ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อน ๆ ระหว่าง new teana กับ new camry ครับ  (อ่าน 9298 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
ถามเพื่อน ๆ ระหว่าง new teana กับ new camry ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 14:22:15 »
ขอถามความคิดเห็น เพื่อน ๆ หน่อยครับ ว่า ระหว่าง new teana 2.0 กับ
new camry 2.0  เพื่อน ๆ มีความคิดเห็นอย่างไรครับ  มีข้อดีข้อด้อยในแง่
ไหนบ้าง ระหว่าง 2 ตัวนี้ และถ้าเป็นเพื่อน ๆ จะเลือกตัวไหนครับ
   (พอดีเมื่อวานได้ไปดู new camry 2.0 ตัวไมเนอร์เชนจ์ มา เปลี่ยนไม่มากครับ
เหมือนกับที่ มีคนเคย ลงไว้ในกระทู้ครับ ไฟหน้า กันชนหน้า ไฟหลัง เป็นต้น)
     พอดีกำลังจะเปลี่ยนรถครับ
ขอบคุณครับ     

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
Re: ถามเพื่อน ๆ ระหว่าง new teana กับ new camry ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 15:01:21 »
สิ่งที่ไม่ชอบใน Teana คือ ภายใน พวงมาลัย หัวเกียร์ คอนโซลหน้าด้านบน ทั้งหมดนี้เป็นสีครีม ซึ่งสกปรกง่ายมากๆ รวมถึงสีเบาะที่ผมว่ามันอ่อนเกินไป หากได้สีดำคงดี
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
Re: ถามเพื่อน ๆ ระหว่าง new teana กับ new camry ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 15:17:14 »
ถ้าเครื่อง 2.0 ผมชอบ Camry มากกว่า Teana อยู่หน่อยๆนะ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่เกี่ยวกับข้อดีข้อเสียของรถเลย

Teana ผมไม่เคยลองขับตัวใหม่นะ แต่เคยขับ Camry เป็นระยะเวลาก็นานอยู่

ข้อเสีย Camry
   1. คันเร่งไฟฟ้าทำให้รถกระตุกเวลาลดความเร็วลงมาแล้วเหยียบต่อ
   2. ช่วงล่างที่นุ่มนวลดี แต่เจอทางขรุขระไม่เรียบแล้วเวียนหัวจะอ้วก เด้งแล้วเด้งอีก
   3. ภายในดูไม่สมกับเป็นรถราคาล้านกว่า ทั้งวัสดุและดีไซน์
   4. พวงมาลัยมันไม่มั่นคง ดิ้นไปมาเวลาเจอทางขรุขระ แล้วก็หนักเกินสำหรับวิ่งในเมือง

ข้อเสีย Teana (เอาเท่าที่ลองนั่งแบบอยู่กับที่มานะครับ ยังไม่เคยลองขับ)
   1. ภายในผมว่าสีสวยดี แต่รักษายากหน่อย สกปรกง่าย
   2. เบาะคนนั่งข้างคนขับไม่ไฟฟ้า
   3. ไม่มีระบบที่เวลาวิ่งไปได้ความเร็วระดับนึงรถจะล็อกเอง (ข้อนี้สำหรับผมก็ไม่เป็นข้อเสียเท่าไหร่ เพราะผมขึ้นรถปุ๊บผมกดล็อกเลยอันดับแรก)
   4. ไม่มีค้ำโช้คฝากระโปรงหน้า (เคยไปในปั๊มน้ำมันแล้วเห็นลุงกับป้าเจ้าของรถช่วยกันยกฝากระโปรงอันแสนหนักของรถแล้วดูน่าสงสาร - -")

ส่วนเรื่องการขับขี่ให้คนที่มีประสบการณ์มาบอกดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Vick

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 15:21:01 »
camry minor change ได้เปลี่ยนเป็นเกียร์ cvt รึยัง ณเวลานี้ผมว่า จุดด้อยของ camy ก็คงมีให้เห็นบ้างแล้วล่ะ คงต้องไปดูในเว็บ camry club แต่ผมว่าเบาะหลังนั่งไม่สบายน่ะ แล้วหลังคาด้านหลังก็ไม่สูงมากนะ ทำให้เวลาเข้า-ออกประตูหลังต้องระวังศีรษะ เทียน่าได้เปรียบตรงที่ model ใหม่ โฉมนี่ยังใช้ไปอีก5ปีสบายๆ ราคาบวกกับออฟชั่นก็ไม่ได้น้อยหน้า camry เพียงแต่บางอุปกรณ์เล็กๆน้อยๆ camryจะมีมาให้เยอะ แต่เทียน่าจะไปเน้นตรงระบบ start เครื่องยนต์ เกียร์ CVT ช่วงล่าง รวมถึง plattform ใหม่ ข้อด้อยก็คงเป็นห้องโดยสารภายในที่ต้องระวังเรื่องความสกปรก ภายในเน้นสีโทนอ่อนไปหน่อย ที่เหลือรอผู้มาตอบ ผมก็สนใจ new teana อยู่ แต่ขับ new city รอเก็บเงินไว้มีเงินจะซื้อมาขับสักคัน

