ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยออกรถ โดยที่ไม่เคยลองขับมั้ยครับ....  (อ่าน 15743 ครั้ง)

ออฟไลน์ hyena18

• Newbie
  • *
Re: มีใครเคยออกรถ โดยที่ไม่เคยลองขับมั้ยครับ....
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 17:25:43 »
ผมอีกคนที่ถอยรถใหม่ โดยไม่ลองขับ
เพิ่งถอย Ford Focus TDCi 5 ประตู เมื่อวันที่ 9/9/54 นี้เองครับ
หารถที่ใช่้ เหมาะกับการใช้งาน ศึกษาข้อดี-ข้อเสีย อะไรรับได้ รับไม่ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: มีใครเคยออกรถ โดยที่ไม่เคยลองขับมั้ยครับ....
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 17:26:38 »
จะซื้อเอง ขับเอง ลองก่อนเถอะครับ
เผื่อมันมีบางอย่างที่ไม่สามารถบอกต่อกันได้ แล้วดันไม่ถูกใจขึ้นมา
แต่ถ้ารักเลยก็ดีไปครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 17:56:21 »
พ่อผมครับ Corona ในห้อง User Voice นั่นแหละครับ

ไม่ได้ลองเพราะเป็นสวัสดิการบริษัท ซื้อป้ายแดงให้ขับส่วนตัว 6 ปี ถ้าครบ 6 ปี จะใช้ต่อ ขายให้ในราคาครึ่งของตลาดมือสองขณะนั้น

จะเอาไม่เอา??

แต่โปรเจกต์เร็วๆ นี้ ของผม Pajero Sport ทั้งลองทั้งถามจนพอเห็นหน้าผมเซลล์คงจะอยากปิดศูนย์หนีแล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 18:35:27 »
ส่วนใหญ่ยอมรับเลยไม่ได้ลองก่อนเลยแทบจะทุกคันเพราะไม่มีมีรถให้ลองจริงๆอาศัยหาข้อมูลเว็บนอกและเว็บใน
และที่สำคัญจะมั่นใจได้โดยเฉพาะถ้าพี่จิมมี่ Review ครับ
เช่น RX350 คุณพ่อซื้อเพราะ Review พี่จิมมี่นี่แหละครับ
แต่ถ้ามีให้ลองแนะนำว่าควรทดลองขับอย่างมากนะครับเพราะบางทีเราอาจไม่ถูกใจอย่างที่คิดก็ได้ส่วนใหญ่
ช่วงล่างกับการตอบสนองของเครื่องยนต์นี่เป็นปัญหาหลักเลย

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 19:58:14 »
ลองหมดทุกคัน ทั้งที่สนใจ และคู่แข่งในคลาสเดียวกัน(ถ้ามีรถให้ลองนะ)

แล้วเวลาลองก็ยกกันไปทั้งบ้าน เข้าไปนั่งกันหมด 5-6 คน ลื้อทุกอย่าง กดทุกปุ่ม ปรับทุกโหมด

ลองขับหลายๆ กรณี ทั้งปกติ ความเร็วสูง และเมื่อพบกับสิ่งที่ไม่คาดคิด

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 20:04:58 »
ควรทดลองขับก่อนครับ ถึงแม้จะเป็นรีวิวชั้นดีแค่ไหน ก็เป็นได้แค่ข้อมูลประกอบการตัดสินใจเท่านั้นครับ

ตัวคุณเองจะเป็นคนตัดสินใจเอง หลังจากได้ทดลองขับ ตอนแรกรีวิวบอกดีงั้นดีงี๊ แต่พอคุณได้ลอง อาจจะรู้สึกว่า

คันเร่งมันไวไป ช้าไป พวงมาลัยหนักไป หรือเบาไป

อย่างว่าแหละครับ ต่างคน ต่างนิสัย ต่างพฤติกรรมการขับขี่ ฉะนั้น พรุ่งนี้ไปลองเลยครับ ถ้าไม่มีกุญแจอีก

บอกไปเลยว่า "ไปหากุญแจมาให้ได้ แล้วนัดมา จะให้ลองวันไหน หรือจะขับมาให้ลองก็ได้"

ปล. รถหนึ่งรุ่น อาจไม่มีให้ลองทุกเครื่องยนต์หรอกนะครับ แต่ถ้าคันที่ลองตรงกับรุ่นที่คุณจะซื้อ ก็จะเป็นการดี

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ... :-*

ผมขอถามอีกอย่างนึงครับ...

ทำไมเซล์อยากปล่อยรถเร็วจังเลยครับ..

