ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ข้อสรุปแล้วนะครับ สำหรับเรื่องน้ำเข้ารถเฟียสต้าผม  (อ่าน 12173 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
หลังจากเมื่อวันพฤหัสที่แล้วที่เอารถไปเคลมเรื่องน้ำเข้า หลังจากหาสาเหตุอยู่นาน
บางท่านคิดว่าน่าจะมาจากการไปลุยน้ำ แล้วน้ำเข้ามาตามรู หรือจุกยางต่างๆ
บางท่านคิดว่าน่าจะมาจากตู้แอร์
วันนี้ ทางช่างที่ศูนย์หาสาเหตุเจอแล้ว เป็นอะไรที่ไม่น่าจะเกิดกับรถใหม่จริงๆ แต่ก็เอานะ ทำใจ ล๊อตแรกไม่รู้จะพูดอย่างไร 5555

สาเหตุนั้นมาจากบริเวณเสา A น่าจะมีการ seal ซิลิโคนไม่ดี ทำให้น้ำสามารถเข้ามาได้ (เฉพาะทางด้านซ้าย) แต่ก็ยังไม่สรุปซะทีเดียวเพราะตอนนี้กำลังลงซิลิโคนใหม่อยู่ครับ แล้วถ้าแห้งเมื่อไหร่ก็จะทำการทดสอบอีกรอบว่าใช่หรือไม่

ส่วนทางฟอร์ดไทยแลนด์ก็ได้ดำเนินการสั่งให้ศูนย์เปลี่ยนพรมให้ผมใหม่ทั้งคัน ที่เปลี่ยนก็มีพรมที่อยู่ด้านบนสุด(ที่เราเอาเท้าเหยียบได้) รวมไปถึงพรมข้างใต้ทั้งหมด และรวมไปถึงวัสดุที่เปียกน้ำ (จนมันเปือยหมดแล้ว) คิดว่าน่าจะมาจากการที่ตากฝนมานานมากๆ เห้อ เหนื่อยใจจริงๆกับเจ้าเฟียสต้าคันนี้

และผม ได้สั่งให้ทางฟอร์ด ตรวจสอบรอยสนิมให้ผมใหม่ทั้งคัน ผมบอกตรงๆว่าออกอาการเซ็งมากๆเหมือนกันนะกับเคสนี้ และได้ย้ำว่าหลังจากการประกอบคอนโซลกลับเข้าไป ให้เอารถไปวิ่งเทสให้ผมด้วย อย่าให้มีเสียงก๊อกแก๊กๆ ถ้ามีผมจะไม่ให้อภัยอีกแล้ว

ก่อนจะวางสายจากฟอร์ดไทยแลนด์ ผมก็ย้ำถึงความมั่นใจที่ผมจะได้รับจากฟอร์ดคันนี้อีกรอบ เพราะครั้งนี้ผมแก้ไขมาเป็นครั้งที่ 10 ได้แล้วมั้ง ถ้าใครเห็นรายการเคลมของผมคงจะเหนื่อยใจเหมือนกัน

เพื่อนๆคิดว่า ถ้าผมยังต้องมาเจอเคสต่อๆไปอีก ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ

ปล ขอขอบคุณศูนย์ฟอร์ด ชลบุรีทอปคาร์ ที่ดูแลรถผมอย่างดีสำหรับทุกๆเคส และขอบคุณพี่เซลล์ที่ตามเรื่องให้ผมตลอด
ปล2 ขอขอบคุณฟอร์ดไทยแลนด์ที่ทำการเปลี่ยนพรมใหม่ให้ผมหมดทั้งคันโดยที่ไม่ต้องให้ผมเอ่ยปากขอ (ตอนแรกแค่จะให้เอาไปซักอบโอโซนให้เฉยๆ แต่เปลี่ยนให้ใหม่ถือว่าโอเคมากๆสำหรับผมครับ) และขอบคุณสำหรับการติดตามเคสผมมาตลอด แอบหวังในใจลึกๆว่าคงไม่ต้องติดต่อไปอีกแล้ว (หมายถึงไม่ต้องติดต่อไปเคลมนะ อิอิ)
ปล3 ระหว่างที่เอารถไปซ่อม ก็ได้ไป กทม ไปเอาซิตี้มาใช้ ขอบอกว่าใช้สบายใจกว่ากันเยอะเลย ไม่เสีย ไม่จุกจิก ถ้าเกิดผมไม่ได้ซื้อล๊อตแรก ผมคงจะโวยวายอะไรมากกว่านี้ แต่นี่เป็นล๊อตแรกก็เลยต้องทำใจนิดนึง
ปล สุดท้าย ขอบคุณพี่จิมมี่ด้วยครับ สำหรับคำปรึกษา อิอิ

ขอบคุณที่ติดตามอ่านครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 19:00:28 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
เล่นให้เยอะๆ ครับ Ford จะได้มีมาตรฐานที่เข้มขึ้น ผู้รับประโยชน์ก็ผู้บริโภคแบบเราๆ  ;D

