ผู้เขียน หัวข้อ: เฝ้ารอ Chev Corolado และ Ford Ranger ใหม่! แต่ผมสงสัยว่าสองค่ายนี้ทำไมไม่ทำรถเหมือน Fortuner ออกมาคร  (อ่าน 9863 ครั้ง)

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member

ผมติดตามเว็บ Headlightmag มานานแล้วครบ แต่ไม่มีโอกาสได้โพสท์ความคิดเห็นเท่าไร
และขอชื่นชมข้อมูลใหม่ล่าสุด รวมทั้งรีวิวรถที่โดนใจผู้บริโภคที่สนใจและรักเรื่องรถมาก ๆ ครับ
แต่ก็ได้มีโอกาสมาโพสท์แล้วเนื่องจากผมสนใจจะซื้อรถยนต์และตลาดที่ผมสนใจไม่ใช่ตลาดรถเก๋ง
แต่กลับเป็นรถปิคอัพ ทั้ง ๆ ที่ไม่เคยขับและไม่เคยคิดจะขับเลยจนได้มาเห็นสองคันนี้
คือผมชอบ Chevrolet Corolado ใหม่

และ Ford Ranger ใหม่มาก ๆ ครับและกำลังเฝ้ารออยู่ ถึงแม้ชีวิตนี้จะไม่เคยขับกระบะเลย

แต่สิ่งหนึ่งที่อยากให้มีคืออยากให้สองยี่ห้อนี้ทำรถ SUV เหมือน Fortuner ออกมาครับ

ว่ากันง่าย ๆ คือทำ SUV ภายใต้แพลทฟอร์มของกระบะน่ะครับ
เพราะว่าไม่ว่าจะเป็น SUV แท้ ๆ ของ Chev อย่าง Captiva มันยังไม่ดีพอครับตามความรู้สึกผม

ส่วน SUV แท้ ๆ ของ Ford อย่าง Explorer ก็ไม่ต้องลุ้นว่าจะมาเมืองไทย
( ถึงแม้จะสวยบาดใจมาก ๆ ก็ตาม )

ผมเลยอยากมาขอความคิดเห็นจากพี่ ๆ admin ในเว็บ และสมาชิกทุกท่านนะครับ ว่า
1.ถ้าผมอยากได้ Corolado ใหม่ และ Ranger ใหม่ ในรูปแบบของ Fortuner
จะมีสิทธิ์เป็นไปได้มั้ยที่ Chev และ Ford จะทำรถ SUV ภายใต้แพลทฟอร์มของปิคอัพแบบ Fortuner
2.แล้วถ้าสองยี่ห้อนี้ไม่ทำแน่ ๆ ผมจะไปสั่ง Ford Explorer นำเข้า จะสั่งจากที่ไหน และราคาจะประมาณเท่าไรครับ
เพราะถ้าจะให้ซื้อ SUV ผมมองไปที่ Ford Explorer
3.แล้ว SUV แท้ ๆ ของ Chev มีรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับ

หวังว่าพี่ ๆ admin และสมาชิกจะช่วย ๆ กันตกผลึกความคิดช่วยเหลือผมหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ข้อ1

เชฟผมว่าไม่ทำหรอกครับ แต่ ฟอร์ดอะ ไม่แน่ เพราะที่ผ่านมา เค้าก็มีนิ ....

ข้อ1

เชฟผมว่าไม่ทำหรอกครับ แต่ ฟอร์ดอะ ไม่แน่ เพราะที่ผ่านมา เค้าก็มีนิ ....

ตัวไหนครับ??? ผมลืมบอกผมไม่ชอบ Ford Everest เลย

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ข้อ1

ตัวไหนครับ??? ผมลืมบอกผมไม่ชอบ Ford Everest เลย

ก็ Everest นั้นและครับ ที่เป็นกระบะดัดแปลงให้เป็นSUVเหมือน Fortuner แต่ที่เห็นEverestที่วิ่งอยู่ทุกวันนี้เป็นPlatform ในRanger ตัวปัจจุบันซึ่งใช้มานานมากแล้ว

Everest ตัวใหม่ที่ใช้Platform ของกระบะRanger ตัวใหม่ที่กำลังจะออกคงต้องรอกันหน่อยนะครับ ไม่น่าจะต่ำกว่า1-2ปี คงมีให้เห็นวิ่งกันแน่ๆ แต่จะสวยไม่สวยอย่างไรก็ต้องรอดูกันครับ

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
FORD มี Everest ครับที่ขายในไทย
ส่วน Chevy นั้นมี Tahoe กับ Suburban สองตัวนี้ราคากระโดดไปไกลมาก
คงไม่ได้เอาเข้ามาขาย อีกอย่างพิกัดตัวถังและเครื่องยนต์ใหญ่โตมโหฬาร และพื้นฐานก็ไม่ใช่ Colorado ด้วย ^0^

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
รีวิวรถใหม่ของคุณจิมมี่บอกว่าเชพก็จะมีนะครับ ผมก็รอ Everest ใหม่อยู่ เพราะ PJS ดูจะมีปัญหาประจำตัวเยอะไป แถมเริ่มอายุเยอะแล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ทั้ง 2 ค่าย จะมีออกมาแน่ๆ อย่างที่เขียนไว้ในบทความสรุปรถใหม่ 2011-2014 หน้าเว็บหนะครับ

