ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยออกรถ โดยที่ไม่เคยลองขับมั้ยครับ....  (อ่าน 15744 ครั้ง)

ออฟไลน์ waranyou

• Newbie
  • *
จากกระทู้ที่แล้ว..  http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,14412.0.html

พอดี จากกระทู้ดังกล่าว ผมก็เริ่มพูดกรอกหู ผบทบ. ผมเรื่อยๆ จนคุณเธอใจอ่อน..

แล้วผมก็ได้จองเจ้าไทรทัน ในอาทิตย์ถัดมา แล้วเซล์ ก็นัดผมไปดูรถที่ศูนย์(ระยอง)

ผมก็ขอเซล์ลองขับนะครับ..แต่เซล์บอกว่าไม่มีกุญแจรถ..ผมก็อืม....ไม่เป็นไร..
ผมก็ได้แต่ดูภายนอก..รถผมเป็นตัว  2.5  178 ม้า 4 ประตู ออโต้..(แต่ทำไมเค้าไม่แถมเบาะหนังอ่ะนะ..)

ก็เลยไม่ได้ลองขับ...

อยากจะถามเพื่อนหน่อยว่า

*มีเพื่อนๆท่านใดออกเคยออกรถ แบบไม่เคยลองขับบ้างมั้ย..
*ความคุ้มค่าของเจ้าตั้น ตัวนี้ OK. มั้ย ในเรื่องการขับขี่..
*ภายในดูเป็นยังไงบ้าง...
*การประหยัดน้ำมันเป็นยังไงบ้าง
*ราคา 809000  บาท ได้คืนภาษี  77000  บาท ถูกหรือเปล่าครับ..

็ำHeadlight เป็น Web ที่ให้ความรู้เรื่องรถ กับผมมากเลยครับ..
ขอบคุณครับ...

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ... :-*

ผมขอถามอีกอย่างนึงครับ...

ทำไมเซล์อยากปล่อยรถเร็วจังเลยครับ..

คือเรื่องของเรื่อง เมื่อตนเดือนตอนที่ผมจองรถ..เซลล์บอกว่าอีกสองเดือนนะถึงจะได้รถ(ก็ประมาณเดือน 11 )
แต่พออาทิตย์ถัดมา ผมทำเรื่องกับไฟแน่น ผ่านเสร็จ เซลล์โทรมาบอกว่า ล็อกรถใว้ให้แล้วนะ จะรับรถเลยมั้ย ผมก็งงว่า แล้ว
ใหนบอกว่ารถกว่าจะได้อีกสองเดือน แล้วมีการมาบอกว่า ช่วงนี้คนจองเยอะเลย ทางมิตซูผลิตไม่ทัน..ไอ้เราก็กะว่าจะได้เก็บเงิน
ดาวน์ที่เหลืออีกนิดหน่อย..

แต่พอวันนี้เซล์โทรมาบอกเราว่า ทางศูนย์ ได้แจ้งเข้าศูนย์ใหญ่ตัดขายรถให้เราแล้ว แล้วให้เราเตรียมเงินไปจ่ายไม่เกิน วันที่ 30 เดือนนี้...
เราก็ว่าเราจะเอาตังค์ไปจ่ายวันที่ 15 เดือนหน้า แต่เซล์บอกว่าไม่ทันแล้ว..ทางศูนย์ใหญ่เค้าตัดจำหน่ายรถคันนี้ไปแล้ว...