ปล่อยเร็วก็ได้ค่าคอมเร็วขึ้นสิครับ ในเมื่อมีรถมาตรงรุ่นตรงสีให้ลูกค้าแล้ว

ปล่อยทิ้่งไว้นาน ไหน จะมีรถใหม่เปิดตัวอีก เกิดลูกค้าใจถึงทิ้งเงินจอง ก็แห้ว

ถ้าจะเก็บเงินเพิ่ม และั่มั่นใจว่าจะเอาจริงๆ ทดลองขับแล้วชอบจริงๆ ก็ไปมัดจำเพิ่มครับ บอกว่า "เอาแน่"

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 20:44:36 »
คุณพ่อผมนี่แหละครับ Nissan Frontier ซื้อก็เพราะเจ้า Big-m ชนมาซะยับเลย

ซ่อมแล้วขับไม่ได้เรื่อง ก็เลยไปดูคันใหม่ พอดีมันมีรถในศูนย์อยู่คันนึงเป็นตัวที่มีชุดแต่ง

เพิ่มเงินอีก 35,000 บาท ก็เลยเอาครับ ใช้เวลาประมาณ 2 ชม.ได้รถป้ายแดงมาขี่เลยครับ  ;D

พอมาคันใหม่เจ้า Triton 4 dr. plus เหมือนของเจ้าขอกระทู้นี่แหละครับ แต่เป็นเกียร์ธรรมดา

ไปดูเล่นๆเฉยๆ ไม่กะว่าจะเอา ลองให้เซลล์ตีราคา Frontier ดู เซลล์บอกเรียกมาเลย อยากได้เท่าไร

ก็คิดว่าเซลล์พูดเล่น ก็เลยเรียกไป 250,000 บาท ดันได้ซะงั้น เลยวางเงินจอง 5,000 บาท รอ 3-4 อาทิตย์

ได้ขับเลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MJunior

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 21:08:46 »
ไม่เคยลองเช่นกันครับ ตั้งแต่
Altis 2.0G
Lancer Cedia 1.8
Mazda 2.0
Fortuner 3.0V
ที่ไม่เคยลองเพราะไม่รู้ว่าลองขับได้ และ Sales ไม่เคยเสนอให้ลองเลยอ่ะ  >:(

จนมาถึง Benz E250 CGI ก่อนเลือกก็รู้นะว่าควรจะลองก่อน เพราะเริ่มมาศึกษาจริงๆจังๆ กับ HLM
แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ลองเพราะหลายสาเหตุ ทั้งอยากได้รถด่วน รวมถึงความเชื่อมันใน Benz
พอได้รถมาก็ยอมรับครับว่า ผิดหวัง แต่ก็ไม่ผิดคันนะครับ ;D

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 00:10:25 »
รถผมทุกคันในบ้าน " ไม่เคยลองก่อนซื้อซักคัน "

เป็นพฤติกรรมที่ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่างนะครับ แหะๆ

แต่ผมจะประเมิณไว้แล้วนะว่า รถรุ่นนี้ ยี่ห้อนี้ ราคาเท่านี้ คาดหวังได้เท่าไหร่

อย่าง FD อ่านตามเว็ปปัญหาเยอะเหลือเกิน แต่ชอบอ่ะมันสวย

พอได้มาก็มีปัญหาอย่างที่เค้าว่าจริง แต่ทำใจไว้แล้วครับ 555
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 00:18:10 »
ตอนซื้อไม่ได้ลอง (จะเอาๆ อย่างเดียว)

แต่ตอนลอง  ไม่ได้ซื้อ อิอิ
ผมชอบเวลามีจัดบู้ด จะไปขอลอง แค่ใบขับขี่ใบเดียว
ขับเล่นๆ สนุกดีครับ เพราะไม่ซื้อหรอก ตังค์ไม่มี 555+

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 01:16:15 »
ผมออก soluna, d-max highlander, teana j32, c200 cgi  ไม่เคยได้ลองขับแม้แต่คันเดียว
2 คันหลังนี้อ่านจาก review คุณจิมมี่และหาความรู้จาก club ครับ รถมันก็คือสิ่งที่มนุษย์สร้าง
ขึ้นมามันก็มีบ้างครับสมหวังผิดหวัง มีดีมีด้อยเป็นธรรมดา ซื้อมาขับไปทำงานหาเงินผมว่า โอเคนะครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 03:05:22 »
ไม่เคยครับ รถที่บ้านที่จะซื้อเกือบทุกคันต้องลอง ยิ่งต้อนที่จะซื้อเป็นของตัวเอง ต้องลอง+หาความรู้ให้ปึ้กเลย
เว้นแต่จะไปเจอรุ่นที่หาเทสต์ยากมากๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 06:53:23 »
คนซื้อรถสมัยก่อน มักไม่ค่อยได้ลองหรอกขับ
เพราะรถทดลองขับยังไม่ได้มีแพร่หลายเหมือนทุกวันนี้

