ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อเท็จจริง City 2012 CNG  (อ่าน 16813 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jew

• Jr. Member
  • **
สอบถามข้อเท็จจริง City 2012 CNG
« เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 13:11:11 »
ถ้ากระทู้นี้ถามซ้ำๆของเก่าผมต้องขออภัยนะครับ
สอบถามข้อเท็จจริง City 2012 CNG ในงาน Motor Expro จะมีการเปิดตัวมั้ยจิงหรือครับ พอดีไปเจอข่าวมาจาก cityclub เลยไม่เเน่ใจ เเละกังวล
ถ้ามีจริงเครื่องยนต์จะมีการเปลี่ยนเป็นเครื่องใหม่อหรือไม่ครับ หรือเครื่องเก่าเปลี่ยนข้างใน
พอดีว่าผมนัดเซล์จะไปจองรถวันอาทิตย์นี้ครับ ถ้ามาจริงผมจะได้รอครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สอบถามข้อเท็จจริง City 2012 CNG
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 13:38:04 »
ยังไม่มีการเปิดตัวแน่ๆครับ ในปีนี้

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
Re: สอบถามข้อเท็จจริง City 2012 CNG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 14:21:45 »
เท่าที่เป็นข่าวมา ผมยังไม่เคยเห็นค่าย Honda จะหันมาเอาดีทางด้าน แก๊ส เลยนะครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 15:00:35 »
เท่าที่เป็นข่าวมา ผมยังไม่เคยเห็นค่าย Honda จะหันมาเอาดีทางด้าน แก๊ส เลยนะครับ

ถ้าในไทยคงยังไม่มีแววอย่างคุณว่า

แต่ถ้า ออสเตรเลีย หรือ อเมริกา เค้าก็มีวิ่งกันให้วุ่นแล้ว

แปลกตรงที่ว่า ทำไมไม่ใช่พิมพ์เดียวกันเอามาขายนะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Jew

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 15:16:52 »
โอ้ พี่จิมมาเอง งั้นผมไม่สงสัยเเล้วครับ

ขอบคุณมากครับทุกคอมเม้น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 16:33:06 »
ถ้าจะรอ CNG ซื้อตัว MC แล้วไปติด LPG น่าจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ Jew

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 17:03:45 »
สิ่งที่ผมต้องการจริงๆจาก City คือเครื่องที่ออกเเบบมารองรับทั้ง น้ำมันเเละ CNG เพราะเครื่องจะทนมากกว่าในปัจจุบัน
เเละเเน่นอน  ผมจะนำรถมาติด LPG ครับ ไม่ติดเเน่ CNG

จะไปจองรถวันอาทิย์ ฤกษ์ดีเเละสะดวกรับรถ 5-12-2011
ใบจองเด๋วมาอัฟเดทให้นะครับ
ขอคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 17:56:55 »
ถ้ารอรุ่นติดแก๊สมันจะมีหลายๆอย่างตามมานะครับ เช่นลดภาษี เพราะติดแก๊ส อีกอย่าง GNG/NGV ถูกกว่า LPG พอสมควรนะครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 18:55:55 »
นี่กำลังคิดถึงคุณ Zaedus อยู่พอดีว่าหายไปไหน...นี่คิดเมื่อไม่กี่ชั่วโมงที่ผ่านมาเองนะ!!

อะไรจะ deja vu ขนาดนี้!!!

