ผู้เขียน หัวข้อ: User's Voice !!! Fiesta Vs City มวยคู่นี้ สูสีจริงๆ  (อ่าน 66365 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
User's Voice !!! Fiesta Vs City มวยคู่นี้ สูสีจริงๆ
« เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 23:18:55 »
สวัสดีคร้าบ
หลังจากที่สัญญาเอาไว้นานแล้วว่าถ้ามีเวลา จะทำข้อเปรียบเทียบระหว่างเฟียสต้ากับซิตี้มาให้อ่านกัน ผมขอแยกเป็นข้อดี(สำหรับตัวผมเองเท่านั้น ขออนุญาตไม่เอาไปอ้างอิงถึงผู้ใด) และข้อเสีย(นี่ก็เช่นกัน) และข้อแตกต่างระหว่าง 2 รุ่นนี้นะครับ

ขอบอกไว้ก่อนว่า รถที่ผมใช้ประจำจะเป็นเฟียสต้านะครับ ส่วนซิตี้ผมเพิ่งได้เอามาใช้จริงๆจังๆก็ช่วงนี้ ที่เหลือก็จะขับอยู่ที่ กทม เป็นระยะทางสั้นๆมากกว่า เพราะฉะนั้นข้อมูลที่ผมให้จะเยอะไปทางเฟียสต้ามากกว่าซิตี้ และเสียงวิจารณ์ทั้งหมด ผมพยายามพูดอย่างเป็นกลางในฐานะที่ผมมีรถทั้ง 2 คันอยู่ในมือเป็นของตัวเอง ดังนั้น ผมคิดว่า น่าจะมีแฟนๆเฟียสต้าอาจจะไม่พอใจที่ผมวิจารณ์เฟียสต้าตรงๆ และแฟนๆซิตี้ก็อาจจะไม่พอใจที่ผมวิจารณ์ซิตี้ตรงๆเช่นกัน ข้อมูลนี้ผมตั้งใจทำให้กับคนที่อยากรุ้ว่ามันมีอะไรแตกต่างกันบ้างระหว่าง 2 รุ่นนี้ หากใครเห็นแย้ง ก็สามารถทำรีวิว voice user แบบที่ผมทำ มาให้เพื่อนๆอ่านได้เช่นกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 09:19:31 โดย gdhsatanic »

Re: ีvoice user!!! Fiesta Vs City มวยคู่นี้ สูสีจริงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 23:20:42 »
สำหรับรุ่นที่ผมจะเอามาเทียบกันนั้น เฟียสต้าเป็นรุ่น sport ตัว 1.6 5 Dr. ไม่ได้ติดชุดแต่งใดๆ(หมายถึงพวกสเกิต)
ส่วนซิตี้นั้น เป็นรุ่นทอปเหมือนกัน  4ประตู (จะบอกทำไม 555) ติดสเกิร์ตรอบคันจ้า เปลี่ยนเบาะด้านในเป็นเบาะหนังครับ
สำหรับวันที่ออกรถทั้ง 2 คันนี้ เจ้าเฟียสต้า ลืมตาดูโลกเมื่อ 17 กย 2010 ส่วนซิตี้ 20 ตค 2010 จ้า

