ผู้เขียน หัวข้อ: ขอพื้นที่ระบายกับดวงชะตา "เม็ดหินกับกระจกหน้า"  (อ่าน 10599 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
เป็นเรื่องหน้าเศร้าสำหรับ Jazz น้อยของผมซึ่งผมHappy กับมันมากๆ

แต่จุดหนึง ที่ผมชอบคือ ทัศนวิสัยของมันดีเยี่ยมเนื้องจากกระจกบานใหญ่

แต่แล้วก็ต้องมืดหม่นกับปัญหาเม็ดหินกระเด็นใส่กระจก

ออกรถปี 2008 กระจกร้าวไปแล้ว 6 บาน เคลมสะสงสารประกัน กันเลยทีเดียว

แรกๆที่กระจกแตกพอเข้าใจว่าขับ 140-160 มันโดนไปตึ้งร้าวทันที

ชุดหลังทีแตก ขับแค่ 40-60 ช่วงฝนตกเห็นหินปลิวมาแต่ไกล ไม่มีทางหลบ ก็เรียบร้อย

ล่าสุดบานที่ 7 พึ่งไปเปลี่ยนบานที่ 6 มาเมื่อวาน ทำเคลมไว้ก่อนประกันชั้น 1 หมด

พร้อมเปลี่ยนเป็นชั้น 2 เมื่อเดือนก่อน

แต่ที่ไหนได้รับรถมาวันเดียว โดนหินอีกแล้ว ถอนหายใจยาวๆ อารมณ์แบบเซ็งมากๆ

ยังนึกอยู่ว่านี้คุณภาพกระจกมันไม่ดีหรือผมมันดวงซวยกันแน่ๆ แต่ผมสรุปให้กับตัวเองนะว่าดวง ตูเนี้ยละที่มันไม่ดี

แต่ขนาดบอกกับตัวเองว่าดวง ตรูเนี้ยละไม่ดี ยังมีหน้าหยิบโทรศัพท์โทรไป หา คอลเซ็นเตอร์ฮอนด้า ระบายความในใจ

แถมไปถามเข้าว่า คุณภาพกระจกคุณมันลดน้อยลงหรือป่าว ทำไมกระจกผมแตกบ่อยจัง ><

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
Re: ขอพื้นที่ระบายกับดวงชะตา "เม็ดหินกับกระจกหน้า"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:23:59 »
 :) ไม่ทราบว่า ชอบขับจี้ตรูดรถพ่วง รถสิบล้อ หรือปล่าวครับ ผมก็เคยเป็น รถบรรทุกคันใหญ่ๆ หินร่วงมาใส่ หลายครั้งเลย ตอนนี้เลยต้องเปลี่ยนนิสัย ไม่ขับจี้ตรูดใครเลยครับ กลัวรถเป็นรอย

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
Re: ขอพื้นที่ระบายกับดวงชะตา "เม็ดหินกับกระจกหน้า"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:27:34 »
ผม 3 บานยังเซงเลยครับ ขับบนทางด่วย โล่งๆเลย กะลังจาไปแปดริ้ว ทำบุญวันเกิด ไม่มีรถเลยนะ  หินมาจากไหนไม่รุ้ แป๊ะ !!   เซงมากกก

