ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้เรื่องป้ายทะเบียนประมูลหน่อยคับ  (อ่าน 9819 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
สงสัยมานานแล้ว

อยากจะถามเรื่องป้ายทะเบียนประมูลหน่อยคับ

ว่าอย่างตามเว็บที่เค้าขายป้ายทะเบียนประมูลกัน ถ้าเกิดเราโอนเงินไปแล้ว จะได้ป้ายทะเบียน กับ เล่มทะเบียนมาถูกหรอป่าวคับ?

แต่ถ้าเกิดว่าเราโอนเงินไปตามเว็บที่เค้าขายแล้ว เค้าส่งป้ายทะเบียนกับเล่มทะเบียนมา ทาง EMS แต่เรา(ยังไม่ไป)"จดทะเบียนกับเลขทะเบียนที่เราซื้อ"มาได้หรือป่าวคับ(ไม่รู้อธิบายถูกป่าว)

แบบว่าเราซื้อป้ายแล้วเอาเล่มทะเบียนกับป้ายเก็บไว้ที่เราเฉยๆแบบยังไม่จดใช้งานหน่ะคับ จะทำได้มั้ยคับ?

แล้วพอเราจะซื้อรถคันหนึ่ง โดยปกติแล้วมันจะมีค่าจดทะเบียนอยู่ด้วยถูกมั้ยคับ แต่เราจะเอาป้ายประมูลที่เรามีอยู่แล้วจะไปจดทะเบียนตอนที่ซื้อรถคันนั้นเลยได้หรือป่าว?

ที่มาของคำถามนี้คือ = ไปเจอป้ายทะเบียนประมูลเลขถูกใจมาเลยอยากจะซื้อมาเก็บไว้ก่อน/รถที่ดูไว้ยังไม่ออกมาจำหน่ายตอนนี้ คงจะออกปลายๆปี เลยว่าพอรถมาจะซื้อพร้อมกับใส่ป้ายประมูลที่ซื้อมาเก็บไว้ ปล.ซื้อเงินผ่อนน่ะคับ

ยังไงขอคำตอบจากผู้รู้ของคลับเราเรื่องป้ายทะเบียนหน่อยน่ะคับ?

แล้วขอถามอีกเรื่องคับ

เรื่อง Fortuner ตัวใหม่น่ะคับ ว่ามีอะไรที่แก้ไขมาดีกว่าตัวเก่าบ้างคับพวกช่วงล่าง เบรค ฯลฯ ดีขึ้นกว่าตัวเก่าเยอะหรือป่าว?

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ HYDE--

Re: ถามผู้รู้เรื่องป้ายทะเบียนประมูลหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 21:50:43 »
ขอตอบเรื่อง Fortuner ครับ

มี option ภายในรถเพิ่ม กะ ปรับโฉมภายนอก/ใน เท่านั้นครับ

ไม่มีการปรับปรุงช่วงล่างและเครื่องยนต์เลยแม้แต่นิดเีดียว ถึงแม้จะมีการโฆษณาเรื่อง Diamond Tech ก็ตาม

เกียร์ก็ยังคงเป็นเกียร์ Auto 4 speed เหมือนเดิมเปี้ยบบบบ

ในทางตรงกันข้าม เหมือนจะได้ข่าวว่า ในเกรดล่างๆ VSC ถูกยกเลิกด้วยซ้ำไป ยังไงรบกวนผู้รู้มา Confirm อีกทีคระับ

Re: ถามผู้รู้เรื่องป้ายทะเบียนประมูลหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 21:58:18 »

มี option ภายในรถเพิ่ม กะ ปรับโฉมภายนอก/ใน เท่านั้นครับ

ไม่มีการปรับปรุงช่วงล่างและเครื่องยนต์เลยแม้แต่นิดเีดียว ถึงแม้จะมีการโฆษณาเรื่อง Diamond Tech ก็ตาม

เกียร์ก็ยังคงเป็นเกียร์ Auto 4 speed เหมือนเดิมเปี้ยบบบบ

ในทางตรงกันข้าม เหมือนจะได้ข่าวว่า ในเกรดล่างๆ VSC ถูกยกเลิกด้วยซ้ำไป ยังไงรบกวนผู้รู้มา Confirm อีกทีคระับ

