ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างรถยังงัยไม่ให้เป็นรอยขนแมวครับ หรือจะเอาไปล้างที่ร้านดี  (อ่าน 36017 ครั้ง)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
ล้างรถทีไร เป็นรอยทุกทีเลยครับ ขนาดใช้ผ้าไม่โครไฟเบอร์แล้วนะครับ พอแดดออกเห็นรอยขนแมวเต็มไปหมด หรือว่าผมจะไปร้านล้างรถดีครับ ค่าล้างรถ ครั้งล่ะ 350 บาท

แล้วรถเละแค่ไหนถึงจะไปล้างได้ครับ แบบว่า สยองไม่กล้าล้างเองแล้วครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
เอ... ผมล้างรถเองเหมือนกัน รถสีน้ำเงินอายุ 8 เดือน

เเต่รอยขนเเมวนี่ไม่ค่อยจะมีนะ น้อยมาก จุดที่มีผมก็น้ำยาขัดนิดหน่อยพอทุเลา

ล้างเกือบทุกอาทิตย์  วันไหนกลับบ้านฝนตกรถเปียกก็ฉีดน้ำทั้งคัน

พร้อมกับเอาฟองน้ำลูบเบาๆ ฟองน้ำนี่ผมหมั่นซักน้ำบ่อยๆ เำพื่อไม่ให้ เศษอะไรตกค้างระหว่างเช็ดนะ

เเล้วก็ใช้ผ้าไมโครฯเช็ดตาม เคยเอาเข้าร้านล้าง เเละเคลือบสีครั้งเดียวเอง

ทุกวันนี้ยังวิ้ง เงา อยู่เลยอะ จุดไหนมีรอยผมจำได้หมดเลย หลังการล้างก็สังเกตดูว่ามีรอยเพิ่มหรือเปล่า

เเชร์ไว้จากประสบการณ์ครับ

รอผู้รู้มาตอบด้วยอีกคน

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
นี่แหละ วิบากกรรมรถสีดำล่ะครับ ....

ล้างยังไง ใช้ผ้าอะไร ก็เป็นรอยขนแมวครับ .....

โดยทั่วไปแล้ว รถทุกสี มีรอยขนแมวหมด มากน้อยต่างกัน แต่จะมองไม่ค่อยเห็น ยกเว้นสีดำ ที่จะมองเห็นได้มากที่สุด ...

วิธีแก้ไข ซึ่งรถเพื่อนผมเองใช้วิธีนี้คือ ...

ทุกครั้งที่ล้าง ให้เคลือบสี ด้วย .....

เพื่อนผมเข้าคาร์แคร์ตลอดครับ และทุกครั้งที่เข้าล้างจะให้เคลือบสีด้วย เฉลี่ย ล้าง/ครั้งประมาณ 500 บาท ซึ่งถ้าล้างปรกติ ก็แค่ 150 แต่จะเห็นรอยขนแมว .....

รถสีดำต้องหมั่นดูแลครับ ล้างแพงหน่อย แต่ถ้าเงาๆละก็จะสวยกว่าสีอื่น .....

ทุกวันนี้ รถคัน D-max ผม ล้างธรรมดาตลอด รถเป็นสีบรอนซ์เทา ถ้าเล็งดีๆจะเห้นรอยขนแมวเพียบ แต่ถ้ามองธรรมดาจะไม่เห็น

แต่มาสด้า3 สีขาวของผม ตอนนี้ยังไม่เกิดรอยครับ เพราะเคลือบสีหลังล้างทุกครั้งตามสูตรเพื่อนผม ก็ช่วยได้ครับ (แต่เปลือเงินหน่อยเท่านั้น)  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 16:29:49 โดย apinui »

ขอบคุณความเห็นทั้งสองคนเลยน่ะครับ ขนาดไปเคลือบแก้วมาแล้ว มันยังเป็นรอบได้เลย (ถ้าล้างเอง) ช่วงนี้ฝนตกบ่อยรถสีดำเป็นรอย คราบ บ่อยมาก เลยต้องล้างบ่อยๆ  เฮ้อ รักสีดำต้องอดทนซินะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันมีวิธีที่จะทำให้เกิดรอยน้อยครับ แต่ก็ต้องเกิดบ้าง
เพราะผมคิดว่า Ford กับ Mazda ใช้มาตรฐานการพ่นสีเหมือนกัน
ดังนั้น สีน่าจะแข็งระดับนึง ไม่เหมือนกับ Honda ที่รายนั้น
ยังไงยังไงก็คงต้องมีรอยไม่ว่าจะรักษาแค่ไหนก็ตาม

