ผู้เขียน หัวข้อ: โดนขูดมาเซ็งมากครับผม  (อ่าน 8482 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
โดนขูดมาเซ็งมากครับผม
« เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 22:40:00 »
ทำสีต้องทิ้งรถไว้อีก ไม่ทำก็เห็นรอยชัด

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: โดนขูดมาเซ็งมากครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 23:06:52 »
เอ่อ...ลองเอาแว๊กขัดออกบ้างหรือยังครับ? ผมว่ามันน่าจะขัดออกนะครับ ' 'a
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 23:19:59 »
wax นี่ซื้อที่ไหนครับ ขัดยังไงบ้างครับ  บอกตรงๆไม่เคยโดนครับครั้ังแรกเลยในชีวิต ??? ??? ???
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 23:41:09 »
หรือลองแต้มสีดูครับ ไม่ทราบมีสีแต้มแถมมาตอนซื้อรถรึเปล่า? :-\
JC TU #54

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 23:44:56 »
หรือลองแต้มสีดูครับ ไม่ทราบมีสีแต้มแถมมาตอนซื้อรถรึเปล่า? :-\

ไม่มีครับผม   ตอนนี้เลยคิดว่าจะไปซื้อยางขอบดำๆมาปิดทับครับ ไม่อยากทิ้งรถไว้ที่อู่

PeteFD

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 23:47:03 »
ถ้าถึงเนื้อเหล็กแล้วระวังสนิมนะครับ แถวๆ ซุ้มล้อค่อนข้างเป็นสนิมง่ายอยู่แล้วด้วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 23:50:10 »
ให้คาร์แคร์ฝีมือดีๆ จัดการก็น่าจะออกนา ถ้ามันยังไม่กินลึกถึงเนื้อเหล็กหนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 23:53:21 »
ไม่ถึงเนื้อเหล็กครับผม ตอนนี้เอาเทปใสมาปิดทับไว้ไม้รู้ทำถูกมั้ยครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 00:46:14 »
ที่จากภาพ ผมว่า ครูด แล้วสีเค้ามาติดเรา อย่างเดียวหนิครับ สีรถเรา ไม่ มีลอกหนิ ถ้า กรณีนี้ ใช้ คาร์โก้ ขัดได้ อั้นนี้ คือ ยี่ห้อ ธรรมดาสุด หรือ ดี อีก หน่อย ก็พวก scratch remover ( แมกไกว์ หรือ 3 m )

แต่ถ้า ผมดูผิด เข้าเนื้อเหล็ก ควรตกแต่งรอย แล้ว แต้มสี ครับ กันสนิม ( สีไม่มี ลองเข้า 0 ดู เค้าอาจมีให้ครับ ) สี ส้มเฟียสต้า น่าจะเช็ค 0 ก่อนก็ดีนะ สีไม่ตลาด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 01:28:55 »
ตาม comment ของคุณ vuthtichai เลยครับ ผมมาตอบช้าไปหน่อย แหะๆ ^^"

พอดีรถผมก็เคยโดนแบบนี้มาเหมือนกันน่ะครับ ตอนแรกก็ใจหายอยู่เหมือนกัน
พอลองเอา wax มาขัดๆ มันก็ออกโดยไม่มีรอยอะไรเลย (แอบจิ้กของป๋ามาขัด เป็นยี่ห้อ no name)
เหมือนกับว่าสีของรถที่มาเฉี่ยว/ชนเบาๆ(จนพุกกันชนหัก -"-) นั้นติดมาอย่างเดียวน่ะครับ
แปลกใจอยู่เหมือนกันกับสีของ honda ที่โดนเฉี่ยว/ชนนิดๆ หน่อยๆ กลับไม่เป็นไร
แต่กับความซุ่มซ่ามของเจ้าของที่ล้างมันไปหน่อย หรือนาฬิกาข้อมือไปกระเทาะหน่อย สีดันหลุด/เป็นรอย - -"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2011, 01:37:17 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

PeteFD

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 01:40:00 »
ไม่ถึงเนื้อเหล็กครับผม ตอนนี้เอาเทปใสมาปิดทับไว้ไม้รู้ทำถูกมั้ยครับ