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:29:42 »
ผมบอกได้เลยประเทศเราพลาดเรื่องนี้มากๆครับปล่อยให้รถบรรทุกขนหินทำหล่นตามทางพอบวกกับความเร็วที่สิบล้อขับเข้าไปอีกหินที่หล่นลงพื้นมันก็ดีดจากพื้นมาสูงพอๆกับกระจกรถพอดีก็แตกกันไปตามระเบียบ
อีกกรณีคือหล่นไปกระบะยกสูงเดี่ยวนี้แรงๆทั้งนั้นล่องยางใหญ่อีกคราวนี้กลายเป็นมือปืนไปเลยทำหน้าที่ดีดใส่รถคนอื่นผมเพิ่งไปซ่อมมาเพราะเป็นรอยแตกแบบดาวนะครับไม่ได้ร้าวเป็นรอยยาวยังไม่อยากเปลี่ยนเบื่อมากๆเรื่องนี้
อยากให้ออกกฏหมายที่เอาผิดหนักๆมาสักทีขับต่างจังหวัดนี่เครียดจริงๆกลัวจนเป็นวิตกจริตไปแล้วรถที่บ้านนี่มีรอยซ่อมกระจกทุกคันหนีไม่พ้นจริงๆตำรวจตั้งด่านจับไปเลยหมดเรื่องปรับหนักๆอยากรู้ว่าจะทนให้ปรับกันได้สักกี่ครั้ง
แต่ชื่นชมนะบางคันปิดผ้าคลุมแถมมีถาดลองด้วยแต่ส่วนน้อยครับที่รับผิดชอบประเทศเรารณรงค์ลดภาวะโลกร้อนกันทุกวันแต่ไม่รู้ซะแล้วว่ากระจกสองชั้นนี้แหละขยะที่ Recycle ยากสุดๆแทบจะทำอะไรไม่ได้เลยด้วยซ้ำเพราะแผงพลาสติก
ที่แทรกอยู่ตรงกลางกระจกสองชั้นนั้นแหละตัวปัญหาในการ Recycle ลองคิดดูว่าแค่รถเจ้าของกระทู้ก็ 7 บานแล้วรวมๆกันทั้งประเทศที่เปลี่ยนๆกันนี้เท่าไหร่ผมว่าพวกประกันก็น่าจะรวมตัวออกมาใหรัฐบาลเอาจริงเอาจังกับเรื่องนี้เพราะ
เป็นเรื่องที่รถเกือบทุกคันต้องเคลมปีๆนึงน่าจะเสียรายได้จากค่ากระจกไม่ใช้น้อยๆอีกกรณีที่ต่างจังหวัดเจอบ่อยคือขึ้นมาจากถนนดินโคลนวิ่งขึ้นมาบนถนนแทนที่จะวิ่งช้าๆพี่แกเล่นขับเร็วๆเพื่อเอาดินที่ล้อออกคราวนี้มันก็กระจายไปทุกทิศทุกทาง
มีครั้งนึงผมกำลังจะแซงโดนไปเต็มๆเซ็งมากๆพอบีบแตรเตืนมันยิ่งเร่งเข้าไปอีกเอากะมันดิเหอๆถ้าเป็นเมืองนอกป่านนี้คงโดนไปแล้วเพราะเค้าบังคับทำความสะอาดก่อนขึ้นถนนหลวงแต่นี่ลืมไปว่าประเทศไทศอะไรๆก็ Easy เคยโดนฝรั่งด่าแบบนี่ทีนึง
เข้าใจแล้วว่าทำไมไม่เจริญและเคารพสิทธิผู้อื่นกันสักที
ลืมไปนิดวิธีที่ลดโอกาสที่จะโดนคืออย่าขับตามท้ายรถบรรทุกและสังเกตุก่อนทุกครั้งว่ามีหล่นรึเปล่าก่อนจะแซงนะครับว่ากระเด็นมารึเปล่าแล้วหาจังหวะแซงดีๆอีกเจ้านึงคือหระบะครับอย่าได้ขับตามเชียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 12:34:07 โดย TorTy »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:30:43 »
ผมเป็นคนชอบเคลือบสีรถครับ

เพราะฉะนั้น ผมจึงหนี ตูดรถบรรทุก อย่างมาก

เวลาขับรถตามรถจะเลอะครับ จึงไม่คิดจะไปจี้ตูดรถเหล่านี้เลย

แต่หินที่ปลิวมา คันแรกใช่ครับเป็นรถบรรทุก จากนั้น

โดน Vios 1 คัน น้อง จูน 1 คัน  City 1 คัน

อีก 3 เม็ดผมไม่รู้ว่าปลิวมาจากไหน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:37:01 »
ผม 3 บานยังเซงเลยครับ ขับบนทางด่วย โล่งๆเลย กะลังจาไปแปดริ้ว ทำบุญวันเกิด ไม่มีรถเลยนะ  หินมาจากไหนไม่รุ้ แป๊ะ !!   เซงมากกก
อุกกาบาตรึเปล่าครับ อิอิแซวเล่นนะครับแต่ผมก็ว่าไม่แน่เหมือนกันนะวันๆนึงหล่นมาจากฟ้าไม่รู้กี่ล้านลูกอาจจะโดนชั้นบรรยากาศเผาไหม้ไม่ทันบ้างคิดไปนั้น 555+

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:57:59 »
เสียใจกับจขกท. ด้วยครับ

ส่วนเรื่องกฎหมายเกี่ยวกับของหล่นจากรถ ผมว่าน่าจะแก้ไขเพื่อเพิ่มโทษได้แล้ว เพราะไม่กี่วันก่อนเพิ่งมีคนทำน็อตหลุดจากรถบรรทุกมาเป็นลังจนรถยางแตกไปกว่า50คัน และ บางคันแตก4เส้น บางเส้นก็เป็นหมื่น

