ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่ติดเครื่องเล่น 2din หน่อยครับ เวลาเอาไฟล์ HD (720)เล่นผ่าน USB กระตุกไหม  (อ่าน 7862 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ถามคนที่ติดเครื่องเล่น  2din หน่อยครับ เวลาเอาไฟล์เพลง  HD MV (720) ประมาณ 1 เพลง ต่อ 100 MB  เล่นผ่าน USB โดยเสียบ แฮนดี้ไดร์ แล้วมันจะกระตุก
แต่พอไรท์เพลง HD MV เหล่านี้เล่นผ่านแผ่น DVD อาการกระตุกกลับหาย เล่นลื่นเลย 
และ เอาไฟล์ MV พวกนามสกุล .DAT  ที่เล็กกว่า ไฟล์ HD ก็เล่นได้เลย ไม่กระตุกเหมือนกัน
ส่วนพวกเพลงง MP3 CD ไม่กระตุกเลยครับ

จึงสงสัยว่า  อาการแบบนี้เครื่องของเพื่อนๆ เป็นบ้างไหม แล้วมันเกิดจากอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 12:15:18 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ก็น่าจะมาจากพื้นฐานของไฟล์แหละครับผม

พวกไฟล์ HD มันต้องอาศัยการส่งผ่านข้อมุลสูงกว่า

แนะนำให้ลองเปลี่ยน เฟรชไดฟ์ ดูครับ หาง่ายๆ ก็พวกของยี่ห้อ HP ครับ พวกนี้ความเร็วในการอ่านข้อมุลสุงมาก ราคาก็ไม่แพงกว่าใครเค้าเท่าไหร่ บางรุ่นของ HP เร็วถึง 30MBps ครับ แต่เฟรชไดฟ์ทั่วๆไปอย่างเก่งก็ 12MBps

แต่ทำไมไรท์ลง DVD แล้วไม่กระตุก ตรงนี้ก็น่าสงสัยอยู่ แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องความเร็วแผ่น DVD ครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
เครื่องเล่น dvd บ้านผมก็เป็นคับอาการแบบนี้
พอเอาหนังลง เฟรชไดฟ์ แล้วเล่น เสียงคนพูดก็จะไปก่อนภาพ
ยิ่งเล่นไฟล์ dvd นี่ไม่ต้องพูดถึงกระตุกเป็นว่าเล่นเลยคับ  (นอกเรื่องรึป่าวคับเนี่ย  ;D ;D ;D)

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
ถ้าจะเอาไว้ดูในรถ  มันไม่เห็นต้องใช้ไฟล์ hd เลยครับ   ไม่จำเป็นเลยสักนิด กระตุกซะป่าวๆ   

หากเลือกได้  แปลงเป็นไฟล์ธรรมดา ไฟล์ dvd ก็พอครับ

แต่หากมีไฟล์เป็น 720 หรือ 1080 มาเลย ไม่อยากแปลง  ผมว่าข้อจำกัด ของ แฟลชไดร์ฟ  อาจจะส่งข้อมูลไม่ทัน

มาจากสองที่ครับ คือ  ตัว  แฟลชไดร์ฟ เอง  เขียนและอ่านข้อมูลช้า   และีหรือ อีกตัวเป็น  usb 2.0  ไม่รู้ว่า  มันส่งข้อมูล hd ได้ดีแค่ไหน

เพราะเดี๊ยวเค้าจะเปลี่ยนไปเป็น  usb 3.0  กันแล้ว เพราะส่งข้อมูลปริมาณมากๆ พร้อมๆ กันได้เยอะกว่า รองรับไฟล์พวกนี้ได้สบาย

ต้องลองเปลี่ยนแฟลชไดร์ฟดูครับ  ถ้าไม่หาย ก็อาจเป็นที่ usb  ที่เปลี่ยนไม่ได้แล้ว   เหอๆ เปลี่ยนเครื่องเล่นเป็น usb3.0 ตอนนี้มีขายหรือยังไม่รู้

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ผมลองเอา MV 720P ลองกับ Kenwood ตัวที่มากับ Isuzu Gold Series
ไม่กระตุกนะครับ

เข้าใจว่าเทคโนโลยีการอ่านแผ่นของเครื่องเล่นยี่ห้อหลักๆอย่าง Alpine Pioneer Kenwood JVC น่าจะคล้ายๆกัน
คือโหลดข้อมูลล่วงหน้าไปก่อน เวลาเล่นก็จะราบรื่นไม่กระตุก รวมไปถึงเวลาที่รถกระแทกหรือแผ่นสะดุดด้วยนะครับ
เท่าที่เคยอ่าน บางยี่ห้อจะอ่านแผ่นล่วงหน้าไป 4 วิ ซึ่งแปลว่า ถ้าแผ่นสะดุด ดับไปไม่เกิน 4 วิ หนังหรือเพลงที่เล่นจะไม่สะดุดครับ

ดังนั้นไม่ว่า USB จะอ่านเร็วแค่ไหนคงไม่ใช่ปัญหา
จะเสียเวลานานกว่าก็ตรงช่วงแรกที่ต้องโหลดล่วงหน้าก่อนแค่นั้น

ส่วนยี่ห้อจีนแดง ไต้หวัน ไก่กาจะเป็นแบบนี้รึเปล่า ผมไม่ทราบครับ  8)