เวลาล้างต้องฉีดน้ำไล่ แล้วเอาฟองน้ำหรือผ้าสะอาดนุ่มนุ่ม
รูดพวกเศษทรายและฝุ่นออกก่อนครับ จากนั้นถึงค่อยเริ่มละเลงแชมพูลงไป
เวลาเช็ดแห่งต้องใช้ผ้าชามัวร์และไม่ออกแรงครับ แล้วก็เอาไมโครไฟเบอร์นุ่มนุ่ม
เช็ดตามทันที เพื่อไม่ให้ทิ้งคราบน้ำ จะได้ดูเงาขึนไปอีก
แต่ทำตามนี้แล้ว มันจะเหนื่อยมากเลยครับ พี่ Virat

เอาไปคาร์แคร์ต้องเลือกที่ด้วยครับ บางแห่งแพงแต่ล้างไม่ดีก็เยอะแยะไป
แถวบ้านผม ผมเปลี่ยนลองล้างมาตั้ง 3-4 ร้าน แต่ละที่ก็แพงทั้งนั้น ไม่ประทับใจ
สุดท้ายมาติดอยู่เจ้าเดียว แล้วก็ใช้มาตลอดเนี่ยแหละครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
จากประสบการณ์ใช้ฟอร์ดโฟกัสสีดำนะครับ
ล้างเองและเคลือบเองตลอด มีครั้งเดียวที่ไปล้างเคลือบที่ร้าน
ก็ไม่เห็นรอยขนแมวนะครับ เพราะเวลาเคลือบเราจะสังเกตเห็นอยู่แล้วถ้ามีรอยจริง
แต่รอยขนแมวจะมาจากสิ่งอื่นมากกว่า อย่างจอดใต้ต้นไม้ แล้วลมพัด กิ่งไม้อ่อน ใบไม้มาถูหลังคา
อันนี้เห็นรอยชัดเจน แต่ปัญหาที่หนักใจคือ ด้วยความเป็นรถท้ายตัด และเป็นสีดำ
จะมีละอองเล็กๆ จุดๆของฝุ่นละอองเกาะอยู่บริเวณกันชนหลัง เต็มไปหมดเลยครับ
ล้างยังไงก็ไม่ออก ต้องใช้เล็บจิกๆเอา ไม่กล้าจิกมาก กลัวเป็นรอยลึกอีก
ยอมรับว่าดูแลยากมากครับสำหรับสีดำ คันต่อไป บ๊ายบายกะสีดำแน่นอน

ช่วงนี้ฝนตกบ่อยมากครับ วิ่งไม่เกิน 3 วันหลังจากล้าง รถก็จะมีสภาพแบบนี้ พอดีแถวบ้านผม ถนน ไม่ค่อยดีครับ มีการก่อสร้างหมู่บ้านเยอะมาก รถบรรทุกทำดินหล่นเป็นทางยาวแทบทุกวัน ผสมกับฝนที่ตกเลยออกมารูปแบบนี้ละครับ  รอยขนแมวส่วนหนึ่งน่าจะมาจากเศษดินที่ล้างออกไม่หมดนี้ละมั้งครับ

ลักษณะแบบนี้ ผมจะลูบมันออกอย่างไรดีครับ ไปซื้อเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงมาฉีด มันจะออกหมดโดยไม่ต้องใช้ผ้าลูบตามหรือเปล่าครับ คุณ Nuay?

คุณ BaSkInElItEgUyS ครับขอบคุณมากครับ ผมว่ารอยขนแมวเกิดที่ร้านล้างรถที่นึงครับ แต่พิสูจน์ไม่ได้ เพราะเวลาเค้าล้างรอบแรกด้วยปืดฉีด เค้าล้างเร็วมากๆ แล้วก็ลงโฟม จากนั้นเค้าก็ล้างโฟมโดยใช้ฟองน้ำนั้นล่ะครับ  ที่สยองที่สุดคือใช้ผ้าดิบมาเช็ดแห้งรถครับ รอยขึ้นทันทีเหมือนกัน คืิอผมไม่รู้จะทำอย่างไรให้รอยมันน้อยที่สุด อย่างไรก็ตามต้องขอบคุณอีกครั้งครับที่ให้คำแนะนำนะครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 16:18:33 โดย VIRAT_M-I »

