ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาน้ำเข้าห้องเครื่องครับ  (อ่าน 3908 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
ปรึกษาน้ำเข้าห้องเครื่องครับ
« เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 19:45:42 »
วันนี้บังเอิญเห็นตรงถาดรองแบตเตอรี่ น้ำขังสูงประมานนิ้วนึงได้เลยงงมากครับว่าน้ำมันเข้ามาทางไหนล
ยืนคิดอยู่ซักพัก ก็เลยสงสัยที่กระจังหน้า เพราะกระจังหน้ารถผมไม่ใช่ของเดิมติดรถ เป็นกระจังหน้าแต่ง
มีช่องดักลมช่องใหญ่ๆ มีตาข่ายแปะไว้แค่นั้น กลัวเหลือเกินว่ามันจะไปโดนส่วนอื่นในห้องเครื่องเสียหาย
เพื่อนๆคิดว่าเป็นไปได้ไหมครับที่น้ำมันเข้าไปขังอยู่ในถาดรองแบตเตอรี่จากช่องดักลมกระจังหน้านี้

ภาพประกอบกระจังหน้ารถผม

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Re: ปรึกษาน้ำเข้าห้องเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 20:16:32 »
ถึงกระจังหน้าเดิมก็มันเข้าเหมือนกันทั้งน้ำและลม
ไม่งั้นมันก็ไม่มีอลมไประบายความร้อนครับ
เดี๋ยวโดนความร้อนในห้องเครื่องมันก็ระเหยไปเอง

Re: ปรึกษาน้ำเข้าห้องเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 20:28:32 »
สรุปว่าเป็นเรื่องปกติเหรอครับ - -"

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 20:40:45 »
น้ำกลั่นออกมาจากแบตรึเปล่าครับ...(อาการนี้อาจจะมีขี้เกลือบนแบตให้เห็นด้วย)
JC TU #54

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 21:11:07 »
น้ำกลั่นออกมาจากแบตรึเปล่าครับ...(อาการนี้อาจจะมีขี้เกลือบนแบตให้เห็นด้วย)

จะลองไปเช็คดูครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:53:53 »
เป็นไปได้นะครับ

City อีกคันที่บ้านไม่ได้เปลี่ยนกระจังหน้า ใช้ของเดิมติดรถ ไม่มีน้ำเข้าไปขังได้ขนาดนั้นนะครับ

มีเผลอลืม ปิดฝากระโปรงหน้า หรือเผยอ เอาไว้ มั่งหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 14:36:04 »
ไม่เคยลืมผิดฝากระโปรงหน้าเลยครับ แล้วก็โรงจอดรถผมเป็นที่ร่มครับ
คาดว่าน้ำจะเข้าตอนเอาออกไปขับมากกว่า

แล้วก็ผมเคยเติมน้ำกลั่นแบตจนเกือบเต็ม แบบนี้มันจะทะลักออกมาไหมครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 15:25:30 »
ไม่เคยลืมผิดฝากระโปรงหน้าเลยครับ แล้วก็โรงจอดรถผมเป็นที่ร่มครับ
คาดว่าน้ำจะเข้าตอนเอาออกไปขับมากกว่า

แล้วก็ผมเคยเติมน้ำกลั่นแบตจนเกือบเต็ม แบบนี้มันจะทะลักออกมาไหมครับ

มีโอกาสเป็นได้นะครับ เพราะ ข้างๆตัวแบตจะมีขีดบอกระดับ เหมาะสมอยู่ หากเติมจนล้น ระหว่างที่ตัวแบตทำปฎิกิริิยา จะมีฟองๆออกมาเป็นแก๊ส อาจจะทำให้เกิดแรงดัน ออกมาก็เป็นได้ครับ

หลังจากทำความสะอาดแล้ว ลองเอา หลอดฉีดยา ดูดเอาน้ำส่วนเกินออกนะครับ  แล้วก็อย่าใช้ไฟแช๊คส่องนะครับ เดี๋ยวจะไฟลุกนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 19:11:44 »
ไปดูดออกเรียบร้อยละครับ
ปรากฎว่าแบตติดรถผมเป็น แบต Maintenance free
แต่ผมดันไปเติมน้ำกลั่นให้มันเพิ่มซะอีก
คราบขี้เกลือเกาะเต็มเลยฮะ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2011, 19:28:32 โดย Pomy »