เจ้าหน้าที่ท่านนั้นมาบอกว่าใช้งานไปได้โดยไม่มีชิ้นส่วนอื่นเสียหายผมก็จะเรียกรถยกมาแล้วครับ ยังไม่อยากตายโดยไม่จำเป็น และผมมีงานสำคัญที่ไม่อยากจะพลาด ผมรอมาทั้งปีเพื่องานนี้โดยเฉพาะเลยนะ  :'(

แม้จะเป็นคนละยี่ห้อกันเช่นฮอนด้าโตโยต้าถ้าผมอยู่ต่างจังหวัดก็จะเข้าไปให้เค้าดูครับเพราะเสียงมันดังมาก มากขนาดที่ไม่กล้าขับเกิน100เลย และมันจำเป็นต้องใช้กลับบ้านอีกไกลทีเดียว ซึ่งผมคิดว่าแค่ยกขึ้นฮ๊อยเอาประแจมาไขชิ้นส่วนให้มันแน่นคงไม่ทำให้ใครล้มละลาย จุดประสงค์หลักคือเพื่อให้รู้ว่าอะไรมันเสียบ้างและมันมีอะไรที่จะเสียตามมาไหมถ้าใช้อีกสักระยะ ถ้ามันเป็นแค่ส่วนเดียวไม่ลามก็จบแค่นั้นสบายใจ แม้มันจะถึงขั้นเสียหายเบิกอะไหล่จำเป็นต้องเปลี่ยนตริงๆก็เอาเลยครับตามนโยบายของมาสด้าเลยจะคิดค่าแรงพิเศษก็ได้ จะมีเงื่อนไขว่าไม่สามารถรับประกันอะไหล่ชิ้นนั้นได้เนื่องจากใช้ข้ามยี่ห้อกันผมก็เซ็นรับรองโดยดี   8)

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 21:26:07 »
ใจคอจะให้ใครๆ ทำอะไรถูกใจไปหมดหรือไงครับ

เห็นคนละศูนย์ ก็ไม่ควรเข้าน่ะถูกแล้ว แต่ถ้ามีปัญหาหนักมาก อันนั้นก็แล้วแต่น้ำใจ ซึ่งไม่น่ามาทวงถาม

ถามหน่อยนะ ถ้าผมไม่ช่วย "ผมผิดตรงไหนครับ" ปัญหาของคุณทั้งนั้น ::)
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

GreenG

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 21:30:32 »
ผมไม่รู้จะพูดยังไงนะครับ แต่ก็น่าเห็นใจ คนไทยช่วยกันหน่อยก็ไม่เป็นไรนี่นา ;)

แต่ถ้าซ่อมใหญ่ๆ อันนี้ก็เกินไป  :D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 23:28:57 »
ผมไม่ทวงถามน้ำใจกับคนไม่มีน้ำใจหรอกครับ น่าตลกที่คนที่ใจกว้างที่สุดกลับเป็นลูกน้องไม่ใช่ผู้จัดการศูนย์ ผมไม่ได้ต้องการร้องแร่แห่กระเชอให้เจ้าของศูนย์เค้ามาส่งจดหมายขอโทษหรือทำตามอย่างสาขาสุขุมวิทเขา ในฐานะลูกค้าคนนึงผมคิดว่าผมมีสิทธ์ที่จะพูดในสิ่งที่ตัวเองต้องการแค่นั้น หรือว่าจะมีใครเดือดร้อนกับความคิดของผมหรือเปล่า?

ขออนุญาติถามหน่อยว่าที่ว่า"ผมไม่ช่วยผมผิดตรงไหนปัญหาของคุณทั้งนั้น"นี่คือเป็นบุคลากรในศูนย์มาสด้านั้นหรือเปล่า? ทำไมถึงแสดงความเห็นเหมือนว่ากำลังมีประเด็นอะไรสักอย่างกับผมอยู่?  จะผมผิดเรื่องอะไรในเมื่อผมเป็นผู้ต้องการความช่วยเหลือแล้วก็โดนปฏิเสธกลับมา ผู้บริโภคไม่มีสิทธิ์พูดอะไรงั้นหรือ? ผมคอยเชียร์ให้มาสด้าขายดีแต่ไม่ได้หมายความว่าต้องทำตัวเป็นสาวกมาสด้าทำอะไรจะต้องถูกต้องเสมอนะ ถ้าเป็นคนในศูนย์นั้นหรือทำงานด้านบริการอยู่ผมบอกตามตรงเลยว่าคุณคิดแบบนี้เปลี่ยนอาชีพเลยดีกว่าไม่รุ่งแน่นอน เคยตกอยู่ในสถาณการที่มันไม่น่าไว้ใจอย่างหนักแบบผมไหม?  ไปก็ไม่ได้กลับก็ไม่ถึงน่ะ? แล้วรู้สึกยังไงเวลามีคนมาซ้ำเติมว่าเอ็งโง่เองไปขอให้เค้าช่วย? ในฐานะที่เคยทำอาชีพบริการมาก่อนผมเข้าใจว่าลูกค้าต้องการอะไรและขอบเขตแค่ไหนที่เราสามารถทำให้ได้ไม่ได้  มันก็คล้ายกับกรณีนี้แหละ ลูกค้าซื้อนาฬิกามาจากร้านอื่นแล้วมาแวะขอให้ทางผมช่วยตัดสายหรือขันน็อตที่มันไม่เข้าที่ให้เข้ากับข้อมือของเค้าหน่อย ยอดผมก็ไม่ได้คนอื่นเอาไปกินหมดแล้ว คนอื่นๆก็ขี้เกียจพากันแนะนำว่าให้กลับไปทำที่ร้านที่เค้าซื้อมา แต่ผมไม่ลังเลที่ตอบรับความต้องการของเค้า ก็แค่เอาฐานรองสาย(ฮ้อย)กับค้อนและเข็มตอก(อุปกรณ์)มาตอกส่วนเกินให้มันเข้าที่แล้วประกอบให้มันเข้าที่เหมือนเดิม ผมไม่ได้เงินสักบาทเพราะมันเป็นกฏห้ามรับทิป แต่สิ่งที่ผมได้กลับมาคือคำขอบคุณและความชื่นชอบเจาะจงที่จะระบุตัวเวลามาซื้อสินค้ากับผมเท่านั้น

