ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความรู้แต่งรถครับ* กรณี รถ NA เซ็ตเทอร์โบ คุมด้วย emanage blue ครับ  (อ่าน 3501 ครั้ง)

ออฟไลน์ speedpicking

• Jr. Member
  • **
อยากรู้ว่า กรณี รถ NA มาเซ็ตเทอร์โบ ที่ใช้ e-manage ฟ้า มาคุม มีวิธีการจูนน้ำมัน ในรอบที่ติด close loop ให้พอกับบูสที่เพิ่มเข้ามาได้อย่างไรครับ

เห็นคนใน  Jazz club บอกว่า ให้เอา O2 sensor เดิมออกเลย แต่มันจะมีปัญหากับกล่องเดิมมั้ยครับ (กลัวมัน เอ๋อ แล้วปรับไป safe mode) แล้วก็ อีกอย่าง มีไฟ engine โชว์ ผมว่ามันไม่ค่อยสวยงามครับ

ที่ต้องเป็น e-manage blue เพราะเห็นว่าถูกดีครับ แล้วก็ ไม่กะจะปรับ ไฟให้ละเอียดอะไรมากมายอยู่แล้ว กะว่าถมน้ำมัน ให้พอดี ไม่น็อค น่าจะพอ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เดี๋ยวรอ Tee@Abuser มาบรรเลง

รู้สึก Check Engine นี่เคยเห็นมีคุยกันมานานแล้วนะ แต่ผมไม่ทราบจริงๆว่าจะแก้อย่างไร
ถ้าเอาแบบรถรุ่นเก่าๆ ผมก็แค่ชักหลอดไฟออก เวลารถผิดปกติ อยากเช็ค code ก็ต่อมันกลับเข้าไป
แต่เอาไปเสียบเครื่อง consult ที่ศูนย์เลยง่ายกว่ามั้ย

ประเภทกล่อง ถ้ารอได้ผมว่ารอ F-Con S มาทีเดียวจบดีกว่า ถึงแม้เอาเข้าจริงไม่ได้ช่วยให้แรงขึ้นมาก
แต่มันจะเป็น Step ที่อยู่กับคุณนานกว่า ..เพราะถ้าจะข้ามกล่องตัวนี้ไปมันก็เข้าสู่ดินแดนของ Standaloneแล้ว
แต่ถ้าใช้ E-Manage Blue ผมกลัวว่าสักวันคุณจะทนแรงยุของเพื่อนไม่ไหว ต้องขายออกมาใส่กล่องใหม่
ค่าเดินสายไฟกับค่าจูนนี่จ่ายใหม่หมดนะครับ...ร่วมกับไดโน่แล้วมีเป็นหมื่นนะ

รอบเดียวจบในงบที่สมเหตุผล ดีกว่าประหยัดตอนแรกแล้วค่อยไล่เสียตอนหลัง
รวมถึงตอนขายด้วยที่ F-Con แม้จะแพง แต่คนรอซื้อมีเยอะกว่า

ได้ชุดเทอร์โบมาหรือยัง? ใช้เทอร์โบกับอินเตอร์ของอะไรหรือครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ speedpicking

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ สรุปคือ ไม่ว่ากล่องตัวไหน ก้อต้อง ถอด o2ออกใช่มั้ยครับ

ตอนนี้ได้ td04 มาถูกๆครับ ยังหาอินเตอร์ไม่ได้เลย แนะนำขนาดหน่อยได้มั้ยครับ เครื่องพันหกครับ กะว่าบูสน้อยๆ มีตังทำไส้ ค่อยขยับสเต็บครับ

ขอบคุณมากๆครับ