ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามพี่ๆ เรื่องออกรถหน่อยครับ  (อ่าน 4731 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kill-riku

• Newbie
  • *
ขอถามพี่ๆ เรื่องออกรถหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 13:52:14 »
ขอเล่าให้ฟังก่อนเลยแล้วกัน ว่า ผม ทำอาชีพ อิสระ(รับทำเว็บ) ไม่มีที่ทำงานเพราะทำที่บ้านแม่ ไม่มีสลิปเงินเดือน มีเงินหมุนบัญชีประมาณ 2-5 หมื่นต่อเดือน บ้านแม่ผมเป็นร้านขายของ (ของตัวเองไม่ได้เช่า) กำลังจะออกรถ Lancer EX โดยจะออกกับเซลล์ของ รถยนต์ยี่ห้ออื่นในจังหวัดของผม เพราะว่ารู้จักกันแล้ว รถยนต์ ยี่ห้อนี้ เจ้าของเขาเป็นเจ้าของเดียวกับ ศูนย์มิตซูในจังหวัดติดกับจังหวัดที่ผมอยู่ และ ยังเป็น เจ้าของอีกหลายๆยี่ห้อในหลายๆจังหวัดใกล้เคียง ผมคุยกับพี่เซลล์แล้วเขาบอกว่าผมออกได้ ใช้สิทธิ์ ที่บ้านนี้เป็นร้านของแม่ แล้วก็ ให้พ่อ(ข้าราชการ ซี 8 ระดับ 3) เซ็นต์ค้ำ เลยอยากถามพี่ๆครับว่ากรณี ทั้งเรื่องที่ ใช้สิทธิ์ เป็นลุกเจ้าของร้าน+ มีงานอิสระส่วนตัว ในการซื้อ และ การที่เราซื้อรถยี่ห้อหนึ่งผ่าน ศูนย์ของอีกยี่ห้อหนึ่งเนี่ย มันเป็นไปได้มั้ยครับ คือ ออกรถคันแรกเลย เลยอยากทราบจริงๆ เห็นแต่พี่เซลล์เขาบอก เขาอยากให้ออกกับเขา เขาได้ค่าคอมเยอะ ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: ขอถามพี่ๆ เรื่องออกรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 14:14:45 »
เขาก้คงมีวิธีของเขาแหละคับแต่ทีนี้ก็ต้องดูเรื่องเอกสารให้ชัดเจนคับส่วนเรื่องการงานผมก็ทำอาชีพอิสระคับ
รายได้ก็ราวๆ2-3หมื่นต่อเดือนแต่ผมจะเดินบัญชีให้ได้ราวๆ3หมื่นทุกเดือนคับก็ทำมาประมาณปีนึงได้แล้ว
และก็เพิ่งยื่นกู้ไปเป้นex1.8 glx สีขาว โดยให้น้องสาวค้ำที่เป็นเภสัชเงินเดือนก็3หมื่นได้ผลคือยื่นผ่านคับ
ตอนนี้รอรถอยู่ได้เดือนพฤศจิกาคับ จากงานที่คุณทำไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะคับและยิ่งคุณพ่อเป้นข้าราชการ
ค้ำให้ด้วย ทีนี้ก็อยู่ที่เซลแล้วคับว่าเขาจะทำให้เราได้รถยังไง วิธีของเขามันส่อแววไปทางที่จะทำให้เรามีปัญหา
หรือเปล่าถ้าดูๆแล้วไม่น่าไว้วางใจก็อย่าซื้อคับ ไปซื้อกับเซลที่0มิตซูฝโดยตรงจะดีกว่าคับ อิอิ ได้เพื่อนฉลามดุ
มาอีกหนึ่ง 5555

ออฟไลน์ kunimii

• Newbie
  • *
Re: ขอถามพี่ๆ เรื่องออกรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 14:41:18 »
ทำเว็บเหมือนกันครับ กู้ได้ทั้งบ้าน และรถเลย

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 15:00:03 »
บ้านผมก็ค้าขายเหมือนกัน ดาวน์แบบไม่ต้องมีคนค้ำก็ได้นะครับ รู้สึกจะดาวน์ 25% มั๊ง? ถ้าจำไม่ผิด  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 15:15:13 »
ผมเดินบัญชีมาได้ 3-4 เดือนเองจะผ่านมั้ยครับเนี่ย ขอบคุณทุกคำตอบเลยครับ
ถ้าไม่ได้อย่างไงเดี๋ยวลองคุยกับเซลล์เขาเอา คาดว่าจะออกประมาณ เดือน ธันวาคม
ช่วงนี้จะออกรถต้องจองนานมั้ยครับ อยากได้ภายในสิ้นปี เพราะช่วงปีใหม่ต้องใช้รถ
ส่วนเรื่องเงินดาวน์ รอดูอยู่ว่าพี่เขาจะให้ส่วนลดเท่าไร ถ้าได้เยอะคงดาวน์ 25% ครับ
ถ้าน้อย คง ประมาณ 20% คือ ผมยังเรียนไม่จบป. ตรีเลย เงินทุกบาทหาเอง
เลย ดาวรน์เยอะไม่ได้ แต่เรื่องผ่อนไม่ค่อยห่วงเพราะให้แม่ช่วยได้นิดหน่อย ถ้าขัดสนจริงๆ
แต่แม่ไม่ช่วยเรื่องดาวน์ เขาอยากให้เก็บเงินเอง  ;D ขอบคุณทุกคำตอบอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ comet1123