อย่าหาว่าผมสอนเลยนะ เดี๋ยวนี้เจ้าของศูนย์เค้าก็เข้ามาคอยสอดส่องความเห็นของลูกค้าเยอะแยะไป หลายคนก็สมัครล็อกอินเข้ามาแจ้งเลยว่าเป็นผู้จัดการศูนย์เพื่อรับฟังเสียงของลูกค้าโดยเฉพาะที่นี้ก็น่าจะมีอยู่บ้าง ผมก็ถือโอกาสนี้แสดงความต้องการเสียงหนึ่งจากผู้ใช้คนหนึ่งต่อสิ่งที่คุณทำได้ ทำไม่ทำแล้วแต่ตัดสินใจผมก้แต่พูดและเลือกใช้ศูนย์ที่สามารถทำให้ผมมีความคิดว่าเค้าตั้งใจจะให้บริการเราจริงๆ ไม่ต้องทำตามที่ผมต้องการทั้งหมดแต่ลองมีแผนงานที่สามารถทำให้ทั้งสองฝ่ายจบลงด้วยดีสร้างความประทับใจแก่กันก็ได้ ธุรกิจศูนย์บริการมีเยอะแยะมากมายในกรุงเทพมาสด้ายี่ห้อไม่ตลาดก็มีเป็นร้อยแห่งแล้ว ถ้าจะเฉือนความเหนือกว่ากันมันวัดที่การบริการครับ อะไรที่คนไทยคำนึงถึงเป็นปัจจัยต้นๆก่อนการซื้อรถ? ก็การบริการนี่แหละ ลองติ๊ต่างว่าไม่ใช่ผมแต่เป็นคนๆนึงที่ไม่รู้ว่าสองยี่ห้อนี้มันใช้อะไหล่ร่วมกันได้ กำลังมีปัญหาอย่างหนักและต้องขับรถอีกไกลกว่าจะไปถึงจุดหมาย  แต่ถูกปฏิเสธด้วยเหตุผลที่ว่ามันเป็นกฏของศูนย์ ผมเชื่อเลยว่ามีโอกาสสูงมากที่คนๆนั้นจะสาปส่งและประกาศจะไม่ซื้อสินค้าอีกต่อไปเพราะเข้าใจว่าเป็นนโยบายของมาสด้าประเทศไทย โดยที่ยังไม่รู้เลยว่ามันเป็นแค่ไม่กี่ศูนย์ที่มีนโยบายปิดกั้นแบบนั้น เรื่องแบบนี้ญาติของผมด่าให้เห็นหลายคนแล้วตั้งแต่ใช้มาสด้ามาจนถึงฟอร์ด มาสด้าแม่งห่วยนิสสันแม่งกากมิตซูบิชิศูนย์ทุเรศ ทั้งหมดเพียงเพราะว่าเจอศูนย์ๆหนึ่งหรือบุคลากรเพียงคนเดียวที่มแสดงกิริยาที่แย่ออกมา ผมไม่ได้เป็นคนไร้เหตุผลที่จะสาปส่งทั้งมาสด้าและฟอร์ดทั้งหมดเพียงเพราะเรื่องๆนี้ แต่กับคนอื่นๆที่เค้าเจอเรื่องนี้กับตัวเองเค้าจะคิดอย่างไรผมไหมก็ไม่อาจรู้ได้ ไม่รู้จะว่าอะไรต่อละจบดีกว่า........     :'(

Blue 229

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 00:35:37 »
ผมเองก็ใช้ฟอร์ด และเคยใช้มาสด้าครับ
ปัญหาที่คุณ 2k เจอมา ผมก็พอทราบครับ
และศูนย์บริการฟอร์ดที่ผมใช้อยู่ประจำเค้าก็ไม่รับรถมาสด้าทุกรุ่นครับ

แต่ผมอยากให้มองเป็นกรณีไปครับ
ไม่อยากให้ใช้คำว่าศูนย์มีนโยบายปิดกั้นเลยครับ
การที่ลูกน้องหรือช่างเค้าออกมาช่วยคุณ นั่นสื่อให้เห็นแล้วครับว่าศูนย์นั้นมีผู้บริหารที่ใจกว้างพอสมควร
เพียงแต่ เค้าก็ยังต้องอยู่ในกรอบ ในกฏ ที่เค้าตั้งไว้เพื่อรักษามาตรฐานของตัวเองครับ

ถ้ากลับกัน วันนั้นเค้ายินยอมเซอวิสให้ แต่ผลออกมามันทำได้ไม่ดีพอให้คุณพอใจ
วันนี้ มันจะเป็นเรื่องใหญ่กว่านี้หรือไม่ครับ

บางที แค่ลองลดความคาดหวังในใจเราลงดูบ้าง จะทำให้สังคมนี้น่าอยู่ขึ้นเยอะนะครับ :)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:09:38 »
ผมว่าถ้ามันจำเป็นก็น่าจะหยวนได้นะครับ เกิดอุบัติเหตุตายไปทำไง

ดีนะผมเข้าแต่อู่นอก - -

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 01:11:49 »
การรับรถคนละยี่ห้อ ถ้าศูนย์นั้นเขาตั้งกฎห้ามเอาไว้ ก็คงจะช่วยไม่ได้ละครับ เพราะเคสแบบนี้ เป็นประเภท ทำดีเสมอตัว ถ้าพลาดก็ตายหยังเขียด

รถคนละยี่ห้อ รายละเอียดปลีกย่อยก็ต่างตามไปด้วย อีกอย่าง ช่างเขาไม่รู้หรอกครับ ว่าเรานั้นเป็นคนยังไง สมมุติซ่อมพลาด หรือทำรถคุณเสียหายขึ้นมา ถ้าคุณเป็นคนประเภทที่หยวนๆ ให้อภัย ก็ไม่มีอะไร แต่ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่ยอมขึ้นมา ก็กลายเป็นว่า เขาทำดีเสมอตัวเปล่าๆ

