ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้องสงสัยเกี่ยบกับ Mercedes S-krasse ตัวปัจจุบันครับ ตอนจอดล็อครถแล้ว ......  (อ่าน 10744 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
 ตอนจอดล็อครถแล้วไม่มีคนอยู่นะครับ ทำไมไฟท้ายมันติดอยู่ฝั่งซ้ายฝั่งเดียว พึ่งเคยเห็น ครั้งที่แล้วจอดข้างกันก็ไม่เป็นแบบนี้

ปล  น้องฟียสต้าผมตัวเล็กไปเลย  ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 12:43:57 โดย 옴 크라비 »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
รูปไม่ขึ้นครับ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

แก้ให้แล้วครับ  ::) ::) ::)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
เป็นไฟจอดครับ ( Parking light ) เป็นไฟใว้สำหรับบอกว่ารถจอดและต้องการให้คนอื่นสามารถเห็นและสังเกตง่ายๆครับ ซึ่งการใช้นั้น
จะให้ติดด้านตรงข้ามกับการจอด เช่น จอดชิดซ้ายก็เปิดไฟจอดด้านขวาไว้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
คนขับ ไปโดนสวิตช์ "ไฟจอด" หรือเปล่าครับ มันน่าจะมีใ้ห้เลือก ว่าจะติด ข้างซ้าย หรือขวา

นะ สำหรับรถระดับนี้ ประโยชน์มีไว้สำหรับจอดรถข้างทาง

ตอนกลางคืน เพื่อเพิ่มจุดสังเกตให้กับคนใช้ถนนครับ แล้วก็ กินไฟน้อยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 12:48:32 โดย 5thAvenue »

โอ้ Parking light นี่เอง บอกตรงๆว่าเคยเห็นแค่แบบ ไฟหรี่ท้ายติด แต่ไฟป้ายทะเบียนไม่ติดครับ แบบนี่พึ่งเคยเห็นครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ gabfigo

• Newbie
  • *
ตามนั้นครับ mercedes เป็นแบบนี้หลายรุ่นครับ เวลาบิดที่เปิดปิดไฟรถ จะมีให้เลือกว่าจะให้ไฟท้ายด้านไหนติดอยู่ครับ(park lighting)
ตามในรูปคับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
audi ก็มีนะเออ เคยเห็น R8 จอดแล้วติดไว้

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

มันมีอย่างนี้ด้วยหรอเนี้ย??
ไม่เคยเห็น!!
 :o :o
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ reyeshenry

รถแพงๆ ระบบ มันไฮเทค อย่างนี้นี่เอง

ออฟไลน์ gorilla

รถเยอรมันมีแบบนี้ตั้งนานแล้วครับ

เมื่อก่อนคุณพ่อผมใช้ Opel Rekord รุ่นปี 87 ก็มีแบบนี้ครับ

ยกก้านไฟเลี้ยวทิ้งไว้ ไฟลี่หน้า-หลังจะติดด้านเดียวกับที่ยกไว้ครับ 

รถเยอรมันมีแบบนี้ตั้งนานแล้วครับ

เมื่อก่อนคุณพ่อผมใช้ Opel Rekord รุ่นปี 87 ก็มีแบบนี้ครับ

ยกก้านไฟเลี้ยวทิ้งไว้ ไฟลี่หน้า-หลังจะติดด้านเดียวกับที่ยกไว้ครับ 

บอกตรงว่าไม่รู้เลยครับ อิอิ ตอนอยู่ มอปลาย ก่อนขาย w203 ตาถั่ว ไม่เคยใช้เลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
รถแพงๆ ระบบ มันไฮเทค อย่างนี้นี่เอง

ไม่ไฮเทคหรอกครับ และไม่ก็ใช่ว่ารถแพงๆ จะต้องมี เพียงแต่ผมว่ามันเป็นความใส่ใจของผู้ผลิตต่อความปลอดภัยบนท้องถนนต่างหากครับ
เท่าที่ทราบรถจากฝั่งยุโรปมีไฟจอดแบบนี้เยอะรุ่นมากๆ ครับ แต่ที่บ้านผมใช้มามีแต่เบนซ์ครับ W123 นี่ผมเด็กเกินจำไม่ได้ว่ามีมั้ย W124 มีแน่นอนเพราะผมใช้ประจำเวลาจอดกินข้าวตอนดึกๆ W211 ก็มี S-class รุ่นปลาวาฬก็มี
แต่คันที่ผมใช้ปัจจุบัน Zafira ไม่มีทั้งที่ต้นตอมันเป็น Opel แท้ๆ (แม้จะขายให้หลากหลายชื่อก็ตาม)

ออฟไลน์ V221

Parking Light ของ Mercedes Benz จะติดข้างเดียวมาตั้งแต่รุ่นก่อนจนถึงปัจจุบันครับ ผู้ที่ไม่เคยใช้จะแปลกใจเสมอครับ ตัวอย่างเช่นคู่มือของW116ที่อายุนานมากแล้วก็ยังเป็นเหมือนกันครับ ถ้าไปดูในUser's Voiceที่ผมลงไว้จะพบว่าสวิทช์CombinationของW140 W220 W221ก็เป็นเหมือนW116สำหรับParking Lightครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Sappe!