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 16:19:06 »
 :D...........if you looking for:-
 -  performances then choosing new teana
 -  popurarity reputation then get new camry

yogibear

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 17:03:22 »
สิ่งที่ไม่ชอบใน Teana คือ ภายใน พวงมาลัย หัวเกียร์ คอนโซลหน้าด้านบน ทั้งหมดนี้เป็นสีครีม ซึ่งสกปรกง่ายมากๆ รวมถึงสีเบาะที่ผมว่ามันอ่อนเกินไป หากได้สีดำคงดี

คิดเหมือนผมเลย เรื่องสีภายใน ควรใช้สีดำ ยังไงน่าจะมีให้เลือกบ้างนะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 17:18:31 »
ของมาทีหลังย่อมมีข้อได้เปรียบอยู่หลายประการครับ นี่อีกสามสี่ปีข้างหน้าถ้า Camry เป็นตัวใหม่แล้วได้มาเจอกับ Teana ก็อาจจะเป็นทีของโตโยต้าเอาคืนได้เหมือนกัน

สิ่งที่ผมชอบ Teana มากกว่าก็ได้แก่การตอบสนองของช่วงล่างซึ่งนุ่มพอได้ หนึบพอดี เหมาะกับการใช้งานของตัวรถ การจัดสรรพื้นที่ภายในของรถที่ทำให้ผู้โดยสารสบายตัวกว่า การเก็บเสียงดีกว่า แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบ ก็เหมือนๆกับหลายคนคือสีของภายใน ซึ่งแม้จะเป็นสีที่ผมชอบ แต่พวงมาลัยอย่างน้อยก็ควรเป็นสีเข้มกว่านี้ เพราะจะได้ไม่สกปรกให้เห็นง่ายเกินไป

อุปกรณ์ติดรถ ก็รู้สึกว่านิสสันจะมีของเล่นให้น้อยกว่า และท้ายสุดคือผมไม่ชอบเกียร์ CVT เท่าไหร่ (ข้อหลังนี่เป็นเรื่องของความชอบ ไม่ได้เกี่ยวกับประสิทธิภาพนัก)

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

pode

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 23:01:32 »
ไม่เทียบกับแอคคอร์ด2.0 ด้วยเหรอครับ
3ตัวนี้มีอะไรโดดเด่นไม่เหมือนกัน แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล
ต้องลองไปนั่งดู และลองขับด้วยตัวคุณเอง
เอาเป็นว่าจะเปรียบเทียบเป็นข้อๆ ให้เห็นความแตกต่าง คร่าวๆครับ

สิ่งที่ teana 2.0 เหนือ กว่า คัมรี่ 2.0
1. ความนุ่ม นิ่มนวล สะดวกสบาย เบาะนั่งอันหนานุ่ม และการเลือกใช้วัสดุที่ดีกว่า อันนี้เหนือกว่า แบบสังเกตุได้ชัด คงไม่มีใครแย้งว่า คัมรี่นุ่มกว่า

2.การเก็บเสียง ความเงียบในห้องโดยสาร อันนี้เป็นจุดขายเลย ทำได้ระดับพอใช้ถึงดี ครับ

3.ช่วงล่าง เพลตฟอร์ม ของรถ มีความก้าวหน้าไปมากกว่า หนึบ และนุ่มในระดับกำลังดี เข้าโค้งไม่โยนตัวมากเหมือนคัมรี่
ซึ่งคนใช้คัมรี่หลายคนก็บ่นเรื่องนี้เยอะเหมื่อนกัน

4.กุญแจอัจฉริยะ และระบบ push engine starter ทำให้ไม่ต้องใช้กดรีโมทหรือไขกุญแจ เพียงกดปุ่มที่สวิทซ์ที่มือจับประตูรถ /ฝากระโปรงท้ายรถ ซึ่งไม่มีในคัมรี่2.0 ถ้าอยากได้ต้องไปเล่นรุ่น 2.4 V dvd ขึ้นไป

5. เกียร์ Xtronic CVT มีความสด ใหม่ ลื่นไหลต่อเนื่อง "ครั้งแรกที่คุณจะไม่รู้สึกถึงการเปลี่ยนเกียร์" ตามโฆษณา จริงๆด้วย
    แม้ว่าบางท่านบอกต้องดูกันยาวๆ เรื่องความทนทาน