บางทีเขาก็คงอยากช่วยคุณแหละครับ แต่ถ้าช่วยคุณแล้วเขาเดือดร้อน ก็คงไม่ไหว

อยากให้ลองคิดถึงใจเขาใจเราบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 01:30:00 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 03:02:08 »
คุณ 2k ครับ

ผมกำลังคิดว่า มันชักจะเลยเถิดมากเกินกว่าเหตุไปกันใหญ่แล้ว

หลายครั้งที่คุณแสดงความคิดเห็นในลักษณะนี้ แล้วสุดท้าย ผลลัพธ์มันออกมาเป็นแบบนี้
จนตอนนี้ พูดกันตรงๆคือ หลายคนเขาเอือมระอากันแล้ว

เคสนี้ คุณทราบมาก่อนไหมครับ ว่าตอนนี้ มาสด้า กับ ฟอร์ด ไม่ได้ใช้เครือข่ายอะไหล่
หรือการสต็อกอะไหล่ต่างๆ ร่วมกันอีกแล้ว การที่ฟอร์ด แยกขายบริษัทมาสด้าออกไปให้เป็นเอกเทศของตน
มาตั้งนานแล้ว ทำให้ทรัพยากรหลายอย่างที่เคยใช้ร่วมกันได้ ต่างฝ่ายต่างไม่สามารถเข้าถึงได้อีกต่อไป

และนั่นคือสาเหตุหนึ่งที่ว่า ทำไม มาสด้า กับฟอร์ด ในวันนี้ จึงไม่สามารถใช้อะไหล่เบิกจากต่างศูนย์ได้เหมือนแต่ก่อนอีกแล้ว

ข้อต่อมา อย่างที่หลายคนบอกไปนั่นแหละครับ ถ้าในเมื่อ ใข้รถยี่ห้อนึง แต่จะไปเข้าศูนย์อีกยี่ห้อนึง
รายได้มันไม่เข้าที่ยี่ห้อซึ่เจ้าของรถใช้อยู่ไงครับ ในแง่ชิ้นส่วนอะไหล่ เวลาจัดการกับการผลิตมันอาจทำได้
แต่ในระบบบริการหลังการขาย จะแตกต่างกัน

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:13:07 »
ถ้าเป็นกรณีเช่นเอาฟอร์ดมาเคลมชิ้นส่วนที่ใช้ตัวเดียวกันในศูนย์มาสด้าแล้วโดนลงโทษอันนี้ผมเข้าใจครับ แต่ก็น่าจะเว้นไว้ในเรื่องที่ฉุกเฉินจริงๆบ้าง ถ้าหากว่าของผมมันเป็นเรื่องใหญ่ที่ไม่ควรเสี่ยงใช้รถอีกต่อไปล่ะ? แค่ยกขึ้นฮ๊อยดูคอลสปริงเท่านั้นเองไม่ได้หยิบยืมขอเคลมอะไรเลย ค่าใช้จ่ายก็พร้อมจ่ายตามอัตราของมาสด้า ขอบ่นอีกทีว่าน่าเสียดายมากๆที่ปิดกั้นเรื่องนี้ทั้งที่สามารถเติมเต็มข้อด้อยของยี่ห้อทั้งสองได้เป็นอย่างดีแท้ๆ   :-[

แต่ก็นะเข้าศูนย์มันก็เป็นงี้แหละเข้าอู่สบายใจกว่าเยอะ ผมเอาไปให้อู่ BMW แถวบ้านดูไฟรี่ที่ดับไปให้ยังคิดค่าแรงแค่30บาทเอง เลยให้เต็มที่ไปเลย100นึงค่ายืนตากแดดร่วมกัน  ;D
เคยเห็นคุณ 2k รีวิวโช๊คที่เปลี่ยนเป็นแบบ สตัตท์มาแล้วไม่ใช่หรือครับ
หรือว่ากลับไปใส่โช๊คเดิมแล้วมีปัญหา

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:54:44 »
อืม......ผมก็ว่าอยู่ว่าเหมือนจะมีอะไรสักอย่างที่มันไม่ได้เกี่ยวกับเนื้อหาที่ผมตั้งในกระทู้เลยแต่จะเป็นการโดนเข่มนที่ตัวบุคคลเสียมากกว่า งั้นก็ถามต่อเลยแล้วกันว่าเอือมผมเรื่องอะไรครับ? หรือจะบอกว่าผมผิดที่คิดต่าง? โดนส่อเสียดในทางนัยแล้วห้ามหืออือ? ผมก็ว่าที่ผ่านมาแสดงความเห็นที่ตัวเองคิดโดยที่ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนสักเสียหน่อย ยังไม่เคยลงภาพที่มันผิดกฏหรือทำให้ใครเดือดร้อน(หรือป้ายขอรับบริจาคช่วยเหลือหมามันไม่ถูกใจใคร?) ไม่เคยแสดงความเห็นส่อเสียดดูถูกคนอื่นให้ใครเค้าต้องเสียใจ ไม่เคยแอบอ้างทำเนียบขายสินค้าในเว็บ ไม่กล่าวหาหรือแสดงความเห็นอะไรที่มันไม่มีเหตุผลอ้างอิงสนับสนุน แต่มันก็ยังไม่พอที่จะทำให้ใครเค้าพอใจและผมก็งงว่าจะเอืมอผมเรื่องอะไร? ใครที่มีประเด็นส่วนตัวอะไรกับผมว่ากันมาตามตรงเลยดีกว่า เป็นผู้ชายอยากให้พูดกันเสียให้รู้เรื่อง หรือว่าทางออกทางเดียวของคนส่วนใหญ่คือการตัดสมาชิกที่แสดงความเห็นไม่ถูกใจออกไปเท่านั้น? สังเกตุเห็นเวลาผมแสดงความเห็นในกระทู้เกิน5อันทีไรเป็นเรื่องให้โดนตำหนิโดนเขม่นทุกที