Re: ีvoice user!!! Fiesta Vs City มวยคู่นี้ สูสีจริงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 23:21:52 »
เริ่มกันที่หน้ารถไล่ไปเลยละกันครับ
เมื่อเปิดฝากระโปรงขึ้นมา โอ้ คุณพระ รกมากๆสำหรับเจ้าเฟียสต้า แน่นแบบรกๆ -_-‘’ ท่ออะไรก็ไม่รู้ระโยงระยางเต็มไปหมด ช่างต่างกับซิตี้เสียนี่กระไร มีฝาครอบเครื่องเรียบร้อย ห้องเครื่องจัดเป็นสัดส่วนสวยงามกว่ากันมาก แล้วห้องเครื่องของซิตี้จะค่อนข้างโล่ง เวลาจะถอดจะทำความสะอาดอะไรจะง่ายกว่าเฟียสต้ามาก
เฟียสต้าท่อเยอะ เวลาทำความสะอาดหรือทำอะไร ขอเตือนเลยนะครับ ระวังให้ดี จะไปโดนท่อต่างๆทำให้เกิดความเสียหายได้ง่าย อิอิ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 23:23:17 »
มาต่อกันที่ช่องสำหรับใส่แบตเตอร์รี่ ก็ไม่รุ้ฮอนด้าจะกั๊กไปไหน แบตลูกแค่นี้ใส่ไฟฉายเปิด ชม เดียวก็หมด(ประชด) แต่ลูกเล็กจริงๆ เวลากลางคืนเปิดไฟหน้า แล้วคอมเพรสเซอร์ทำงานทีนี่ไฟตกให้เห็นกันเลยทีเดียว (ลองเข้าไปอ่านในคลับได้ ถ้าไม่เชื่อผม) แต่ก็ไม่ได้ส่งผลร้ายแรงอะไร ส่วนของเฟียสต้าจะลูกใหญ่ขึ้นมาหน่อย  แถมถาดวางแบตยังรองรับให้ใส่ลูกใหญ่กว่านี้ได้อีก ถือว่าฟอร์ดทำการบ้านมาดีกว่า ณ จุดนี้ (ยังไงเหลือก็ดีกว่าขาด)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 23:24:24 »
ต่อกันที่แผ่นกันความร้อนบริเวณฝากระโปรงหน้า ฮอนด้ามาแนวขี้งกอีกแล้ว ติดมาให้หย่อมนึง ให้มันเต็มๆแผ่นเลยก็ได้ อีน้องเอ๊ยยย
ของฟอร์ดจัดมาให้เต็มๆบานเลยครับ กันร้อนใช้ได้ วัสดุไม่ถึงกับน่าเกลียด แต่ผมมองว่าจุดนี้น่าจะให้มาเต็มๆบานครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 23:26:12 »
ลงไปที่ใต้สะดือกันบ้าง เอ๊ยยย  ลงไปที่ใต้ห้องเครื่องกันบ้าง ฟอร์ดไม่ยอมให้แผ่นกันหินมา เซ็งเป็ดเลย แต่ฮอนด้าจัดมาให้ครับ เต็มๆ ถือว่าจุดนี้ฮอนด้าชนะใจผมไปเลย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 09:10:05 โดย gdhsatanic »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 23:27:22 »
หน้าเครื่องไม่รุ้จะไปวิจารณ์อะไรมันละ เข้ามาในรถกันบ้างมาถึงส่วนของคอนโซล คอนโซลเฟียสต้าจะค่อนข้างลึก เนื่องจากกระจกมีความลาดเอียงมาก ส่วนซิตี้จะดูแล้วไม่ลึกเท่าเฟียสต้า จุดนี้ไม่มีผลกับการใช้งาน แต่จะมีผลเวลาทำความสะอาดนึงหน่อย ของเฟียสต้าจะทำความสะอาดยากนิดนึง ใครแขนสั้นแล้วล่ะก็ ต้องต่อแขนกันเลยทีเดียว

ที่ปัดน้ำฝน ของทั้ง 2 รุ่นนี้ไม่เหมือนกัน ซิตี้จะเป็นก้านพลาสติก(เหมือนรถทั่วไป) แต่ของเฟียสต้าตัวก้านจะเป็นยางทั้งอัน เวลาปัดผมรู้สึกว่าของซิตี้จะปัดสะอาดกว่า อาจจะเป็นเพราะยางของเฟียสต้าผมต้องตากแดดทุกวันเลยทำให้เรื่มเสื่อมก่อนซิตี้ (ซิตี้จอดในร่ม) ส่วนราคาของยางทั้ง 2 ตัวผมไม่ทราบ แต่คิดว่าเฟียสต้าน่าจะแพงกว่า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 23:29:50 »
เข้ามาถึงที่บังแดดกันบ้าง เอิ่ม  ของซิตี้นี่เล็กไปหน่อยนะ  ปิดได้แค่หน้าผากเท่านั้นแหละ เวลาแดดส่อง 5555 ของเฟียสต้าจะค่อนข้างใหญ่กว่าพอตัว  แต่จุดนี้หาซื้อมาเปลี่ยนกันได้ ไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด