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 20:27:55 »
ยังไม่มีการเปิดตัวแน่ๆครับ ในปีนี้

ตามคุณจิมมี่เลยครับ

แต่ขอยืนยันว่า มีแน่นอนสำหรับ City CNG ไม่เกินปีหน้าเจอกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 21:50:36 โดย nonp »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 20:45:11 »
วาล์วจะทนแก๊ซแค่ไหนนะครับ  ;)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 21:07:56 »
วาล์วจะทนแก๊ซแค่ไหนนะครับ  ;)
ทน CNG แน่นอนอย่างน้อยก็เป็นสนแสนโล และจะดีกว่าเจ้าตลาดที่ขายอยู่ตอนนี้ด้วยครับ เพราะเลือกใช้อุปกรณ์ที่ดีกว่า มีปัญหาน้อยกว่า
ผมก็รออยู่

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 21:46:37 »
ได้ข่าวว่าจะลอยตัว lpg กลายเป็นราคา 30 บาทแล้ว ถ้าจะใช้ไปใช้ ngv ดีกว่า

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 21:47:50 »
ผมคิดว่า ซื้อตัว MC ที่พึ่งออก มาติด LPG ดีกว่าครับ

ถ้ามาติดเองข้างนอก แนะนำเป็น LPG จะดีกว่าครับ ไปขับรถเพื่อน เป็นวิออสตัวแรกติด CNG

พอตัดเป็น CNG มันอืดดดดลงอย่างชัดเจนมากๆ แถม LPG เติมทีนึง วิ่งได้เยอะกว่าครับ

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 21:51:38 »
เรื่องรถไม่รู้ แต่เรื่อง CNG คุณภาพน่าจะไว้ใจได้ในระดับหนึ่ง
เพราะมาตรฐาน Maker จากยุโรปครับ

ออฟไลน์ Jew

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 22:52:55 »
สวัสดีครับตอนดึกครับทุกคน ผมขอเน้นถึงความต้องการของผมนะครับคือ ซื้อรถคันนี้มาเเล้วมี plan ติด LPG

ถ้า City CNG มาปีหน้าจริง คุณ SilverG คุณ Zardus เเละพี่จิมมี่ตอบผมได้มั้ยครับ
1. เครื่องยนต์เป็นรุ่นเด๋วกัน เเต่เปลี่ยนอะไหล่ข้างในให้รองรับ CNG, LPG ได้ดีกว่าเดิม เเละอะไหล่นั้นใช้ร่วมกันได้กับเครื่องรุ่นปัจจุบันได้หรือไม่
2. เครื่องยนต์เป็นตัวใหม่เเยกออกไปอีกรุ่น เหมือน Altis CNG หรือป่าว ถ้าอยากได้เครื่องใหม่เเต่เอามาดมเเก๊สเอง จะมีรถรุ่นนี้เกิดขึ้นมั้ย
3. ถ้ามาปีหน้าจริง ประมาณการเดือนได้มั้ยครับ เมื่อไร่

ผมเริ่มลังเลอีกรอบเเล้วครับ ถ้ามันมาปีหน้าจริง รอได้ก็จะรอ เเต่ sale H คงงอนผมน่าดูเลย เห้อ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 23:31:03 »
ใช้รถเยอะขนาดนั้นเลยหรอ

ออฟไลน์ Jew

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 08:16:51 »
อืม ใช้ไม่เยอะหรอกครับ เเต่เบี้ยน้อย ค่อยๆเก็บ ซื้อทีก็อยากให้จบ เพราะตัวปัจจุบันมันต้องเอาไปตั้งวาล์วทุก 40,000 โล
ตามที่เซียนหลายคนบอก ยังไงก็ขอบคุณทุกความคิดเห็นละครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 09:15:59 »
มีปรเะด็นใหม่ ที่แปลกๆนะครับ
มีการพยายามตั้งธงไว้ว่า จะลอยตัวLPG เพราะจะเข้าประชาคมอาเซียน
ถ้าลอยตัวจริง การแอนตี้ในรูปแบบต่างๆก็จะค่อยๆหายไป น่่าจะไม่มีการห้ามให้ติดเหมือนปัจจุบัน
สังเกตได้จากค่ายน้ำมันต่างๆ หันกลับมาเตรียมเปิดปั๊มLPG ล่าสุด บางจากประกาศเปิดตัวไปแล้ว