อีกรูปครับ จะล้างเองนี้ ยังไม่มีปืนแรงดันสูงตอนนี้เลยเสียวๆแล้วครับ  :-[

ออฟไลน์ Newhang

เฮ้อ นึกว่าผมเป็นคนเดียวที่รู้สึกว่าล้างรถแต่ละทีมันเหนื่อยมากๆๆๆๆๆ ดีนะที่ไม่ใช่สีดำ
ผมเองยังคิดเสมอครับว่า ล้างเองดีกว่าให้เค้าล้างครับ เชื่อผมเถอะ เหมือนที่ว่าแหละไปเห็นแล้วก็สยอง สุ็เราเป็นคนทำให้สยองเองไม่ได้ :P

ตอนแรกก็ต้องฉีกทรายออกก่อนครับ เพราะว่ามันคือตัวการที่ทำให้เป็นรอยแมวข่วนแต่ว่าถ้าฉีดออกไป มันก็อาจจะเหลือแค่เศษละเอียด
ผมเองที่บ้านมีเครื่องฉีดแรงดันอยู่ เอาเข้าจริงๆม่เคยใช้เลยครับ ขี้เกียจ เครื่องใหญ่ สายยาว ขี้เกียจเก็บ ถ้าจะซื้อแนะนำเครื่องเล็กๆไม่ต้องแพงดีกว่าครับ ไม่ต้องหวงมากแบบ2-3พันพอแล้ว
ถ้าใช้พวกนี้อย่าไปหวังว่าจะไม่ต้องใช้มือลูบนะครับ เพราะมันไม่ออก และถ้าเราจี้มากๆ อาจจะมีปัญหากับตัวรถได้ เช่นสีหลุด ยางบวม(คู่มือให้ห่างจากยาง30ซม.) หรืออะไรหลุดออกมาได้ ผมถึงคิดว่าไม่มีความจำเป็นต้องเป็นเครื่องแรงครับ ถ้าซื้อพวกนี้ต้องใส่สารเคมีด้วยก็ดีครับ เรียกว่าฉีดไปลงแชมพูไปเลย

ออฟไลน์ b4884

• Newbie
  • *
 ;) ล้างรถเองเหมือนกันคะ เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงก็ซื้อแล้ว (เครื่องไม่ใหญ่คะ) แต่ช่วงหลังๆไม่ค่อยได้ใช้เนื่องจากขี้เกียจวุ่นวายเอาเข้าเอาออก รถคันเก่ารอยขนแมวเยอะเหมือนกันคะ แต่เดี๋ยวสิ้นเดือนนี้นัดรับรถคันใหม่ Volvo v50 สีขาว ดูแล้วน่าเป็นห่วงเรื่องรอยขนแมวเหมือนกันคะ

ออฟไลน์ SP

ผมว่าล้างดีที่สุดครับ จะได้เห็นด้วยว่ารถเรามีรอยหรือมีอะไรผิดปกติมั้ย

ดีนะที่รถผมสีบรอนซ์เงิน เพราะที่บ้านผมจะซื้อแต่รถสีนี้ตลอดไม่ว่าราคาจะเเพงแค่ไหนก็ตาม

เพราะสีอื่นขี้เกียจดูแลมัน แล้วบ้านผมใช้รถแบบไปทุกที่ ที่มีทาง รอยมันก็เลยเกิดเยอะกว่าปกติครับ

เลยต้องซื้อสีแสตนดาร์ดไว้ก่อนเลย จะได้ไม่เห็นรอยขูดขีด  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ YenChar

ผมล้างเองตลอดครับ

จัดเซต Meguiar มาเซตนึง ราคา 3พันกว่า(ใช้ได้ 2ปี)

ดินน้ำมัน ไว้ขจัดคราบ+ทำความสะอาดผิว
Cleaner ไว้ทำความสะอาดพื้นผิว
Wax ไว้ลง เคลือบสี
Detailer ไว้เคลือบปิดงาน ให้แว๊กซ์อยู่ทน

ทำ 2 อาทิตย์ครั้ง

รถผมคันนึง 4 ปี แล้ว อีกคัน 9 ปีแล้ว
รถป้ายแดง อาย...