ปล ขออภัย ไม่มีรูปของเฟียสต้า

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 23:31:06 »
ไฟส่องห้องโดยสาร เฟียสต้าไม่มีมาให้  มีมาให้แต่ไฟส่องแผนที่ด้านหน้า ถ้ามีคนนั่งหลังขอบอกว่าเลิกคุย มืดมว๊ากกกก   คลำถูกคลำผิดกันเลยทีเดียว แต่ซิตี้ให้มาทั้งไฟส่องแผนที่ด้านหน้า และไฟเก๋ง จุดนี้ขอบอกว่าเฟียสต้าสอบไม่ผ่านอย่างแรง ไม่ indy เลยอะ 
**เฟียสต้านี่ผมบอกตรงๆเลยนะครับ เหมือนรถที่ทำมาให้นั่งแค่ 2 คนหน้าจริงๆนะ ไฟส่องด้านหลังก็ไม่มี สคัพเพลทก็มีให้แค่คู่หน้า**

ขออภัย ไม่มีรูปของซิตี้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 23:32:12 »
หน้าปัทม์ ซิตี้หน้าปัดจะเป็น 3 วง มีแบ่งเป็นความเร็ว  รอบเครื่อง และเกน้ำมัน ส่วนเฟียสต้าหน้าตาจะแปลกๆเหมือนยกทรงหรืออะไรซักอย่าง (ถ้าเป็นยกทรงก็เป็นของเด็กๆ คัพเล็กๆ 5555) จะมีหน้าปัทม์อยู่ 2 วง คือ ความเร็ว และรอบเครื่อง ส่วนตรงกลางจะเป็นเกน้ำมัน และทั้ง 2 รุ่น จะมีหน้าจอแสดงผลฟังก์ชันของรถมัน (ขอข้ามละกัน) ณ จุดนี้หน้าจอของซิตี้จะใหญ่กว่า เฟียสต้าจะเป็นจอแสดงผลเล็กๆ 2 บรรทัดได้มั้ง แต่มีฟังก์ชั่นที่ค่อนข้างครบกว่าซิตี้ ถ้าจำไม่ผิดซิตี้จะมี 4 อย่างให้ดู คือ ไมล์รวม trip อัตรากินน้ำมัน อะไรประมาณนี้ หน้าจอเฟียสต้า จะมีบอก อุณหภูมิ trip ไมล์รวม อัตรากินน้ำมัน ความเร็วที่วิ่งเฉลี่ย อะไรประมาณเนี้ย
***ปล ขอถามครับ ซิตี้สามารถ reset อัตรากินน้ำมันเฉลี่ยให้เป็น 0 เพื่อเริ่มจับใหม่ได้ไหมอะครับ หรือทำได้เฉพาะ trip**

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 23:32:49 »
ง่วงแว้ว พรุ่งนี้มาต่อจ้า อิอิ

ติดไว้ก่อนนะ

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 00:06:40 »
เป๊ง..... หมดยกที่หนึง  :o

ออฟไลน์ Ra32

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 00:31:15 »
Hahaha ฮาตรงยกทรงคัพเล็กๆ :D นี่ถ้ามีผ้าลูกไม้ตรงขอบๆวงหน้าปัดซักหน่อยนิอาจมีเผลอ ;D

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:52:10 »
ปูเสื่อรอครับ  ;D

ว่าแต่ไอ้เจ้าแผ่นกันหินมันคือตรงไหนอะครับ  :P

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 07:59:47 »
ของ CITY อัตราสิ้นเปลืองเป็น เฉลี่ยต่อ Trip ครับ

สำหรับเรียลไทม์ให้ดูขีด 0----20----40 km/l ข้างบนครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:12:50 »
มาต่อแล้วจ้า