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
หวังว่ามันจะไม่เกิดขึ้นกับผมนะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
รถผมก็เป็น ใจเย็นครับ
ใช้มา 19 ปี ทำสีสามครั้ง อู่สีล่าสุดแม่งรีบทำจะไปหยุดปีใหม่
รถเน่ามาก น่าเสียดาย สีทำมาดี แต่ทีมที่ประกอบกลับ เลว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ beebird

ยินดีด้วยครับหาสาเหตุเจอซะที

ดีที่ศูนย์มีคยวามรับผิดชอบเปลี่ยนทุกอย่างให้หมดเลยนะครับ ขอให้เป็นเคสสุดท้ายนะครับ เคลมเยอะมากเลย  ;D

ออฟไลน์ 6162002

เหนื่อยแทนเลยครับ แต่ยังดีที่ฟอร์ดพยายามรับผิดชอบ ยังไงก็ขอให้กลับมาวิ่งได้ดีเหมือนเดิมนะครับ >_<
ว่าแต่ เฟียสต้าคันอื่น มีปัญหาแบบเดียวกันนี้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

fd ผมก็เป็นครับ  เสา A รั่ว พรมเปียกหมด ตอนนี้แก้ไขเรียบร้อย
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ vellcap

อย่าเพิ่งเหนื่อยครับคุณพี่ gdhsatanic ได้ก่อนชาวบ้านเขาก็คงจะต้อมีเสี่ยงๆกับบ้างล่ะครับ
อีกอย่างศูนย์เค้ายังจัดการอะไรให้ดีอยู่และก็ขอให้แก้ปัญหาได้หมดนะครับ  แต่ก็ขออย่าให้เจอเรื่อยๆเหมือนผมนะครับ
Honda ผมเนี่ย คันเดียวเข้าศูนย์ไปเกิน 30 ครั้งแล้วครับ  เริ่มรู้สึกไม่อยากใช้รถ Honda ต่ออีกแล้ว
อยากรู้จังว่าคนใช้ Civic ที่เปลี่ยนเครื่อง หรือ ผ่าเครื่อง ตอนที่รถยังไม่ถึงปีหรือสองปี เค้าจะรู้สึกยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

ขอให้หายไวๆ ตามกระทู้อยู่เรื่อยๆ คุณ จขกท. สุดหล่อ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ผมเห็นรถพี่แล้วครับวันนี้ที่ศูนย์    รื้อทั้งคันเลย     แล้วทางศูนย์เค้าว่าอย่างไรครับพี่
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Lertvarit

อย่าเพิ่งเหนื่อยครับคุณพี่ gdhsatanic ได้ก่อนชาวบ้านเขาก็คงจะต้อมีเสี่ยงๆกับบ้างล่ะครับ
อีกอย่างศูนย์เค้ายังจัดการอะไรให้ดีอยู่และก็ขอให้แก้ปัญหาได้หมดนะครับ  แต่ก็ขออย่าให้เจอเรื่อยๆเหมือนผมนะครับ
Honda ผมเนี่ย คันเดียวเข้าศูนย์ไปเกิน 30 ครั้งแล้วครับ  เริ่มรู้สึกไม่อยากใช้รถ Honda ต่ออีกแล้ว
อยากรู้จังว่าคนใช้ Civic ที่เปลี่ยนเครื่อง หรือ ผ่าเครื่อง ตอนที่รถยังไม่ถึงปีหรือสองปี เค้าจะรู้สึกยังไงบ้างครับ

ตอนนี้ FD ผมเพิ่งเข้าศูนย์ 16 ครั้งเองครับ! แหะๆ

ปัญหาจุกจิก นู่นนี่นั่น รอบตก กระจกตก แอร์เหม็น ยางแท่นเครื่อง พวงมาลัยกินซ้าย รถเอียง คอนโซลลอก ฟิล์มเป็นคลื่น เข้าเกียร์แล้วกระตุกเสียงดัง(มาก)

แอร์ตัดไฟตก  เครื่องกินน้ำมันเครื่อง ( อันนี้มีผลเสียไหมขอความรู้ด้วยครับ )  ------->  นำมาสู่ ต้อกๆ

เอาไปเอามา BMW จุกจิกน้อยกว่า ,,, ตอนนี้รอเวลาใกล้หมดประกันเอาไปผ่านเครื่องครับ

/// คุณ vellcap ครับ ต้องขอบคุณ honda นะครับ ที่ผลิตรถห่วยๆ QC ต่ำๆออกมา ทำให้พวกเรารู้เรื่องรถมากขึ้น จนจะซ่อมเป็นทุกอย่างแล้ว  ;D ;D ;D ;D ///
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณลูกแก้ว รู้นะคิดอะไรอยู่ ฮ่าๆ

ส่วนเจ้าของกระทู้
ยินดีด้วยที่จบด้วยดี ปกติ เคสฟอร์ดหลังๆส่วนใหญ่ จบไม่สวยเลยสักเคส

แต่ถ้าหลังจากนี้ มีอีก...ก็ลองดูสิว่า ฟอร์ดหนะ จะยังซ่อมต่อไปให้อีกไหม?