แง่ว จริงหรอคับเรื่องยกเลิก VSC

พอดีคุณแม่เค้าดูรุ่น รุ่น 2.7V 2WD เบนซินไว้อยู่ ราคา 1,219,000 บาท ว่าจะดาวน์ประมาณ 500,000 ผ่อน 6 ปีอ่ะคับ คงจะใช้ยาวเลยแหละคับคันนี้

แต่ที่ไม่สน pajero sport เพราะว่าคุณแม่ผมท่านตัวเล็กหน่ะคับ ท่านว่าพอขึ้นไปนั่ง มองข้างหลังไม่เห็นเลย แล้วเหมือนรถมันจะดูใหญ่ๆยังไงไม่รู้

แต่มาถูกใจ fortuner เพราะว่าวัสดุภายใน กรออกแบบภายใน กล้องมองหลัง อะไรพวกนี้หน่ะคับ เลยตัดpajero sport ไป
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ monphat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 22:06:22 »
อยากทราบเหมือนกันค่ะเรื่องป้ายประมูลเพราะอยากซื้อเก็บไว้รอรถใหม่ที่จะได้ต้นปีน่ะค่ะ

ออฟไลน์ mali

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 22:22:29 »
 ขอตอบคุณ kimmeng21 เรื่องป้ายทะเบียนนะครับ พอดีว่าผมพึ่งออกรถใหม่ไปเองแล้วก็ซื้อป้ายทะเบียนจากตามเวปนี่แหละครับ ผมเจอเลขที่ชอบเลยซื้อเก็บไว้ก่อนแต่ไม่นานประมาณเดือนกว่าเกือบสองเดือน ก่อนที่จะออกรถอ่ะครับ กระบวนการคือ ผมก็โอนเงินไปเต็มจำนวน(แอบเสี่ยงเหมือนกัน) จากนั้นก็โทรแจ้งเจ้าป้ายทะเบียนครับว่าโอนเงินไปแล้ว แต่ยังไม่ออกรถ ให้เก็บป้ายไว้ให้ก่อน พอรู้ว่าจะออกรถเมื่อไหร่ก็ให้เซลล์รถดีลกันกับป้ายทะเบียนกันเองเลยครับ นัดวันกันไปจดทะเบียนกันโดยที่ทางเซลล์รถจะจัดการให้เรียบร้อยคร้บ
   ถ้าเกิดเราโอนเงินไปแล้ว จะได้ป้ายทะเบียน กับ เล่มทะเบียนมาถูกหรอป่าวคับ?
     อย่างกรณีนี้ผมว่าไม่น่าจะได้นะครับ(ถ้ากำลังจะออกรถใหม่) เพราะต้องเอาเอกสารการออกรถไปยื่นที่กรมขนส่ง เค้าถึงจะให้ป้ายกับเล่มทะเบียนมานะครับ
   เท่าที่ทราบและพบเจอกับตัวเองที่ผ่านมาก็เป็นเยี่ยงนี้แหละครับ ท่านใดรู้เพิ่มเติม ชี้แนะด้วยครับ  ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 22:49:57 »
ขอตอบคุณ kimmeng21 เรื่องป้ายทะเบียนนะครับ พอดีว่าผมพึ่งออกรถใหม่ไปเองแล้วก็ซื้อป้ายทะเบียนจากตามเวปนี่แหละครับ ผมเจอเลขที่ชอบเลยซื้อเก็บไว้ก่อนแต่ไม่นานประมาณเดือนกว่าเกือบสองเดือน ก่อนที่จะออกรถอ่ะครับ กระบวนการคือ ผมก็โอนเงินไปเต็มจำนวน(แอบเสี่ยงเหมือนกัน) จากนั้นก็โทรแจ้งเจ้าป้ายทะเบียนครับว่าโอนเงินไปแล้ว แต่ยังไม่ออกรถ ให้เก็บป้ายไว้ให้ก่อน พอรู้ว่าจะออกรถเมื่อไหร่ก็ให้เซลล์รถดีลกันกับป้ายทะเบียนกันเองเลยครับ นัดวันกันไปจดทะเบียนกันโดยที่ทางเซลล์รถจะจัดการให้เรียบร้อยคร้บ
   ถ้าเกิดเราโอนเงินไปแล้ว จะได้ป้ายทะเบียน กับ เล่มทะเบียนมาถูกหรอป่าวคับ?
     อย่างกรณีนี้ผมว่าไม่น่าจะได้นะครับ(ถ้ากำลังจะออกรถใหม่) เพราะต้องเอาเอกสารการออกรถไปยื่นที่กรมขนส่ง เค้าถึงจะให้ป้ายกับเล่มทะเบียนมานะครับ
   เท่าที่ทราบและพบเจอกับตัวเองที่ผ่านมาก็เป็นเยี่ยงนี้แหละครับ ท่านใดรู้เพิ่มเติม ชี้แนะด้วยครับ  ;D

