ผู้เขียน หัวข้อ: การซื้อเครื่องไฟฟ้าจนถึงการซื้อรถยนต์  (อ่าน 5367 ครั้ง)

ออฟไลน์ kobkarn9

• Newbie
  • *
การซื้อเครื่องไฟฟ้า

สมัยรุ่นปู่-ตา

ซื้อของอเมริกาหรือยุโรป อย่า ไปซื้อของ ญี่ปุ่น

สมัยพ่อ-แม่

ซื้อของญี่ปุ่นดีกว่า อย่า ไปซื้อของ เกาหลี

รุ่นพวกเรา ( 30 - 40 )

ซื้อของเกาหลีดีกว่า อย่า ไปซื้อของ จีน

รุ่น ลูก

ซื้อของจีนดีกว่า อย่า ไปซื้อของ ............. พวก พี่ๆ และน้อง ว่าประเทศอะไร  ;) ;) ;)

:D :D :D

สนับสนุน คุณ Jimmy เรื่องรถเกาหลี ฮุนได เกีย เดี๋ยวนี้ออกแบบมาสวยกว่ารถญี่ปุ่นอีก

ลองหา เกีย K5 โคตะระ สวยเลย

หมายเหตุ รอ  รีวิวฮุนได โซนาต้า สปอร์ต ขอให้เสร็จเร็วๆๆๆๆๆๆๆ นะครับ  คุณ Jimmy ที่รัก

ของทุกคน

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: การซื้อเครื่องไฟฟ้าจนถึงการซื้อรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 12:21:10 »
เครื่องใช้ไฟฟ้าผมยังแนะนำของยุโรปหรือเมกาอยู่นะครับ ทนไม้ทนมือดีจริงๆ เครื่องซักผ้าผมซีเมนต์ซื้อมา 10 ปีแล้ว ทุกวันนี้ก็ยังใช้งานได้ดีไม่เคยเสียเลย แต่เจ้าซัมซุงอายุ3ขวบเริ่มงอแงบ้างแล้วอ่ะครับ อีกเครื่องนึงอิเล็กทรอลักซ์อายุ 25 ขวบยังใช้ได้อยู่แต่ตอนนี้วาล์วตัดน้ำเข้าเสียแถมซักผ้าได้สะอาดกว่าซีเมนต์ซะอีก แต่มันซักนานโคตรๆ โปรแกรมหนักนี่เกือบๆ4ชั่วโมง เอาผ้าเข้าเครื่องแล้วหลับรอได้เลย

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
Re: การซื้อเครื่องไฟฟ้าจนถึงการซื้อรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 12:28:21 »
เรื่องอิเลกทรอนิกส์ผมว่าเกาหลีนี่มีดีเป็นอย่างๆไปนะ อย่างเรื่องผลึกจอ LCD พาแนลจอเอย อะไรแนวๆนี้ต้องยกให้เขา ดีทัดเทียบ หรือดีกว่าจากทางญี่ปุ่น

ฝั่งของฝรั่งไม่ต้องพูดถึง ไม่น่าจะมีใครทำละ

ที่สำคัญผมรู้สึกว่ามันเหมือนขาดจิตวิญญาณแปลกๆ อย่างโทรศัพท์หรือของใช้ซัมซุง ใช้งานก็โอเคคุ้มค่า และใช้งานได้ดีเหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้าจากญี่ปุ่นหรือฝั่งยุโรป แต่ผมรู้สึกว่าเหมือนมันเป็นอะไรที่ ไม่ค่อยมีเอกลักษณ์ของตัวเองเลย

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 12:41:21 »
เคยใช้มือถือของซัมซุง มันสวยจริงแต่ทนสู้โนเกียไม่ได้เลย ทุกวันนี้เลยไม่ค่อยปลื้มแบรนนี้เท่าไร

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 12:43:56 »
เรื่องอิเลกทรอนิกส์ผมว่าเกาหลีนี่มีดีเป็นอย่างๆไปนะ อย่างเรื่องผลึกจอ LCD พาแนลจอเอย อะไรแนวๆนี้ต้องยกให้เขา ดีทัดเทียบ หรือดีกว่าจากทางญี่ปุ่น

ฝั่งของฝรั่งไม่ต้องพูดถึง ไม่น่าจะมีใครทำละ

ที่สำคัญผมรู้สึกว่ามันเหมือนขาดจิตวิญญาณแปลกๆ อย่างโทรศัพท์หรือของใช้ซัมซุง ใช้งานก็โอเคคุ้มค่า และใช้งานได้ดีเหมือนเครื่องใช้ไฟฟ้าจากญี่ปุ่นหรือฝั่งยุโรป แต่ผมรู้สึกว่าเหมือนมันเป็นอะไรที่ ไม่ค่อยมีเอกลักษณ์ของตัวเองเลย

