ผู้เขียน หัวข้อ: เสร็จแล้วนะคร้าบ User's voice ของผม fiesta VS city  (อ่าน 7739 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
เสร็จแล้วนะคร้าบ User's voice ของผม fiesta VS city
« เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 13:11:01 »
เชิญติชมได้ตามสบายจ้า

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15641.new.html#new

หากมีตรงไหนผิดพลาด ช่วยทักท้วงด้วยนะครับ

ปล ผมขอสงวนสิทธิ์สำหรับการเอาไปลงที่เวปอื่นนะครับ

สามารถลงได้ แต่ต้อง "ทำลิ้งค์มาที่เวปนี้เท่านั้นนะครับ"

เวปเราจะได้มียอดอ่านเยอะๆ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 13:42:27 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: เสร็จแล้วนะคร้าบ User's voice ของผม fiesta VS city
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 13:29:40 »
จะบอกว่า รีวิวนี้ Keep in detail ยิ่งกว่ารีวิวที่ผมทำตอนปกติเสียอีกนะเนี่ย!

ดีครับ สำหรับผู้ที่จะตัดสินใจซื้อรถ สองรุ่นนี้

ขอบคุณมากๆครับ

Re: เสร็จแล้วนะคร้าบ User's voice ของผม fiesta VS city
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 13:35:39 »
จะบอกว่า รีวิวนี้ Keep in detail ยิ่งกว่ารีวิวที่ผมทำตอนปกติเสียอีกนะเนี่ย!

ดีครับ สำหรับผู้ที่จะตัดสินใจซื้อรถ สองรุ่นนี้

ขอบคุณมากๆครับ

ไม่หรอกครับพี่จิมมี่ ของพี่จิมมี่มีข้อมูลค่อนข้างเยอะมาก ไล่มาตั้งแต่ประวัติรถยนต์ ข้อมูลทางเทคนิค รายละเอียดรถยนต์ อัตรากินน้ำมัน แต่ที่ผมทำมันเป็นเหมือนแค่เปรียบเทียบระหว่างรถสองคันมากกว่า ของผมเทียบกับพี่จิมมี่ไม่ได้หรอกครับ แหะๆ ;D

ส่วนรีวิวนี้ ผมขอลงเอาไว้ที่นี่เป็นที่แรกนะครับ

ปล ผมขอสงวนสิทธิ์สำหรับการเอาไปลงที่เวปอื่นนะครับ

สามารถลงได้ แต่ต้อง "ทำลิ้งค์มาที่เวปนี้เท่านั้นนะครับ"

เวปเราจะได้มียอดอ่านเยอะๆ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 13:41:39 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 14:13:15 »
 ;D ขอบคุณครับ

งานไม่ค่อยยุ่ง อ่านโลดดดดด

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 14:23:24 »
ขอบคุณในสิ่งดี ๆ ที่มีให้ครับผม

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 16:32:22 »
ขอบคุณครับ
อันที่จริงก่อนผมจองซิตี้ MC นี่ก็เล็งเฟียสต้าไว้เป็นตัวเลือกต้นๆเหมือนกัน
ติดแต่ตรงที่นั่งด้านหลังมันแคบไปหน่อย นั่งไม่สบายเลยอดไป(เพราะตั้งใจให้คนนั่งหลังสบายกว่า Jazz)

สำหรับผม ถ้าจะเปลี่ยนจากเจ้า Jazz และผมต้องการรถ 5 ประตูผมคงไปที่เฟียสต้าแน่นอน

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 17:10:09 »
ขอบคุณครับ ละเอียดมว๊ากกกกก ;D

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 17:41:39 »
ขอบคุณครับ ละเอียดมาก

ออฟไลน์ Boyza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 17:47:48 »
สวดยอดมากครับ มีประโยชน์มากมายครับ  :)

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 18:57:52 »
ขอบคุณครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 19:42:14 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ อีก 1 ชิ้นครับ ต่อไปใครมาถามเกี่ยวกับเจ้า 2 คันนี้ จะได้โยนลิ้งรีวิวเปรียบเทียบให้ซะเลย  ;D

