ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดถึงรถคันแรกของคุณไหม?  (อ่าน 6920 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
คุณคิดถึงรถคันแรกของคุณไหม?
« เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 19:33:28 »
วันนี้มีเหตุให้ผม และ แฟน นั่งถอดถอนอารมณ์ ใน สวนหน้าบ้าน เพราะคิดถึง น้องออส

วีออส เป็นรถคันแรกที่ได้มาจากน้ำพักน้ำแรงผม 100% ดาวน์ 35% จากเงินเก็บ และผ่อนโดยไม่มีคนค้ำประกัน
เพราะซื้อเมื่อปี 2550 ซึ่งยังทำปริญญาเอกอยู่ ซึ่งตอนนั้นยังไม่มีเงินเดือนประจำ มีรายได้จากทุนของทั้งผม และแฟน
และรายได้เสริม จากการเล่นดนตรี และงานพาร์ทไทม์ด้าน IT เป็นช่วงที่ลำบากมาก เพราะผมต้องการพึ่งตนเองโดยไม่เคยบอกทางบ้านเลย
เป็นช่วงเวลาที่ลำบากของผม แฟน และวีออส

ตอนที่ยังเรียนอยู่ วีออส พาผมไปทำงานวิจัย หารายได้เสริม เอางานวิจัยไปนำเสนอในที่ประชุมวิชาการเพื่อประกาศตน

ตอนเริ่มจะหางานก่อนเรียนจบ แต่ก็ไม่ได้หา เพราะวีออสคันนี้พาผมนำผลงานวิจัยไปนำเสนอและชนะรางวัลมาจากการประชุมถึงสามที่รวด
จนทำให้มีงานเสนอให้ หลายที่

พอเริ่มมาทำงานรถคันนี้ก็พาผมมาตั้งต้นชีวิตใหม่ ตลอนหาห้องเช่าในช่วงปี 2551 และตลอนหาบ้าน จนได้บ้านใหม่หลังปัจจุบันในปี 2553
รถคันนี้ยังเป็นพาหนะหลักในการจัดงานแต่งงานของผม ทั้งหาสถานที่ หาซื้อของชำร่วยทำมือ หานักดนตรี ถ่ายรูปแต่งงาน และเป็นรถขันหมากในวันแต่งงาน

จนเมื่อผมตัดสินใจ จะมีลูก จึงหารถใหม่ที่ใหญ่ขึ้น แต่ด้วยพึงจะทำงานไม่กี่ปี มีภาระบ้านอีกหลัง นั้นเลยเป็นเหตุให้ผมต้องขายวีออสไปในเดือนกันยายนที่ผ่านมา

ตลอดเวลาเกือบสี่เดือนที่ผ่านมาเวลาเข้ากรุงเทพก็พยายามมองดู ผ่านไปทางบางบัวทอง และแหล่งรถมือสองอื่นๆ ก็มองหาเผื่อจะเจอ

แต่วันนี้มีผู้หญิงเสียงดูมีอายุโทรมาหาผมจากโคราช ถามว่าเป็นเจ้าของวีออสทะเบียน....หรือเปล่า กำลังจะลองขับ เพราะสนใจรถคันนี้ และเธอก็ถามประวัติรถทั้งหมดจากผม

นิ่งเลยครับ รู้สึกหวิวๆ อย่างบอกไม่ถูก เล่นเอาคนแมนๆ น้ำตาซึมเลย ก็ขอให้น้องออสเจอเจ้าของที่ดี  :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2011, 12:27:02 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: คุณคิดถึงรถคันแรกของคุณไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 19:59:59 »
คิดถึงวีออสเก่าอย่างมากเช่นกัน

ถ้ายังอยู่ตอนนี้คงแต่งอะไรไปเยอะแล้ว แต่ที่บ้านบอกเล็กไปแล้ว
จึงมาเป็น Camry จนปัจจุบัน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: คุณคิดถึงรถคันแรกของคุณไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 20:33:59 »
คงไม่ต้องบรรยายครับของผม Ranger นั้นเป็นคันที่ 3 ของบ้านยังเศร้าขนาดนั้น  :'( :'( :'(
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 20:37:56 »
เหมือนกันครับถึงแม้ว่าคันแรกจะผ่านมากว่า30ปีก็ตาม มันถึงเวลาของมันแล้วครับ
เราไม่มีความสามารถมากพอที่จะเก็บใว้ทุกคัน ขายไปหลายคันก็ความรู้สึกแบบนี้

ปล. ขายไปแล้วก็มีคนโทรมาถามแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 20:38:48 »
ผมก็คิดถึงครับ big m สีเขียว โคตรคิดถึงเลย แต่พ่อผมขับไปชนซะเสียศูนย์เลย
เลยต้องเปลี่ยนคันใหม่ครับ  วันจันทร์นี้ก็จะต้องไปอีกคัน คือ เจ้า l200 cyclone ครับ
ที่ขายออกเพราะอายุมากแล้ว วิ่งต่างจังหวัดไม่ไว้ใจมันเท่าไรนัก ก็เลยขายออก
แล้วเปลี่ยนเป็น strada ตอนเดียวครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 20:44:21 »
คิดถึงคันแรกครับ ดัทสัน1200 เป็นคันแรกที่หัดขับ  และเป็นคันที่นั่งๆนอนๆ มาตั้งแต่เด็ก

