ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง คานบิด/คานแข็ง แบบ โช๊คกับสปริงรวมกับโช๊คกับสปริงแยกมีข้อดี-เสียยังไง  (อ่าน 3534 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สงสัยนะครับ เพราะเห็น vios yaris จะเป็นแบบโช๊คกับสปริงแยก
แต่ altis จะเป็นแบบโช๊คกับสปริงรวม

ทั้งที่เป็นคานบิดเหมือนกัน อยากทราบนะครับ

เคยได้ยินว่าโช๊คกับสปริงรวมจะนุ่มนวลกว่า แต่จะมีปัญหาเรื่องเป้าโช๊คไปไว
ส่วนโช๊คกับสปริงแยกจะทนทานและแข็งกว่า ไม่รู้ว่าถูกไหม

ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
แบบที่เป็นสตรัท บูชยางของโช้คจะไปไวครับเพราะว่าต้องรับภาระน้ำหนักของรถด้วย
แต่แบบแยกบูชยางจะรับภาระแค่การรั้งสปริง อีกอย่างโช้คแบบแยกราคาจะถูกกว่าแบบสตรัทครับ