ผู้เขียน หัวข้อ: // เรียนทุกท่าน เรื่องโฆษณาแฝง สามารถดำเนินคดีได้นะครับ //  (อ่าน 7859 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เหนื่อยใจครับ

ช่วงนี้ พวกไม่สนใจกฎ หน้าด้านเหมือนตอม่อสะพานพุทธ มากันเยอะมาก

ขอบคุณ คุณผู้อ่านทุกท่านนะครับ ที่ช่วยกันสอดส่องดูแลบอร์ดของเราให้

แต่บางที ก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน
ต้องมาเสียเวลานั่งลบขี้เยี่ยว ของพวกเวรตะไลพวกนี้ ว้ันละหลายๆกระทู้ ไม่เป็นอันต้องทำมาหากินอย่างอื่นกันพอดี

คุณ Spada เอง ตั้งกระทู้ถามเรื่องน้ำมันเครื่องโมบิล ดีๆ เลยโดนหางเลขไปด้วยหน้าตาเฉยเลย
และผมมาช่วยไม่ทัน (T_T) ทั้ที่คุณ Spada ไม่ใช่โฆษณาแฝงแน่ๆ เป็นคนอ่านของเรานี่แหละปกติเลย

เอาอย่างนี้แล้วกัน...

วิธีการดูว่า มีแนวโน้ม เข้าข่ายโฆษณาแฝงหรือไม่

1 ดูลักษณะการใช้ถ้อยคำ
มีมาหลายรูปแบบ จะมีมาถามแบบเนียนๆ (อันนี้พวกรอบจัด ฉลาด)
กับใช้คำคุณศัพท์ แปลกๆ ซึ่งเป็นคำที่ควรอยู่บนงานโฆษณาเท่านั้น โผล่มาให้เห้น
หรือไม่ พวกเล่นก็มาโพสต์ โต้งๆ

2. เช็คประวัติดูได้ ด้วยการคลิกชื่อ Login แล้วย้อนดูข้อความเก่าๆของเขา
พอจะบอกแนวโน้มได้ว่า เป็นอย่างไร

-------------------------------------------------

ต่อไปนี้ ถึงพวกที่คิดจะมาโฆษณาแฝง
ต่อจากนี้ จะมีขั้นตอนการจัดการดังนี้

1. เตือนก่อน โทรไปเตือนกันตรงๆ หวังว่าคงจะให้ความร่วมมือ
2. ถ้ายังหน้าด้านอยู่ ก็จะแจ้งความดำเนินคดี ข้อหา ผิด พรบ.คอมพิวเตอร์ มาตรา 11 แล้วนะครับ
ไม่สนใจหน้าอินทร์หน้าพรหมทั้งสิ้น!

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ปักหมุดไว้เลยพี่..  :)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดีครับ จะได้เข็ดบ้าง มาตรการที่ทำอยู่ถือว่าให้เกียรติกันแล้ว จากเบาไปหาหนัก แล้วไอ้พวกที่เมล์มาที่เมล์ส่วนตัวกับ SMS นี่ควรจัดการยังไงดีครับ รำคาญมากๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

เมล์ส่วนตัว บล็อกสถานเดียว

SMS ผมเคยโทรไปด่าทรูแล้ว และไม่ได้ผล มันกลับมาใหม่อยู่ดี

ออฟไลน์ sajaut

• Full Member
จัดหนักครับ

ออนไลน์ off_033

ดีครับ

แต่ขอเพิ่มนิดนึงฝากไปยังสมาชิกที่อ่านๆกัน ในรายที่ไม่แน่ใจอย่าเพิ่งไปปักใจว่าจะมาโฆษณา

เพราะบางที่ผมอ่านแล้วก็เซ็งหน่อยๆ เหมือนจะจับผิดกันตลอดเวลา

ตรวจสอบแล้วจะจัดการก็ยังไม่สายครับ  แล้วแจ้ง admin ก็พอ ไม่ต้องตัวแดง ตัวเหลือง ตัวเขียวเยอะ มันออกจะรกนะ