เท่าที่จำได้ว่ามีคนไม่ชอบใจผมก็คือเรื่องที่ผมแสดงความเห็นตำหนิใจรูปทรงของฮอนด้าซีวิคใหม่กับอนาคตของฮอนด้าที่ส่อแววจะย่ำแย่เรื่องนึงแล้ว และก็โดนเพ่งเล็งตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา นี่ก็เป็นอีกครั้งที่ผมคิดต่างจากคนอื่นเสนอแนวคิดใหม่ๆมีการชี้แจงแนวคิดตัวเอง แล้วก็เป็นเรื่องอีกจนได้ หรือว่าปัญหาของผมอยู่ที่การอยู่ผิดที่ ต้องไหลไปตามสิ่งที่คนอื่นๆคิดกันเท่านั้น?

ผมว่าที่ผ่านมาก็ใช้เหตุผลอธิบายแนวคิดของตัวเองว่าเพราะอะไรและเหตุใดถึงคิดเช่นนี้ ผมก็ว่าผมพยายามควบคุมคำพูดจาให้มันไม่สร้างปัญหาหรือทำร้ายจิตใจใครเหมือนอย่างคนในพันทิพแล้วนะ กลับกันแล้วผมเห็นหลายครั้งที่สมาชิกกันเองแสดงความเห็นในแนวที่จะไฟกรุ่นๆแล้วหรือเกิดไฟกันไปแล้วก็มี แต่ผมก็เลือกที่จะเมินเรื่องนั้นๆไปซะ ไม่สนใจไม่จำชื่อว่าใครเป็นคนจุดประเด็น สนใจแต่ข้อดีของเค้า เพราะคิดว่านี่คือเว็บเอาไว้คุยกันหาเพื่อนไม่ใช่สร้างความบาดหมางกัน ผมยังคงยึดถือแนวคิดที่ว่าที่นี่เอาไว้คุยกันในแบบเพื่อน พูดเรื่องรถไม่วิจารณ์ที่บุคคล แต่ผมรู้สึกว่าที่ตัวเองกำลังโดนนั้นเหมือนเน้นย้ำที่ตัวบุคคลมากกว่าเรื่องแสดงความเห็นเรื่องรถที่ผิดๆ สิ่งที่ผมพยายามทำตามอย่างเคร่งครัดกลับโดนกระทำคืน........ นี่ก็เป็นครั้งที่สองแล้วที่โดนเจ้าของเว็บเตือนผมก็ไม่ได้รู้สึกเฉยๆนะครับ ไม่ได้หน้าด้านพอที่จะอยู่ให้เกิดความวุ่นวายในพื้นที่คนอื่น ถ้าหากว่าผมแสดงความเห็นแล้วมันผิดมีแต่คนเขม่นเอือมระอาผมก็จะหยุดกันเท่านี้ล่ะ รู้สึกเหมือนผมทำอะไรก็ผิดไปหมดเลย แต่ก่อนหน้านั้นใครที่มีประเด็นส่วนตัวหรือคิดอะไรช่วยมาคุยกันก่อน  :'(

มาคิดคิดดูอีกทีแล้วนี่คงจะเป็นกระทู้สุดท้ายที่ผมจะใช้แล้ว เพราะเจ้าของเว็บเอ่ยปากด้วยตัวเองแล้วว่าเอือมผมเต็มทน และถ้าหากหลายๆคนก็เอือมเต็มทนก็คงจะมีการพูดคุยกันแล้วว่าล็อกอินของผมมันไม่เข้ากับที่นี่  นี่ไม่ใช่ที่ๆผมจะมีตัวตนอยู่อีกแล้ว ขออภัยที่ผมเข้ามาสร้างความไม่พอใจให้กับที่แห่งนี้ด้วย

เรื่องของเสียงที่เกิดขึ้นนั้นไม่ได้เปลี่ยนกลับมาใช้โช๊คเก่าครับยังคงเป็นสตัรทอยู่ แต่จากการตรวจเช็คของช่างของอู่นอกที่ค่อนข้างมีประสบการณ์เค้าลงความเห็นมาว่าโช๊คตายให้ไปเคลมใหม่ ซึ่งก็น่าแปลกใจมากๆว่าโช๊คตายอะไรมันก่อให้เกิดเสียงดังขนาดนี้ เดี๋ยวันเสาร์ผมเอาไปเคลมใหม่จะรู้ผลละว่าเกิดจากอะไร ถ้าเกิดจากโช๊คแล้วเพราะอะไรมันถึงได้ดังน่าเกลียดน่ากลัวขนาดนั้น  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 12:10:08 โดย 2k »

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 13:56:46 »
ถ้า ตรรกะ 2 K ถูกต้อง ต่อไป BMW/Benz สายพานหลวม ก็เอาเข้าไปขันที่ 0 มาสด้าได้ โดยบอกว่า ขันน้อตนิดเดียวจะเป็นไรไป ทำให้ช่างคุณเสียหายมากหรือไง

เขาไม่ทำให้นะถูกแล้วครับ กะแค่ขับไป 0 ฟอร์ด มันยุ่งยากอะไรนักหนา นี่มันก็แค่ คุณไม่ได้อย่างใจ ก็เลยออกมาตีโพยตีพายเท่านั้นเอง

