ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณจิมมีครับ เข้าใจว่า....(แก้ไขครับ ...ถามคุณจิมมี่และเพื่อนๆด้วยครับ)  (อ่าน 9109 ครั้ง)

ออฟไลน์ arzulga

• Newbie
  • *
ถามคุณจิมมีครับ เข้าใจว่า....ตอนที่คุณจิมมี่ออกรถ เจ้า ford fiesta ยังไม่มา คุณจิมมี่เลยได้ออก Honda City
สมมติคุณจิมมี่ต้องตัดสินใจซื้อรถตอนนี้ และมีรถแค่ 2 ตัวนี้ที่จะเลือก คือ ford fiesta กับ Honda City

คุณจิมมี่จะเลือกตัวไหนครับ ขอพร้อมเหตุผลส่วนตัว มุมมองของคุณจิมมี่น่ะครับ (สมมติไม่มีเรื่องคืนภาษีรถคันแรกน่ะครับ)

พอดีกำลังตัดสินใจกับสองคันนี้  ...ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

***ปล.เพื่อนที่เข้ามา ขอความเห็นด้วยน่ะครับ ..ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 02:52:51 โดย arzulga »

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
เข้ามาเดาว่า พี่จิมมี่เลือก City ครับ   :D  :D  :D
เพราะเห็นพูดถึงฟอร์ดทีไร มีเรื่องศูนย์บริการเข้ามาตลอด และคงไม่อยากมีเรื่องปวดหัวเพิ่มมั้งครับ

ปล. สำหรับผม เลือกเฟียสต้า(1.6) ครับ

• Newbie
  • *
เข้ามาเดาว่า พี่จิมมี่เลือก City ครับ   :D  :D  :D
เพราะเห็นพูดถึงฟอร์ดทีไร มีเรื่องศูนย์บริการเข้ามาตลอด และคงไม่อยากมีเรื่องปวดหัวเพิ่มมั้งครับ

ปล. สำหรับผม เลือกเฟียสต้า(1.6) ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
ตอนนี้ใช้fista1.6s.ของแฟน ชอบช่วงล่างนะ ขับสนุกกว่า altis1.6e Adv.CNG
ของผมมากฮะ (ตัวCNG มันออกแนวนุ่ม นิ่ม แต่ใส่โค้งนี่ไม่ปลื้มเลย)
แต่คันเร่งยังไม่ชินเลย
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห็นน่ะครับ

มีอีกก็รบกวนตอบให้หน่อยน่ะครับ

พรุ่งนี้จะมาอ่านต่อ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

ขอตอบด้วยได้รึเปล่าเอ่ย  :D
ขอตอบในฐานะคนที่ใช้ fiesta 1.6s 4ประตู โดยส่วนตัวแล้วชอบครับ รถทรงตัวนิ่งดี ขับ140ชิวมาก  

เรื่องของศูนย์บริการของford ที่ผมไปซื้อรถบริการโอเคนะครับ เซลล์มีความรู้ดี ผมแกล้งโง่ถามอะไรไป(ทั้งที่เราก็รู้อยู่แล้ว)เค้าก็ตอบกลับมาดี แต่ก็มีเหตุการณ์ที่ทำผมเสียความรู้สึกอยู่หลายเรื่องเช่นกัน

เรื่องเกียร์กระตุกในเครื่อง 1.6 มีการอัพเฟิร์มแวร์แล้วนะ เกียร์ไม่มีอาการกระตุกแล้วนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Oslan

ถ้าเอาเรื่องอะไหล่ แน่นอน Ford สู้ Honda ไม่ได้

ถ้าเอาเรื่องศูนย์บริการ ตอนนี้หาดีๆ ยากทั้งคู่ แต่ก็แน่นอนว่า Honda มีมากกว่า ตัวเลือกมากกว่า ก็ได้เปรียบไป

ถ้าเอาเรื่องตัวรถ เด่นกันคนละเรื่อง Fiesta เด่นเรื่องช่วงล่าง / City เด่นเรื่องความสบายของห้องโดยสาร

ถ้าเอาเรื่องความประหยัดน้ำมัน ในเมือง City ได้เปรียบเยอะอยู่ แต่ถ้าวิ่งยาวๆ Fiesta ชนะนิดหน่อย