เฮ้อ.....เงินยังขาดดาวน์อีกนิดหน่อย จะทำยังไงดีวะเนี้ยยยยยยยยยยยย...(ดาวน์ 20 %) เงินยังขาดอีก หมื่นนึง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2011, 13:51:01 โดย waranyou »

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
Re: มีใครเคยออกรถ โดยที่ไม่เคยลองขับมั้ยครับ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:13:12 »
บ้านผมครับ ป๊า ไม่เคยลองขับเลย ซันนี่ นีโอ กะ น้องจูน :)

ออฟไลน์ watanachai19

• Jr. Member
  • **
Re: มีใครเคยออกรถ โดยที่ไม่เคยลองขับมั้ยครับ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:23:41 »
ผมซื้อ New City 2010 ครับ
ซื้อโดยหาข้อมูลตามเว็ปคลับเอา
ได้ข้อมูลข้อดีข้อเสียมา พอที่จะออกรถได้ เลยไม่ลองขับครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:28:25 »
จองไปต้นเดือน จะรับรถเดือนมีนาคมปีหน้าครับ
ผมซื้อคันนี้ โดยที่ไม่ได้เห็นแม้กระทั่งคันจริงครับ

เห็นแต่รูปตามเว็ปและหนังสือ....  ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:34:15 »
ระวังจะเป็นแบบ lancer EX นะครับ ไม่ได้ดั่งใจแล้วโวยวาย สาเหตุจากไม่ได้ลองรถก่อนซื้อ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SakdRetro

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:40:16 »
เมื่อ 6 ปีที่แล้วผมออกเจ้าโด้ ก็ไม่ได้ทดลองขับครับ
แล้วก็ให้เซลจาก กทม ขับมาส่งที่ระยองด้วย (พอดีเขามีรถเลยไม่ต้องรอ)
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:41:37 »
บ้านผมด้วยครับ ตอนที่ออก Navara นั้นทั้งเซล์ทั้งผมก็บอกให้พ่อลองขับดูก่อน แต่พ่อผมไม่ยอมลองไม่รู้เพราะอะไร แล้ววันต่อมาพ่อก็เรียกเซล์มาทำสัญญาเลย :P
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:45:22 »
ผมซื้อฟรอนเทียร์ กับทีด้า ไม่ได้ลองทั้งสองคันครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:49:24 »
นอกจาก Fortuner กับ Prius แล้วก็ไม่ได้ลองขับเลยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 12:52:51 »
ไม่เคยลองครับ ไม่เห็นแม้แต่รถ โทรสั่งเอาครับ

ได้มาแล้ว ผิดหวังมาเรื่องคันเร่งกับ Camry ครับ

ถ้าได้ลองคงไม่ซื้อ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 13:00:55 »
ผมก็ใช้อยู่ครับ พลัส4ประตูออโต้ ขับใหม่ๆอาจจะยังไม่ชินครับ ผมทดลลองตอนนั้นเป็น4*4 เครื่อง2.5
พอรู้จังหวะรถมันก็แรงใช้ได้เหมือนกัน (รถมันรอรอบนิดนึงครับ)
ระบบช่วงล่างไว้ใจได้หายห่วง ผมว่าตัวใหม่คุ้มกว่าตัวผมซื้อเยอะเลยนะ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 13:07:45 »
พ่อผมครับ

ตั้งแต่ Nissan Frontier, Vigo ตัวแรก, Vigo MC, Vigo Champ, Isuzu Elf และกำลังจะเอา Teana
พ่อผมตัดสินใจโดยไม่ได้ลอง แค่เห็นตัวเป็นๆ และรับข้อมูลจากผม พี่ชาย และน้องเขย แค่นั้นเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 13:20:41 »
พ่อผมเลยครับ Pajero Sport ที่จอดอยู่ที่บ้าน นี่แหละครับ

แค่ไปดูรถที่โชว์รูมแถวบ้าน แล้วก็ไปจองที่มอเตอร์โชว์แบบงงๆ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ min217

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 13:26:00 »
ผมครับ ออกรถมา 6 คัน ไม่เคยลองขับเลย  
แต่คันสุดท้ายจอง  FORTUNER ALPERTO  
แต่มาเจอบทรีวิว  city ของ คุณ Jimmy ก็ตัดสินใจออก city 2010

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 13:49:05 »
รถที่ลองไม่ได้ซื้อ...รถที่ซื้อไม่ได้ลองครับ

เป็นเช่นนี้ทุกคันครับสำหรับบ้านผม  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ waranyou

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 13:49:25 »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ... :-*

ผมขอถามอีกอย่างนึงครับ...