@ 5thAvenue   ใช่หรอครับ ล่าสุดผมเพิ่งไปเติมน้ำมันเมื่อวาน AVG บอกว่า 14.8 กม/ลิตร แต่ที่เติมจริงๆหารออกมาแล้วได้แค่ 11.897 กิโล/ลิตรเองครับ
ผมว่าเหมือนมันเอาอัตรากินน้ำมันเฉลี่ยของก่อนหน้ามารวมด้วยอะครับ ไม่ทราบต้องรีเซ็ทยังไงพอทราบไหมอะครับ

@edward  เปลี่ยนรูปให้แล้วจ้า

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:16:15 »
หน้าจอแสดงผลวิทยุ จุดนี้ซิตี้ก็จะเป็นรถญี่ปุ่นทั่วไป เป็นจอแสดงผลขนาด 1 บรรทัด แสดงผลได้แต่ภาษาอังกฤษ หน้าจอเป็นสีส้มครับ
ส่วนของเฟียสต้า จะเป็นหน้าจอ 5 หรือ 6 บรรทัดไม่แน่ใจ  รวมถึงแสดงผลได้หลายๆอย่างนอกจากเพลง ยังแสดงผลเกี่ยวกับฟังก์ชันแปลกๆของเจ้าเฟียสต้าได้ด้วย ผมขอพูดในหัวข้อถัดไปละกันครับ
ส่วนตัวแล้ว ผมชอบของเฟียสต้ามากกว่า เพราะมันเป็นจอหลายบรรทัด เวลาเปลี่ยนเพลงมันเห็นได้หลายเพลงดี รวมถึงเวลาใช้ฟังก์ชันโทรศัพท์หรืออะไรอื่นๆด้วยครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:18:57 »
คอนโซล เฟียสต้าใครๆก็บอกว่าเลียบแบบมาจากโนเกียแน่ๆ 5555 เหมือนจริงๆครับ แต่ผมเคยอ่านบทสัมภาษณ์การออกแบบคอนโซลเค้าก็บอกเลยนะ ว่าแรงบันดาลใจมากจากโนเมีย เอ้ย โนเกียครับ ลักษณะคอนโซลเฟียสต้าจเป็น slope มา ทำให้มันกิน area ห้องโดยสารเยอะ ส่วนคอนโซลซิตี้ ก็เป็นดีไซน์ตามแบบฉบับของญี่ปุ่นครับ ลักษณะจะตัดตรง ไม่ยื่นเข้ามาในตัวรถมาก ทำให้มันไม่เสีย area ห้องโดยสารเยอะ จึงทำให้มันกว้างกว่าเฟียสต้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 09:31:07 โดย gdhsatanic »

Re: User's Voice !!! Fiesta Vs City มวยคู่นี้ สูสีจริงๆ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:21:54 »
ไล่มาถึงช่องสำหรับเก็บของฝั่งคนนั่ง การเก็บของใกล้เคียงกันครับ ต่างกันไม่มาก

แต่ขอติฟอร์ดนิดนึง สีวัสดุที่ใช้ดู low มาก ไม่เชื่อลองดูจากรูปครับ เหมือนพวกลิ้นชักถูกๆจากเทสโกโลตัสเลย 5555 แต่จริงๆแล้ววัสดุน่าจะเป็นพลาสติกเกรดเดียวกัน (แต่คุณสมบัติโพลิเมอร์อาจจะต่างกัน ซิตี้จะออกแข็ง เฟียสต้าจะหยุ่นเหนียว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 09:32:53 โดย gdhsatanic »

Re: User's Voice !!! Fiesta Vs City มวยคู่นี้ สูสีจริงๆ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:26:58 »
อ้อ อีกนิดครับ ปกติผมเป็นคนที่ชอบถอดรองเท้าขับรถ ปกติผมถอดแล้วจะเอายัดไว้ใต้เบาะ แต่ซิตี้ไม่สามารถเอาไว้ได้ เพราะมันเป็นถังน้ำมัน ทำให้ตอนถอดต้องทำการจัดวางดีๆเพื่อป้องกันไม่ให้มันเข้าไปอุดอยู่ใต้เบรค มั๊ยงั้นล่ะงานเข้า  ผมถึงได้บอกเสมอๆว่า เฟียสต้าไม่ได้ดีกว่าซิตี้ครับ เพียงแต่มันเหมะกับ life style ผมมากกว่าครับ