ราคาขายต่อ (อันนี้รู้กันอยู่ เพิ่มให้เผื่อบางคนลืมคิด แต่บางคนไม่ซีเรียสก็อย่าไปคิดมัน) City Win ขาด

ความสด เมื่อก่อน Fiesta Win แต่นาทีนี้คงต้อง City (ถึงจะเปลี่ยนไม่มากก็เถอะ  ;D)

ถ้ามองในภาพรวมผมให้ City Win ครับ

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
สำหรับผม เมือ่ไหร่ที่จะต้องใช้คำว่า Best in its class

ผมจะมองที่ "ภาพรวมทั้งคัน"  ครับ ไม่ได้แยกหัวข้อใดหัวข้อหนึ่งออกมา และที่สำคัญ เราจะไม่ใช้อคติใดๆ
ในการตัดสินทั้งสิ้น ว่ากันอย่างตรงไปตรงมา เป็นกลาง

ไม่ได้มองแค่ประเด็นใดประเด็นเดียว

ดังนั้น วันนี้ สำหรับผมแล้ว Jazz ก็จะยังคว้าตำแหน่งนี้ไปครองอยู่

สิ่งที่ทำให้ Fiesta ยังไม่อาจตอบโจทย์นี้ไปได้ก็คือ มันเป็นรถที่ดีในด้าน ช่วงล่างและการขับขี่
แต่ก็ยังมีงานออกแบบในหลายๆด้าน ที่ยังขาดๆเกินๆ และไม่ User friendly เท่าที่ Jazz เป็น

---------------------------------

อ้อ ในบอร์ดนี้ บอกไว้ก่อนนะครับว่า พักหลังนี้ ไม่ใช่แค่ผมคนเดียวที่คิด สมาชิกบางท่าน ก็เริ่มมาบ่นให้ฟังแล้วว่า
คิดว่า เริ่มมีกระแสเชียร์ Fiesta ในบอร์ดของเรามากจนเกินกว่าควรเป็นแล้ว

ดังนั้น ขอให้ ชาว Fiesta Club ทั้งหลาย กรุณา พูดถึงรถตัวเองด้วยความจริง อย่าเอาอารมณ์ที่คิดว่า รถตัวเองดีเลิศ
ทำไมคนอื่นไม่เห็นซื้อมาใช้เลย ฉันซื้อมาใช้แล้วดี จึงบอกเพื่อนต่อกันไป
เพราะฉันเป็นคนเลือกซื้อมาใช้แล้ว มันต้องดีที่สุด มาตัดสินใจให้กับคนอื่นเพียงอย่างเดียวครับ

การเลือกรถให้คนอื่นนั้น คุณต้องดูรวมไปถึง สภาพของครอบครัว นิสัยส่วนตัวของเขา
แหล่งพักอาศัย ที่อยู่ ความสะดวก หรือลำบาก ในด้านต่างๆ ทุกรายละเอียดเล้กๆน้อย
จะประกอบเข้าด้วยกัน จนเป็นข้อมูลมากพอที่จะช่วยให้เรา พอจะแนะนำแนวทางได้ว่า
แต่ละท่านแต่ละราย ควรเลือกรถคันไหนไว้ใช้ อย่างไร และเพราอะไร

ผมยึดมาตรฐานนี้มาตลอดครับ

คุณจะไม่ค่อยเห็นผมแนะนำ City ทั้งที่ผมเองก็ใช้รถรุ่นนี้อยู่
เพราะบางบ้าน ไม่เหมาะที่จะซื้อ city มาใช้ ก็มี เขาอาจจะเหมาะกับ Jazz มากกว่า
บางบ้าน ผมแนะนำเลย Vios แล้วจบ หรือว่า นิสัยแนวนี้ ไปซื้อ Fiesta มาขับดีกว่า
บางราย เอา Mazda 2 ไปเถอะ แล้วแต่ แตกต่างกันไปครับ ไม่มีตายตัว

ดังนั้น โปรดใช้วิจารณญาณให้มากๆ ครับ อย่าฟังเสียงเชียร์ หรือกระแสอะไรในอินเตอร์เน็ตง่ายๆ
เพราะ สุดท้ายแล้ว คนที่จะต้องตัดสินใจ จ่ายเงิน เพื่อซื้อรถคันนั้น คือคุณ ไม่ใช่ผม หรือใครก็ตามในบอร์ดนี้ครับ