ทำไมเซล์อยากปล่อยรถเร็วจังเลยครับ..

คือเรื่องของเรื่อง เมื่อตนเดือนตอนที่ผมจองรถ..เซลล์บอกว่าอีกสองเดือนนะถึงจะได้รถ(ก็ประมาณเดือน 11 )
แต่พออาทิตย์ถัดมา ผมทำเรื่องกับไฟแน่น ผ่านเสร็จ เซลล์โทรมาบอกว่า ล็อกรถใว้ให้แล้วนะ จะรับรถเลยมั้ย ผมก็งงว่า แล้ว
ใหนบอกว่ารถกว่าจะได้อีกสองเดือน แล้วมีการมาบอกว่า ช่วงนี้คนจองเยอะเลย ทางมิตซูผลิตไม่ทัน..ไอ้เราก็กะว่าจะได้เก็บเงิน
ดาวน์ที่เหลืออีกนิดหน่อย..

แต่พอวันนี้เซล์โทรมาบอกเราว่า ทางศูนย์ ได้แจ้งเข้าศูนย์ใหญ่ตัดขายรถให้เราแล้ว แล้วให้เราเตรียมเงินไปจ่ายไม่เกิน วันที่ 30 เดือนนี้...
เราก็ว่าเราจะเอาตังค์ไปจ่ายวันที่ 15 เดือนหน้า แต่เซล์บอกว่าไม่ทันแล้ว..ทางศูนย์ใหญ่เค้าตัดจำหน่ายรถคันนี้ไปแล้ว...

เฮ้อ.....เงินยังขาดดาวน์อีกนิดหน่อย จะทำยังไงดีวะเนี้ยยยยยยยยยยยย...(ดาวน์ 20 %) เงินยังขาดอีก หมื่นนึง...

ออฟไลน์ cchhuutt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 13:55:28 »
เอาเราสบายใจดีที่สุดครับ
ต้องลองพูดคุยกับ sale จนเราถูกใจครับ
ยังไง... สุดท้าย sale ก็อยากขายรถ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 13:57:07 »
ผมนี่ไงครับ อิอิ

จองเฟียสต้าก่อนรถออก 6 เดือน 5555

ตอนที่จองเพราะถูกใจดีไซน์ อีกอย่าง เคยไปลองขับโฟกัส(มือสอง) มาแล้ว คิดว่าน่าจะไม่หนีกันมาก
อีกทั้งอ่านฟังก์ชัน + สเปครถ แล้วถูกใจ ก็เลยจองไปเลยครับ

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 14:05:28 »
ของผมก็ไม่ได้ ขับ อาศัยข้อมูลจากคลับรถ +และก็ความชอบส่วนตัว +ราคา

มันหาลองขับง่ายซะที่ไหนถ้าไม่ใช่รถตลาดจริงๆ  AVANZA  ตอนหาข้อมูลเห็นหน้าตารถแล้วไม่เคยชอบเลย แต่

ด้วยความอยากได้รถ 7 ที่นั่งในราคาเบาๆ มันเลยสรุปง่าย ไม่ซด ยี่ห้อ ราคา บวกรู้ตัวเองว่าไม่ขับรถเร็ว

ออฟไลน์ ottojud

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 14:06:12 »
ส่วนผม ex ลองซะจนเซลล์กลัวว่าลองแล้วจะไม่ซื้อเลย

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 14:36:33 »
CRV G1 ไม่ได้ลองเหมือนกันครับ

ตอนนั้นไปเดินโชว์รูมกับพ่อ เพื่อจะหารถไว้ใช้หลังเรียนจบ (ใช้ทุนต่างจังหวัด ที่บ้านไม่อยากให้ใช้มอเตอร์ไซด์)
ตอนแรกไม่ได้มอง CRV กะว่าคันเล็กๆ ก็พอ
แต่พอได้ลองนั่ง (ไม่ได้ลองขับ) ก็รู้สึกว่ากว้างสะใจดี ก็ซื้อเลย