ออฟไลน์ bigbirdth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 20:11:05 »
ขอบคุณมากครับ อ่านเพลินเลย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 20:15:17 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับรีวิว ที่ทำให้เราได้ทราบรายละเอียดเล็กๆน้อยๆเทียบกัน ชนิดที่หาอ่านที่ไหนไม่ได้แน่นอน
 อย่างพวกแผ่นปิดกันหินกับที่ใส่น้ำขนาดใหญ่กว่า กับตำแหน่งคันเร่งด้วย(อันนี้จริงๆเลยครับ ตอนผมขับ City ของพี่ มันวางเท้าลำบากมากมาย นึกว่าเป็นกันหมดทุกยี่ห้อเสียอีก >_<)

ว่าแต่ เจ้าสองคันนี้มีอาการประมาณว่า ถ้าเติมน้ำมันเต็มถัง ช่วงแรกมาตรวัดจะลงไว พอซักครึ่งจะลงช้า อะไรทำนองนี้บ้างไหมครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 20:25:16 »
ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 21:57:22 »
อ่านสนุกมาก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ new_zolo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 22:37:48 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับ รีวิวครับ

ออฟไลน์ arzulga

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 23:14:06 »
ขอบคุณครับ

ข้อมูลเยอะจริงๆ

ชอบตรงเสียงไม่ดังเท่าเรื่อด่วนเจ้าพระยา

5555

ตอนเรียนนั่งเรือด่วนฯประจำครับ ถ้ายืนตรงใกล้ๆเครื่อง หูแทบดับเลย

ออฟไลน์ ponggu52

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 23:19:32 »
ขอบคุณรีวิวดี ๆ ครับ  รีวิวได้ละเอียดดีครับ

บางคนเขาใส่ใจเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ ในการตัดสินใจซื้อรถ เช่นคุณและผมครับ

ว่าแต่ ทำไมต้องซื้อรถสองคันทั้งที่ใช้คนเดียวครับ

ข้องใจจริง ๆ ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 23:26:33 »
ขอบคุณทุกๆท่านที่ติดตามอ่านและชอบนะครับ เหนื่อยนะ ผมใช้เวลาเขียนรวมถ่ายรูป เกือบๆอาทิตย์ (ใช้เวลาว่างหลังเลิกงาน)

แต่ เห็นเพื่อนๆอ่านแล้วชอบ รู้สึกหายเหนื่อยเลยครับ ^_^

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 23:37:37 »
ขอบคุณรีวิวดี ๆ ครับ  รีวิวได้ละเอียดดีครับ

บางคนเขาใส่ใจเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ ในการตัดสินใจซื้อรถ เช่นคุณและผมครับ

ว่าแต่ ทำไมต้องซื้อรถสองคันทั้งที่ใช้คนเดียวครับ

ข้องใจจริง ๆ ครับ

อ้อ คือรถคันนี้นะครับ มีความเป็นมาอย่างนี้

คือตอนแรกน่ะ ที่บ้านอยากให้ผมออกรถรุ่นกลาง หรืออาจจะเป็นรุ่นใหญ๋มือสอง
ตอนนั้นที่มองๆไว้ก็หลายรุ่น เช่น EX แลนเซอร์แซยิด นิสสันทีด้า ฟอร์ดโฟกัส
แต่แล้ว ผมมามองถึงค่าน้ำมันที่ผมต้องมานั่งจ่ายในแต่ละเดือน ก็เลยตัดตัวเลือกหลายๆตัวออก เหลือแค่ B segment ทุกรุ่น กับทีด้าและแซยิดครับ

ตอนนั้นใจไปอยู่ี่ที่ แลนเซอร์แซยิด CNG กับ แจ๊สครับ ก็ตั้งใจจะซื้ออยู่แล้ว แต่พอดีได้ข่าวเกี่ยวกับเฟียสต้า ก็เลยรอ

่ทีนี้ ตอนแรกผมจะรวมเงินกับทางบ้าน เพื่อซื้อรถรุ่นกลาง พอผมหันมามองที่จะซื้อรถเล็ก ก็เลยมองว่าที่บ้านน่าจะมีรถซักคันนึงไว้เผื่อใช้ (ตอนนั้นผมใช้มิตซูบิชิ ซิกม่า กาแลนท์ รุ่นสมัยกรุงศรียังไม่แตกอยู่ กะว่าถ้าซื้อรถใหม่ จะเอาคันนี้ไปติดแกส และเอาไว้ที่บ้าน แต่เครื่องมันเริ่มไม่ไหวแล้ว เลยมองว่าน่าจะขายทิ้งมากกว่า)