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 13:30:27 »
มีเพื่อนที่ทำอู่เคยบอกว่า คนที่เคยเคลมกระจกก็จะเคลมอยู่นั่น ส่วนคนที่ไม่เคยเคลมก็แทบจะไม่ต้องเคลมเลยตลอดชีวิต สงสัยจะจริง ลองเปลี่ยนพฤติกรรมการขับดูก่อน  ว่าถ้าทางเรียบๆไม่มีกรวดจะขับยังไงก็ได้ ถ้ามีรถใหญ่ ถนนมีกรวด หรือขรุขระ ก็ขับช้า และเว้นระยะห่า่งจากคันหน้าให้มากๆ  ลองสังเกตุกระโปรงกน้า กันชนหน้าว่ามีรอยหินดีดใส่มากรึเปล่า  อย่าเพิ่งโทษกระจกนะครับ 

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 13:40:25 »
มีร้านซ่อมแนะนำมั่งป่าวครับ อยุ่แถวพระราม 7 ง่ะ ไม่อยากเปลี่ยนแล้วอ่ะ ประกันชั้น 3 แล้วว

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 13:51:09 »
วิ่งแถวไหนหรอครับทำไมถึงโดนบ่อยอย่างนี้ล่ะ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 14:26:52 »
ทำใจ อย่างเดียวพี่ เคยเจอประเภท หินลาดยาง คนขับแม่งเมา ยา เปล่าไม่รู้ ขับโคตรเร็ว สวนทางมา หินร่วง เป็นทางเลย ดีหน่อยตอนนั้นขับกระบะ สูงหน่อย แต่กะโปรงหน้า บุบเป็นรูปหินเลย ไฟตัดหมอกแตก ซวย ...

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 14:38:24 »
วิเคราะห์ตัวเองแล้ว Jazz อาจจะไม่เหมากับการใช้งานของผมก็ได้

เพราะผมใช้Jazz เป็นรถอเนกประสงค์ ส่งของด้วย

และเส้นทางที่ผมไปบ่อยก็ บายพาส กับ มอเตอร์เวย์

ตอนนี้ตัดสินใจมองหากระบะ ไว้แล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 14:45:05 »
เส้นบายพาส กับมอเตอร์เวย์ นี่ทำใจสถานเดียวครับ ผมเอง ก้เลี่ยงไม่วิ่งเส้นนั้น วิ่งทีไร เจองานเข้าทุกที

รถผมนี่ เจอ Vigo ยกสูง ดีดหกินใส่ ฝากระโปรงหน้า เป็นรอยถลอกเล้กๆ และบุ๋มลงไปเลย
พวกบ้าพลังส่งมาเกิดจริงๆ  ด้านข้าง นี่เพิ่งโดนพวกเปิดประตูรถไม่สนใจชาวบ้าน มาแปะโดนประจำ
ลักยิ้มด้านข้างหลายรอ ยเหมือนกัน
อยากได้ใครที่ฝีมือดีๆ ทำให้มันหายไปสักทีหนะครับ ไม่รู้จะหาที่ไหนดี

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 14:53:20 »
เส้นบายพาส กับมอเตอร์เวย์ นี่ทำใจสถานเดียวครับ ผมเอง ก้เลี่ยงไม่วิ่งเส้นนั้น วิ่งทีไร เจองานเข้าทุกที

รถผมนี่ เจอ Vigo ยกสูง ดีดหกินใส่ ฝากระโปรงหน้า เป็นรอยถลอกเล้กๆ และบุ๋มลงไปเลย
พวกบ้าพลังส่งมาเกิดจริงๆ  ด้านข้าง นี่เพิ่งโดนพวกเปิดประตูรถไม่สนใจชาวบ้าน มาแปะโดนประจำ
ลักยิ้มด้านข้างหลายรอ ยเหมือนกัน
อยากได้ใครที่ฝีมือดีๆ ทำให้มันหายไปสักทีหนะครับ ไม่รู้จะหาที่ไหนดี

ตาม link เลยครับพี่จิม พอดีว่าเพื่อมันไปทำมาและ

http://www.mazda2lover.com/board/index.php/topic,476.0.html 

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 14:54:07 »
สงบใจมาเชียร์วอลเล่แทน

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 14:56:41 »
TDCIผมก็เคยโดนมาครับ รู้สึกว่าจะโดนที่มอเตอร์เวย์เนี้ยล่ะ ร้าวยาวเลยล่ะ(เข้าใจอารมณ์เลย) โดนไปค่ากระจก ประมาณ8000 ฟิลม์ V-koolอีก 8500 สรุปฟิลม์รถแพงกว่ากระจก  :'(