ทุกวันนี้ สิบปีแล้วก็ยังใช้ดีอยู่

ออฟไลน์ idolking

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 14:49:17 »
พ่อผมออก x3 โดยไม่ได้ลองขับ แต่พอดีอาศัย รีวิว พี่จิมมี่อ่ะครับ  บวก กับ มี BSI 5 ปี ก็เลยอุ่นใจหน่อยว่าเป็นอะไรซ่อมฟรี (รึเปล่า)

ออฟไลน์ power_on

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 15:25:27 »
พ่อผมครับ..พ่อจะใช้วิธีเดินเข้าไปถามคนที่ใช้อยู่ว่าเป็นยังไงบ้างประมานนั้นแล้วซื้อเลยไม่เคยลองก่อนครับ
ก็เคยถามว่าทำไมซื้อรถไม่ยอมลองพ่อก็บอกลองแค่โล2โลจะไปสู้ถามคนที่เค้าใช้อยู่ได้ไง..เออก็จริง - -'

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 15:26:54 »
คันปัจจุบันของผมก็ไม่ได้ลองขับ ไม่ได้หาข้อมูลรถเลยด้วยซ้ำ แต่ได้มาแล้วก็ถูกใจ รถคันต่อไปนี่ต้องลองกันหน่อยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 15:32:27 »
อาผม ครับ ล่าสุดเลย altis CNG ไม่ลองขับเพราะไม่ได้ขับนานไม่กล้าขับไม่กล้าลองไม่ว่าจะรุ่น 1.6 หรือ 1.8 เพราเขาว่ามันไม่ใช่ CNG  :)

พ่อผมก็ไม่ได้ลองขับ CR-V G2 จองก่อนคนแรกๆเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ DF-SLB

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 15:50:01 »
ผมครับ ป้ายแดงคันแรก TDCi อ่านรีิวิวคุณจิ่มมี่แล้วซื้อเลย รับรถ ก็ยังไม่ได้ไปรับเองเลยครับ ...

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 15:58:21 »

ทั้ง Jazz และ Prius ไม่เคยทดลองขับเลย

แต่ก็พอใจและมีความสุขกับมันมาจนทุกวันนี้

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 16:16:23 »
ไม่ได้ลองเหมือนกันครับ .....

คันแรก D-max คุณพ่อซื้อให้ ก็ไปจอง และถอยเลย ไม่เคยดูรถก่อนส่งมอบด้วย จ่ายเงินแล้วขับกลับเลย

คันที่ 2 มาสด้า3 ไปจองเลย เหตุเพราะอยากได้มานาน แต่ดันไปได้ลองขับก็ตอนที่จะรับรถอีก 7 วัน ไม่รู้จะลองทำไม

คันที่3 มาสด้า 2 ชวนคุณพ่อไปเดินมอเตอร์โชว์ เดินผ่านๆ เลยแซะถามคุณพ่อว่าเอาใหม่ไหม มาสด้า 2 สวยดีลองดูสิ พอคุณพ่อดู ถูกใจ จองในงานเลย ได้ขับอีกทีวันรับรถโน่้น ...

ถ้าถูกใจ บางทีไม่จำเป็นต้องลองขับก่อนก็ได้ครับ อะไรที่เราชอบ มันดีทั้งนั้น ....