---------------------------------

อ้อ

ลองไปดู บทความรีวิว เปรียบเทียบ Fiesta / Mazda 2  / Jazz หรือ Fit ในอเมริกา
ที่ Car and Driver ดูนะครับ แล้วคุณจะรู้ว่า ไม่ใช่ผม ที่คิดแบบนี้ เพียงคนเดียว
และนั่นก็เป็นรถสเป็กอเมริกา ที่หลายคนมองว่า เทพ อยากได้ ด้วยซ้ำนะ
ขอย้ำ

เหล็กโบรอน ไม่ใช่เหล็กพระเจ้า! และเหล็ก ยังไงๆ ก็คือเหล็กวันยังค่ำ คุณสมบัติของมันโดยหลักๆ ก็คือเหล็กแผ่น
ที่ถูกม้วนๆ มาปั้มขึ้นรูปเป็นชิ้นส่วนตัวถังอยู่ดี

ข้อดี และข้อเสีย คุณ joeyote ก็เขียนไปหมดแล้ว

บอกเลยว่า City ขับสบายกว่า
ความเร็วสูงๆ ถ้าลมนิ่งเท่ากัน ถนนเส้นเดียวกัน ทั้งคู่จะแทบไม่ต่างกัน และ City ทำท้อปสปีดได้ดีกว่า
พวงมาลัย City จะตอบสนองได้ เอาใจคนชอบขับรถมากกว่า ระยะฟรี ปานกลาง ไม่เยอะ ไม่น้อย
น้ำหนัก กำลังดี แต่ต้องขึ้นอยู่กับลมยางที่คุณเติมด้วย

Fiesta พวงมาลัยเบากว่า เลี่ยว เหมือนจะคล่องตัวกว่า ช่วงล่าง แน่น และมั่นใจได้ในช่วงความเร็วสูง

ความประหยัด
City ทำอัตราสิ้นเปลืองออกมาได้ ในระดับ ดีมาก
แต่ Fiesta ทำออกมาได้ดีที่สุดในกลุ่ม

อย่างไรก็ตาม ถ้าวิ่งในเมือง การนจกลับตาลปัตร
City จะใช้น้ำมันขณะวิ่งในเมือง ได้ระยะทางเยอะกว่า Fiesta
เป็นผลมาจาก ความซื่อบื่อ ของสมองกลเกียร์รุ่นแรกๆ
ที่ลากให้ไปเปลี่ยนเกียร์จาก 1 ไป 2 ซะสูงถึง 3,000 รอบ โดยไม่จำเป็น เป็นประจำด้วยส่วนหนึ่ง

อัตราเร่ง City กับ Fiesta กรุณา ดูในรีวิวครับ

อ้อ จะว่าไปแล้ว รีวิว City ผมเคยทำไว้ แต่มันอยู่ในเว็บเก่า ซึ่งตามมารยาทที่ผ่านมา
เราขอไม่ทำลิงค์ให้นะครับ ให้ลองไปเสริชใน google ดูครับ

ศูนย์บริการ
ห่วยคนละแบบ

Honda ต้อนรับดีกว่าเยอะ แต่ ช่างซ่อมไม่เก่ง และบางศนย์ยังอธิบายไมได้เรื่อง แก้ปัญหาลูกค้าไม่จบ
Ford มีปัญหาตั้งแต่ attitude ของทั้ง สต๊าฟ ในฝ่ายที่เกี่ยวข้อง ไล่ลงมาถึงดีลเลอร์
ดีลเลอร์ดีๆ มักอยู่ในจังหวัดที่ไกลปืนเที่ยง

ทั้ง Honda และ Ford ถ้าเจอรถมี defect ชีช้ำกะหล่ำปลี พอกันครับ เคลมยากเย็น ดึงเรื่อง เตะถ่วง หรือทำเป็นเงียบหายไปเฉยๆ ก็มี
แต่บางเคส ของทั้งคู่ ก็ตามเรื่องเร็วดี เพียงแต่ ต้องมีรายการจ้ำจี้จ้ำไชกันสักหน่อย

