ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องคาแรกเตอร์ของช่วงล่าง CITY & JAZZ&&FIESTA เทียบกับ VIOS 2003  (อ่าน 9779 ครั้ง)

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
พอดีมี plan จะหารถเล็กอีกคันใช้ในช่วงปลายปีหน้า (ไม่เกี่ยวกับโครงการของรัฐนะคร๊าบ555)

ณ ตอนนี้ รถที่ใช้อยู่ประจำวัน (ในเมือง) ทุกวันคือ vios ปี 2003 รุ่น S
• บำรุงรักษากับศูนย์มาตลอด อุปกรณ์ standard ทุกอย่าง วิ่งยังไม่เกิน 90,000 โล
• การบังคับควบคุมค่อนข้างไว  น้ำหนักมันผมค่อนข้างชอบแล้ว (วัสดุที่ใช้ทำพวงมาลัยค่อนข้างลื่นมือไปหน่อย)

ได้อ่านรีวิวของคุณจิมมี่ครบทั้งสามตัวแล้ว : ทีนี้อยากทราบลักษณะของช่วงล่างดังนี้

- ความแข็ง / นิ่ม (เมื่อเทียบกับ vios 2003)
- เสียง ของช่วงล่างย่านความเร็วต่ำ / สูง (เมื่อเทียบกับ vios 2003)
- ความ เบา / หนัก ของพวงมาลัยในย่านความเร็ว ต่ำ / สูง (เมื่อเทียบกับ vios 2003)
- ภาพรวม และความมั่นใจในความเร็วที่ 110-130 km/h เมื่อเทียบกับ vios 2003)
- การเข้าโค้งที่ความเร็วไม่เกิน 80-100 km/h เมื่อเทียบกับ vios 2003)

• Honda CITY
• Honda JAZZ
• Ford FIESTA

อยากทราบเป็นข้อมูลเบื้องต้นเผื่อเวลาไป test drive จะได้ลองสังเกตดีๆครับ

ขอบคุณคร๊าบ
: )

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
แพลนเดียวกันเป๊ะเลยครับ กำลังจะซื้อรถใหม่ช่วงกลางปีหน้า โดยมีตัวเลือก 3 ตัวนี้ และกำลังใช้ Vios S  เหมือนกันเลย

อยากรู้รายละเอียดคร่าวๆด้วยคน เดี๋ยวนั่งรอผู้มีประสบการณ์เข้ามาตอบเป็นเพื่อนนะครับ อิอิ ^__^  :D

ออฟไลน์ YenChar

ดูๆแล้ว ซิตี้ใกล้เคียงที่สุดครับ
เจ้าซิตี้ เทียบกับวีออสปี 2003 ซิตี้จะมีอาการท้ายเหวี่ยงออกนิดๆ เวลาเข้าโค้ง
คงเป็นเพราะท้ายใหญ่ ถ้าเข้าแรงๆ ก็มีอาการก้นส่ายนิดๆครับ
การทรงตัวทางตรงไม่ค่อยต่างกันมาก แต่ผมชอบซิตี้มากกว่า

เฟียสต้ากับแจ๊ส ดูแล้วคนล่ะบุคลิคครับ

เคยขับวีออสเก่า/ซิตี้ใหม่ เป็นเจ้าของวีออสใหม่ ขับแจ๊สเพื่อนบ่อยๆ แต่เฟียสต้าไม่เคยลอง

พวงมาลัย ผมชอบฮอนด้าที่สุด (ถ้าไม่นับมาสด้า2)
เพราะมันไวที่สุด มุดง่าย คล่องตัว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มานั่งรอท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ด้วยคนครับ มีแพลนจะซื้อปีหน้าด้วยคนครับ ยังไม่ได้เลือกเลยว่าจะเอารุ่นไหนดี เคยขับแต่สามห่วงกะเปอโย 505
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
สิ่งที่ City ใหม่ จะดีกว่า Vios แน่ๆ คือ

ความกว้างขวางภายใน ที่กว้างกว่ากันมากพอสมควรเลย
อุปกรณ์ภายในดีกว่า  วัสดุดีกว่า ชวนให้อยู่อาศัย น่าขับ กว่ากันเยอะครับ

ด้านการขับขี่ พวงมาลัย ซิตี้ คมและแม่นยำกว่า

เครื่องยนต์ ตอบสนองต่างกัน ตรง วิออส จะมีแรงบิดช่วงต้นดีกว่า แต่ไม่มากมายอะไร

แต่ถ้ารอบสูงละก็  ซิตี้ กินขาดดดดด  มาเร็ว และสะใจกว่ากันเยอะครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ที่บ้านมีทั้ง Fiesta 1.6 Sport และ Vios 2003 1.5J(คันในรีวิว)

ขอเปรียบเทียบคร่าวๆนะครับ

- ความแข็ง / นิ่ม (เมื่อเทียบกับ vios 2003)
Fiesta จะนุ่มกว่าในทุกรูปแบบถนนครับ
Vios ยังรู้สึกได้ว่ากระด้างครับ