ผมเห็นรถพี่แล้วครับวันนี้ที่ศูนย์    รื้อทั้งคันเลย     แล้วทางศูนย์เค้าว่าอย่างไรครับพี่

ได้ยินแล้วปวดใจ

คุณลูกแก้ว รู้นะคิดอะไรอยู่ ฮ่าๆ

ส่วนเจ้าของกระทู้
ยินดีด้วยที่จบด้วยดี ปกติ เคสฟอร์ดหลังๆส่วนใหญ่ จบไม่สวยเลยสักเคส

แต่ถ้าหลังจากนี้ มีอีก...ก็ลองดูสิว่า ฟอร์ดหนะ จะยังซ่อมต่อไปให้อีกไหม?

เอ๊า เหมือนโดนแช่ง

แค่นี้พอแล้วพี่ 5555

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
คิดว่าได้รถภายในใหม่ละกันครับ จะมีสักกี่คันได้เปลี่ยนพรมใหม่

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เห็นละปวดหัวเลยผม

แต่โชดดีมากๆนะครับที่ศูนย์ดูแลได้แบบดีัมากๆ ฃื่นชมตรงนี้เลยครับ

แต่ขอให้่รถ จขกท. อย่าได้มีเภทภัยอันใดอีกเล๊ยย สาธุ...
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

สู้ต่อไปครับ อิจฉาเจ้าของรถใหม่ใหม่กันจริง
เสียดังก๊อกแก๊กบนคอนโซลก็ได้ยินกันแล้ว

รถผมผ่านมาสิบปี เข้าอู่รื้อนู่นนี่ไปหลายรอบ
ทุกวันนี้ถ้ากังวลเรื่องเสียงบนคอนโซล กับกิ๊บล็อคหัก
คงต้องเอาเท้าก่ายหน้าผากแล้วครับ มันเป็นไปทั้งคัน
ได้แต่ทำใจ

ส่วนเรื่องยา ซิลิโคน...จะดีเหรอครับ มันไม่มีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้แล้วเหรอ
ถ้ารั่วที่ขอบกระจก มันต้องรื้อมาจัดการเปลี่ยนซีลให้ใหม่หรือเปล่าครับ
เอาซิลิโคนยา เหมือนทำแบบปลายเหตุยังไงไม่รู้สิ

@พี่ Nuay ครับ

ผมยังไม่แน่ใจเหมือนกันอะครับ ว่าเค้ายิงซิลิโคน หรือเปลี่ยนซิล หรือยิงกาวใหม่ เพราะผมยังไม่มีเวลาเข้าไปดูรถของตัวเองเลยครับ

ไว้เดี๋ยววันรับรถจะถามเค้าละเอียดๆอีกทีอะครับ ว่าทำอะไรไปบ้าง เคลมอะไหล่ชิ้นไหนบ้าง(จะขอดูของเก่าด้วยว่าเคลมจริงหรือเปล่า หรือมาโมเม)

แล้วเดี๋ยวจะมาเล่าสู่กันฟังอีกรอบจ้า

ออฟไลน์ udis

ขอให้เป็นปัญหาสุดท้ายครับ EX ของผมก็ Lot แรกๆครับดูจาก SN แล้ว ดีหน่อยไม่มีปัญหาอะไรครับ
เมื่อกี้เดินผ่าน ถ่ายมาให้ดูแก้เซ็งครับ

Yellow Fiesta at China

ออฟไลน์ vellcap

ตอนนี้ FD ผมเพิ่งเข้าศูนย์ 16 ครั้งเองครับ! แหะๆ

ปัญหาจุกจิก นู่นนี่นั่น รอบตก กระจกตก แอร์เหม็น ยางแท่นเครื่อง พวงมาลัยกินซ้าย รถเอียง คอนโซลลอก ฟิล์มเป็นคลื่น เข้าเกียร์แล้วกระตุกเสียงดัง(มาก)

แอร์ตัดไฟตก  เครื่องกินน้ำมันเครื่อง ( อันนี้มีผลเสียไหมขอความรู้ด้วยครับ )  ------->  นำมาสู่ ต้อกๆ

เอาไปเอามา BMW จุกจิกน้อยกว่า ,,, ตอนนี้รอเวลาใกล้หมดประกันเอาไปผ่านเครื่องครับ

/// คุณ vellcap ครับ ต้องขอบคุณ honda นะครับ ที่ผลิตรถห่วยๆ QC ต่ำๆออกมา ทำให้พวกเรารู้เรื่องรถมากขึ้น จนจะซ่อมเป็นทุกอย่างแล้ว  ;D ;D ;D ;D ///

อ๊าาา ถูกต้องนะครับบบบ  ทำให้ผมรู้ระบบส่วนต่างๆของรถตัวเองมากขึ้น และ เกิดอาการอยากสั่งเปิดระบบที่มันซ่อนไว้ใน computer รถเหลือเกินครับ
BMW หลังๆ ปัญหาน้อยกว่าพอสมควรเลยล่ะครับ แถมศูนย์จัดการให้เรียบร้อยด้วย ไม่เหมือน Honda เคลมนาน แถมช่างแถไปเรื่อย ดองงานอีก