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ช่วงนี้ฝนตกบ่อยมากครับ วิ่งไม่เกิน 3 วันหลังจากล้าง รถก็จะมีสภาพแบบนี้ พอดีแถวบ้านผม ถนน ไม่ค่อยดีครับ มีการก่อสร้างหมู่บ้านเยอะมาก รถบรรทุกทำดินหล่นเป็นทางยาวแทบทุกวัน ผสมกับฝนที่ตกเลยออกมารูปแบบนี้ละครับ  รอยขนแมวส่วนหนึ่งน่าจะมาจากเศษดินที่ล้างออกไม่หมดนี้ละมั้งครับ

ลักษณะแบบนี้ ผมจะลูบมันออกอย่างไรดีครับ ไปซื้อเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงมาฉีด มันจะออกหมดโดยไม่ต้องใช้ผ้าลูบตามหรือเปล่าครับ คุณ Nuay?

คุณ BaSkInElItEgUyS ครับขอบคุณมากครับ ผมว่ารอยขนแมวเกิดที่ร้านล้างรถที่นึงครับ แต่พิสูจน์ไม่ได้ เพราะเวลาเค้าล้างรอบแรกด้วยปืดฉีด เค้าล้างเร็วมากๆ แล้วก็ลงโฟม จากนั้นเค้าก็ล้างโฟมโดยใช้ฟองน้ำนั้นล่ะครับ  ที่สยองที่สุดคือใช้ผ้าดิบมาเช็ดแห้งรถครับ รอยขึ้นทันทีเหมือนกัน คืิอผมไม่รู้จะทำอย่างไรให้รอยมันน้อยที่สุด อย่างไรก็ตามต้องขอบคุณอีกครั้งครับที่ให้คำแนะนำนะครับผม

รอยคราบโคลนตรงมุมสเกิร์ตหลังนั่นแหละครับ ปัญหาใหญ่ผมเลย เคยขับผ่านถนนกำลังปรับปรุง แล้วเค้าพรมน้ำกึ่งเปียก
ช่วงนั้นก็ยุ่งมาก ไม่ได้ล้างประมาณอาทิตย์นึง พอมาล้างทำไงก็ไม่ออก มันแข็งติดเหมือนปูนที่แห้งติดกับพื้นเลยครับ
ไปให้ร้านล้างออกให้ เอาที่ฉีดแรงดันก็ไม่ออก บอกต้องขัดออกลูกเดียว
สุดท้ายมาจบที่แปรงสีฟันขนMediumครับ จุ่มน้ำยาล้างรถเข้มข้นแล้วขัดเลยครับ ออกเหมือนกัน
แต่ต้องทำใจ มันจะเป็นรอยพอสมควร กว่าจะเอาออกหมดทั้งสี่มุม เหงื่อแตกเลยครับ

ออฟไลน์ JIRATH

ทำใจครับ ขนาดผมล้างดียังไงมันก็ขึ้น ขึ้นสักปีค่อยขัดใหญ่ซักครั้งก็ได้

อันนี้ผมทำ Cquartz ก็ช่วยได้อันดับนึงล่ะนา
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ LimitedEdition

คุณ Jirath เอารูปกระจกเงามาโพสต์ทำไมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 08:44:28 โดย Nuay@Protege »

คุณ Jirath เอารูปกระจกเงามาโพสต์ทำไมครับ

โอ็ย อิจจา คุณ Jirath ได้เอารถออกไปขับบ้างรึเปล่าครับนั้น วันนี้จะเอารถไปล้าล่ะครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นและข้อแนะนำทุกท่านเลยครับผม  ปล. ต่อไปนี้ไม่ขับจี้คันหน้าแล้วครับ ถ้าไม่แซงเค้าก็อยู่ห่างๆเค้าไปเลย เศษฝุ่น ทราย ที่มาจากรถคันหน้าทำให้รถเป็นรอยได้เยอะมากที่เดียว โดยเฉพาะ รถบรรทุกนี้ เป็นก้อนหินเลยล่ะ

ออฟไลน์ JIRATH

รูปรถครับๆ

รถใช้งานทุกวันครับ จอดปุ๊บล้างหน้าบ้าน แปบเดียวฝุ่นมาแล้ว 
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
ที่จริงรอยขนแมวมันมีได้ตลอดครับ ไม่ต้องกังวนไป แต่มันมีวิธีทำให้น้อยลง ทำให้มันจาง หรือถึงขั้นให้มันหายไปเลย  และวิธีเลี่ยงการเกิดก็พอทำได้อยู่