- เสียง ของช่วงล่างย่านความเร็วต่ำ / สูง (เมื่อเทียบกับ vios 2003)
ตรงนี้ผมว่าใกล้เคียงกันครับถ้ารถอยู่ในสภาพสมบูรณ์ทั้งคู่ อย่างของผม Vios จะมีเสียงช่วงล่างหน่อยนึงครับ

- ความ เบา / หนัก ของพวงมาลัยในย่านความเร็ว ต่ำ / สูง (เมื่อเทียบกับ vios 2003)
ในย่านความเร็วต่ำ Vios จะมีน้ำหนักกว่า Fiesta ชัดเจนครับ
แต่ถ้าย่านความเร็วสูงจะใกล้เคียงกันมากครับผมให้ Vios หนักกว่าหน่อยนึงเท่านั้น

- ภาพรวม และความมั่นใจในความเร็วที่ 110-130 km/h (เมื่อเทียบกับ vios 2003)
มั่นใจได้กันทั้งคู่ครับ แต่ดูเหมือนว่า Fiesta จะไม่กระด้างเท่ากับ Vios
และพวงมาลัยของ Fiesta จะคมมาก(ระยะฟรีน้อย) แต่ทั้งคู่ก็มีพวงมาลัยที่นิ่งเหมือนกัน

- การเข้าโค้งที่ความเร็วไม่เกิน 80-100 km/h (เมื่อเทียบกับ vios 2003)
ตรงนี้ผมว่าใกล้เคียงกันครับ แต่ Fiesta จะมั่นใจกว่านิดนึง

ออฟไลน์ yod artstu

ขอบคุณมากครับทุกท่าน
อ่า...มีเพื่อนร่วมอุดมการณ์เยอะเหมือนกันแฮะที่จะซื้อรถ B-SEGMENT

ผมก็รู้สึกเหมือนกันว่า Vios มันกระด้าง แต่พอดีรถคันแรกที่ขับและคุ้นมือก่อนที่จะขับวีออสคือ
Nissan Primera ที่อายุหลายขวบแล้ว ช่วงล่างตึงตังและกระด้างกว่าวีออส มากๆ เสียงดังสุดๆ

ผมก็มอง เฟียสต้าไว้เป็นหลักแหละครับ ชอบที่มี ESP เรื่องศูนย์ ค่อยๆหาคงพอจะเจอดีๆบ้าง
ประกอบกับได้ยินกิตติศัพท์เรื่องช่วงล่าง

ซิตี้นี่ยังไม่เคยลอง ไว้เดี๋ยวจะหาโอกาสไปลองของญาติ
ส่วน JAZZ นี่แฟนชอบเพราะเค้าเป็นคนขนของเยอะ แต่ได้ข่าวว่ามันแข็งและตึงตัง
ไม่รู้มากกว่าวีออสหรือเปล่า ถ้ามากกว่า คงขอบาย

;D
: )

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่า ซิตี้เข้าวินครับ เหอะๆ
สิ่งที่เป็นข้อดีของวีออส
ถ้าเปลี่ยนมาขับซิตี้ อาจจะต้องปรับตัว

แป้นเบรค ซิตี้ ไม่รู้ว่าจะสูงไปไหน และไม่ Linear เท่าไหร่ครับ

จากที่เคยขับมา(แบบโหด) วีออสตัวเก่า เป็นรถที่คุมง่ายมากๆเพราะฐานล้อสั้น
เวลาจะออกอาการ มันจะแสดงให้เห็นก่อน ท้ายออกยากมากๆ ทำให้ขับง่าย คุมง่าย
แต่บางคนที่แก้อาการเก่งอาจจะไม่ชอบ เพราะมันเลี้ยวยากเวลาเกิดอาการ

ในขณะที่ซิตี้ ถ้าท้ายจะกวาด มันกวาดเลยไม่มีอาการเตือน(หรือมีินิดๆ)
เทโค้งแรงๆ บั้นท้ายออกง่ายดี บางคนชอบ เพราะเลี้ยวง่าย เล่นสนุกง่าย
แต่บางคนไม่ชอบหรือแก้อาการไม่เก่ง อาจจะไม่ชอบใจ

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
 :) สนใจ B segment ด้วยครับ plan จะออกต้นปีหน้าครับ โน้มเอียงมาทาง city ครับ
.......เวลาท้ายปัด แก้อาการยังไงหรือครับ ... หมายถึง ชะลอความเร็ว พอไม่ปัด แล้วเหยียบคันเร่งหนีโค้งใช่ไหมครับ (ไม่เคย) ;D