คำตอบเก่าคุณจิมเกี่ยวกับ 2 ยี่ห้อนี้
ถ้าผมภาพรวม city ดีกว่า

ออฟไลน์ Satanic za'

คิดว่ายังไงพี่จิมมี่คงเลือกซิตี้เช่นกันครับ  ตามที่ คห บนๆ ตอบมาเลยครับ

เนื่องจากช่วงนี้ได้นำฟอร์ดเข้าไปแก้ไขเรื่องน้ำเข้าอยู่ เลยมีโอกาสได้นำซิตี้ที่กรุงเทพมาใช้ ซึ่งปกติขับอยู่แต่ กทม เป็นส่วนใหญ่
ผมกำลังจะทำ user voice สำหรับรถ 2 รุ่นนี้แบบเปรียบเทียบกันในแต่ละจุด ทั้งข้อดี ข้อเสีย และจุดแตกต่างสำหรับทั้งสองคัน

ส่วนตัวผมแล้ว ผมชอบ fiesta มากกว่า ไม่ใช่เพราะมันดีกว่านะ แต่มันเข้ากับ life style ผมมากกว่า

ยังไง จขกท อย่าลืมติดตามนะครับบ

ออฟไลน์ anuchitn2

• Jr. Member
  • **
คิดว่ายังไงพี่จิมมี่คงเลือกซิตี้เช่นกันครับ  ตามที่ คห บนๆ ตอบมาเลยครับ

เนื่องจากช่วงนี้ได้นำฟอร์ดเข้าไปแก้ไขเรื่องน้ำเข้าอยู่ เลยมีโอกาสได้นำซิตี้ที่กรุงเทพมาใช้ ซึ่งปกติขับอยู่แต่ กทม เป็นส่วนใหญ่
ผมกำลังจะทำ user voice สำหรับรถ 2 รุ่นนี้แบบเปรียบเทียบกันในแต่ละจุด ทั้งข้อดี ข้อเสีย และจุดแตกต่างสำหรับทั้งสองคัน

ส่วนตัวผมแล้ว ผมชอบ fiesta มากกว่า ไม่ใช่เพราะมันดีกว่านะ แต่มันเข้ากับ life style ผมมากกว่า

ยังไง จขกท อย่าลืมติดตามนะครับบ

ดีครับ อยากรู้เหมือนกัน รอชมอยู่ครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกความเห็น

;D ;D ;D

• Newbie
  • *

ยังไงจะมาติดตามเรื่อยๆครับ ปกติก็เข้าเว็บคุณจิมมี่บ่อยอยู่แล้ว
แต่ส่วนมากจะเป็นผู้อ่านมากกว่าครับ
ไม่ค่อยได้ถาม อย่างรีวิวเทียน่า ผมก็อ่านอยู่หลายรอบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ronin

• Jr. Member
  • **
มองภาพรวมเลือก city

ชอบส่วนตัวเลือก fiesta

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าเป็นวันนี้

คำตอบของผม ก็จะยังคงเป็น City อยู่ดี

เรียนตามตรงว่า สิ่งที่น่าเป็นห่วงของ Honda กับ Ford ในเวลานี้ คือ ศูนย์บริการทั้งคู่

แม้ว่า Honda จะยังไม่น่าห่วงเท่า Ford แต่ ก็เริ่มไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่แล้ว
ในแง่การซ่อมบำรุง ที่ขาดความชำนาญ จนมีเสียงบ่นด่าทอเยอะขึ้นในรอบหลายปีที่ผ่านมา
มีบางเคส พนักงานในศูนย์ฯ ซิ่งมาก เอารถลูกค้าไปชน ก็งานเข้ากันเลยทีเดียว
แต่นั่นก็หลายปีมาแล้ว และเป็นดีลเลอร์อื่นๆ

ส่วนของผมเอง จะเข้าศูนย์ฯ แต่ละครั้ง กลายเป็นว่า ต้องให้ทาง PR เข้ามาช่วยดูแลให้
ไม่เช่ีนนั้น คราดว่ามีรายการมั่วเกิดขึ้นแน่นอน เพราะก่อนหน้านี้ ศูนย์บางพลี ก้ทำรถผมสีถลอกไปทีแล้ว
ผมวีนแตกด่าลั่นศูนย์ฯไปรอบนึงแล้ว