อีกเรื่องครับ เรื่องความเป็นระเบียบของใต้คอนโซล ซิตี้ก็ทำได้ดีกว่า ช่วงแกนพวงมาลัยของซิตี้มีการใส่ Cover ปิดไว้ แต่ของเฟียสต้าเปิดโล่งซะงั้น แต่รับรถมาครั้งแรก แล้วกำลังเลี้ยว มันมาสะกิดเท้าซ้าย ตกใจมาก นึกว่ามีงูอยู่ในรถ ก้มไปเจอแต่งูเกา 5555

ปล ไม่มีรูปซิตี้นะครับ แต่เอารูปเฟียสต้ามาให้ดู แหม่ ทำให้มันเรียบร้อยหน่อยก็ไม่ล่ายยย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:28:55 »
มาถึงการวางตำแหน่งของคันเร่งและเบรค

ผมชอบของเฟียสต้ามากกว่ามากๆ ขับทางไกลสบายกว่ากันเยอะ เนื่องจากซิตี้นั้นทำการเซ็ตตำแหน่งของเบรคอยู่ประมาณเป้าผมอะ ทำให้เวลาผมเบรคผมก็ต้องมานั่งเบียดไข่ตั่วเอง ทั้งปวดทั้งเมื่อย กลับไปบ้านเอายาหม่องทาถูๆแทบไม่ทัน 5555 ตำแหน่งของคันเร่งก็เช่นกันจะเหลื่อมมาทางซ้าย ทำให้เวลาขับทางไกลจะต้องเกร็งข้อเท้า ไม่เหมือนเฟียสต้าจะอยู่ติดประตู ทำให้เราสามารถเอาขาไปพิงที่ประตูได้ ขับทางไกลสบายขากว่าเยอะเลย  ส่วนเรื่องการเซ็ตเบรคกับคันเร่งไว้พูดในหัวข้อการขับขี่นะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:37:54 »
ที่เก็บของกระจุกกระจิกระหว่างเบาะคนนั่งกับคนขับ

ซิตี้จะมามีช่องเก็บของเยอะตรงช่วงกลางๆคอนโซล ซึ่งมันจะเว้าเข้าไปสามารถเก็บของได้เยอะครับ ของเฟียสต้า ไม่มี จะมีช่องเก็บของเล็กๆ 2 ช่อง และที่วางแก้วใบใหญ่ๆ (ใส่แก้วกาแฟได้สบาย) ตรงนี้ผมว่าซิตี้น่าจะทำให้เก็บของได้เพิ่มอีกนิด ผมว่าเบรคมือมันกิน area เยอะไปหน่อย แต่ถ้าพูดถึงช่องเก็บของ ผมชอบที่เก็บของที่นึงของเฟียสต้า คือใต้เบาะคนนั่ง สามารถเก็บพวกรองเท้าหรือของเล็กๆน้อยๆที่น้ำหนักไม่เกิน 1 กก ได้ แต่ของซิตี้ทำไม่ได้ เนื่องจากใต้เบาะจะเป็นถังน้ำมัน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:44:58 »
ประตู เรามาพูดถึงประตูกันบ้าง ประตูของเฟียสต้าหนากว่าพอควร ทำให้มันบีบ area ภายในห้องสารจนทำให้มันดูแคบครับ แต่ผมชอบแบบของเฟียสต้ามากกว่าครับ เพราะตอนที่ผมขับรถผมมันจะชอบขับด้วยมือขวา ส่วนมือซ้ายจะเอาไปทำอะไรก็แล้วแต่ 555   เมื่อขับด้วยมือขวา ผมเลยชอบเอาศอกไปพาดกับตรงประตู ซึ่งเฟียสต้ามันจะหนา แต่ของซิตี้มันจะบางทำให้พาดแล้วชอบวืด (บางคนถามว่า แล้วทำไมไม่จับตรงตำแหน่งล่างๆของพวงมาลัย ผมติดจากการขับรถคันเก่ามาครับ ผมชอบเอามือไปไว้ในตำแหน่ง 0 องศา ตรงก้านไฟเลี้ยว เพราะจะได้ทำการเปิดไฟเลี้ยวหรือตบไฟสูงได้อย่างสะดวก ถึงแม้จะใช้กับเฟียสต้าไม่ได้ก็ตาม เพราะมันอยู่ฝั่งซ้าย)
นอกจากนั้น เฟียสต้า ยังสามารถใส่ขวดน้ำขนาด 1.25 ลิตรเอาไว้ที่ประตูได้ด้วย ไม่รุ้ว่ารุ่นไหนทำได้บ้าง แต่ซิตี้ทำไม่ได้แน่นอน นี่เป็นอีกเหตุผลที่ทำให้ area ห้องโดยสารแคบ เพราะมันตีโป่งส่วนของพลาสติกเข้ามาใน area รถเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 09:52:26 โดย gdhsatanic »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:00:28 »
อีกเรื่องครับ ขอบ่นหน่อย เรื่องของตำแหน่งที่ใช้กดเลื่อนกระจกขึ้นลงตรงคนขับ เหมือนออกแบบมาให้คนแขนกุดหรือยังไงก็ไม่ทราบ โค ตะ ระ จะผิดหลักสรีระมนุษย์เลยครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:03:00 »
เบาะของตัวรถ เอาเบาะหน้าก่อนละกัน