ส่วนที่ว่าทำไมเซลรีบปล่อยรถ มีหลายสาเหตุนะ

1.ปิดยอดขายประจำเดือน
2.รถคันที่มี ลูกค้าคนก่อนไม่ยอมรับรถ อาจจะด้วยเหตุผลบางอย่าง ทำให้รถเหลือ และเซลจำเป็นที่จะต้องรีบจำหน่ายออกภายในเดือน
2.1 เหตุของการที่ลูกค้าไม่รับรถ อาจจะเกิดจากการผิดปรกติ หรือผิดสเป็ก ก็ได้ครับ ... แนะนำ ถ้าจะเอาคันนี้ ให้ดูวันเดือนปี ที่คันนี้ ออกจากโรงงานดูครับว่ามันออกมาเดือนไหน สเป็กตรงหรือเปล่า ตรวจสอบให้ละเอียดเลย  

เพราะโดยทั่วไป ถ้าเซลบอกว่า รอ ก็คือรอ เพราะรถแต่ละคัน จะถูกจองกันตั้งแต่อยู่ในโรงงานประกอบ ฉะนั้น ถ้ารถคันนี้ตกมาหาคุณแบบส้มหล่น ก็มีความเป็นไปได้ 2 อย่าง คือ

1.เซลขยันหารถให้คุณ จากโชวรูมอืนได้ ซึ่งมีสีและรุ่นตรงตามที่คุณต้องการซึ่ง เป็นไปได้น้อยมาก เพราะอย่างที่บอกคือ รถทุกคันส่วนใหญ่ มีเจ้าของมาตั้งแต่อยู่ในโรงงาน

2.ลูกค้าก่อนหน้าคุณ ปฎิเสธที่จะรับรถคันนี้ มันเลยตกมาหาคุณ .... ซึ่งการปฎิเสธนี้ อาจจะเป็นได้ว่า ไฟแน้นท์ผ่านแล้ว เซลล๊อครถคันนี้ให้แล้ว แต่ลูกค้าไม่รับรถโดยยอมทิ้งเงินจอง เพื่อจะไปถอย โคโลลาโด้ หรือ รุ่นใหม่อื่นๆที่กำลังจะมาอะไรประมาณนี้ (อิอิ)

โดยทั่วไป เซลจะไม่เร่งลัดลูกค้าเท่าไรนิครับ เพราะบางคน จะมีฤกษ์ ในการออกรถ ฉะนั้นบางคน รถมารอเป็นอาทิตย์ๆ แต่ฤกษ์ไม่มี ออกรถไม่ได้ก็มีครับ(สำหรับคนที่ถือแบบจัดๆเลยนะ) ผมว่าถ้าเงินยังไม่พร้อม ลองยืนยันไปเลยว่า 15 เดือนหน้า ก็จบแล้วครับไม่ต้องไปสนใจ ..... (เผื่อใจไว้ดู  D-max กับ โคโลลาโด่ ก่อนก็ได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2011, 16:25:03 โดย apinui »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 16:26:36 »
ซื้อรถหนะควรจะลองก่อนเถอะ

ซื้อเสื้อผ้า ยังลองกันเลย ทำไมซื้อรถถึงไม่ลองกัน?

พอซื้อมา ไม่ถูกใจ ก็มาโวยวายกันในเน็ต แปะสติกเกอร์ประจาน
ให้น่าอิดหนาระอาใจ

ออฟไลน์ Cepa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 16:38:36 »
เคยซื้อ ฟอร์จูนเนอร์ ตอนออกใหม่ๆ  จองกันยาวเหยียด ไม่มีรถให้ลอง

เซลมาส่งรถให้ที่ทำงาน..ขับกลับ...โอ้โฮ ...ซื้อเกวียนมาหรือฟะนี่  กระเด้งมาก..เช็คลมยางอ้าว  45 ปอนด์ ลดลมยางก็ยังแข็งอยู่ดี

ขับได้เดือนเดียว  เปลี่ยนโช๊คหน้าหลัง

ต่อมาเปลี่ยนสปริงหลัง

ต่อมาเปลี่ยนโช๊คและสปริงหลังอีก....ลงท้าย  อืมม  มันคงได้แค่นี้

กระเทือนดีจริงๆ โดยเฉพาะถนนคอนกรีตที่รอยต่อชำรุดสักหน่อย  แต่ดีตรง ไม่จุกจิกนี่แหละครับ  ชอบ

ถัดมาอีกสองคันที่ใช้อยู่  เลยต้องขอลองก่อน  กลัวผิดคาดอีก