แต่ ฟอร์ดเอง ก็ไม่แพ้กัน ตาหลุยส์ พรรคพวกของเรา ออกรถที่ศูนย์ Nara พระราม 4 ก็เจอเรื่อง
เอารถไปพ่นสี ที่อู่ทำสี เพราะรถมีรอย โดยไม่แจ้งลูกค้าสักคำ เลยปฏิเสธการรับรถกันไป
กว่าจะจบเคสได้ ทะเลาะวุ่นวายกับ Facebook ของ Ford APA ไปพักใหญ่

แต่ทาง ผู้จัดการศูนย์ Nara ก็ขอโทษขอโพยด้วยดี พยายามแก้ปัญหาด้วยดี ขณะที่ผู้จัดการฝ่ายขาย
ซึ่งเป็นลูกน้องระดับรองลงมา แต่แก่กว่า ผู้จัดการศูนย์ฯ ทำตัวชิ่งออกจากปัญหา ในวันที่เคลียร์เรื่องกัน

ทุกวันนี้ แค่จดหมายขอโทษ กว่าจะส่งมา รอ 4 เดือน แถมส่งมาเป็นเวอร์ชัน Xerox
พอส่งเวอร์ชันจริง แม้จะเซ็นด้วยลายเซ็นหมึกปากกาน้ำเงิน แต่หัวกระดาษ
กลับเป็นกระดาษจดหมายที่พิมพ์ออกทางเครื่องพิมพ์ แทนที่จะเป็นหัวสีน้ำเงินแบบ Original อย่างที่เป็น

ศูนย์ Ford ทุกวันนี้ ที่ได้ยินว่า โอเค ใช้ได้เลย มี เอกสีลม ลำลูกกา และรู้สึกว่ารจะมี 2 ที่
ไม่เช่นนั้น คุณต้องไปออกรถที่ สุรินทร์ ซึ่งเจ้าของดีลเลอร์ฟอร์ดที่นั่น ผมเคยพบเจอส่วนตัวมาแล้ว
เป็นคนดีมาก และดูแลลูกค้าดีมาก สบายใจได้  สรุปว่า มี 3 ที่ ที่ผมโอเค

สรุปแล้ว ณ วันนี้ ผมจะยังเลือก City เหมือนเดิม

อันนี้คือความเห็นส่วนตัวของผมนะคัรบ
ผมตอบให้ เพาะคุณถามผมในทำนองว่า ถ้าเป็นวันนี้ "ส่วนตัวของผม" ผมจะยังเลือก City อยู่หรือไม่?

แต่ถ้าถามผม คำถามเดียวกันนี้ ในปีหน้า หรือ 2013
ผมอาจจะตอบว่า Nissan L12 F หรือไม่ก็ Toyota Prius

ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 11:40:26 โดย J!MMY »

• Newbie
  • *

คำตอบของผม ก็จะยังคงเป็น City อยู่ดี

เรียนตามตรงว่า สิ่งที่น่าเป็นห่วงของ Honda กับ Ford ในเวลานี้ คือ ศูนย์บริการทั้งคู่

แม้ว่า Honda จะยังไม่น่าห่วงเท่า Ford แต่ ก็เริ่มไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่แล้ว
ในแง่การซ่อมบำรุง ที่ขาดความชำนาญ จนมีเสียงบ่นด่าทอเยอะขึ้นในรอบหลายปีที่ผ่านมา

ส่วนของผมเอง จะเข้าศูนย์ฯ แต่ละครั้ง กลายเป็นว่า ต้องให้ทาง PR เข้ามาช่วยดูแลให้
ไม่เช่ีนนั้น คราดว่ามีรายการมั่วเกิดขึ้นแน่นอน เพราะก่อนหน้านี้ ศูนย์บางพลี ก้ทำรถผมสีถลอกไปทีแล้ว
ผมวีนแตกด่าลั่นศูนย์ฯไปรอบนึงแล้ว