สำหรับเบาะ ผมของพูดถึงแต่ของเฟียสต้าแล้วกันครับ สำหรับเบาะหน้า เพราะซิตี้ผมเอาไปเปลี่ยนเป็นเบาะหนังมา ผมไม่รู้เรื่องของสรีระมันมาเหมือนเบาะโรงงานหรือเปล่า แต่คิดว่าน่าจะเหมือน เพราะรู้สึกเอาเบาะเก่าไปหุ้มหนังเฉยๆ

ตัวเบาะนั้น ของเฟียสต้า จะเป็นลักษณะ เบาะโอบ ลำตัว  เบาะแบบนี้ต้องแล้วแต่คนชอบครับ ผม แฟนผม พ่อ แม่ และน้องผมชอบเบาะแบบนี้กันทุกคน เนื่องจากทุกๆคนจะค่อนข้างร่างเล็ก (ยกเว้นผม อยู่ในระยะอืด 555) เวลานั่งเบาะมันจะไม่กดลำตัวเท่าไหร่ แต่คิดว่าคนที่มีน้ำหนักเยอะๆ คนอ้วน น่าจะไม่ชอบ เพราะหลังจะไม่ลงล๊อคของเบาะทำให้รู้สึกอึดอัดได้ ตัวปรับเบาะ ปรับค่อนข้างยากเพราะเป็นแบบหมุน ผมชอบแบบของซิตี้มากกว่าปรับง่ายและเร็ว แต่แบบหมุนมีข้อดีอย่างนึงคือมันสามารถปรับองศาได้ค่อนข้างละเอียดครับ

ปล เอาเบาะซิตี้มาให้ดูเปรียบเทียบ อิอิ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:05:33 »
จัดมาที่เบาะหลัง

คงไม่ต้องพูดอะไรมาก เบาะหลังเฟียสต้า ต้องจัดว่าเป็นเบาะหลังที่แทบจะแย่ที่สุดใน segment แล้วมั้ง อาจจะไม่ถึงกับนั่งไม่ได้ แต่บอกเลยว่าถ้าต้องนั่งนานๆมันไม่สนุกแน่ นอกจากที่ leg room จะน้อยแล้ว เบาะก็ยังชัน และไม่สามารถปรับเอนได้อีกต่างหาก จนทำให้รู้สึกว่าอึดอัดมากๆถ้าคนตัวใหญ่ไปนั่ง

