ผู้เขียน หัวข้อ: Coolant ลดลง ใช้น้ำเปล่าเติมได้เลยรึเปล่าครับ  (อ่าน 43365 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
ซื้อรถมือสองมา พอดี Coolant มันต่ำกว่าเกจ Min แล้ว แต่น้ำในที่พักมันเป็นสีชมพู ไม่แน่ใจว่าเจ้าของเก่าเค้าใช้น้ำยายี่ห้ออะไร เติมน้ำเปล่าแทนได้มั้ยครับ ให้มันผสมกับน้ำสีชมพู

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: Coolant ลดลง ใช้น้ำเปล่าเติมได้เลยรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 16:41:40 »
เติมผสมได้เลยครับ ผมก็เติมอยู่
รถผมติดแก๊ส ใช้ไปสักพัก น้ำมันจะพร่องนิดนึง ก็ใช้น้ำเปล่านี่แหละ ใส่ทีละนิด
แต่ถ้ารถเป็นปกติ อัตราการกินน้ำมันจะไม่มากนะครับ ลองเช็คดูพวก หม้อน้ำ ฝาหม้อน้ำมีอะไรผิดปกติหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
Re: Coolant ลดลง ใช้น้ำเปล่าเติมได้เลยรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 16:42:25 »
มือสองไม่ทราบว่าเจ้าของเก่าเขาเติมน้ำฝนมาหรือเปล่าว

เอาจริงๆถ้ามือ 1 แนะนำเติมน้ำกลั่นครับ อย่าไปใช้เลยน้ำฝน

เติมน้ำกลั่นผสมน้ำยาหล่อเย็น รู้สึกว่าสนิมจะมาช้าอาจไม่มาเลยถ้าเปลี่ยนถ่ายตามระยะ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 17:26:50 »
มือสองไม่ทราบว่าเจ้าของเก่าเขาเติมน้ำฝนมาหรือเปล่าว

เอาจริงๆถ้ามือ 1 แนะนำเติมน้ำกลั่นครับ อย่าไปใช้เลยน้ำฝน

เติมน้ำกลั่นผสมน้ำยาหล่อเย็น รู้สึกว่าสนิมจะมาช้าอาจไม่มาเลยถ้าเปลี่ยนถ่ายตามระยะ

เห็นด้วยอย่างมากครับหาน้ำกลั่นเติมเถอะครับแล้วผสมน้ำยา Coolant ตามสัดส่วนที่ข้างขวดบอกไว้ จะดีกว่าครับถ้าไม่ได้เปลี่ยนมานานแล้วเปลี่ยนทั้งระบบเลยจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 17:33:03 »
เติมได้ครับ ไม่ต้องไปยึดติดกัีบ coolant หรอกครับ ข้อดีจริงๆของการเติม coolant คือป้องกันการเกิดสนิม ตะกรันขึ้นครับ
เรื่องช่วยหล่อเย็นอย่าไปหวังมันเลยครับ มันไหลอยู่ในระบบปิด จะใส่อะไรก็ไม่่ต่างกันมากหรอกครับ ต่อให้เอาน้ำยาแอร์มาหล่อเย็นก็เถอะ

แต่ถ้ามันพร่องเร็ว อาจต้องตรวจเช็ครอยรั่วด้วยนะครับ

รถผมอายุสิบปลายๆ น้ำลดไวมาก ถอดหม้อน้ำ ดูท่อยาง ตะกรันเกาะเกินครึ่งท่อ(สยองมากครับ) แทบไม่เหลือที่ให้น้ำไหลเลยครับ หลังจากเปลี่ยนหม้อน้ำ ท่อยาง ตอนนี้สามเดือนแล้ว น้ำยังไม่ลดเลยครับ เปิดฝาหม้อน้ำทีไรเห็น coolant อยู่ระดับเดิมตลอดเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 17:42:56 »
ขอบคุณทุกๆคนมากครับ กะจะเติมแก้ขัดไปก่อน เพราะต้องใช้รถ ช่วงนี้ไม่มีเวลาว่างเดี๋ยวค่อยเอาเข้าอู่เปลี่ยนที่เดียวเลย เดี๋ยวดูๆด้วยว่าถ้าเติมแล้วยังลดลงเยอะอย่างงี้ จะได้ทำใจก่อนว่าจะต้องเสียตังเปลี่ยนหม้อน้ำ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 20:05:04 »
ใส่น้ำเปล่าได้เลยครับ