แต่ ฟอร์ดเอง ก็ไม่แพ้กัน ตาหลุยส์ พรรคพวกของเรา ออกรถที่ศูนย์ Nara พระราม 4 ก็เจอเรื่อง
เอารถไปพ่นสี ที่อู่ทำสี เพราะรถมีรอย โดยไม่แจ้งลูกค้าสักคำ เลยปฏิเสธการรับรถกันไป
กว่าจะจบเคสได้ ทะเลาะวุ่นวายกับ Facebook ของ Ford APA ไปพักใหญ่

แต่ทาง ผู้จัดการศูนย์ Nara ก็ขอโทษขอโพยด้วยดี พยายามแก้ปัญหาด้วยดี ขณะที่ผู้จัดการฝ่ายขาย
ซึ่งเป็นลูกน้องระดับรองลงมา แต่แก่กว่า ผู้จัดการศูนย์ฯ ทำตัวชิ่งออกจากปัญหา ในวันที่เคลียร์เรื่องกัน

ทุกวันนี้ แค่จดหมายขอโทษ กว่าจะส่งมา รอ 4 เดือน แถมส่งมาเป็นเวอร์ชัน Xerox
พอส่งเวอร์ชันจริง แม้จะเซ็นด้วยลายเซ็นหมึกปากกาน้ำเงิน แต่หัวกระดาษ
กลับเป็นกระดาษจดหมายที่พิมพ์ออกทางเครื่องพิมพ์ แทนที่จะเป็นหัวสีน้ำเงินแบบ Original อย่างที่เป็น

ศูนย์ Ford ทุกวันนี้ ที่ได้ยินว่า โอเค ใช้ได้เลย มี เอกสีลม ลำลูกกา และรู้สึกว่ารจะมี 2 ที่
ไม่เช่นนั้น คุณต้องไปออกรถที่ สุรินทร์ ซึ่งเจ้าของดีลเลอร์ฟอร์ดที่นั่น ผมเคยพบเจอส่วนตัวมาแล้ว
เป็นคนดีมาก และดูแลลูกค้าดีมาก สบายใจได้  สรุปว่า มี 3 ที่ ที่ผมโอเค

สรุปแล้ว ณ วันนี้ ผมจะยังเลือก City เหมือนเดิม

อันนี้คือความเห็นส่วนตัวของผมนะคัรบ
ผมตอบให้ เพาะคุณถามผมในทำนองว่า ถ้าเป็นวันนี้ "ส่วนตัวของผม" ผมจะยังเลือก City อยู่หรือไม่?
ขอบคุณมากๆเลยครับ
ก็หายสงสัยสำหรับผมในประเด็นการตัดสินใจของคุณจิมมี่
ก่อนหน้าผมก็ติดตามเก็บรายละเอียดคุณจิมมี่ที่ไปลองเฟียส์ต้ากันทางยูทูบก็เห็นชมหลายอย่าง ก็เลยสงสัยตามที่ถามละครับ

**ส่วนตัวผมเองชอบคุณจิมมี่รีวิวรถอยู่แล้วครับ ผมว่าเป็นกลางและคลอบคลุมหลายมุมดี

สำหรับเพื่อนๆที่เคยใช้ทั้งสองคัน แสดงความคิดเห็นเยอะๆน่ะครับ อยากเก็บข้อมูล

เรื่องรถส่วนตัวนั้นหลงรักเจ้าเทียน่าครับ แต่คิดไปคิดมารู้สึกราคาจะเกินความจำเป็นในภาวะอย่างนี้ เลยเหลือแค่ 2 ตัว ก่อนนั้นผมก็ใช้ vios g 2007 ก็โอเคระดับหนึ่ง แต่ที่ต้องขอชมเลยเรื่อง 0 บริการทั้งใน กทม.และตจว. (เคยเข้าไปที่สุรินทร์)

• Newbie
  • *
คุณจิมมี่
-แต่ถ้าถามผม คำถามเดียวกันนี้ ในปีหน้า หรือ 2013
ผมอาจจะตอบว่า Nissan L12 F หรือไม่ก็ Toyota Prius

Nissan L12 F ถ้ามาไทยแบบนี้จริงๆ หรือสัก 80-90% ผมว่าก็สุดยอดแล้ว
ชอบเหมือนกันครับ ยังแอบเก็บภาพไว้เลย

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

มีบางเคส พนักงานในศูนย์ฯ ซิ่งมาก เอารถลูกค้าไปชน ก็งานเข้ากันเลยทีเดียว
แต่นั่นก็หลายปีมาแล้ว และเป็นดีลเลอร์อื่นๆ