ลองคลิกเข้าไปอ่านที่นั่นดูก่อนได้ครับ ไทม์มิงก็ประมาณเดิมนั่นละครับ

ออฟไลน์ TorTy

Explorer ตัวก่อนหน้านี่เคยเข้ามาราคาแรงงพอสมควรครับจำได้ว่าเกือบๆจะ 4 ล้าน

ส่วน Chevrolet จะทำ PPV ไม๊มีโอกาสอยู่บ้างแหละครับแต่จริงๆก็มี Captiva ที่เป็น SUV อยู่แล้วถ้าราคาใกล้เคียงกันผมว่ายากครับที่จะออกมา

Ford ต้องมีแน่ๆครับ Escape และ Territory ก็ไม่ได้รับความนิยมเท่าไหร่ในปัจจุบันและท่าจะแข่งกับ Fortuner Pajero Sport โดยตรงต้องเป็น PPV
เพราะฉะนั้น Everest ใหม่มีโอกาสมากๆครับ Kuga/Escape ต้องรอดูครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เท่าที่รู้มาก็

Ford ก็ Next Escape/Kuga (ยุบรวมกัน) , Next EVEREST (ไม่น่าจะต่างจากตัวเดิมมาก คือออกไปทางแนวกระบะลุยๆมากกว่าคล้ายรถเก๋ง)
Chev ตอนนี้ก็มี Captiva (ตัวนี้ผมว่ามันสุดยอดในกลุ่มแล้วนา) , Next Colorado based SUV (ถ้าตามภาพ spyshotต่างประเทศแล้ว จะมาแนวๆfortunerอ่ะครับ)

โอ้โห เปิดโลกทัศน์อีกเยอะเลย Everest ตัวปัจจุบันผมรู้สึกว่ามันเหลี่ยมและดูไม่ล่ำและไม่หล่อเท่าไร
ออกแนว Indiana Jone มาก ๆ คือหนุ่มใหญ่ แต่ผมมองสำหรับตัว Explorer อายุน้อยลงมาและหล่อเหลาขึ้นเยอะ
ซึ่งได้เห็น ranger ที่ทำเป็นคล้าย ๆ กับ Fortuner ในรูปของท่านด้านบนแล้วสวยได้ที่เลย

แหม่เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมจะได้เรียกถูกประเภท PPV ใช่มั้ยครับ
คือจริง ๆ แล้วผมอยากได้เหมือนฟอร์จูนเนอร์ตรงที่บรรทุกคนได้ 7คนและ สามารถลุยได้จริง
และสามารถขับเข้าพรมแดงของโรงแรมได้โดยไม่เขอะเขินน่ะครับ

แบบนี้ถ้าผมจะรอตัว PPV ของ Ranger และ Colorado นี่ต้องรอไปอีก 2ปีใช่มั้ยครับ?

ออฟไลน์ XL_SiZe

ตอนนี้ก็เรียกกันมั่วไปหมดแล้วครับ
ทั้ง SUV PPV และไหนจะ SAV อีก

บางคนงง บางคนก็เถียงจนทะเลาะกันเลย ฮิฮิ

ออฟไลน์ delete

Ford ก็ Next Escape/Kuga (ยุบรวมกัน) , Next EVEREST (ไม่น่าจะต่างจากตัวเดิมมาก คือออกไปทางแนวกระบะลุยๆมากกว่าคล้ายรถเก๋ง)
Chev ตอนนี้ก็มี Captiva (ตัวนี้ผมว่ามันสุดยอดในกลุ่มแล้วนา) , Next Colorado based SUV (ถ้าตามภาพ spyshotต่างประเทศแล้ว จะมาแนวๆfortunerอ่ะครับ)

อยากเห็น เอสเคปใหม่จังเลยครับ ไม่รู้ว่าต้องรออีกนานแค่ไหน ล่าสุดเมื่อ 3-4 วันที่ผ่านมา เห็นมีคนออกเอสเคปป้ายแดงด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าใจรักรึยังไง

ออฟไลน์ buggle01

อยากเห็น เอสเคปใหม่จังเลยครับ ไม่รู้ว่าต้องรออีกนานแค่ไหน ล่าสุดเมื่อ 3-4 วันที่ผ่านมา เห็นมีคนออกเอสเคปป้ายแดงด้วยนะครับ ไม่รู้ว่าใจรักรึยังไง

ใจรัก และ ลดเยอะครับ จริงๆนะ :)

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Chevrolet มี PPV แน่นอนโค้ด 31Ux
ขายจริงปีหน้า  8)

คันนี้สวยจริง ๆ นะครับถ้าได้แบบนี้แจ่มเลยเป็นสีขาวหรือสีดำหล่อมาก ๆ

ถ้า chev ทำ PPV ออกมาด้วย ก็จะเฝ้ารอครับแต่ปีหน้านี่ไม่รู้ว่าจะเดือนไหนสิครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

Explorer ตอนนี้สั่งนำเข้า ผมว่าคงมี 4 ล้านบาทครับ

Ford ก็เคยเอา Expeditor มาขายนิครับ ไม่แน่ใจว่ายังมีอยู่รึเปล่านะ
ลองถามราคาก่อนได้ น่าจะมี 2 ล้านกว่านะ

Explorer ตอนนี้สั่งนำเข้า ผมว่าคงมี 4 ล้านบาทครับ

Ford ก็เคยเอา Expeditor มาขายนิครับ ไม่แน่ใจว่ายังมีอยู่รึเปล่านะ
ลองถามราคาก่อนได้ น่าจะมี 2 ล้านกว่านะ

อยากได้ราคาแถว ๆ ฟอร์จูนเนอร์อ่ะคับ แหะ ๆ ::)