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 15:06:49 »
จขกท วิ่งเส้นบายพาส + มอเตอร์เวย์ ไหนล่ะครับเนี่ย คงไม่ได้เส้นเดียวกับผมนะ
ผมวิ่งแปดริ้ว(ตัวเมือง) - ชลบุรี(อมตะ) ขึ้นมอเตอร์เวย์ทุกวัน และทุกอาทิตย์จะวิ่งเส้นบายพาส ชลบุรีไปศรีราชา

ปีแรก เคลมกระจกไป 2 บาน ปีที่สอง โดนอีก 1 บาน ผมว่านี่ก็เยอะแล้วนะ

บานที่ 3 นี่ ผมไปเปลี่ยนเองครับ ที่ร้านกระจก หลังจากนั้น โดนหินดีดใส่อีกหลายครั้ง แต่เจอที่เป็นรอยร้าวเล็กๆ 1 จุด(อันนี้เห็นๆเลยว่า หินก้อนใหญ่มาก) ---> บานนี้ใช้มา 3 ปีแล้วครับ

ผมเลยคิดว่า เป็นไปได้ไหม ว่ากระจกที่ประกันเคลมกับทางศูนย์นั้น คุณภาพ(ความหนา)ของกระจก จะน้อยกว่าร้านกระจกทั่วไป

ปล.คุณจิมมี่ไม่ต้องเครียดครับ รถผมรอยพร้อยเลย วิ่งต่างจังหวัดนี่ กระโปรงหน้ารถพรุนไปหมดแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 15:07:57 »
ผมเคยแตกแค่ครั้งเดียว ซวยสุดๆ ขับมาเรื่อยๆเรียงๆ ความเร็วประมาณ 30 ไหลตามกันไป ขับเพื่อเข้าไปทำงานในนิคมตอนเช้ารถขาเข้านะเยอะเป็นธรรมดา แต่ขาออกรถจะน้อย ดังนั้นอีกด้านเลยวิ่งค่อนข้างเร็ว หินมาจากไหนไม่รู้ชิ้นเล็กๆเท่านั้นแต่แหลมพุ่งเข้าใสกระจกผมเต็มๆเลย ซวยจริงๆ เสียค่าเปลี่ยนไป 3200 เซ็งเลย

เรื่องขับตามหลังพวกรถบรรทุกเนี่ยผมจะหลีกห่างเลย กลัวครับ คันมันใหญ่บังข้างหน้าผมมิดอยู่แล้ว ไม่อยากระวังของที่อาจร่วงลงมา โดยเฉพาะรถขนอ้อย กลัวที่สุดเลย ถ้ามันร่วงก็เหมือนหอกพุ่งมาเลยทีเดียว แค่คิดว่ามันจะพุ่งทะลุกระจกมาหล่ะก็ เสียวแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 15:19:16 »
ผมวิ่ง บายพาสชลบุรี ไป บูรพาวิถีครับ แล้วก็มอเตอร์เวย์ วิ่งไปบ้านบึง รามคำแหง

โดน บายพาส 3 ครั้ง มอเตอร์เวย์ 4 ครั้ง

ผมก็คิดนะว่าคุณภาพกระจกจะเหมือนกันหรือป่าว เพราะ ผมเปลี่ยนกับ ร้านนอกไม่ใช้ของศูนย์ ไป 3 บาน

3 บานนั้นแตกง่ายมากๆ เลยเอะใจลองเปลี่ยนประกันเป็นซ่อมศูนย์และไปเคลมที่ศูนย์แทน

ปรากฎว่าดีขึ้นครับรู้สึกทนหินได้ มากขึ้นแต่ก็แตกอยู่ดี

แต่ของศูนย์บานล่าสุดเปลี่ยนเมื่อวานแตกวันนี้ เจ็บใจๆ - -" เคลมไม่ได้แล้วด้วย

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 15:47:16 »
เส้นบายพาสนี่น่ากลัวจริงๆ วันก่อนผมเกือบโดนเหมือนกัน ไม่ใช่เศษหินนะ แต่มันเป็นหินก้อนเท่ากำปั้นเลยร่วงจากรถบรรทุกเห็นจะๆ ดีที่หักหลบทัน เพราะเว้นระยะไว้ห่างพอสมควร ไม่งั้นคงไม่ใช่แค่กระจกอย่างเดียว อาจต้องเปลี่ยนคนที่นั่งข้างๆพร้อมกระจกด้วยเลย

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 15:55:12 »
จะว่าไปเรื่องหินนี้แทบจะไม่มีรถคันไหนไม่เคยโดน
เลยนะครับโดนกันเยอะมากๆ ตอนนี้ Granvia ผมยังไม่ได้ไปซ่อมเลยครับ
แผลประมาณเหรียญ 10 บาทได้ นั่นขนาดว่ารถสูงแล้วนะครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 16:47:30 »
นึกถึงเสียงที่หินมันกระทบกระจกดัง "เพี้ย" นี่เสียวใส้เลยครับ .....