เป็นคนดีมาก และดูแลลูกค้าดีมาก สบายใจได้  สรุปว่า มี 3 ที่ ที่ผมโอเค

แต่ถ้าถามผม คำถามเดียวกันนี้ ในปีหน้า หรือ 2013

ครับ

แล้วไม่ทราบว่าศูนย์ฮอนด้าที่ยังอยู่ในระดับน่าประทับใจมีที่ไหนบ้างหรือครับ? โดยเฉพาะเรื่องซ่อมบำรุงอ่ะครับ พอดีว่าเอา G8 ไปซ่อมเรื่องเบรคมาหลายครั้งแล้ว แก้ปัยหาไม่เคยได้เลยสักครั้งเดียวอ่ะครับ

ออฟไลน์ FyGI

ครับ

แล้วไม่ทราบว่าศูนย์ฮอนด้าที่ยังอยู่ในระดับน่าประทับใจมีที่ไหนบ้างหรือครับ? โดยเฉพาะเรื่องซ่อมบำรุงอ่ะครับ พอดีว่าเอา G8 ไปซ่อมเรื่องเบรคมาหลายครั้งแล้ว แก้ปัยหาไม่เคยได้เลยสักครั้งเดียวอ่ะครับ

แนะนำลองดู ศูนย์สุวินทวงศ์ ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ได้ยินว่า ของ Honda เนี่ย
ถ้าเป็นแถวนนทบุรี จะค่อนข้างดีครับ
แต่ยังไม่เคยไปใช้บริการเหมือนกัน

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
ได้ยินว่า ของ Honda เนี่ย
ถ้าเป็นแถวนนทบุรี จะค่อนข้างดีครับ
แต่ยังไม่เคยไปใช้บริการเหมือนกัน

น่าจะเป็นฮอนด้ารัตนาธิเบศร์ รึปล่าวครับพี่จิมมี่

ศูนย์นี้ ตั้งมานานแล้ว ช่างเก่งใช้ได้ บางส่วนมาทำอู่นอกในซอยเรวดี
ซึ่งเป็นอู่ที่เก่งเช่นกันครับ ศูนย์นี้ใหญ่ สะอาดสะอ้าน เครื่องมือพร้อม เซลล์และเจ้าหน้าที่บริการดีมากๆ ประทับใจครับ

ออฟไลน์ YenChar

ว่ากันตรงๆ

ศูนย์ของฮอนด้าก็ไ่ม่ใช่ว่าจะดีไปกว่าฟอร์ดหรอกครับ

เพียงแต่ "โอกาศ" ที่จะ"โดน"
ฮอนด้า มีน้อยกว่า...

ถ้าถามผม ผมก็เลือกซิตี้ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าวัดกันที่ตัว 4 ประตูของเฟียสต้า กับซิตี้

ผมเลือกซิตี้..  ;D

แต่ถ้า 5 ประตู ผมเลือก เฟียสต้า.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
มายืนยันว่าฟอร์ดเอกสีลมบริการดีจริงๆนะครับ
วันที่ผมไปรับรถ ก็ไม่มีเร่งไม่มีไรทั้งสิ้น ให้ผมได้ลอง ได้ตรวจสอบอยู่สองชั่วโมง
เซลลืก้โอเคนะครับ ไม่กดดันเรา
แต่ที่ไม่ปลื้มเลยคือฟอร์ดที่เพชรบูรณ์ อันนั้นลมปากตั้งแต่ผู้จัดการยันเซลลืเชื่อถือไม่ได้เลย ???

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าให้เช่ารถไปขับเล่นเดือนนึง ผมเอา Fiesta ทุกเมื่อ
ถ้าให้ซื้อใช้ 5 ปี ผมเอา City ทุกเมื่อ

โดยเฉพาะกับคนมือไม่สุข กระเป๋าแหกเพราะรถบ่อยๆอย่างผม
ผมเห็นโอกาสซนกับ City ได้มากกว่า Fiesta เยอะ

แต่ถ้ามีเงินพอจะซื้อสองตัวนี้จริง
ผมไม่เอาทั้งคู่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองหาเวลาไปลองดูครับ อิอิ