ผมว่าน่าจะเป็นการส่งสัญญาณว่า LPG ติดรถได้ รถที่ติดLPG มาจากโรงงาน อาจจะเกิดขึ้นก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 14:56:24 »
ถึงคุณจิมมี่ ขอบคุณครับ คิดถึงคุณจิมเหมือนกันครับ ช่วงนี้ยุ่งหลายๆ แต่แวะเวียนมาอ่านบ่อยครับ ติดตาม HLM อยู่เสมอครับ ที่ผมเจอบ่อยๆก็มีแต่ ริงโกะ ที่เจอใน FB ครับ ล่าสุดโทรไปจีบ เอ้ย! โทรไปปรึกษาเรื่อง MAC อยู่เลย

ตอบ: โดยปกติ ผมไม่ทราบนะครับว่ารถญี่ปุ่นติดตั้งออกแบบเครื่องยนต์มาให้รองรับการทำงานกับ NGV แค่ไหน
ตอนไปญี่ปุ่นผมก็สังเกตเห็นแต่ HYBRID เป็นส่วนมากนะครับ เลยไม่รู้ว่าออกแบบมาสำหรับ NGV ด้วยหรือเปล่า

ที่นี้ถ้าเปรียบเทียบ Mercedes Benz ออกแบบมาให้ให้ใช้ NGV ได้ด้วยโดยตรงเลยครับ

ทีนี้ตอบรายละเอียด
"1. เครื่องยนต์เป็นรุ่นเด๋วกัน เเต่เปลี่ยนอะไหล่ข้างในให้รองรับ CNG, LPG ได้ดีกว่าเดิม เเละอะไหล่นั้นใช้ร่วมกันได้กับเครื่องรุ่นปัจจุบันได้หรือไม่"
- อันนนี้ผมว่าออกแนวยากครับ แทบจะเรียกได้ว่าอะไรที่เป็น CNG/NGV ต้องเอาออกหมดครับ เพราะมันคนละแบบ แต่เรื่องท่อนี้ผมว่าบางท่ออาจพอได้ครับ

"2. เครื่องยนต์เป็นตัวใหม่เเยกออกไปอีกรุ่น เหมือน Altis CNG หรือป่าว ถ้าอยากได้เครื่องใหม่เเต่เอามาดมเเก๊สเอง จะมีรถรุ่นนี้เกิดขึ้นมั้ย"
- LPG นี้ผมไม่เห็นรถที่ออกแบบมาให้ใช้โดยตรงซักเท่าไหร่นะครับ แทบทุกยี่ห้อก็มีแต่ NGV ดังนั้น ไอ้เรื่องออกแบบเครื่องมาสำหรับ LPG โดยเฉพาะนี่ ในตอนนี้ผมว่าไม่มีครับ อนาคตมันไม่แน่ครับ

"3. ถ้ามาปีหน้าจริง ประมาณการเดือนได้มั้ยครับ เมื่อไร่"
- อันนี้ตอบไม่ได้จริงๆครับ ผู้ที่น่าจะตอบได้ก็ทีม HLM มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 15:00:55 โดย Zardus »
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ Jew

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 15:50:58 »
หมดข้อกังขา ถ้าเป็นการถามมากไปเพราะความอยากรู้เเละไปกวนใครๆบ้างต้องขออภัยครับ

เหตุที่ถามเว็ปนี้ เพราะรู้สึกว่าทุกคำถามเเละคำตอบ กรองมามากกว่าที่อื่นๆ
พอดีว่าผมอาจจะใช้รถวิ่งงานที่ออฟฟิตด้วยประมาณ 1500 โลต่อเดือน คงต้องติด L
ดังนั้นรถที่ใช่สำหรับผมคือคันนี้ ผมต้องการให้มัน perfect คือได้ทั้งน้ำมันเเละ L ในความคิดของผมนะครับ
จากที่พีๆเพื่อนให้ข้อมูลมาคงอีกนาน ผมคงรอไม่ไหว จะไปจองตามกำหนดการเดิมละครับ

ขอบคุณ คุณ Zardus เป็นอย่างสูงที่มาช่วยให้คำตอบครับ