ขั้นการดูแลง่ายๆก็  

-เวลาก่อนจะล้างก็ฉีดนํ้าให้ทั่วเอาเศษใหญ่ๆให้หลุด แล้วพวกเศษฝุ่นเล็กๆทีนี้ก่อนจะล้างแชมพู ให้เอามือลูบไปพร้อมกับฉีดนํ้าเบาๆเลี้ยงมือเวลาลูบให้ฝุ่นต่างๆออกไปก่อนทั่วทั้งคัน

-จากนั้นก็ล้างแชมพู แยกถังไว้นํ้าเปล่าถัง กับถังแชมพู ล้างเป็นส่วนๆ จากบนลงมาก่อน ล้างส่วนนึงเสร็จก็คอยล้างนํ้าเปล่าไปด้วยเรื่อยๆ  ผ้าขนแกะที่ใช้ล้างจะได้ไม่มีเม็ดฝุ่นใหญ่ๆเกาะ

-ใช้ผ้าชามัวซับนํ้าให้แห้ง ถ้าให้ดีใช้วิธีซับวางให้ดูดนํ้าเอา  รอให้แห้งปกติ

---------------------------------------------------------------------------------

**ถ้าให้ดีกว่านั้นควรทำการลงแว็กป้องกัน  ทั้งยังมีตัวกลบรอยได้อีกด้วย

-เตรียมผิวให้เนียนเรียบก่อนลงแว๊ก ไม่ว่าจะลูปดินนํ้ามันเอย ลงคลีนเนอร์เอย(บางตัวลบรอยขนแมวบางๆได้ด้วย)    บางครั้งก็ลงนํ้ายาแบบชักเงาให้เด่นๆก่อนลงแว๊ก มีคุณสมบัติกลบรอยได้อีกด้วย เงาวาวด้วย เตรียมผิวดี ลงแว๊กอะไรก็สวย

-ลงแว๊กตามปกติ เท่านี้ก็เงาสวยลื่นฝุ่นบางตัวแทบเกาะน้อยมาก ไม่ค่อยมีคราบฝังแน่น บางตัวนํ้าลื่นปรื๊ดด เจอรอยบางทีจะป้องกันไม่ให้ลงถึงเนื้อสีด้วย ลงบ่อยบางทีกลบรอยได้จนจาง ไม่ส่องดีๆไม่เห็น   แว๊กสมัยนี้ดีแบบไม่แพงมีเยอะแล้วครับ มีตัวแทนสั่งจากนอกมาขายก็มากมาย

ส่วนถ้ารอยมันมากจนไมไหวจริงๆ ให้ขัดเคลือบใหญ่สักครั้ง ค่อยมาเริ่มนับนึงใหม่ในการดูแลอีกทีอีกที

ปล.เห็นรอยขนแมวบ่อยๆจะชินไปเองครับ ฮาา  สิ่งที่เรามองข้ามในการเกิดรอยขนแมวก็มาจากผ้าที่เราใช้ล้างใช้เช็ดนี่แหละครับ ไม่ว่าจะล้างเอง หรือเข้าร้านก็ตามที แต่ถ้าเริ่มเล่นแว๊กมีอุปกรณ์นิดๆหน่อยๆจะได้ความเงางามกลับแทน รอยมาไม่กลัวแล้วละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 12:51:47 โดย nopper »
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ Nioka

สีดำบวก เม็ดทรายแบบนี้  แนะนำเครื่องฉีดน้ำแรงดันสุงครับ เอาเม็ดทรายออกให้หมด

ถ้าให้ดี แนะนำพวก รุ่นแพงๆหน่อย ครับคุ้ม ผมซื้อตัวเล็กมา พลาดครับ คิดว่าถ้าซื้อควรซื้อตัวใหญ่ๆหน่อยดีกว่า

หลังจากฉีดรอบคันแล้ว ให้เอาสายยางพร้อมมือของเราเนี้ยละครับ ลูบทั่วรถพร้อมน้ำจากสายยางเลี้ยงไปเรื่อยๆ

