ผู้เขียน หัวข้อ: อาการสนิมขึ้นที่จานเบรค เพื่อนๆมีเป็นกันไหมครับ แล้วมันจะมีปัญหาอะไรไหมอะครับ???  (อ่าน 33973 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
เจ้า Cayenne Diesel กับ VW Caravelle 2.0BiTDI มันขึ้นมาบางๆอะครับ อาจจะเพราะหลังๆไม่ค่อยได้วิ่งอะครับผม

มีวิธีป้องกันไหมอะครับ

ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
ช่วงนี้มีความชื้นสูง สนิมขึ้นจานเบรคเป็นเรื่องปกติครับ
โดยเฉพาะอย่างเวลาลุยน้ำ จอดทิ้งไว้ ไม่ช้าไม่นานสนิมเต็มเลย
เอาออกไปขับ ใช้เบรคด้วย ก็น่าจะหายนะครับ
 ;D ;D

หากรู้สึกไม่ดี ไม่อยากให้มีสนิม ต้องนี่เลยครับ
เบรคคาร์บอนเซรามิค รับรองไม่มีสนิม แน่นอน!!! ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 19:58:47 โดย Maman_Haheinz »
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ช่วงนี้มีความชื้นสูง สนิมขึ้นจานเบรคเป็นเรื่องปกติครับ
โดยเฉพาะอย่างเวลาลุยน้ำ จอดทิ้งไว้ ไม่ช้าไม่นานสนิมเต็มเลย
เอาออกไปขับ ใช้เบรคด้วย ก็น่าจะหายนะครับ
 ;D ;D

หากรู้สึกไม่ดี ไม่อยากให้มีสนิม ต้องนี่เลยครับ
เบรคคาร์บอนเซรามิค รับรองไม่มีสนิม แน่นอน!!! ;D ;D ;D ;D

get ละว่า CarbonCeramic เอาไว้ทำอะไร ^^"  แต่มันก็แพงตะไรเหมือนกันนะครับ   555+
ใช่ๆครับพอเบรคมันก็ค่อยๆน้อยลงครับ แต่มันยังแอบมีคราบอะครับไม่รู้เหมือนกัน หรือว่าไม่ได้เบรคแรงและบ่อยพอมั้งครับ ???

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
เอาออกไปขับสักพัก เบรกบ่อยๆ เดี๋ยวก็หายเกลี้ยง

ออฟไลน์ Nikle_pk

เบรคคาเยนยังเป็นสนิมเหรอครับ

ผมนึกว่าเป็นเซรามิกนะเนี่ย

ป.ลี.เรื่องจานเบรคขึ้นสนิมช่วงนี้ปกติครับ
หลังล้างรถใหม่ๆก็เป็น
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Arado_kung

ปกติครับ ถ้าจานเบรคโดนน้ำแล้วจอดทิ้งไว้น้องหนิมเกาะเป็นเรื่องธรรมชาติ

ออฟไลน์ Schnitzel

มันเป็นเรื่องที่สุดแสนจะปกติมากกกๆๆ ครับ เหมือนตอนเช้าอาทิตย์ขึ้นและตกตอนเย็นนั่นแหละครับ

เพราะจานเบรคทั่วๆไป มันเป็นเหล็กหล่อ มีหน้าที่หลักคือ เสียดสี และ สึกหรอ อยู่แล้ว

ไม่มีใครเขาคิดทำเรื่อง การกันสนิมของจานเบรคหรอก ไม่มีการทำผิว ชุบแข็ง ทำสี พ่นกันสนิม หรืออะไรทั้งนั้น

เพราะนั่นเท่ากับการขัดขวางการ  เสียดสี และ สึกหรอ ของมันโดยตรง ซึ่งเมื่อมัน เสียดสี และ สึกหรอ ไม่ได้มันก็หยุดรถไม่ได้

มันจัดอยู่ในผลิตภัณท์ friction material ครับ เช่น เบรค คลัท ฟลายวีล

เมื่อมันเป็นเรื่องสุดแสนจะปกติ เวลามันขึ้นสนิม เราก็แค่ขับแล้วย้ำเบรคถี่ๆก่อนออกถนนใหญ่ให้มันเสียดสีจนสนิมหลุดให้หมด ไม่เช่นนั้นเวลาจะหยุดมันอาจ ลื่น ครูด รูด จนต้องไปรบกวนยืมเบรคคันหน้าแทน

ออฟไลน์ Fly to dream

ปกติครับวิ่งซักพักขับกลับมาหายหมด ยกเว้นขับไม่เบรคเลย อิอิ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Schnitzel

อ๋อ อีกอย่างมันจัดอยู่ในอะไหล่ประเภท อะไหล่สึกหรอ นะครับถึงเวลาหนึ่งมันก็จะบางลงจนเราต้องเปลี่ยนใหม่

เพราะฉะนั้นไม่ต้องเสียดายเรื่องมันขึ้นสนิมหรอก ถึงเวลาก็ทิ้งไป

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ตอบกันไปหมดแล้ว เอาเป็นว่ามันเป็นเรื่องปกติ ไม่ต้องคิดมากครับ ไม่มีผลเสียใดๆ
ขับใช้งานซักพัก ใช้เบรคซักหน่อย เดี๋ยวสนิมก็ถูกเสียดสีออกไปเองครับ
และก็จะกลับมาใหม่เมื่อโดนน้ำหรือความชื้นครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ จากทุกๆท่านเลยนะครับผม ^^

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
เป็นเรื่องปกติครับ ...