ทีนี้พอผมได้เฟียสต้ามา แม่ก็อยากจะได้รถซักคันมาไว้ที่บ้าน โดยแม่น่ะมองมาสด้า 3 เอาไว้ (ตอนนั้นขายมิตซุไปแล้วนะ ที่บ้านก็ไม่มีรถใช้แล้ว) แต่ผมไม่เชียร์เค้า เพราะเค้าจะเอา 1.6 ผมมองว่ามันกินน้ำมันเกินไป แม่ก็เลยบอกว่าอยากได้พวกรถ suv เวลาที่ไปเที่ยวกันทั้งครอบครัวจะได้ไปได้ แต่ผมคุยกับแม่ว่าโอกาสแบบนั้นน่าจะมีน้อยกว่าที่แม่กับพ่อใช้กัน 2 คน ให้แม่ซื้อรถเล็กดีกว่า ถ้าวันไหนจะไป ตจว เอาไป 2 คันหรือจะไปเช่ารถใหญ่ๆเอาดีกว่า ถ้าซื้อรถใหญ่ๆมาแล้วต้องมาจ่ายทั้งค่าน้ำมันและค่าบำรุงรักษา ผมว่าไม่ดีแน่ๆึีัครับ

ผมเลยบอกให้ท่านซื้อเป็นฮอนด้าซิตี้แทนครับ เพราะ
1.ภายในกว้างขวาง ไม่น้อยหน้า C segment เท่าไหร่
2.เครื่องเล็ก ประหยัดน้ำมัน
3. พ่อแม่่ผมเค้าก็ใช้กันแ่ค่ 2 คน ประเด็นคือ ท่านไม่ค่อยได้ใช้ด้วยนี่สิ เพราะแม่ขับรถไม่เป็น ส่วนพ่อไม่ชอบขับรถ พ่อผมเป็นคนใจร้อน เค้าเลยชอบใช้มอไซค์มากกว่า ไปถึงเร็วกว่า ที่สำคัญ บ้านผมกับโรงงานของพ่อห่างกัน 2 คืบครึ่ง หนอนกระดึ๊บทีก็ถึงละ เพราะฉะนั้นมองแล้ว "ซื้อมาจอดมากกว่า 5555"
4. ไม่อยากได้ 5 ประตู เพราะมันซำ้กับรถผม
5.ประเด็นสำคัญครับ บ้านผมไม่ชอบโตโยต้า 5555

ก็เลยได้ออกรถคันนี้มา เรื่องมันก็เป็นอย่างนี้ล่าะจ้า

สรุปว่า ซื้อมาก็ผมเป็นคนใช้อยู่ดี อิอิ 1 ปี วิ่งไปแค่ 5 พันกว่าโลเอง -_-''

แต่พ่อผมเค้ามีความสุขกับการแต่งรถ รักษารถมากกว่าครับ ที่บ้านมีโรงจอดรถอย่างเทพ ยุงอย่าหวังจะได้เกาะเลย ในรถมีติดทั้งไฟดิสโก  LED อะไรก็ไม่รุ้เต็มไปหมด ความสุขเล็กๆน้อยๆของคนรักรถครับ อิอิ

เวลาผมกลับกทม ผมก็มันจะเอาซิตี้ไปใช้มากกว่า(ขับอยู่ใน กทม) ดีกว่าให้มันจอดเฉยๆครับ

เรื่องมันก็เป็นฉะนี้แล ชะเอิง เอย ~~~~ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 23:42:32 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 23:58:07 »
2 คืบครึ่ง!!!!!

จะฮาไปไหน  ;D

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 06:10:19 »
ขอบคุณนะครับผม
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:01:25 »
ขอบคุณมากครับ แต่ตอนนี้ผมเทไปทางเฟียสต้ามากกว่า ความชอบล้วนๆ อิอิอิ  ;D

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 18:06:18 »
ขอบคุณครับ ละเอียดเลย มีฮาเล็กๆด้วย  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html