แล้วที่เว็บเขียนว่าต่างจังหวัดส่ง EMS ได้หล่ะคับ  หรือว่าผมเข้าใจผิดไปเอง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 08:22:58 »

แง่ว จริงหรอคับเรื่องยกเลิก VSC

พอดีคุณแม่เค้าดูรุ่น รุ่น 2.7V 2WD เบนซินไว้อยู่ ราคา 1,219,000 บาท ว่าจะดาวน์ประมาณ 500,000 ผ่อน 6 ปีอ่ะคับ คงจะใช้ยาวเลยแหละคับคันนี้

แต่ที่ไม่สน pajero sport เพราะว่าคุณแม่ผมท่านตัวเล็กหน่ะคับ ท่านว่าพอขึ้นไปนั่ง มองข้างหลังไม่เห็นเลย แล้วเหมือนรถมันจะดูใหญ่ๆยังไงไม่รู้

แต่มาถูกใจ fortuner เพราะว่าวัสดุภายใน กรออกแบบภายใน กล้องมองหลัง อะไรพวกนี้หน่ะคับ เลยตัดpajero sport ไป
fortuner 2.7V ไม่เคยมีVSCตั้งแต่แรกแล้วครับ จะมีเฉพาะเครื่องดีเซล 3.0V ทั้งขับ2และขับ4

ส่วนรุ่นที่ถูกตัดVSCออกไปนั้นคือ vigo ตัว4ประตูขับสี่รุ่น 3.0G ครับ

ออฟไลน์ Symbian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 13:42:21 »
เคยแต่ประมูลเอง   ;D

หลักๆ ผู้ประมูลได้ ต้องไปชำระที่ประมูลได้ภายใน 30 วัน

หลังชำระจะได้ใบเสร็จ และนำไปประกอบการจดทะเบียน
ซึ่งถ้าขายต่อ
ต้องมี หนังสือรับรองการโอนสิทธิหมายเลขทะเบียนที่ประมูลได้
ไปประกอบการจดทะเบียน

ระยะเวลา ถ้าจำไม่ผิดภายใน 3 ปี

ลองดูในเว็บครับ

http://www.tabienrod.com

ออฟไลน์ poramasuan

• Jr. Member
  • **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 15:49:18 »
เคยแต่ประมูลเอง   ;D

หลักๆ ผู้ประมูลได้ ต้องไปชำระที่ประมูลได้ภายใน 30 วัน

หลังชำระจะได้ใบเสร็จ และนำไปประกอบการจดทะเบียน
ซึ่งถ้าขายต่อ
ต้องมี หนังสือรับรองการโอนสิทธิหมายเลขทะเบียนที่ประมูลได้
ไปประกอบการจดทะเบียน

ระยะเวลา ถ้าจำไม่ผิดภายใน 3 ปี

เพิ่งไปประมูลมาเช่นกันครับ สามารถหาป้ายมานอนกอดไว้ก่อนได้เลยครับ 
เค้าให้เวลา 3 ปี ในการจดทะเบียนครับ  ;D

http://www.tabienrod.com