6. sensor กะระยะถอยหลัง 4 จุด ซึ่ง คัมรี่2.0 ไม่มีให้

7. บรรยากาศที่ดูอบอุ่นในห้องโดยสาร เช่น ไฟสีส้มส่องที่คอนโซลกลาง และเกียร์ ทำให้ดูรู้สึกปลอดภัยขณะขับขี่ การใช้โทนสีอ่อน ให้บรรยากาศสบาย แต่ก็มีข้อแย้งได้ว่า เลอะง่าย ทำความสะอาดยาก บางคนชอบสีดำ ซึ่งแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลครับ สำหรับผมชอบสีครีม

8.มิติรถ เทียน่า สูงกว่า 15 มม และยาวกว่า 25 มม แต่ คัมรี่ กว้างกว่า 25 มม เช่นกัน ทำให้ headroom มีเยอะกว่า แต่ภายในดูแคบกว่า

9.มีช่องต่อ AUX และมีจอ ประมวลผล ซึ่ง อนาคตสามารถเพิ่มเติมเป็นจอ ดีวีดีได้เลย

10. มีระบบปรับพวงมาลัยหนักเบาอัตโนมัตตามความเร็วของรถยนต์ TOPS

11. มีความจุห้องสัมภาระท้ายรถ มากกว่าเล็กน้อยยย teana 506 camry accord 504 ลิตร คร้าบบบบ

เอ ที่พอนึกออกก็มีเท่านี้

มาดู สิ่งที่ คัมรี่ 2.0 เหนือกว่า teana 2.0 กัน

1.อุปกรณ์ติดรถ ออปชั่น มีมากมายเหนือกว่าเห็นๆ เช่น
มี rain sensor ปรับอัตโนมัต ตามปริมาณน้ำฝน
มี ระบบ autolock แต่ เทียน่าไม่มีให้
มี แอร์ระบบ plasma cluster และ เป่าเบาะ
มี โชคค้ำฝากระโปรง อันนี้เทียน่าไม่มีให้แน่ๆ
มี เบาะนั่ง ปรับไฟฟ้า 8 ทิศทาง ทั้งด้านคนขับ และด้านผู้โดยสารข้างคนขับ ซึ่งเทียน่า มีให้แต่ด้านคนขับ
มี ปุ่มปรับแอร์ ที่พวงมาลัย teana ไม่มี มีแต่ ปรับเครื่องเสียง อีกด้านว่างเปล่าครับ
มี กระจกไฟฟ้าที่ป้องกันการหนีบมือ ทั้ง 4ด้าน แต่ เทียน่า ให้มาด้านคนขับด้านเดียว
ไม่มี new teana ใดในโลกที่พวงมาลัยปรับเลื่อนเข้าหา-ออกห่างจากตัว แบบ Telescopic ได้ ปรับได้เพียงขึ้นลง แต่คัมรี่เขามีให้
ไม่มี new teana ใดทีประกอบในประเทศไทย ที่มีระบบ auto lock มีเพียง ระบบ central lock ธรรมดา และระบบ "เชิญท่านล็อค"

2.กินน้ำมันน้อยกว่า (หรือไม่ ) ต้องรอคุณจิมมี่ทำฟูลรีวิวเทียน่าเทียบกันก่อนครับ ส่วนตัว ผมว่า พอๆกัน ไม่แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด

3.มีเบาะหนังแท้สีดำให้เลือก และคอนโซลหน้าก็เป็นสีดำ อันนี้แล้วแต่ความชอบ

4.ระบบเครืองเสียงที่ดีรื่นหู มากกว่า ของเทียน่าติดรถมาแค่พอฟังได้ แต่ผมชอบแอคคอร์ดที่สุด

5.มีเพื่อนในท้องถนนเยอะกว่า

6. ราคาขายต่อดีกว่า แต่ข้อนี้ลองเช็คดูนะครับ บางแหล่งข้อมูลบอก บางเต้นท์ เทียน่าตัวเก่าก็ราคาดีกว่าคัมรี่ ถามคุณ
P wut ดูครับ

สรุปว่า มีดีกันคนละอย่าง
ชอบ ออปชั่นมาก เลือก คัมรี่
ชอบ ช่วงล่างเสถียร นุ่มนวล สดกว่า เลือก เทียน่า
ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2009, 23:07:33 โดย pode »

ออฟไลน์ NST

• Newbie
  • *
    • nissan
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 19:55:40 »
 ;D

ออฟไลน์ Aylalee9

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2023, 09:56:20 »
เป็นผมไม่เลือกNissanนะ ถ้าโจทย์มีเท่านี้ ยังไงก็ขอค่ายตลาด อุ่นใจไว้ก่อน
ถ้าไม่ติดว่าต้องเป็นป้ายแดง มือสองช่วงนี้ราคาก็ไม่แย่นะครับ ใช้ยาวๆ

https://chobrod.com/car-toyota-camry