ต้องระวังหน่อยนึงครับ ถ้าสีหลุด ไปแปะเทปเวลาลอกออกมันอาจจะดึงสีใกล้ๆ กันหลุดมาด้วยนะครับ รูปที่ถ่ายมองไม่ชัดเลยว่าสีเค้ามาติด หรือสีเราหลุด ลองเอามือลูบดูก่อนก็ได้ครับ หรือไม่ก็แวะไปคาร์แคร์ให้เค้าลองขัดดูครับ  ;D

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 09:15:38 »
ผมมองว่า สีส้มมันหลุดออกนะ

แหมเป็นรถผมไม่ได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 10:00:31 »
scratch  remover ก็น่าจะออก แต่ถ้าไม่ออก ลองเอา ลิควิดเปเปอร์ไปทาครับ สนิมไม่ได้แอ๊มแน่ๆ กระบะผมก็ทำแบบนี้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 10:42:26 »
ลองดูดีๆ ที่ภาพแรก รอยด้านบนนี่ มันกินลึกนะครับ เห็นสีดำเลย

แต่ก็เป็นจุดที่ไม่เด็นมาก หาร้านขัดเคลือบฝีมือดีๆ แล้วค่อยๆแต้มสี และขัดลบรอย 30 นาทีก็เสร็จครับ

แต่รอยลึกแนะนำอย่าทำเองเลยครับ ผมเคยพลาดมาแล้ว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 10:48:41 »
เรื่องสีรอยไม่น่าจะเยอะมากครับ ขัดสีน่าจะหายครับ

อันนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องสีครับ เห็นในภาพยางแทบไม่มีดอกเลยอะครับ
ไม่รู้ว่าเป็นมุมกล้องรึปล่าวระวังด้วยนะครับพี่โอห์ม

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 10:56:04 »
อาการแบบนี้ รอยร่องไม่ลึกอ่ะครับ ไม่น่ากังวล ลองใช้ผ้าเช็ดๆดูหลายๆครั้ง หากยังไม่ถึงเนื้อเหล็ก ก็เอาสีแต้มไปก่อน ไม่ขึ้นสนิทแน่นอน นานๆค่อยไปเครม จะได้ส่วนลดเบี้ยประกันด้วย

กลัวอย่างเดียว คือ เจ้าของรถจะทำใจไม่ได้   อิอิ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 11:27:07 »
การที่จะดูสี เรา ลอก หรือ ไม่ ถามหน่อยครับ รถที่ ครูด ด้วยสีอะไรครับ ถ้าสีขาว หรือ บรอนด์ ก็เป็นไปได้สูงครับ ว่าสีเขาติดเรา

แต่ถุ้าเป็น แทกซี่ หรือ รถสีอื่น ก็จะเป็นสี แดง สี เขียว ( หรือ สีอื่น ติดมา ) แทน ก็แสดงว่าสีขาวนั่นอะ ของเราแหงมๆ คือ ครูด ทะลุชั้นสีส้มมาละ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 13:15:02 »
เป็นผมไม่ทำสีนะ หาร้านคาร์แคฝีมือดี ให้เค้าขัดให้ก่อน

ไปทำสี รถเสียหมด ครับ แต่ถ้าขัดไม่ออก ค่อย ว่ากัน

ว่าแต่อยู่แถวไหนอะครับเพื่อแนะนำร้านได้

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 16:59:58 »
เรื่องสีรอยไม่น่าจะเยอะมากครับ ขัดสีน่าจะหายครับ

อันนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องสีครับ เห็นในภาพยางแทบไม่มีดอกเลยอะครับ
ไม่รู้ว่าเป็นมุมกล้องรึปล่าวระวังด้วยนะครับพี่โอห์ม

ดอกยางไม่รู้ทำไมถ่ายรูปมาไม่เห็นตลอด  มันมีครับยางยังใหม่

ผมอยู่แถวๆสะพานพระราม 7 ครับผม

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 16:32:26 »
พระราม7 ไม่แน่ใจแหะ แต่ถ้าเลยไปศาลายามีร้านดังอยู่

แต่ไม่ใกล้เลย><

ถ้าใกล้หน่อยรู้สึกจะเลยแยกทางพระราม5 ไป1แยก แต่ผมจำสถานที่ไม่ได

พอดีnetเสียเลยยังไม่ไดsearchให้ขอติดไว้ก่อนนะครับ