ผู้เขียน หัวข้อ: มีโจทย์มาให้ช่วยแสดงความคิดเห็น  (อ่าน 6774 ครั้ง)

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
มีโจทย์มาให้ช่วยแสดงความคิดเห็น
« เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 23:30:56 »
ผมมีโจทย์มาให้พี่ ๆ ในบอร์ดช่วยออกความเห็นกันหน่อยครับ คือ

ผมต้องการติดกล้องมองหลัง แต่ผมเสียดายเครื่องเล่นเดิม จึงไม่อยากเอาออกแล้วติด 2 din
ผมจึงมองไปที่จอแบบ GPS แต่ถ้าเทียบกันแล้ว มันก็ไม่น่าต่างอารายกับหน้าจอเปล่า ๆ อย่างเดียว
เพราะ GPS ปีหนึ่งผมถึงจะได้ใช้ทีละครับ สำหรับการเดินทางไกล  เรียกง่าย ๆ ว่าไม่จำเป็นครับ
ส่วน File บันเทิงต่าง ๆ ก็อย่างว่าแหล่ะครับ ถ้าไม่ได้ใช้ GPS แล้ว มันก็ไม่ต่างไปกับหน้าจอเพียว ๆ ที่มักจะมีช่อง USB ที่เล่น File พวกนี้ได้
จะหันไปใช้ Tablet มันก็ไม่มีช่อง AV IN ที่ไว้เสียบกล้องมองหลัง

แล้วมันจะมีอารายไหมครับที่มันสามารถต่อ AV IN และสามารถเล่น Internet โดยที่ตัวเครื่องไม่ต้องเจาะหรือติดตั้ง
อ้อ ผมเคยเห็น GPS แบบเล่น Internet ได้เหมือนกันนะครับ แต่ไม่รู้ว่ามันจะดีเหมือนอย่างที่เขียนไว้ในฉลากหรือเปล่า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: มีโจทย์มาให้ช่วยแสดงความคิดเห็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 23:45:50 »
ขอถามกลับ "ทำไมถึงต้องใช้กล้องมองหลังครับ"

เปอร์เซ็นต์ในการใช้แต่ละวัน มีมาก - น้อย แค่ไหน

จำเป็นไหม ถ้าเทียบกับติดแค่เซ็นเซอร์ดีๆ สักชุด

เพราะผมกลับคิดว่า กล้องมองหลัง มักจะหลอกตา ถ้ากะไม่ถูก ก็ชนอยู่ดี

ถ้าคิดว่า ไม่จำเป็นขนาดนั้น

ผมว่า คุณจะมีตัวเลือกให้สามารถเล่น internet ในรถได้เพียบ เลยครับ

Re: มีโจทย์มาให้ช่วยแสดงความคิดเห็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 23:55:15 »
การใช้รถวันหนึ่งก็ขับไปทำงาน ไปกลับประมาณ 60 โล
เสาร์อาทิตย์หรือตอนเย็นก็มีพาเด็กไปเที่ยวห้าง หรือสถานที่่ต่าง ๆ

ส่วนที่อยากได้กล้อง ที่บ้านมีเด็กอ่ะครับ เวลาถ่อยเข้าถ่อยออก เสียวเด็กมาก ๆ เลยครับ
เกิดจับพลัดจับผลู ลืมหรือไม่ระวังขึ้นมา คิดแล้วก็เสียวครับ

และถ้าติดแล้วผมก็อยากแบบคุ้ม ๆ หน่อยครับ

แต่ตามที่คุณ 5thAvenue เสนอในเรื่อง เซ็นเซอร์ ดี ๆ สักตัวก็น่าคิดเหมือนกันนะครับ
ไว้จะเก็บไว้เป็นตัวเลือกละกันนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:53:35 »
ผมเพิ่มตัวเลือกเป็น กระจกนูน แปะที่เสาบ้าน (มุมบน) อีกตัวเลือกนึงครับ

เพราะกรณีนี้ มีเหตุให้ต้องใช้อยู่สถานที่แห่งเดียว จริงๆ

แล้ว Sensor มันตรวจวัตถุได้ดี(ในระดับนึง) กว่าสายตาเราครับ เจออะไร ก็ร้อง

บางอย่างตาเราเห็น ก็อาจจะไม่ประมวลผลก็ได้ เข้าข่าย เผลอเรอ นั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ dopepa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 02:02:55 »
sensor หรือ กล้องก็ผิดพลาดกับสิ่งที่เคลื่อนไหวได้
ทางที่ดีลงไปอุ้มขึ้นมาเถอะ ได้อุ้มอีกไม่กี่ปีหรอก
ที่บ้านขนาดหมายังต้องเรียกให้คนมาช่วยดู

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 02:33:55 »
ผมว่ามันไม่ใช่วิธีแก้ปัญหานะครับ มองผ่านจอ เด็กไม่อยู่จริง ถอยๆไป เด็กวิ่งตัดหลังไป เบรคไม่ทันมันก็คงค่าเท่าเดิมอยู่ดี ผมว่าน่าจะทำตามที่คุณ dopepa กับคุณ 5thAvenue แนะนำนะครับ

แต่ถ้า จขกท. ยืนยันอยากได้กล้องจริงๆ แล้วกลัวจะมีปัญหากับสาย AV  เอาง่ายที่สุดก็ใช้แท๊บเลตที่ต่อกล้องไร้สายได้เลยครับ ชิวเลยทีนี้ เท่าที่เห็นในตลาด ก็น่าจะประมาณนี้
http://classified.sanook.com/item/7876366/