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
ผมเพิ่งจะถอย Jazz MC (รุ่น V) มาได้ไม่กี่วันเอง
เดิมก็ใช้ VIOS 2003 รุ่น S วิ่งมาแล้ว 170,000 กว่า ๆ กม.
เหตุผลหลัก ๆ ที่เลือก Jazz ก็คือ ต้องการรถที่สามารถพับเบาะ
เพื่อบรรทุกของชิ้น ใหญ่ ๆ (แต่ไม่หนักมาก) ได้
ซึ่ง Jazz จะมีห้องโดยสารใหญ่กว่าอย่างเห็นได้ชัด
เทียบกันแล้ว ช่วงล่าง Jazz ออกจะนุ่มกว่า VIOS นิดหน่อย
พวงมาลัย Jazz เบากว่า VIOS ทั้งในย่านความเร็วต่ำ และสูง
ที่ความเร็วเกิน 100 km/h ผมว่า VIOS ทำได้ดีกว่านิดหน่อย
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ lexus

พอดีที่บ้านมีvios 1.5S 2003 และ fiesta 1.6S (ถ้าเทียบความรู้สึกตอนออกวีออสใหม่ๆ)

ช่วงล่าง ผมให้fiesta หนุบกว่า (นิ่ม+หนึบ) วีออสก็เกาะ แต่เด้ง กระด้างกว่า และเสียงช่วงล่างดังกว่า

เสียง ผมว่้าเสียงเครื่องที่เข้ามาในตัวรถ เหมือนวีออสตอนออกใหม่ๆมันเงียบกว่าแฮะ แต่ตอนนี้มันดังกว่า55 ส่วนเสียงอย่างอื่นผมว่าพอๆกัน(ยกเว้นเสียงช่วงล่าง ออสดังกว่าเวลาเจอหลุม เสียงยางเสียงพื้นถนนน่าจะพอกัน)

พวงมาลัย รู้สึกเหมือนเพื่อนๆคือความเร็วตำเฟียสต้าเบากว่า ความเร็วสูงพอๆกัน แต่ความคมเฟียสต้าคมกว่า มุดง่ายกว่า

ปล.เครื่องยนต์ต่างกันชัดเจน เฟียสต้าจะให้อัตราเร่งแซงที่ดีกว่าไม่รอรอบมาก(ใช้6เกียร์ที่มีอย่างเป็นประโยชน์) แต่วีออสจะรอรอบมากกว่า แต่ความเร็วต่ำขับในเมืองหลวงผมว่าวีออสทำได้ดีกว่านะ ออกตัวรอบต่ำ ไม่กระตุก เฟียสต้าออกตัวรอบจะสูง แต่ไม่รู้สึกว่าอัตราเร่งจะสูงตามรอบแฮะ แล้วเวลาเลี้ยงคันเร่งออกตัวช้าๆตามๆกันไปในเมืองจะกระตุกนิดๆ เวลาปล่อยคันเร่งมันจะเลี้ยงรอบอยู่ที่1500

(ผมยังไม่ได้อัพเฟิมแวร์เกียร์เนื่องจากขับนอกเมืองซะส่วนใหญ่ แซงมันส์ดี)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แล้วมีใครใช้วีออสกะซิตี้มั่งมั๊ยครับ ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับพอดีเหลือตัวเลือกสองตัวนี้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kao-pun

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมขับ Jazz ตัวใหม่นะครับ M/T
เวลาเข้าโค้ง ความเร็วไม่เกิน 100 ผมว่าช่วงล่างเอาอยู่และไว้ใจได้ในระดับนึง
แต่ถ้าความเร็วเกินกว่านี้ท้ายจ้องแต่จะปัดออกท่าเดียวเลยครับ ยิ่งเวลาฝนตกไม่ต้องพูดถึง
ขับแค่ 80 เพราะว่ากลัวมาก กลัวเข้าโค้งแล้วท้ายปัดอย่างเดียวครับ หน้าจิก แต่ท้ายจ้องจะปัด
อาจเป็นเพราะว่าหน้ายางแคบกว่าชาวบ้านด้วยมั้งครับ แค่ 175 ล้อขอบ 15"
แต่เวลาตกหลุมแรง ๆ เสียงดังสะท้านจนใจหายเลยเหมือนกันครับ
เวลาขับทางตรง ความเร็วเกิน 100 ถ้าเจอลมแรงก็เป๊โดยไม่รู้ตัวได้เหมือนกันครับ

ส่วนวีออส เคยขับของเพื่อน ถ้าความเร็วเกิน 100 มีความรู้สึกว่าโคลงอยู่เหมือนกัน ครับ ไม่รู้ว่าคิดไปเอา ฤ เปล่า
แต่เรื่องเสียงดัง ผมว่า พอพอกัน

ปล 1. ต้องลองขับให้ครบทุกรุ่นอ๊ะครับ ผมว่า เพราะความรู้สึกของแต่ละคนไม่เท่ากันแน่แน่หละ
ปล 2. Jazz จะมีเสียงดังภายในห้องโดยสารมากกว่า โดยเฉพาะเสียงจากเบาะหลัง เพราะว่ามันพับเก็บได้นั่นเอง (เสียงเหล็กตัวล็อคเบาะมันมากระทบกันอ๊ะครับ) ต่อให้เอาจาราบี ทาก็ยังดังเหมือนเดิม
         ตอนนี้เลยทำใจอ๊ะครับ