ออฟไลน์ Aun Noi

• Full Member
  • aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
พี่จิมมี่ครับ เหลือในห้อง User's Voice อีกหนึ่งกระทู้

ส่วนคุณ เปมิกา เมื่อตอนเที่ยงได้ส่ง SMS ชุดใหญ่ไปตามเบอร์โทรที่แจกไว้แล้วนะครับ ได้รับแล้วหวังว่าคงจะหยุดพฤติกรรมนี้ซะ

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
แบบนี้ มันต้องแบนสถานเดียว ไม่มี ฎีกา  >:(

ออฟไลน์ diow_1991

จัดเต็มไปเลย ครับ

ออฟไลน์ Sammy_

ดีครับ

แต่ขอเพิ่มนิดนึงฝากไปยังสมาชิกที่อ่านๆกัน ในรายที่ไม่แน่ใจอย่าเพิ่งไปปักใจว่าจะมาโฆษณา

เพราะบางที่ผมอ่านแล้วก็เซ็งหน่อยๆ เหมือนจะจับผิดกันตลอดเวลา

ตรวจสอบแล้วจะจัดการก็ยังไม่สายครับ  แล้วแจ้ง admin ก็พอ ไม่ต้องตัวแดง ตัวเหลือง ตัวเขียวเยอะ มันออกจะรกนะ
ผมเหมือนท่านเลย อ่านแล้วคอยจับผิด

PeteFD

• บุคคลทั่วไป
ดีครับ

ตรวจสอบแล้วจะจัดการก็ยังไม่สายครับ  แล้วแจ้ง admin ก็พอ ไม่ต้องตัวแดง ตัวเหลือง ตัวเขียวเยอะ มันออกจะรกนะ
ผมเหมือนท่านเลย อ่านแล้วคอยจับผิด

เหมือนกันครับ เคยอ่าน User Review  ของท่านนึง ผมมั่นใจว่าเป็นสมาชิกปรกตินี่หล่ะ แต่ท่านนั้นพูดถึงเกรย์ที่ออกรถแบบเน้นเป็นพิเศษ กลัวอยู่ว่าจะเข้าข่ายโฆษณาแฝงเหมือนกัน แต่ไม่กล้าทักท้วงมากนัก เพราะรู้ว่าเค้าคงไม่มีเจตนาแต่จริงๆ ดูๆ ไปก็ไม่ค่อยงามหล่ะครับ

ยังไงก็ขอรับทราบกฏนี้นะครับ จะคอยระวังทั้งคนอื่นแล้วก็ตัวเองด้วย  ;D

ออฟไลน์ swan

เข้ามารับทราบครับ

ออฟไลน์ CRO

SMS ผมใช้ dtac โทรไปบอก block ทุกอันคยกเว้นของ dtac เองก็ไม่มีมาให้เห็นอีกเลยครับ :)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ดีครับ

ตรวจสอบแล้วจะจัดการก็ยังไม่สายครับ  แล้วแจ้ง admin ก็พอ ไม่ต้องตัวแดง ตัวเหลือง ตัวเขียวเยอะ มันออกจะรกนะ

บางทีก็รู้สึกเหมือนกัน กลายเป็นจับผิด แต่ก็นะไอพวกที่เจตนาจริงๆนี่มันน่า...
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Eddy5659

จัดไปเลยครับ ทุกที่มีกฏของมันอยู่ หากคิดจะอยู่ก็ต้องปฏิบัติตามกฏนั้นๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ TorTy

พักนี้พี่จิมมี่ดุจริงๆแต่เข้าใจแหละครับว่าถ้าไม่จัดการตั้งแต่ตอนนี้แย่แน่ๆเว็บอื่นๆที่เจอปัญหานี้กันแล้วไม่ดูแล
ในที่สุดก็ไม่ได้รับความนิยมเพราะมีแต่พวกโฆษณาเนี่ยแหละยังไงเอาใจช่วยครับพี่

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
พวกนี้มันมีมาเรื่อยจริงๆ ไม่หมดซักที