อย่าคิดอะไรตามใจตัวเองโดยเห็นว่าถูกต้องอย่างเดียว เท่าที่ฟัง ก็ไม่มีใครว่าอะไรคุณเลย มีแต่คุณดื้อดึงจะให้ตัวเองถูกเข้าว่า ซึ่งเรื่องจริงก็คงรู้อยู่แล้วว่าเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 15:33:02 »
เวรกรรม.........คุณไปไล่อ่านดูตั้งแต่แรกใหม่นะครับว่าทำไมผมถึงคิดว่าพอจะพึ่งพาที่นั่นได้ สาขาสุขุมวิททำได้ก็เลยคิดว่าที่นี่ก็อาจจะช่วยดูให้ได้เช่นกัน แค่ช่วยดูนะครับยังไม่ว่าถึงขอเบิกอะไหล่อะไรเลย ถ้าเป็นเบนซ์กับBMWนี่ผมจะไม่แวะที่ไหนแล้วโทรเรียกรถยกแล้ว ผมไม่ไร้เดียงสาขนาดที่จะไปขอให้ช่างศูนย์เค้าดูรถที่มันมีความแตกต่างมากมายขนาดนั้นหรอก ผมแยกแยะระหว่างอู่นอกกับศูนย์ได้ อันนี้เข้าใจความคิดผมหรือยัง? ถ้าถามว่าไปศูนย์ฟอร์ดจะยากอะไร ไปลองอ่านอีกทีนึงสิผมบรรยายไว้หมดแล้ว อ่านก่อนสิครับค่อยถามซ้ำซ้อน ผมก็มีความเข้าใจว่าคุณพยายามจะยัดเยียดให้ผมเป็นคนผิดคิดอะไรเองไม่ได้เหมือนกันนะ

ยังคงอยากรู้นะว่าคนอื่นๆระอาผมกันยังไง?  เบื่อความคิดของผมหรือว่าขี้เกียจมาถามตอบไปมากับผมเลยฟันธงลงไปว่าหมอนี่มันน่ารำคาญกันแน่? สรุปแล้วต้องมีทิศทางวางตัวแบบใดกันแน่เพราะผมว่าการวางตัวในกฏของเว็บมันก็ยังไม่เพียงพอที่จะกลมกลืนกับคนอื่นได้เลย ผมก็รอเปิดโอกาสปรับความเข้าใจสิ่งที่คนอื่นคิดกันอยู่แต่ไม่ยักตอบกันมาสักคน พูดจาอธิบายกันดีๆมันยากกว่าลงความเห็นทะเลาะกันหรือ?

ผมไม่ว่าที่จะมองว่าผมคิดไม่ถูก ไม่คิดจะบังคับให้ทุกคนมาเห็นด้วยอยู่แล้ว แต่ไม่เห็นจำเป็นจะต้องพยายามยัดเยียดเลยว่าผมผิดทั้งหมดผิดตลอดผิดที่รถเสียเองผมคิดน้อยคิดไม่ได้ไม่รุ้ถึงความเปลี่ยนแปลงอะไรที่มันแย่ๆต่างๆนาๆ ความขัดแย้งทางความเห็นมันต้องทำให้อีกฝ่ายรู้สึกแย่ไม่เผื่อเหลือเผื่อขาดซึ่งความเป็นเพื่อนในอนาคตกันเลยเหรอ? ผมก็ว่าวิจารณ์แค่ใจแค่นโยบายผู้จัดการศูนย์เท่านั้น  ที่ๆเค้าทำดีก็ชมไป ผมยังไม่ได้ใส่อารมณ์กับสมาชิกคนอื่นเลย แต่กลายเป็นว่าผมนี่แหละโดนใส่อารมณ์มากขึ้น ยิ่งตอบไปมากเท่าไหร่ยิ่งโดนใส่กลับมาแรงขึ้นทุกทีๆทั้งเน้นคำในช่องลูกน้ำและที่มันจี๊ดที่สุดคือคำพูดที่ว่า"ปัญหาของคุณทั้งนั้น"นี่แหละ ถามไปก็ไม่ตอบกันเลย เคยไหมตกอยู่ในสถาณการที่มันกลืนไม่เข้าคายไม่ออกแล้วต้องผิดหวังจากคนที่คิดว่าอาจจะช่วยเราได้เนี่ย? จะไม่ยกมาพูดถึงกันในหมู่เพื่อนเลยเหรอ? เออใช่นะ ผมนึกว่าที่นี่มีแต่เพื่อนที่จะคุยกันเรื่องรถได้ทุกเรื่องเสียอีก มันน่าภูมิใจหรือเปล่าที่ซ้ำเติมคนที่เค้าเจอปัญหามา? หรือเป็นเพราะว่าผมไม่ได้สนิทสนมด้วยเวลาไม่พอใจอะไรขึ้นมาก็เลยใส่กันไม่ยั้งเพราะไม่คิดจะเป็นเพื่อนกับผมแล้ว? รู้สึกเหมือนว่ามันกลายเป็นพันทิพรัชดาไปแล้วยังไงไม่ทราบนะ  