เคยเห็นใน Audi ครับ

ทีแรกนึกว่าไฟขาด ก็คิดในใจว่ารถระดับนี้ไม่น่าจะปล่อยให้มันขาดแบบนี้น่า

พอวันหลังเห็นมันติดอีกข้าง ก็เลยรู้ครับว่ามันไม่ได้เสีย มันคือ Parking Light  :D :D :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Tonaka

Parking Lamp ครับ

ปัญหาอย่างนึงคือ พอมันทำเป้นรถพวงมาลัยขวา  มันก็ดันไม่ย้ายฝั่งของไฟมาด้วย - -
阿蘇山

ออฟไลน์ LimitedEdition

คุณ Tonaka ครับ

ไฟ Parking Light มันเลือกฝั่งได้เองครับ ไม่ต้องให้ผู้ผลิตย้ายฝั่งให้
ลอง Scroll ขึ้นไปดูรูปด้านบนที่คุณ gabfigo แปะไว้นะครับ
รถยุโรปมีแทบทุกคันแหละครับ มายืนยันให้อีกเสียงว่า W123 มีครับ

พวก Audi เมื่อก่อนเช่น Audi 100 ก็จะบิดสวิทช์ไปตำแหน่ง Parking Light
แล้วโยกก้านไฟเลี้ยวเอา ว่าจะซ้ายหรือจะขวา เยอรมันมันคิดมาเยอะครับ

ออฟไลน์ Tonaka

อ่าวหรอครับ.....   งั้นคือผมไม่ทันได้สังเกตสิน่ะ - -
阿蘇山

ออฟไลน์ neung23

Parking Light คับผม

ถ้าเป็น bmw

ก็ บิดสวิตไฟ ไปที่ 0 หรือ auto แล้วดับเครื่องดึงกุญแจออก แล้วกระดกก้านไฟเลี้ยวไปทางไหน หลอดวงแหวน กับไฟท้าย จะติดข้างนั้นแหละคับ

แต่ถ้าดับเครื่องขณะเปิดไฟเลี้ยวไม่ติดนะคับ ต้องดีดกลับมาแล้วเปิดไฟเลี้ยวอีกที....มันก็ทำระบบกันไว้เหมือนกันแฮะ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Ekaluke

• Newbie
  • *
...อยู่คอนโดฯเดียวกันเลยครับ ;D เมื่อเช้าผมเดินลงมาก็ว่าอยู่ จอดในซองแล้วเค้าจะเปิดไฟจอดทำไมฟะ?? :-\

ออฟไลน์ 6162002

เป็นฟังชันก์เล็กๆน้อยๆ ที่เอาเข้าจริงๆ ก็มีประโยชน์ในหลายๆสถานการณ์เหมือนกันนะครับ ทำไมรถญี่ปุ่นไม่มีบ้างหว่า (D-Seg ก็ยังดี) น่าจะมีประโยชน์สำหรับต่างจังหวัดที่บางที่มืดม๊ากกกกกก

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
แต่ volvo ไม่มีสักรุ่นเลย แปลกแฮะ ส่วนใหญ่มีแต่รถเยรมัน

หรือมันเป็นวัฒนธรรม/กฎจราจร ของเยรมันเค้าหรือเปล่าครับนี่?  :D
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อายจัง ผมก็เพิ่งรู้

สงสัยตั้งนานว่า W124 ที่บ้าน มันจะมี switch ไฟหน้าอะไรหลายตัวเลือกจัง ที่แท้ก็แบบนี้นี่เอง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

แต่ volvo ไม่มีสักรุ่นเลย แปลกแฮะ ส่วนใหญ่มีแต่รถเยรมัน

หรือมันเป็นวัฒนธรรม/กฎจราจร ของเยรมันเค้าหรือเปล่าครับนี่?  :D
Volvo ก็มีครับ ตัวอย่างของรุ่น760ครับ

ตามนี้ครับ

S80 ครับ ของVolvoจะติดทั้ง2ข้าง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ทันสมัยมากซะจนงงไปหมดเลยครับ

ออฟไลน์ panjap

เบนซ์มีมากกว่า 40 ปีแล้วครับ ตั้งแต่รุ่น จัมโบ้ 116 นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
รถญี่ปุ่นไม่มี เพราะมันไม่จำเป็น และประหยัดต้นทุนครับ เมื่อนำมาใช้บ้านเราก็ไม่ค่อยเห็นประโยชน์สักเท่าไหร่  เพราะบ้านเราอากาศค่อนข้างโปร่ง และไม่ค่อยมีหมอกด้วยครับ
จุดประสงค์จริงๆ น่าจะมาจากความต้องการประหยัดไฟ กรณีรถเสียและจำเป็นต้องเปิดไฟทิ้งไว้เพื่อความปลอดภัยจากรถที่วิ่งตามมา และเป็นเพราะสภาพอากาศบ้านเขาต่างจากเรามาก

สถานการณ์ทั่วไปที่ต้องจอดข้างทางชั่วคราว ก็คงต้องใช้ไฟฉุกเฉินตามปกติครับ แต่ถ้าจอดนานๆ เจ้าไฟแบบนี้ก็น่ามีให้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานเพื่อความปลอดภัยเช่นกันครับ

ปล.เคยใ้ช้ 123 ก็คิดว่าไร้สาระ เพราะไม่เคยจอดข้างทางเลย ณ วันนี้เมื่อต้องจอดข้างทาง ก็รู้สึกว่ามันเปลืองไฟและดูรำคาญสายตาเกินไปเมื่อต้องเปิดทั้งไฟหรี่และไฟฉุกเฉินเมื่อต้องจอดข้างทางในที่มืด
ทำให้คิดถึงรถเยอรมันขึ้นมาทัีนที

อ่อ รถญี่ปุ่นหรูๆ รุ่นไหนมีออพชั่นแบบนี้บ้างมั้ยครับ?