ดุมาก = เหนื่อยมาก + เครียด + นอนน้อย + งานเข้า + Overload

ออฟไลน์ montague

• Newbie
  • *
ดุมาก = เหนื่อยมาก + เครียด + นอนน้อย + งานเข้า + Overload

เสียเหงื่อเพื่อปวงประชา เสียเวลาเพื่อ HLM

(สโลแกนให้กำลังใจ ไม่เกี่ยวข้องกับการเมืองใดๆทั้งสิ้นครับ)

สโลแกนนี่ ได้กลิ่นว่าเป็นแนว หน่วยงานภาครัฐยุคโบราณกาล เห็นๆ

เอิ๊กๆ

ออฟไลน์ Terng

ผมขอทักท้วงด้วยความหวังดีบางประเด็น

อ้างถึง
มาตรา 11 ผู้ใดส่งข้อมูลคอมพิวเตอร์หรือจดหมายอิเล็กทรอนิกส์แก่บุคคลอื่นโดยปกปิดหรือปลอมแปลงแหล่งที่มาของการส่งข้อมูลดังกล่าว อันเป็นการรบกวนการใช้ระบบคอมพิวเตอร์ของบุคคลอื่นโดยปกติสุข ต้องระวางโทษปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท

อ่านแบบเต็มๆทั้งพรบ.ได้ที่
http://www.navy22.com/th/stories/webmaster/411---2550-.html

อันนี้ตามการเข้าใจส่วนตัว การมาทำเนียนโฆษณาแฝงในเว็บบอร์ดดูแล้วไม่น่าจะเข้าข่ายความผิดตามมาตรา 11 นะครับ ถ้าลองตีความดู...การโพสท์ ตั้งกระทู้ PM ถือว่าเป็นการส่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ การส่งอีเมล์ก็เข้าข่ายการส่งจดหมายอิเล็กทรอนิกส์แก่บุคคลอื่น

แต่การที่เขาใช้ล็อกอินในเว็บบอร์ดส่งข้อความ ส่งPM หรือส่งอีเมล์ดังกล่าว จะถือว่าเป็นการปลอมแปลงแหล่งที่มาของการส่งข้อมูลดังกล่าวได้ ผมเข้าใจว่า ตอนที่สมัครล็อกอิน เขาต้องกรอกข้อมูลที่เป็นเท็จเพื่อปกปิดตัวตนด้วย และความผิดจะครบองค์ประกอบตามมาตรานี้ ถ้าหากข้อความ การโพสท์ PM หรืออีเมล์ดังกล่าว ไปรบกวนคนอื่นให้การใช้งานคอมพิวเตอร์ของเขาไม่ปกติสุข เช่น ก่อให้เกิดความรำคาญก็นับด้วย ก่อให้เกิดความลำบากในการใช้งาน (เช่นอีเมล์บ็อกซ์มีแต่สแปม หาเมล์คนรู้จักส่งมาไม่เจอ)

ความผิดในมาตรานี้จะครบองค์ประกอบต้อง
1. ปกปิดตัวตน
2. ข้อความหรืออีเมล์ดังกล่าวก่อให้เกิดความรำคาญ/รบกวนผู้อื่น

ซึ่งถ้าดูจากลักษณะนี้ พวกที่ปลอมตัวเข้ามาแล้วโพสท์ flood / spam แบบนั้นน่ะฟ้องได้ครับ แต่ถ้าพวกที่มาเนียนๆ อวยสินค้าบางแห่งโดยตั้งใจ(เช่นอาจเป็นเซลล์)แต่เนื้อหาข้อความเขาถ้าหากนับเป็นลักษณะบทความโฆษณา Advertorial ที่ลงตามนิตยสารได้ อันนี้อาจจะไม่เข้าข่ายนะครับต้องพิจารณาเนื้อหาประกอบ