ย้ำอีกทีว่าคนไม่เห็นด้วยแล้วแย้งดีๆผมก็รับฟังครับไม่เถียง ผมไม่ติดใจอะไรเลย แต่กับบางความเห็นที่แย้งมาแบบไม่รักษาน้ำใจกันผมก็ไม่ใช่พระที่อ่านแล้วจะไม่มีอารมณ์และปัญหาเสียงดังของผมยังคงไม่ได้รับการแก้ไขผมเลยติดใจกับเรื่องคำพูดพวกนี้เป็นพิเศษ แต่ผมก็พยายามที่จะไม่จำชื่อของคนที่ทำแบบนั้นนะเพราะไม่อยากจะบาดหมางทางใจกันระยะยาว แต่ไม่รู้คนที่มีประเด็นกับผมเค้าจะคิดปล่อยวางแบบนี้ไหม ครั้งหนึ่งเคยพยายามทำดีไม่อยากให้สมาชิกหมางใจกันเพียงเพราะความเห็นไม่ตรงกัน ในใจก็นึกนะว่าทำไมไม่ใช่คำพูดที่มันถนอมน้ำใจกันสักหน่อยนะ วิธีที่จะสื่อสารความหมายอย่างหนึ่งโดยที่ไม่ทำให้ให้อีกฝ่ายรู้สึกแย่มันมีมากมายหลายล้านประโยคทำไมไม่เลือกที่จะใช้กัน? แล้วมันก็เกิดขึ้นค่อนข้างบ่อยจนผมพยายามที่จะเมินเรื่องนี้ไป แต่พอมาเจอกับตัวเองบ้างแล้วรู้สึกว่ามันแย่ว่ะ จะว่าไปนี่คงเป็นการพูดถึงความรู้สึกจากที่ได้อ่านได้คุยเกือบทุกวันจากการที่เป็นสมาชิกเว็บมาได้แรมปีกระมัง ไหนๆมีโอกาสพูดแล้วขอสักหน่อยก่อนที่อาจจะไม่ได้พูดอีกแล้ว ไม่ได้ทวงบุญคุณนะครับแค่จะชี้แจงเท่านั้น ความตั้งใจของของผมก็คือเป็นสมาชิกที่จะไม่สร้างความเดือดร้อนให้กับเจ้าหน้าที่คนไหนต้องมาคอยตามเช็ดตามล้าง ถ้าเป็นไปได้ผมก็อยากมีส่วนช่วยส่งเสริมรวบรวมความรู้ด้านยานยนต์ให้มารวมอยู่ที่นี่ แม้จะเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆก็ยังดี นั่นคือเหตุผลที่ผมเอาเนื้อหาและรูปตอนที่ใส่โช๊คซิลเวอร์ของมาสด้า3รุ่นเก่ากับฟอร์ดโฟกัสดีเซลมาลง เท่าที่ทราบตอนนี้ยังมีผมเป็นรายแรกที่ใส่เข้าไปข้ามรุ่นแบบนี้ ผมเลือกที่จะลงที่นี่เป็นที่เดียวไม่ใช่พันทิพ ไม่ใช่มาสด้าคลับ ไม่ใช่ฟอร์ดคลับหรือที่ไหนๆทั้งนั้น เพื่อว่าถ้ามีคนสงสัยค้นในกูเกิ้ลว่าโช๊คนี้มีคนขายต่อมาในราคาสวยๆแล้วจะเอามาใส่กับฟอร์ดได้ไหม จะได้เข้ามาอ่านที่นี่มีอะไรมาถามตอบกันต่อในนี้ ในอนาคตจะได้มีคนรู้เรื่องนี้เยอะๆไม่ใช่ว่ามีอะไรก็ต้องไปกระจุกอยู่พันทิพรัชดาเพียงที่เดียวเท่านั้นที่นี่ก็มี ทั้งเรื่องศูนย์บริการและกระทู้เนื้อหาอื่นๆอีกด้วย ซึ่งผมไม่นึกเลยว่าไอ้ความพยายามที่จะช่วยรวบรวมเนื้อหาต่างๆหรือความพยายามชี้แจงแบบมีเหตุผลเหล่านี้มันกลายเป็นทำให้ตัวเองโดนมองว่าน่าเอือมระอาโดนมองว่าไม่เข้าใจโลกแบบนี้ ผมคงพยายามที่จะเป็นสมาชิกที่ดีมากเกินไปถ้าทำอะไรให้มันน้อยกว่านี้ก็คงจะไม่โดนเขม่นแบบนี้ แต่ก็ต้องขอบคุณที่ช่วยบอกให้รู้ว่าแม้มาสด้ากับฟอร์ดจะใช้อะไหล่หลายตัวร่วมกันแต่มันก็สร้างความเสียหายภายหลังทั้งตัวรถและความสัมพันธ์ส่วนบุคคลได้ ผมเชื่อว่าเรื่องนี้คงจะปรับความคิดของคนที่ยังคงหลงคิดว่ารถยนต์มาสด้าและฟอร์ดเข้าศูนย์ทดแทนกันกรณีฉุกเฉินได้ทุกที่ ซึ่งยังมีอีกมาที่ยังเข้าใจว่าเข้าแทนกันได้หมด

ไม่รู้ว่าเป็นแบบนี้รึเปล่าคุณเน็ดคุงถึงได้หายหน้าหายตาไป เพราะดูเค้าก็คล้ายผมตรงนิดนึงที่มีความคิดแปลกใหม่แต่ฟังดูเข้าท่ามาให้อ่านมาขบคิดบ่อยๆ แนวทางการพูดคุยชี้แจงของเค้าก็คือตอบกันไปมาเหมือนแบบนี้เลย มารู้ตัวอีกทีเค้าก็หายไปแล้วเพราะการคุยกันในเว็บนี่แหละ น่าเสียดายจริงๆ ไม่รู้ว่าเค้าผิดด้วยด้วยความเป็นตัวของเค้าเองหรือเปล่า? แต่ผมก็ยังไม่รู้สึกเลยว่าเค้าแสดงความคิดแบบชวนใครทะเลาะสักครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 16:06:42 โดย 2k »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 19:04:06 »
ลืมไปนึกขึ้นได้อีกอย่าง ถ้าหากว่ามีใครอยากรู้ว่าความรู้สึกของผมตอนได้ยินเสียงมันเป็นยังไง ไอ้เสียงนี้มันดังทุเรศแค่ไหนมันน่ากังวลยังไง มาเจอผมที่ย่านบางนาซอยลาซาลครับ เดี๋ยวจะให้ได้ฟังด้วยตัวเองแล้วลองคิดดูว่าถ้าเป็นตัวเองในสถาณการณ์นั้น แล้วรู้มาว่ามาสด้ารับฟอร์ดเข้าบริการเหมือนกันจะยังพูดอยู่ไหมว่าให้ไปศูนย์ฟอร์ดที่มันห่างไปอีกสองกิโลตอนเวลาสามโมงครึ่งของวันเสาร์และรถโคตรติด ผมว่างให้คุณได้นัดเจอช่วง1ทุ่มก่อนวันเสาร์นี้ที่จะไปเคลมโช๊คใหม่ ถ้าหากว่าสามารถชี้แนะได้ด้วยว่ามันเกิดขึ้นเพราะอะไรจะขอขอบพระคุณยิ่ง   