ทั้งนี้อย่าลืมเอาคำแนะนำจากท่านอื่นไปประกอบด้วยนะครับ เพราะมุมมองกล้องมันก็แคบอยู่ เด็กทะเล่อทะล่าเข้ามา ชนแหงม *-*

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 04:04:53 »
ถ้าจอเปล่าๆเล็กๆมาติดผมว่าก็โอนะครับ แต่เรื่องอินเตอร์เนตนี่ไม่ทราบ

กล้องนี่ช่วยได้เยอะมากจริงๆครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 09:31:27 »
เครื่องเล่นDVD จากจีน ยี่ห้อหนึ่ง (โฆษณาตามข้างรถเมล์) มีแบบที่คุณต้องการครับ DVD GPS Internet  ;D

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 09:47:46 »
ถ้าเครื่องเล่นจากจีน ผมไม่แนะนำเลยครับ เจ๊งง่ายมาก เสียงก็นะ = =''

ออฟไลน์ maxx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 09:55:12 »
ผมชอบเซนเซอร์จอดมากกว่ากล้องครับ จะได้ใช้ตามองระวังอย่างอื่นได้มากกว่าที่จะเพ่งสมาธิไปที่จออย่างเดียว
ถ้าโจทย์แบบนี้ผมเลือก GPS จอ7นิ้วแบบที่เล่น multimedia ได้ แค่นี้ก็ครบแล้ว
เรื่้องอินเทอร์เนตบนรถ สำหรับผมแทบไม่จำเป็น โอกาสได้ใช้งานน้อยมาก เวลาขับรถสมาธิควรอยู่บนถนนมากกว่า
ถ้าจำเป็นต้องใช้ โทรศัพท์ smartphone ดีๆ ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 10:05:22 »
ผมมีโจทย์มาให้พี่ ๆ ในบอร์ดช่วยออกความเห็นกันหน่อยครับ คือ

ผมต้องการติดกล้องมองหลัง แต่ผมเสียดายเครื่องเล่นเดิม จึงไม่อยากเอาออกแล้วติด 2 din
ผมจึงมองไปที่จอแบบ GPS แต่ถ้าเทียบกันแล้ว มันก็ไม่น่าต่างอารายกับหน้าจอเปล่า ๆ อย่างเดียว
เพราะ GPS ปีหนึ่งผมถึงจะได้ใช้ทีละครับ สำหรับการเดินทางไกล  เรียกง่าย ๆ ว่าไม่จำเป็นครับ
ส่วน File บันเทิงต่าง ๆ ก็อย่างว่าแหล่ะครับ ถ้าไม่ได้ใช้ GPS แล้ว มันก็ไม่ต่างไปกับหน้าจอเพียว ๆ ที่มักจะมีช่อง USB ที่เล่น File พวกนี้ได้
จะหันไปใช้ Tablet มันก็ไม่มีช่อง AV IN ที่ไว้เสียบกล้องมองหลัง

แล้วมันจะมีอารายไหมครับที่มันสามารถต่อ AV IN และสามารถเล่น Internet โดยที่ตัวเครื่องไม่ต้องเจาะหรือติดตั้ง
อ้อ ผมเคยเห็น GPS แบบเล่น Internet ได้เหมือนกันนะครับ แต่ไม่รู้ว่ามันจะดีเหมือนอย่างที่เขียนไว้ในฉลากหรือเปล่า

พี่ขับรถอะไรครับ

ถ้าเป็นพวก ฟอร์จูนเนอ มิว ปา รถตู้ พวกนี้ควรติดครับ เพราะมันมองไม่เห็นจริงๆ ( เมื่อก่อนใช้กระจกนูน )

แต่ถ้าเป็นเก๋ง ก็แล้วแต่ความถนัดครับ

ส่วนเรื่อง Internet ถ้ามันได้ครบทุกอย่าง ราคาก็สูงตามขึ้นไป

เข้าใจความรู้สึกของเจ้าของกระทู้ครับ " มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี "

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:18:18 »
อ่านแล้วนึกถึงข้อดีของบริโอ้ ข้อเสียของกระบะยกสูงเลยหล่ะครับ

ถ้าจะเอาของจากจีนก็ระวังเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะครับ บางทีก็เสี่ยงดวงเหมือนกัน พี่ที่โรงงานผมซื้อแอนดรอย์มา 2700 ใช้มา 2 เดือนล่ะยังใช้งานได้ดีอยู่เลย ถ้าจะลองดูก็ได้ครับอย่างน้อยมันถูก ถ้าใช้แล้วดีแล้วมันพังก็ค่อยเปลี่ยนเป็นของดีๆ แต่ถ้าใช้แล้วไม่ชอบก็ไม่เสียดายมากนัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 13:20:46 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่แนะนำครับ เป็นกระบะตัวสูง อ่ะครับ

อ่าน ๆ แล้วมาคิดดู คงต้องเป็นติดกระจกในบริเวรถอยจอด
แล้วก็ติดเซ็นเซอร์ดี ๆ สักตัว ส่วนเครื่องเล่น อันนี้คงรอเทคโนโลยีดี ๆ แบบครบ ๆ ก่อนละกัน

แต่กล้อง wireless + Labtet อันนี้ผมก็ชอบนะครับ แต่เกรงว่ากล้องจะอยู่มิได้นาน
บ้านนี้เมืองนี้ประชากรโจร มันน่าจะสูงกว่าประชากรคนธรรมดา