ถ้าหากผมเข้าใจผิดรบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

ที่ทักท้วง เพราะไม่อยากให้เข้าใจกันแบบผิดๆไปเสียหมด ผมยังไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า แต่พยายามตีความตัวกฎหมายดูแล้วเหมือนมันไม่เข้าข่ายความผิด จึงจะบอกว่า เราใช้แค่กฎในบอร์ดเราก็พอครับ แต่ต้องให้ความเป็นธรรมกับผู้ถูกกล่าวหาด้วยเช่นกัน

เพราะอย่าลืมว่า ธรรมชาติของผู้บริโภค ย่อมมีการบอกต่อ ถ้าสินค้าหรือบริการใดๆนั้นดีเป็นที่ประทับใจ อย่าเหมารวมไปหมดว่าเขามาโฆษณาแฝงครับ พวกที่คอยสอดส่อง น้องๆพี่ๆทั้งหลาย ก็ควรรักษาน้ำใจผู้อื่นบ้าง อย่าเห็นว่าเป็นโลกออนไลน์แล้วจะไม่เกรงใจ ทำตัวแดงตัวเหลือง ด่าทอ จะหยาบคายหรือไม่ก็ตาม ผมไม่เห็นด้วยอย่างมากครับ

กฎ มีเอาไว้อยู่แล้ว ผิดก็ว่าไปตามกฎ อย่านำอารมณ์มาประกอบครับ

======================

ทั้งหมดนี้ พูดไปก็เสี่ยงมีคนด่าผม แต่อยากบอกว่า ผมอยากเห็นบรรยากาศดีๆของ HLM ไม่เสื่อมสลายหายไปครับ จะได้ไม่ต้องมาตั้งกระทู้ถามไถ่กันว่า ทำไมมันไม่เหมือนเดิม หรือพักนี้ทำไมมันเปลี่ยนไป

ด้วยความหวังดี และความผูกพันที่มีต่อ HLM มาตั้งแต่เริ่มก่อตั้งเว็บครับ  ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Night_Angel

ไม่รุ้จะช่วยยังไงเป็นหูเป็นตาให้แล้วกัน
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

คุณ Terng ครับ

ผมได้ปรึกษากับทางตำรวจผู้ที่รับทำคดีในลักษณะนี้ เป็นเจ้าพนักงานโดยตรง

และได้รับการยืนยันว่า เข้าข่าย มาตรา 11 แน่นอนครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ดีครับ

เหมือนกันครับ เคยอ่าน User Review  ของท่านนึง ผมมั่นใจว่าเป็นสมาชิกปรกตินี่หล่ะ แต่ท่านนั้นพูดถึงเกรย์ที่ออกรถแบบเน้นเป็นพิเศษ กลัวอยู่ว่าจะเข้าข่ายโฆษณาแฝงเหมือนกัน แต่ไม่กล้าทักท้วงมากนัก เพราะรู้ว่าเค้าคงไม่มีเจตนาแต่จริงๆ ดูๆ ไปก็ไม่ค่อยงามหล่ะครับ

ยังไงก็ขอรับทราบกฏนี้นะครับ จะคอยระวังทั้งคนอื่นแล้วก็ตัวเองด้วย  ;D
เอ่อ หมายถึงผมใช่ไหมครับ 555+  ผมเป็นคนที่ว่าใครทำอะไรดีก็จะต้องชมเชยแหละครับ ใครที่ควรระวังก็ควรแจ้งให้ทราบ จะได้ไม่มีผู้อื่นๆหลงกลไปอีก
หลังๆ web เราเริ่มระแวงซึ่งกันแหละกันแล้วแหละครับก็ไม่แปลกเท่าไหร่  เพราะก็มีกลุ่มสมาชิกใหม่ๆที่สมัครมาเพื่อผลประโยชน์ส่วนตนก็เยอะครับ   โดยเฉพาะกระทู้ครั้งแรกของคนที่สมัครใหม่ๆกันด้วยแหละ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รับทราบครับ

น่ารำคาญจริงๆ จะโฆษณาสินค้าตัวเอง ดันไม่ยอมเสียตังค์ เฮ้อ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!