พาเนล LCD ตอนนี้ลงขันกันผลิตจอครับ

โซนี่+ซัมซุง
LG+ฟิลิปส์
รายอื่นๆไม่แน่ใจ

ส่วนทีวีแบรนด์ฝรั่งก็แทบสลายโมเลกุลเกลี้ยงแล้วครับ RCA(เจ๊ง) กรุนดิก(รู้สึกว่าจะถูกTEKAซื้อ) ฯลฯ เหลือรอดแต่ ฟิลิปส์ แต่ หลังจาก Marantz ที่อยู่ด้วยกันกว่า20ปี แยกตัวออกไป ผมยังไม่รู้เหมือนกันว่าอนาคตเขาจะเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 13:38:09 »
เครื่องใช้ไฟฟ้าผมยังแนะนำของยุโรปหรือเมกาอยู่นะครับ ทนไม้ทนมือดีจริงๆ เครื่องซักผ้าผมซีเมนต์ซื้อมา 10 ปีแล้ว ทุกวันนี้ก็ยังใช้งานได้ดีไม่เคยเสียเลย แต่เจ้าซัมซุงอายุ3ขวบเริ่มงอแงบ้างแล้วอ่ะครับ อีกเครื่องนึงอิเล็กทรอลักซ์อายุ 25 ขวบยังใช้ได้อยู่แต่ตอนนี้วาล์วตัดน้ำเข้าเสียแถมซักผ้าได้สะอาดกว่าซีเมนต์ซะอีก แต่มันซักนานโคตรๆ โปรแกรมหนักนี่เกือบๆ4ชั่วโมง เอาผ้าเข้าเครื่องแล้วหลับรอได้เลย
โอ้ว เหมือนกันเลยครับ Lux ที่บ้าน ไม่รู้จะทนไปไหน  ซ่อมก็ซ่อมเล็กๆน้อยๆ อยากเปลี่ยนบ้าง - -
ส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้าไม่รู้แฮะ มือถือผมก็ใช้แต่ Samsung ตั้งแต่ V200 แต่หลังๆนี่มันไม่มีเอกลักษณ์จริงๆ เหมือนๆกันไปหมด
แต่ที่แน่ๆทีวี JVC อนาถมาก เจ๊งสองรอบละ ซื้อไม่กี่ปี แต่ Singer ทนจนลืม *-*

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 13:42:04 »
เคยใช้แต่มือถือซัมซุง  เครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆของเกาหลียังไม่เคยลอง (เพราะของญี่ปุ่นมันยังไม่พัง)

durability สินค้าตัวที่ผมใช้ สู้โนเกีย ไม่ได้้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 13:53:20 »
รถเกาหลี ผมแฮปปี้ที่จะเป็นเจ้าของแล้วครับ

แต่ถ้าเครื่องไฟฟ้าละก็  ขอญี่ปุ่นอย่างเดิมต่อไปดีแล้ว
เพราะบ้านผม ไม่ค่อยเปลี่ยนของกันบ่อยๆ ชอบใช้ยาวๆ และของญี่ปุ่น ทนกว่าในภาพรวม

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 14:27:38 »
มันยังมีอารายที่แย่กว่า จีน อีกเหรอครับ

แต่จะว่าของเขาห่วยเสมอไปมันก็ไม่แฟร์สักเท่าไหร
เพราะว่าจีนทำได้ทุกอย่าง ดีหรือไม่ดี ขึ้นอยู่กับว่าจะให้ต้นทุนเขาเท่าไหร

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 14:40:30 »
มือถือ Samsung มันก็ทนดีนะครับ

ของผมตกไม่รู้กี่สิบรอบ โยนมั่ง ตากฝนมั่ง  ก็ยังปกติครับ

รุ่น B2700 อิอิ

เครื่องต่อไปสงสัยซื้อ Moto Defy มันเหมาะกับ life style ผมจริงๆ   ;D ;D

ออฟไลน์ kobkarn9

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 14:58:47 »
ที่บ้าน อันที่ทนที่สุด เครื่องดูดฝุ่น Lux เกือบ 7-8 ปี

แต่รถผมชอบมากเลยเกาหลี

ตอนนี้ใจไปเกิน 50% กับ โซนาต้า สปอร์ต  รอรีวิวอย่างเดียว

ศูนย์บริการทางเหนือก็เยอะขึ้นแล้วนะ

นครสวรค์  พิษณุโลก เชียงใหม่ เชียงราย

ก็ OK  :) :) :)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 15:24:10 »
ของไทยหายไปหนายอะ  :P
H.

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 16:38:19 »
สำหรับผม ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ยังไงก็ไปทางยุโรปครับ
ยกตัวอย่างจากมือถือ ผมใช้ Siemens มาได้ 6 ปีกว่าๆ เครื่องตกหลายครั้ง แต่ไม่พัง เปลี่ยนเพราะเสียงลำโพงมันแตก
แต่ซัมซุง ใช้ได้ราวๆ 2 ปี พังครับ เครื่องแทบจะไม่ได้ตกเลย รักษาดีตลอด
ล่าสุดเปลี่ยนมาเป็น HTC จะลองดูว่าจะอยู่กับผมได้สักกี่ปี 5555 (ปกติผมเป็นคนไม่ค่อยเปลี่ยนมือถือ ใช้ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะพัง)

รถยนต์ แม้รถยุโรปจะดูเหมือนจุกจิกกว่ารถญี่ปุ่น นั่นก็เป็นเพราะว่ารุ่นใหม่ๆนี่ยัดอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกมาเต็มเพียบ และออกแบบมาสำหรับฝั่งยุโรปเป็นหลัก ดังนั้นจึงจะมีปัญหาเรื่องความทนทานจากอุณหภูมิบ้านเรา มันก็เป็นเรื่องปกติ

แต่ถ้าวัดจากพวกเครื่องยนต์เพียวๆ จะเห็นว่าค่ายจากยุโรปเครื่องทนกว่าญี่ปุ่นพอสมควร

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 20:27:35 »
เครื่องใช้ไฟฟ้า ผมเชื่อ ทั้ง เกาหลี ญี่ปุ่น ครับ ขอให้ดี มีรับประกัน :)

ส่วนรถญี่ปุ่น ดีแน่นอน รถเกาหลี ก็พอรับได้ครับ :)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 21:22:00 »
อย่าใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าจาก JVC เด็ดขาด มีดีแค่ราคาถูกกว่ายี่ห้ออื่นนิดเดียวเอง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016