ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำน้ำมันเครื่องรถ 140,000 กิโล หน่อยครับลังเลมาก  (อ่าน 3755 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutty000

• Newbie
  • *
คือกำลังตัดสินใจระหว่าง ptt Syn 0w-30 กับ 0w-40 อยู่ครับแต่ไม่เห็นตัว 0W-40 ได้ API-SN ILSAG GF5
เลยครับหรือผมอ่านไม่รอบคอบครับ เห็นแต่ตัวที่ได้คือ0W-30 แต่รถผมแสนกว่าโลแล้วเลยไไม่รู้จะหนืดพอไหม
และโดยทั่งไปรถแสนกว่าโลควรใช้ความหนืดเท่าไรครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ผมว่าเดิมใช้เกรดอะไรอยู่ก็ใช้ต่อไปครับ
จริงๆแล้วเกรด 30 หรือ 40 ก็ได้ถ้าเครื่องยังแน่น

ส่วนเรื่องยี่ห้อถ้าไม่ติดว่างบไม่พอลองเปลี่ยนยี่ห้อมั๊ยครับ
ผมไม่ได้ว่า ปตท. ใช้ไม่ได้นะครับ ครั้งเดียวไม่พังหรอก
แต่ระยะยาวไม่ค่อยดี อย่ายึดติดกับ API มากครับ
บางครั้ง SM อาจดีกว่า SN ในบางเรื่อง แต่ที่ไม่ได้ SN
ก็เพราะอาจจะมีบางคุณสมบัติไม่ผ่านเลยไม่ได้ SN ครับ

ตอนนี้รถผมใช้ PTT 0w-30 API SN อยู่รถวิ่ง 214,000 กม.ละครับ
ใช้มา 5,000 กม. ไม่ค่อยแตกต่างกับของเดิมเลย ครั้งหน้าเลยว่าจะเปลี่ยน
ยี่ห้อ และก็ขยับมาใช้ 40 ละครับ ของแบบนี้ไม่ลอง ไม่รู้ครับ!!!

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
คิดอย่างง่ายๆ ตอนเลขกิโลที่ 130,000 ใช้น้ำมันเครื่องอะไร รุ่นไหน ใช้แล้วถ้าไม่มีปัญหาก็ใช้รุ่นเดิมต่อไปเถอะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ redsun

ถ้าตามตลาดก็ MOBILE 1, VAVOLINE, HAVOLINE , SHELL ฯ
ถ้าแบรนด์อื่นก็ TOP1, DUCKHAMS ฯ

ลองดูครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เคยใช้รุ่นไหนก็เอารุ่นนั้นต่อไปครับ ถ้าเรา สงสัยเครื่อง api แนะนำให้ไปดูว่า api ที่เพิ่มมา เราได้ใช้มันให้คุ้มค่าหรือเปล่าครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mongolias

จขกท ยังเลือกไม่ได้อีกเหรอครับนี่
ถ้าถามผม คุณจะใช้เกรดอะไรก็ได้ครับ รถผมใช้ 30 มาตลอด 1.7 แสน ก.ม. เปลี่ยนเป็น 40 มา 2 แกลอนแล้ว และก็คงใช้เบอร์ 40 ต่อไปครับ