คัน D-max ผมโดนไป 1 ดอก แต่แตกเป็นรูปดาวไม่ถึงกับร้าวทั้งบาน .......

มอเตอร์เวย นี่ผมไม่เสียวเท่า บายพาสนะ .... 10ล้อทั้งนั้น ...

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 17:40:14 »
EX ผมเคยโดนทีนึง ดีนะไม่แตกไม่ร้าว เฮ้อ...
 >:( >:( >:(

ออฟไลน์ kao-pun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 20:35:16 »
ของผมก็เคยโดนเหมือนกันครับ
แต่แค่กระจกกระเทาะ แต่ผมเคยเจอหนักกว่าครับ
ไม่ใช่แค่หิน แต่เป็นไม้หมอนที่เอาไว้ขัดล้อรถ 10 ล้อตอนจอดอ๊ะครับ
หล่นจาก 10 ล้อแล้วดีดเข้ามาจังจังเลย ตัดหมอกแตก ลิ้นหน้าแตก กันชนฉีก เซ็งกันไป
เส้นบายพาส เลี่ยงเมืองชลบุรี

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 22:28:21 »
Fortuner ที่บ้านผม 4 บานแล้วครับ ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ
ทำไมคันอื่นถึงมีชีวิตรอดมาได้(เฉพาะกระจก)

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 01:58:25 »
Link ร้านซ่อมกระจกครับสำหรับแผลไม่ใหญ่แนะนำว่าซ่อมเฉพาะบริเวณที่ไม่อยู่ในสายตาผู้ขับขี่นะครับ
เพราะยังจะเห็นแผลอยู่บ้างแต่ไม่ร้าวต่อครับลองดู
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,11067.msg161127.html#msg161127

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 03:21:24 »
มองในแง่ดีเถอะครับ ผมว่า จขกท.อาจทำกรรมมาเยอะ แต่ก็ดวงโคตรดีแว้ว ที่กระจกรถมันป้องกันหินกระเด็นใส่จขกท. แบบว่า แม่ย่านางรถคุ้มครอง ^^ (โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับ) ถ้าขี่มอไซค์ อาจถึงขั้นพิการ >_<

ป.ล.ต้องขอบคุณพ่อ ที่ที่บ้านยังใช้ Mighty-X อยู่ เวลาขับ ต้องทิ้งระยะห่างจากคันหน้าประมาณรถ6คันได้ เพราะถ้าขับใกล้ๆตูด จ่อท้ายไปไม่มีแรงจะแซง ต้องอยู่ห่างๆ เล็งไว้แต่ไกลๆ เห็นท่าจะแซงได้ เหยียบไว้ก่อนชาติกว่า - -   ก็เลยไม่เคยกระจกร้าวซักที มีแต่เป็นรอยเพราะน้องหมาข่วน แหๆ

ออฟไลน์ Jose Padilla

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 17:06:06 »
ผมเคยต้องเปลี่ยนกระจกมาเหมือนกันครับ เข้าใจความรู้สึกดี  :'(
ผมขับระหว่างกทม. ระยอง กันชนถลอกปอกเปิกไปหมดเลยครับ มีแต่รอยโดนหินดีดใส่ แต่โชคดีกระจกยังไม่ร้าว แต่มีหินกระเด็นมาบ้างเหมือนกัน

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:32:57 »
เข้าใจเจ้าของกระทู้ครับ  หัวอกเดียวกัน

รถที่บ้านตอนนี้ทุกคัน กระจกมีแต่รอยหินดีดอย่างน้อย 2 รอยเป็นอย่างต่ำ

x-trail ผมเคลมมา 4 บานแล้ว แล้วบานที่ 5 ก็รอเคลมอยู่

น่าแปลกตรงที่ ตอนที่มันเป็นรอยรอเคลมผมิ่งรอวันให้ให้มันโดนดีดเยอะจนร้าว มันกลับไม่โดน

พอเคลมมาได้ไม่เกิน 2 วัน แป๊ะ! เรียบร้อย  เป็นแบบนี้ประจำ

แล้วทุกครั้งที่ผมเห็นรถขนทรายขนดินทำตก ผมจะอารมณ์เสียทุกครั้ง