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 15:39:16 »
ผมเดินบัญชีมาได้ 3-4 เดือนเองจะผ่านมั้ยครับเนี่ย ขอบคุณทุกคำตอบเลยครับ
ถ้าไม่ได้อย่างไงเดี๋ยวลองคุยกับเซลล์เขาเอา คาดว่าจะออกประมาณ เดือน ธันวาคม
ช่วงนี้จะออกรถต้องจองนานมั้ยครับ อยากได้ภายในสิ้นปี เพราะช่วงปีใหม่ต้องใช้รถ
ส่วนเรื่องเงินดาวน์ รอดูอยู่ว่าพี่เขาจะให้ส่วนลดเท่าไร ถ้าได้เยอะคงดาวน์ 25% ครับ
ถ้าน้อย คง ประมาณ 20% คือ ผมยังเรียนไม่จบป. ตรีเลย เงินทุกบาทหาเอง
เลย ดาวรน์เยอะไม่ได้ แต่เรื่องผ่อนไม่ค่อยห่วงเพราะให้แม่ช่วยได้นิดหน่อย ถ้าขัดสนจริงๆ
แต่แม่ไม่ช่วยเรื่องดาวน์ เขาอยากให้เก็บเงินเอง  ;D ขอบคุณทุกคำตอบอีกครั้งครับ
ไฟแนนส์เขาดูย้อนหลัง6เดือนก็ทันอยู่นาไม่น่าห่วงอะไร ส่วนของแถมที่ผมได้
ส่วนลดเงินสด 30,000+ประกันชั้น1+พรบ.+ฟิล์ม3m หรือชุดแต่งgt แล้วลดเงินสด20,000บวก
กับที่เหลือแต่ผมเอาอย่างแรกแล้วมาแต่งเป็นevo X เองคับ มิตซูรอรถไม่นานคับแต่ที่ผมนานก็คือ
รอฤกษออกรถอ่ะคับไม่งั้นได้ปลายเดือนนี้แล้ว พอดีที่บ้านเขาเชื่ออะไรประมาณนี้ 55 รอกัน2เดือนเซ็งเรย

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 16:30:48 »
การเดินบัญชีน่าจะง่ายที่สุด เหมือนกันที่ธนาคารกสิกรเขาโฆษณาอยู่อ่ะครับ
เพียงแค่เดินบัญชีก็กู้ได้

แต่ถ้าไม่เดินแล้วต้องหาหลักฐาน ผมไม่รู้นะครับว่าเราสามารถขอหลักฐานการเสียภาษี
จากสัมภากรมาเป็นหลักฐานรายรับเราได้หรือเปล่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 19:57:47 »
เดี๋ยวรอใกล้ๆออกก่อนไปคุยกับเซลล์อีกรอบ เขาน่าจะช่วยเต็มที่เหมือนกัน เพราะเขาก็คงอยากขายเหมือนกัน

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ออฟไลน์ Pomy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 20:04:07 »
แค่มีข้าราชการ c8 เป็นคนค้ำ แค่นี้ก็ผ่านแล้วครับ
กรณีเดียวกับผมเลย
พ่อผมเป็นข้าราชการ เป็นคนค้ำให้ผม ส่วนผมแค่บอกกับไฟแนนไปว่าได้เงินจากที่บ้านเดือนละ 15000
แค่นี้ก็ผ่านฉลุยแล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 05:46:30 »
แค่มีข้าราชการ c8 เป็นคนค้ำ แค่นี้ก็ผ่านแล้วครับ
กรณีเดียวกับผมเลย
พ่อผมเป็นข้าราชการ เป็นคนค้ำให้ผม ส่วนผมแค่บอกกับไฟแนนไปว่าได้เงินจากที่บ้านเดือนละ 15000
แค่นี้ก็ผ่านฉลุยแล้วครับ

โอ้ว ขอบคุณมากๆเลยครับผม อันนี้ตาสว่างทันทีเลยครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:45:46 »
เรื่องเซล ขายต่างยี่ห้อ ..ผมว่าไม่แปลกครับ

เพราะจากที่เคยๆคุยกับเซลหลายคน ... บางคนไม่ได้ขายแค่ยี่ห้อเดียวครับ .... ขายหลายยี่ห้อเลย

ดังนั้น ลองดูเอกสารใบจองหรือ อะไรต่างๆที่เกี่ยวกับรถดูว่า มีชื่อบริษัทชัดเจนระบุรุ่นรถ ยี่ห้อ ครบถ้วน ใบจองหน้าตาเชื่อถือได้ ก็น่าจะเพียงพอครับ

และก้ถ้าเค้าให้วางเงินจองเยอะก็อย่าไปวางล่ะครับ 3-5พัน ก็พอแล้ว สำหรับ EX

ป.ล. น้องสาวผม ก็ทำเว้ปอยู่ แต่เป็นลูกจ้างเค้า อยากให้น้องมาอ่านจังว่า ออกมาทำเอง แล้วสามารถมีเงินซื้อรถได้ด้วย ....