แต่ถ้ามันจางมากก็หาเติมใส่ใหม่ก็ได้ครับ ตามร้านขายอะไหล่ มีแน่ๆ ข้อดีสำหรับผมคือ ถ้าหม้อรั่วหรือซึม จะเห็นจุดที่รั่วซึมได้ชัดเจน ... เพราะน้ำเปล่าๆ มองเห็นยากครับว่าน้ำมาจากไหน ดีไม่ดี นึกว่าเป็นน้ำแอร์เอา ส่วนลดความร้อนนี่...ไม่ทราบจริงๆ ว่ามันช่วยมั๊ย
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 20:58:32 »
ใช้น้ำดื่มเติมเอาครับ อย่าไปใช้น้ำก๊อกเติมครับ เจอกับตัวครับ ใช้น้ำก๊อกสนิมจะมาไวมาก ที่ร้ายกว่าคือถ้ามันตันหม้อน้ำจะปวดหัวมากครับ

coolant additive ผมไม่เคยสนใจเรื่อง เพิ่มจุดเดือด หรือลดจุดเยือกแข็งเท่าไหร่นะ เพราะถ้าระบบระบายความร้อนสมบูรณ์ มันไม่มีปัญหาอยู่แล้ว

ผมกลัวเรื่องตะกรัน สนิมน้ำในระบบมากกว่า รวมทั้งcorrosion ที่มันไปเกิดกับฝาสูบ ที่เป็นอลูมิเนียม มันจะเป็นตามาดกินไปเรื่อยๆ

หากต่องการประหยัดไม่ต้องใช้Coolant Additive ให้ใช้ น้ำดื่มเราๆที่กินกันนี่แหละครับ ใส่เอา อย่าไปใช้น้ำก๊อก ระยะยาวจะปวดหัวมากหาก

port น้ำในฝากับเสื้อตัน ไม่สนุกเลยนะครับ ข้อดีของcoolant additive หากเกิดจุดรั่วคราบขาวๆของเค้าจะทำให้เราสังเกตง่ายครับ

หมั่นฟลัชชิ่งระบบ6เดือนครั้ง ปีละครั้งก็โอเคแล้วครับ อย่างน้อยเจอจางสนิมไม่ให้ไปตันในport น้ำและหม้อน้ำครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 21:34:58 »
เติมได้ครับ

ถ้าจะให้ดี แนะนำให้ใ้ช้น้ำกลั่น หรือไม่ก็ น้ำสิงห์เติมครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 02:54:40 »
หาเวลาเข้าอู่ แล้วเปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำไปเลยทีเดียวจะดีมากครับ
ก่อนไป ก็แวะร้านอะไหล่ ถามหา Coolant แบบผสมเสร็จของ Toyota ไปด้วย
แกลลอนละ 350 บาทมั้ง ถ้าจำไม่ผิด ไปถึงเทใส่ได้เลยไม่ต้องผสมน้ำเพิ่ม

Coolant ไม่ได้ช่วยระบายความร้อนได้ดีกว่าน้ำเปล่าโดยตรงหรอกครับ
แต่มันก็ช่วยในกรณีที่เวลาเครื่องยนต์ร้อนมาก น้ำหล่อเย็นจะยังไม่เดือดเร็ว จนกลายเป็นไอ
ทำให้ไม่สามารถช่วยระบายความร้อนได้ และดันพรวดออกมาถังพักทิ้งไปเสียหมด
ดังนั้น มีข้อดีกว่าเพียงแค่ป้องกันสนิม และคราบตะกรันในหม้อน้ำนะครับ

ออฟไลน์ dopepa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 03:05:00 »
ผมว่าน่าจะใส่สำหรับเมืองหนาวกันเป็นน้ำแข็งนะ

แต่ก่อนผมต้องซื้อน้ำขวดมาใส่ ไปบีค..ก ดันเอาน้ำก้อกมาผสมเซ็งเป็ด

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 19:44:05 »
ขอบคุณทุกๆคนมากครับ แล้วถ้าหม้อน้ำรั่วนี้ จะซักเกตุได้ยังไงบ้างหรอครับ สังเกตุตรงหม้อน้ำแถวไหนหรอครับ พอดีนี้รถคันแรกครับ แหะๆ มือใหม่