ส่วนขนแมวอย่างที่ข้างบนว่า ยังงัยก็เกิดครับ หลังจากเอาทรายหรือดินออกจากรถแล้ว

ให้ทำน้ำยาลางรถให้เป็นฟองเยอะที่สุด อย่างกน้ำยาเด็ดขาด ซื้อของ ไทรทัน 45 บาทมั้งใส่มันเยอะๆเลย

ถ้ายังไม่มีเครื่องฉีดก็ใช้มือตีเป็นฟอง ถ้ามีเครื่องฉีด ให้ฉีดอัดในถังน้ำยาเพื่อให้เกิดฟองเลย รับลองถูกใจ

ฟองเยอะจะช่วยให้สิ่งสกปรกบนผิวรถมีความลื่นมากขึ้น ทำให้เกิดขนแมวน้อยลง

จริงๆมันมีปืนที่ทำให้เป็นโฟม แต่ผมว่าราคามันแรงเกินไปไม่คุ้มอะ น่าจะถูกกว่านี้

แล้วก็หาน้ำยาเคลือบดีๆสักตัว ลองไปหารีวิวในเวป thaiwashercarclub ดูครับว่าตัวใหนเหมาะกับคุณ

สำหรับผม งบน้อย - -" 3m past wax กับ อีกตัวที่ผมชอบแต่มันหมดยังไม่ได้ซื้อใหม่เลยคือ MG NXT 2.0

สองตัวนี้ 1,500 มั้ง ใช้ได้ 1 ชาติ

ออฟไลน์ Nioka

สีดำสำหรับผม ขอแค่สีฉ่ำก็พอแล้วขนแมวช่างมันเพราะยังไงก็ต้องเกิด

สีดำบวก เม็ดทรายแบบนี้  แนะนำเครื่องฉีดน้ำแรงดันสุงครับ เอาเม็ดทรายออกให้หมด

ถ้าให้ดี แนะนำพวก รุ่นแพงๆหน่อย ครับคุ้ม ผมซื้อตัวเล็กมา พลาดครับ คิดว่าถ้าซื้อควรซื้อตัวใหญ่ๆหน่อยดีกว่า

หลังจากฉีดรอบคันแล้ว ให้เอาสายยางพร้อมมือของเราเนี้ยละครับ ลูบทั่วรถพร้อมน้ำจากสายยางเลี้ยงไปเรื่อยๆ

ส่วนขนแมวอย่างที่ข้างบนว่า ยังงัยก็เกิดครับ หลังจากเอาทรายหรือดินออกจากรถแล้ว

ให้ทำน้ำยาลางรถให้เป็นฟองเยอะที่สุด อย่างกน้ำยาเด็ดขาด ซื้อของ ไทรทัน 45 บาทมั้งใส่มันเยอะๆเลย

ถ้ายังไม่มีเครื่องฉีดก็ใช้มือตีเป็นฟอง ถ้ามีเครื่องฉีด ให้ฉีดอัดในถังน้ำยาเพื่อให้เกิดฟองเลย รับลองถูกใจ

ฟองเยอะจะช่วยให้สิ่งสกปรกบนผิวรถมีความลื่นมากขึ้น ทำให้เกิดขนแมวน้อยลง

จริงๆมันมีปืนที่ทำให้เป็นโฟม แต่ผมว่าราคามันแรงเกินไปไม่คุ้มอะ น่าจะถูกกว่านี้

แล้วก็หาน้ำยาเคลือบดีๆสักตัว ลองไปหารีวิวในเวป thaiwashercarclub ดูครับว่าตัวใหนเหมาะกับคุณ

สำหรับผม งบน้อย - -" 3m past wax กับ อีกตัวที่ผมชอบแต่มันหมดยังไม่ได้ซื้อใหม่เลยคือ MG NXT 2.0

สองตัวนี้ 1,500 มั้ง ใช้ได้ 1 ชาติ

ขอบคุณมากครับผม อยากทราบว่า ปืนฉีดแบบดีๆนี้หมายถึงอย่างไรครับ Pressure Bar Ability?
บางตัวหลายหมื่น บางตัว สองพัน เราควรฉีดน้ำที่ความดันสูงสุดเท่าไหร่ครับ เพราะฉีดหนักๆ นอกจากคราบดินทรายที่เราไม่ต้องการ ผมว่าสีรถก็อาจจะกลุดตามไปด้วยก็ได้

แล้วจะลองเข้าเว๊ปนั้นดูครับ ขอบคุณมากๆครับผม