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 19:33:21 »
ใจร่มๆครับคุณ 2K ส่วนอื่นไม่ขอพูดถึง แต่เห็นด้วยเรื่องรักษาน้ำใจกันครับ อยากให้ถนอมน้ำใจกันมากๆ ไม่ใช่ว่าเห็นคนอื่นโดนว่าแล้วจะมาผสมโรงว่าด้วย ไม่ล้มข้ามได้ แต่คนล้มอย่าข้าม

เรื่องความคิดแปลกๆเนี่ยผมชอบนะครับ ถ้าคนทั้งโลกคิดเหมือนกันหมดก็ไม่พัฒนากันพอดี หลายๆอย่างผมเองก็คิดแปลกๆเหมือนกันแต่ไม่ค่อยแสดงออกนัก เพราะสำหรับคนอื่นแล้ว คนที่คิดไม่ค่อยเหมือนกับคนส่วนใหญ่เขามองเป็นคนผิดปกติไปซะงั้น ดังนั้นผมจะชอบโน๊ตอุดมมาก หลายๆอย่างที่เค้าพูดมาจะเป็นสิ่งที่ผมเคยคิดมาก่อนแต่ไม่ค่อยเอามาพูดเพราะกลัวคนจะมองเราเป็นตัวประหลาด คิดอะไรแปลกๆ

แต่เห็นได้ว่าคนส่วนใหญ่ของประเทศเป็นชนชั้นกลางถึงชนชั้นล่าง คนรวยทีสร้างฐานะมาด้วยตัวเอง(ไม่รวมพวกรวยมาแต่เกิด) พวกนี้คิดไม่เหมือนคนทั่วไปทั้งนั้น ไม่งั้นเค้าจะรวยเหรอ

คนไม่ดีก็มีหัวใจ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 20:43:39 »
ขี้เกียจอ่าน

แต่ผมบอกตรงตรงว่า ผมไม่ได้มีปัญหาอะไรกับคุณ 2k เป็นการส่วนตัว
และคิดว่าเราก็ยังรับฟังความคิดเห็นที่แตกต่างได้ โดยเฉพาะความคิดเห็นที่มีที่มาที่ไป และมีเหตุผล
ซึ่งยังดีกว่า กระทู้ตั้งลอยลอย ไม่มีประเด็นหรือสาระอะไรด้วยซ้ำไป

แต่ในทางกลับกัน คุณ 2k เองก็อาจจะต้องรับฟังความคิดเห็นคนอื่น
และลองนำไปประยุกต์ใช้ด้วยครับ หลายสิ่งที่คนอื่นพูดมันเป็นข้อเท็จจริงไม่ใช่เพียงความคิดเห็น
บางอย่างในโลกนี้มันแก้ไขไม่ได้ เพราะมันมีกฎเกณฑ์ มีกติการของมันอยู่
ซึ่งเราควรจะทำความเข้าใจมัน และว่ากันเป็นประเด็นประเด็นไปมากกว่า
สิ่งที่ผมรู้สึกจากความคิดเห็นของคุณ 2k ก็คือ คุณยังมองประโยชน์ที่ตัวเองได้รับเป็นหลัก
แล้วก็เริ่มขยายผลไปครอบคลุมเรื่องอื่นอื่น ซึ่งมันไม่ได้เกี่ยวกัน

ประเด็นมันแค่ ขับรถฟอร์ด แล้วไปพังอยู่หน้าศูนย์​มาสด้า เท่านั้นเอง
ถ้าวันนั้นคุณขับรถยี่ห้ออื่นไป มันก็คงไม่เป็นประเด็นใช่หรือเปล่า
เพราะกฎระเบียบการให้บริการเป็นอย่างไร ก็น่าจะทราบกันดีครับ
เค้าหยิบยื่นน้ำใจให้ได้ ถ้ารถเสียหนัก ให้เอามาจอดหลบไว้ก่อน หรือดูเบื้องต้นให้
แต่ถ้าจะให้เค้าลงมือซ่อมให้ ศูนย์ไหนก็ไม่น่าจะรับและไม่ควรรับทั้งนั้นล่ะครับ
มันไม่ใช่เรื่องของน้ำใจ แต่มันเป็นเรื่องของความรับผิดชอบอื่นอื่นที่ต้องตามมานั่นแหละ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 20:50:35 »
อ่านแล้วเหนื่อยใจ  ผมไม่ต่อความนะ เอาเป็นว่า ผมไม่ได้ขายรถก็แล้วกัน แค่นี้แหละ อยากจะคิดอะไรก็คิดไป 8)
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 20:53:58 »
ขอส่งมาม่าห่อสุดท้ายในกระทู้นี้ละกัน

คุณ 2K ผมขอสมมุติเหตุการณ์นะ

คุณกำลังจะตาย บริเวณนั้นมีคนอยู่คนเดียว แล้วในที่นั้นมีกฎว่า ถ้าใครช่วยคุณต้องถูกไล่ออก เขาเลยไม่ช่วย ปล่อยให้คุณตายไป

ถูกต้องแล้วหรือ ที่คุณจะแค้นคนๆ นั้น?

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 21:44:13 »
ผมคิดว่า ตรรกะของคุณ 2K ยังไม่ถูกต้องนักครับ ในโลกนี้มีตรรกะมากมาย ที่อาจฟังสมเหตุสมผล แต่ไม่ถูกต้อง แค่ฟังเหมือนถูก เหมือนโจทย์คณิตศาสตร์มัธยมที่ว่า "ถ้า A บินได้ Aเป็นสัตว์ปีก ดังนั้น สัตว์ปีกบินได้" อะไรทำนองนี้อ่ะครับ   ผมมองว่า การที่ศูนย์สุขุมวิทให้บริการ ก็ต้องชื่นชม แต่ศูนย์อื่นให้บริการนั่นมันก็ปกติครับ ผมเห็นด้วยกับพี่เนยที่ว่า ถ้าคุณ2k บอกว่า มันอยู่ในสภาพที่น่าจะอันตราย ควรจะดูให้บ้าง ถ้างั้นมันก็ไม่เกี่ยวกับหัวข้อที่ว่า เป็นศูนย์ฟอร์ด ศูนย์มาสด้าแล้วล่ะครับ มันเป็นการพูดถึงจริยธรรมไปแล้วน่ะครับ อยากให้คุณ2k ลองคิดดู เผื่อจะได้เข้าใจว่า ที่หลายๆคนพยายามจะบอกนั้น ไม่ใช่การเอือม เพราะเห็นต่างครับ^^