แต่ผมเคยรับรถคืน จากการโวยขอบลูกค้าคนหนึ่ง .. รับไม่ได้ ไม่ยอมรับ ไม่รับฟัง ..
ถึงขนาดทีมวิศวกรจากญี่ปุ่น มายืนยัน .. ก็ไม่รับฟัง ... จะคืนถ้าเดียว..

เรื่องนี้เลยเดือดร้อนกับไฟแนนซ์ เพราะไฟแนนช์เป็นเจ้าของรถ .. ผู้่ซื้อ เป็นเช่าซื้อ และ ผู้ครอบครอง
ไฟแนนซ์ ก็เอะใจ ... ย้อนเกร็ดไปเรื่อยๆ ก็เจอประวัติ ..." นักคืนรถ " เพราะจานเบรคขึ้นสนิม .... มาแล้วหลายยี่ห้อ  ;D คนนี้นี่เอง..... ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เคยจอดทิ้งไว้สนามบินราวๆ 5 วัน กลับมาเขรอะ

ขับไปสักวัน มันก็ลอกออกมาหมด ก็เงาวับเหมือนเดิมครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ neung23

วิ่งมาแห้งๆร้อน จอดในโรง ไม่โดนฝน พอฝนตกหนักๆ อากาศชื้นหน่อย ออกมาดูรถก็จานเบรคสนิมเต็มเลยคับ

ไม่เป็นน่ะแปลก ออกไปวิ่ง 100-200 เมตรก็น่าจะหายหมดแล้วัคบ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ KoZZ

• Jr. Member
  • **
อ้างถึง
ย้อนเกร็ดไปเรื่อยๆ ก็เจอประวัติ ..." นักคืนรถ " เพราะจานเบรคขึ้นสนิม .... มาแล้วหลายยี่ห้อ  ยิงฟันยิ้ม คนนี้นี่เอง..... ยิงฟันยิ้ม
แบบนี้ก็มีด้วย แปลกมากๆ แล้วมันเกิดอะไรต่อไปครับ อยากทราบจัง

ออฟไลน์ tommaris

แค่ล้างรถ ล้างยังไม่เสร็จดี คราบสนิมบางๆก็เต็มจานแล้วครับ
แต่แค่ขับไปปากซอยกดเบรคนิดหน่อยก็หายเกลี้ยงแล้วครับ  ;)

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
 ;D ;D

get ละว่า CarbonCeramic เอาไว้ทำอะไร ^^"  แต่มันก็แพงตะไรเหมือนกันนะครับ   555+
ใช่ๆครับพอเบรคมันก็ค่อยๆน้อยลงครับ แต่มันยังแอบมีคราบอะครับไม่รู้เหมือนกัน หรือว่าไม่ได้เบรคแรงและบ่อยพอมั้งครับ ???

จานเซรามิคจุดประสงค์คือเรื่องประสิทธิภาพในการทำงานต่อเนื่องอย่างหนักครับ ปกติจานเหล็กเมื่อใช้งานเบรคหนักๆ ความร้อนสูงขึ้นประสิทธิภาพมันจะลดลงหรืออาจจะเบรคไม่อยู่เลยทีเดียว เค้าเรียกว่า Break fade ครับ รถที่วิ่งบนถนนปกติไม่มีความจำเป็นต้องใช้จานแบบเซรามิคเลยเพราะคงไม่มีคันไหนวิ่งกำหน่ำ 2ร้อยขึ้นแล้วเบรคบ่อยๆ ครับ เรื่องไม่ขึ้นสนิมนี้เป็นผลพลอยได้มากกว่าครับ

ผมล้างรถตอนเช้า บ่ายๆ สนิมมากันเพียบ เด๋วเอารถไปขับมันก็หายไปเองครับ ^^

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

มันเป็นเรื่องที่สุดแสนจะปกติมากกกๆๆ ครับ เหมือนตอนเช้าอาทิตย์ขึ้นและตกตอนเย็นนั่นแหละครับ

เพราะจานเบรคทั่วๆไป มันเป็นเหล็กหล่อ มีหน้าที่หลักคือ เสียดสี และ สึกหรอ อยู่แล้ว

ไม่มีใครเขาคิดทำเรื่อง การกันสนิมของจานเบรคหรอก ไม่มีการทำผิว ชุบแข็ง ทำสี พ่นกันสนิม หรืออะไรทั้งนั้น

เพราะนั่นเท่ากับการขัดขวางการ  เสียดสี และ สึกหรอ ของมันโดยตรง ซึ่งเมื่อมัน เสียดสี และ สึกหรอ ไม่ได้มันก็หยุดรถไม่ได้

มันจัดอยู่ในผลิตภัณท์ friction material ครับ เช่น เบรค คลัท ฟลายวีล

เมื่อมันเป็นเรื่องสุดแสนจะปกติ เวลามันขึ้นสนิม เราก็แค่ขับแล้วย้ำเบรคถี่ๆก่อนออกถนนใหญ่ให้มันเสียดสีจนสนิมหลุดให้หมด ไม่เช่นนั้นเวลาจะหยุดมันอาจ ลื่น ครูด รูด จนต้องไปรบกวนยืมเบรคคันหน้าแทน

;)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ V221

ราคาเบรคเซรามิคของเจ้าชายกบคันละ7หลักนะครับท่านๆ ขอบอก
BMW 750E M SPORT