ผิดกับซิตี้ ผมขอยกให้ซิตี้เป็นเบาะหลังน่าจะดีที่สุดใน segment นอกจากจะกว้างแล้ว leg room head room นั้นเหลือเฟือมากๆ เรียกว่า เอายีราฟมานั่งได้เลยทีเดียว (อันนี้เว่อละ) แถมมันยังปรับเบาะเอนได้อีกต่างหาก แหล่มจริงๆ ขอบอกว่านั่งสบายมากๆครับ สำหรับเบาะของซิตี้
อ่อ เบาะหลังซิตี้ มีมือจับให้ด้วยนะครับ ส่วนเฟียสต้าไม่มี อันนี้ น่าด่าจริงๆ เหอๆ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:08:09 »
ส่วนของด้านหลัง ไม่พูดนะครับ เนื่องจากมันเป็นรถ 4 กับ 5 ประตู เทียส่วนของด้านหลัง ไม่พูดนะครับ เนื่องจากมันเป็นรถ 4 กับ 5 ประตู เทียบกันไม่ได้แน่นอน แต่ขอบอกว่าทั้ง 2  รุ่น สามารถจุของได้ค่อนข้างจุใจทั้งคู่บกันไม่ได้แน่นอน แต่ขอบอกว่าทั้ง 2  รุ่น สามารถจุของได้ค่อนข้างจุใจทั้งคู่

เอารูปมาให้ดูเพื่อยืนยันในความใหญ่ อิอิ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:13:32 »
การเก็บเสียง ผมขอแบ่งเป็น 2 ช่วงแล้วกัน

สำหรับตอนสตาร์ทรถใหม่ๆ ตอนจอดนิ่งๆ ซิตี้เงียบมากครับ เงียบจนผมเคยบิดกุญแจซ้ำเลยทีเดียว เครื่องก็ค่อนข้างนิ่งมาก ไม่รู้สึกเลยว่ารถสั่นเวลาจอดรถนิ่งๆ ส่วนของเฟียสต้าน่ะหรอ ในรถยังได้ยินเสียงเครื่องครางเบาๆครับ ไม่เงียบเท่าซิตี้ แต่ไม่ได้ดังเป็นเรือเจ้าพระยา แต่ถ้าออกมาฟังข้างนอกล่ะก็ ตอนสตาร์ทใหม่ๆนี่เฟียสต้ามันดังเป็นเรือจริงๆนะ 5555 แต่พอเข้าสู่รอบเดินเบาก็ดังกว่าซิตี้เล็กน้อยเท่านั้นจ้า

แต่เมื่อเข้าสู่ความเร็วที่ 100-140 ผมว่าเฟียสต้าทำเรื่องการเก็บเสียงได้ดีกว่าครับ (รถผมติดกันสาดทั่งคู่นะ) เฟียสต้าจะได้ยินเสียงยางเป็นหลัก (ยางมันหน้ากว้างกว่าซิตี้) แต่ว่าเสียงลมได้ยินไม่มากครับ
แต่ของซิตี้ จะได้ยินทั้งเสียงยาง(ก่อนหน้านี้ใช้ good year อย่างเฮียเลย เปลี่ยนมาเป็นบริดสโตนแล้วค่อยแจ๋วหน่อย) เสียงลมค่อนข้างดังอยู่เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:18:39 »
เครื่องเสียง ผมไม่ขอบอกแล้วกันว่าคันไหนเสียงดีกว่า เพราะมันขึ้นอยู่กับรสนิยมแต่ละคนมากกว่า
นางสาวไทยบางคนก็ว่าสวย บางคนก็ว่าไม่สวย นานาจิตตังครับ

สำหรับเฟียสต้า ผมปรับใช้อยู่ในโหมด rock ปรับ EQ ดังนี้
Base +6  แล้วแต่แนวเพลง ขีดนับจาก center
เสียงกลาง  +6   ขีดนับจาก center
แหลม  + 7 สุดๆขีดนับจาก center
fader ปรับไปด้านหลัง 2 ขีด
Balance อยู่ขีดกลาง
ที่เหลือจำไม่ได้ละครับ 5555
ลักษณะเสียงที่ได้ เสียงใส เบสแน่นครับ เหมาะสำหรับคนชอบเบสหนักๆ ฟังเพลงแนวฮิปฮอป
(แต่มีคนบอกว่า เฟียสต้าเวลาเปิดเพลงดังๆแล้วข้างนอกได้ยินด้วย ผมก็รู้สึกว่างั้นเหมือนกันนะ)
แต่เสียงเบสเฟียสต้าอัดสุดๆแล้วก็ไม่หึ่งครับ