ส่วนเรื่องการผสมโรงด่า ผมว่าน่าเกลียดนะครับ ไม่ใช่ว่าคนส่วนมากตำหนิ แล้วคุณจะไปพูดจาต่อว่ายังไงก็ได้ ผมเห็นหลายเม้นแล้ว ไม่อยากให้เป็นเหมือนพันทิพธ์ ไหลตามน้ำด่ากันไปมั่วซั่วโดยไม่คิดจะรับผิดชอบคำพูดตัวเอง  แต่เท่าที่เห็นส่วนมากจะเป็นสมาชิกใหม่ คงต้องดูกันต่อไป - -

ป.ล. ขอร่วมตอบคำถามคุณ YIM นิดนึงผมว่า กรณีนั้นถ้าไม่ช่วย ต่อให้ไม่โดนไล่ออก ก็คุกนะครับ อยู่ในสภาพที่ช่วยได้ แต่ไม่ช่วยผิดกฎหมายเต็มๆ >_<

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 22:09:51 »
ผมคิดว่า ตรรกะของคุณ 2K ยังไม่ถูกต้องนักครับ ในโลกนี้มีตรรกะมากมาย ที่อาจฟังสมเหตุสมผล แต่ไม่ถูกต้อง แค่ฟังเหมือนถูก เหมือนโจทย์คณิตศาสตร์มัธยมที่ว่า "ถ้า A บินได้ Aเป็นสัตว์ปีก ดังนั้น สัตว์ปีกบินได้" อะไรทำนองนี้อ่ะครับ   ผมมองว่า การที่ศูนย์สุขุมวิทให้บริการ ก็ต้องชื่นชม แต่ศูนย์อื่นให้บริการนั่นมันก็ปกติครับ ผมเห็นด้วยกับพี่เนยที่ว่า ถ้าคุณ2k บอกว่า มันอยู่ในสภาพที่น่าจะอันตราย ควรจะดูให้บ้าง ถ้างั้นมันก็ไม่เกี่ยวกับหัวข้อที่ว่า เป็นศูนย์ฟอร์ด ศูนย์มาสด้าแล้วล่ะครับ มันเป็นการพูดถึงจริยธรรมไปแล้วน่ะครับ อยากให้คุณ2k ลองคิดดู เผื่อจะได้เข้าใจว่า ที่หลายๆคนพยายามจะบอกนั้น ไม่ใช่การเอือม เพราะเห็นต่างครับ^^

ส่วนเรื่องการผสมโรงด่า ผมว่าน่าเกลียดนะครับ ไม่ใช่ว่าคนส่วนมากตำหนิ แล้วคุณจะไปพูดจาต่อว่ายังไงก็ได้ ผมเห็นหลายเม้นแล้ว ไม่อยากให้เป็นเหมือนพันทิพธ์ ไหลตามน้ำด่ากันไปมั่วซั่วโดยไม่คิดจะรับผิดชอบคำพูดตัวเอง  แต่เท่าที่เห็นส่วนมากจะเป็นสมาชิกใหม่ คงต้องดูกันต่อไป - -

ป.ล. ขอร่วมตอบคำถามคุณ YIM นิดนึงผมว่า กรณีนั้นถ้าไม่ช่วย ต่อให้ไม่โดนไล่ออก ก็คุกนะครับ อยู่ในสภาพที่ช่วยได้ แต่ไม่ช่วยผิดกฎหมายเต็มๆ >_<

อืมม ผมยกตัวอย่างผิดไปหน่อย ขอโทษทีครับ

เอางี้ ถ้าเปลี่ยนเป็นถ้าช่วยแล้ว ไม่ได้ผิดกฎ แต่ผิดกฎหมายของประเทศนั้นละครับ?

ส่วนผสมโรงด่า ผมก็ไม่เห็นด้วย ถ้าไม่มีเหตุผลที่ต่างออกไป ก็ไม่จำเป็นต้องไหลตามน้ำไปกับ rep ของคนอื่น แค่นั้นแหละครับ จริงกระทู้นี้คุณ 2K ไม่ได้ผิดอะไรหรอก ผมเข้าใจว่าสภาพที่เกือบตายแล้วไม่มีคนมาช่วยมันเป็นยังไง แต่ยังไงก็ดี คนเราก็ไม่ผิดที่จะเห็นแก่ตัวนี่ครับ เพราะมันก็มีเรื่องความอยู่รอดเป็นเดิมพัน

ผมว่าคุณ 2K ลองไปคลายเครียดนิดๆ ก่อนดีมั้ยครับ ผมรู้สึกว่าอารมณ์ของคุณอยู่ในลักษณะตื่นตระหนก จากเหตุการณ์เกือบตายมา แล้วอารมณ์ยังไม่นิ่ง ผมว่าลองทำใจนิ่งๆ แล้วอ่าน rep อื่นๆ อีกรอบก็ได้ครับ

ว่าจะไม่โพสต่อแล้ว เอาจนได้  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 22:16:06 โดย YIM »

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 22:19:16 »
จากผมอ่านจาก เจตนา ของท่าน 2K แค่ดูให้แค่นี้ไม่ได้หรือ ใช่มั้ยครับ ซ่อมไม่ซ่อมค่อยว่ากันอีกทีใช่มั้ยครับ
ผมก็เข้าใจนะครับ เพราะเคยเจอ แต่เราก็ทำอะไรเขาไม่ได้ นั่นคือนโนบายของเขา เฮ้อออ ก็ต้องยอมรับกันไปครับ สุดท้ายผมก็ไปจบที่อู่นอก(ทั้งๆที่ไม่อยากไปอู่นอก)