ที่ผมจะติงแค่อย่างเดียวคือ ไม่ลองแล้วซื้อเลยเพราะชอบก็ไม่ว่าครับ
ถ้ารับความเสี่ยงในภายหลังได้นะว่า มันอาจจะไม่เหมือนที่เราคาดหวังไว้
แต่อย่างน้อย คำถามที่คุณ จขกท. ได้ถามมา น่าจะถามก่อนตัดสินใจจองน่ะครับ
มาวันนี้ มันแทบจะสายไปเสียแล้ว ถ้าผมบอกว่า Triton ไม่ดี ไม่แน่ใจว่าจะถอนจองทิ้งเงินหรือเปล่า

เซอร์ไพรส์เหมือนกันที่รีบออกกระบะตอนนี้ เพราะตัวเลือกใหม่กำลังจะไล่เปิดตัวกันเพียบครับ

ออฟไลน์ waranyou

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 08:37:04 »
คนซื้อรถสมัยก่อน มักไม่ค่อยได้ลองหรอกขับ
เพราะรถทดลองขับยังไม่ได้มีแพร่หลายเหมือนทุกวันนี้

ที่ผมจะติงแค่อย่างเดียวคือ ไม่ลองแล้วซื้อเลยเพราะชอบก็ไม่ว่าครับ
ถ้ารับความเสี่ยงในภายหลังได้นะว่า มันอาจจะไม่เหมือนที่เราคาดหวังไว้
แต่อย่างน้อย คำถามที่คุณ จขกท. ได้ถามมา น่าจะถามก่อนตัดสินใจจองน่ะครับ
มาวันนี้ มันแทบจะสายไปเสียแล้ว ถ้าผมบอกว่า Triton ไม่ดี ไม่แน่ใจว่าจะถอนจองทิ้งเงินหรือเปล่า

เซอร์ไพรส์เหมือนกันที่รีบออกกระบะตอนนี้ เพราะตัวเลือกใหม่กำลังจะไล่เปิดตัวกันเพียบครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ..
ความอยากได้อยากมี มันพาไปครับ ไม่คิดหน้า คิดหลังให้ดีก่อน..

ผมจองไป 3 พัน ครับ...(ทิ้งเงินจองดีมั้ยเนี้ย)...

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 09:08:53 »
ซื้อมาแล้วสองคันทั้งมือหนึ่งและมือสอง
ไม่เคยลองขับก่อนสักกระคัน

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:25:51 »
พ่อผมไม่เคยลองเลยคับตั้งแต่

civic 1.8
camry 2.4 v
volvo s80

ไม่รู้ทำไมไม่ลอง ส่วนผมอยากลองจะตายแต่ไม่มีใบขับขี่  ;D  ;D

ออฟไลน์ book350

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 16:18:30 »
ผมซื้อ E280 W211 กะ Accord V6 3.0 G7 โดยที่ไม่ได้ลองขับ ไม่ได้ดูภายใน ไม่ได้ดูสเปกอะไรทั้งนั้นอ่ะครับ รู้แค่เครื่อง 3.0L ก็ซื้อ 555
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Kill-riku

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 20:56:02 »
ผมก็กำลังอยากตั้งกระทู้แบบนี้พอดี เพราะว่า กำลังจะไปจอง EX 2.0 แต่ที่ศูนย์มีแต่ 1.8 ให้ลอง เลยจนปัญญา แต่ผมก็ไม่ซีเรียส เพราะซื้อมาใช้ในครอบครัว ดาวน์เอง ผ่อนเอง ปัญหาที่อยากทราบคือ 2.0 มันอืดขนาดไหน แต่มีแต่ 1.8 มันคนละเครื่องเลยไม่ไปลองเลย สิ้นเดือนหน้าจะไปจองแล้ว เพราะอยากได้ช่วงธันวา เซลล์บอกต้องจองก่อน 1 เดือน ส่วนเรื่องข้อเสีย เท่าที่ติดตามมาจากหลายๆบอร์ด คงไม่พ้น เรื่องเสียง ซึ่งผมคงรับได้สบายๆ เพราะทุกวันนี้ ผมขับ D-Max 3.0 ตัวยกสูงตัวแรก เครื่องดังมาก อืดด้วย พอขับเกิน 80 ได้ยินเสียงเครื่องแล้วสงสาร ไม่อยากเหยียบเลย นี่ไม่ติดว่า เขาให้มาขับฟรีๆ ผมคงไม่ใช้  ;D

ออฟไลน์ sasipapha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 20:42:11 »
รถสี่คันไม่เคยลองขับสักคัน