ส่วนของซิตี้ ผมปรับอยู่ในโหมด energy ครับ
เบส +4 (เปิดเต็ม +6 นี่ผมว่ามันบวมไปครับ)
แหลม+6
Rear +2
Balance 0
เสียงทีได้ค่อนข้างใสและเน้นไปทางเสียงกลาง แต่ไม่เหมาะที่จะเล่นเพลงเบสหนักๆ เพราะผมฟังแล้วเบสถ้าเปิดหนักๆมันจะหึ่งๆ เหมาะที่จะฟังเพลงแนว pop สบายๆทั่วไป หรือฟังเพลงฝรั่งสบายๆจะชิวมากกว่าเอามาฟังเพลงแนวฮิปฮอป
ส่วนตัวผมชอบฟังเพลงแนวเบสหนักๆ ก็เลยชอบของเฟียสต้ามากกว่า

เอาคลิปของซิตี้มาให้ฟังกันระหว่าง Base+4 กับ Base+6 ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เสียงไม่ได้เป็นแบบนี้ซะทีเดียวนะครับ มันมี error factor เนื่องจากวีดีโอที่อัดด้วย

วิดีโอ เบส4

เบส  6   

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:21:14 »
เอาล่ะ เป็นยังไงกันบ้างครับ สำหรับรีวิวของส่วนต่างๆของตัวรถ ผมขอย้ำอีกครั้งนะครับ “ว่าทั้งหมดนี้ ผมพูดด้วยความรู้สึกของตัวผมเอง ซึ่งมีรถอยู่ทั้ง 2 คัน และบางความเห็นของผม ผมบอกว่าดีก็เพราะว่มมันเป็น life style ของผม มันอาจจะไม่เป็นไปอย่างที่ผมพูดก็ได้เมื่อท่านเป็นคนลอง ดังนั้น จะมาว่าผมว่าให้ข้อมูลมั่วหรือเอนเอียงไม่ได้นะครับ เพราะผมคิด อย่างที่ผมเขียน จริงๆ”

ต่อมาจะมาพูดถึงการขับขี่กันบ้าง

เริ่มกันที่ฟิลลิ่งพวงมาลัยก่อน
ของเฟียสต้า จะค่อนข้างเบาที่ความเร็วต่ำหรือตอนจองอยู่นิ่งๆ พวงมาลัยมีระยะฟรีพองาม และมีเสียงกุกๆกักๆ บ้างในบางคัน ( 5555 ปัญหายอดฮิตของเฟียสต้าเลยครับ ใครเจอเอาไปเคลมได้เลย) พวงมาลัยจะหนักขึ้นตามความเร็วของรถ

ของซิตี้ จะเบาที่ความเร็วต่ำๆเช่นกัน แต่ผมรู้สึกว่าซิตี้จะมีระยะฟรีน้อยกว่าเฟียสต้า ทำให้เวลาเราขับในเมืองจะรู้สึกว่าซิตี้สามารถมุดได้ดีกว่า การตอบสนองจะค่อนข้าง”ทันที”ที่ทำการหักเลี้ยว ประกอบกับคันเร่งที่มันส์ และทันใจมากกว่าเฟียสต้ามากๆ ทำให้เจ้ารถคันนี้เหมาะกับการขับในเมืองมากๆ (มันถึงได้ชือว่า city ล่ะมั้ง)

แต่!!! ที่ความเร็วสูงๆ ผมว่าเฟียสต้าให้ความมั่นคง ให้ความนิ่งได้ดีกว่า ที่ความเร็วสูงๆผมกล้าที่จะปล่อยมือขับได้อย่างสบายๆ เพราะพวงมาลัยมันนิ่งมาก ส่วนของซิตี้ก็ให้ความรู้สึกนิ่ง แต่ไม่เท่าเฟียสต้า ถ้าพูดถึงวิ่งทางไกลแล้วล่ะก็ ผมยกให้เฟียสต้าฟิลลิ่งเหนือกว่าครับ