สักวันถ้ามีโอกาส  มีที่จอดดีๆจะหาซื้อมารำลึกสักคัน

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 21:20:43 »
ถ้าไม่โดนชนท้าย ป่านนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ
คิดถึงและเสียดายมาก

Honda Jazz สีชมพู Lot สุดท้ายยครับ

ตอนหาซื้อ หาแทบพลิกแผ่นดิน เพราะตอนนั้น Honda เลิกผลิตสีชมพูแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 21:39:40 »
ถ้าโตขึ้นได้ทำงานด้วยน้ำพักน้ำแรงตัวเอง ได้มาจนขายไป ก็คงเสียดายเหมือน อ. แหละครับ

keanetona

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 21:57:47 »
คิดถึงครับ BMW 520i E28 AT (เปลี่ยนเกียร์จากเกียร์ธรรมดาเป็น AT 4speed ทีหลัง) เป็นทั้งอาจารย์ เป็นทั้งเพื่อน เป็นทั้งพาหนะ ตอนที่ชนหนัก ผมแวะไปดูอาการที่อู่เป็นประจำ จนป่านนี้ผมยังไม่หายคิดถึง "เจ้าแก่" ที่เพื่อนผมยังเยียดชื่อให้ เป็นรถเพียงคันเดียวที่ขับแล้วคิกดาวน์เร้าใจที่สุด เพราะกระชากแบบไม่เกรงใจคนนั่งแต่เร้าใจคนขับ และ เกียร์ออโต้ที่รู้ใจตีนคนขับ (ตอนที่มาถึงมือผมเป็นเกียร์ออโต้แล้ว) ตอนนั้นที่ผมเปลี่ยนรถ(ที่ตกทอดมาอีกที) ยังเฉยๆ เพราะรถคันนั้นก็ยังไม่หายไปไหนแต่ถูกนำไปใช้เป็นรถสำรอง แต่วันที่ขายมันไป เสียใจ ก็ขอให้อยู่กับเจ้าของใหม่ที่ดูแลรถก็แล้วกัน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 23:20:39 »
ถ้ารถยนต์ยังอยู่ครบครับ แต่มอไซค์ ผ่านไปแล้ว 2 คัน
คันแรก Nova ก่อนคุรุสภา อันนี้ประสบการณ์ในการขี่เองไม่ค่อยมี แต่ประสบการณ์ที่มันพาไปกินข้าวซ้อน 4 นี่ คิดถึงมากๆ ครับ
เปลี่ยนเพราะพ่ออยากได้รถ AT
(ตอนนั้นยังอยู่ ป.3-ป.4)
คันที่ 2 อันนี้ครูสอนมอไซค์ผมครับ Mio โฉมแรก (ตัวลายภาษาจีน) มารับ-ส่ง ไปนู้นไปนี่ ขี่ไปโรงเรียน ทำล้มมาก็หลายหน
พอดีสภาพมันโทรมเยอะจนพ่อขี้เกียจซ่อม + กินน้ำมันมาก เลยเปลี่ยนมาเป็น Click-i ครับ เสียดายนิดๆ อยู่เหมือนกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 00:49:35 »
ของผมเป็นมอเตอร์ไซค์ครับ  NOVA RS  เป็นครูคันแรกที่หัดให้ผมขับรถมีคลัชเป็น

ไม่เคยดื้อ ไม่เคยงอแง  ตอนนี้ไม่รู้มันจะไปอยู่ที่ไหนแล้ว  เพราะพ่อกลัวเอาไปใช้ที่มหาลัยแล้วน้อคกลางทาง

ตอนนี้มาเป็น Sonic ครับ  ใช้สีที่เหมือนกันเจ้าNova ครับ
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 01:11:43 »
ผมแค่เสียดายนิดหน่อยครับ ไม่กี่วันก็ลืม คิดถึงอีกที่ตอนที่ผ่อนคันใหม่ ไม่น่าหาเรื่องเป็นหนี้เลยคันเก่าก็ใช้ได้ดีๆอยู่แท้ๆ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 10:06:27 »
ถ้าเป็นรถยนต์ ผมคิดถึง Fiat  รุ่น132  เป็นรถคันแรกที่ได้นั่งครับ  แต่จากมันไปเพราะมันเกิดอุบัติเหตุเลยต้องทิ้งมัน  
แล้วอีกคัน Nissan  Bluebird 2.0ขับหลัง  เป็นที่ได้ลองขับคันแรกเป็นออโต้  แล้วก็ขายมันไปเมื่อประมาณ 7ปี ก่อเนื่องจากว่า มันเติม
เบนชิน 95 ซึ่งตอนนั้นลิตรละ 40กว่าบาทพอผมก็รับภาระไม่ไหว
ถ้าเป็นมอเตอร์ไชด์  ก็คันนี้เลย ซูซูกิ Love 80รุ่นแรก เป็นรถที่รับใช้พ่อแม่ผมตั้งแต่พ่อแม่ผมแต่งงานกันเมื่อปี2528
จนตอนนี้ มันก็ยังรับใช้แม่ผมอยู่ขี่ไปทำงาน  ซึ่งผมก็หัดขี่จากคันนี้แหละ   ทำล้มไปหลายรอบ เปลื่ยนเครื่องไปครั้งเดียว ยอมรับเลยว่าทนมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2011, 10:23:42 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ kamphola

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 12:19:19 »
คิดถึงคันแรกเช่นกันครับ ซื้อมือสองมา ประคบประหงมอยู่หลายปี จนผ่อนหมด
สุดท้ายทนกลิ่นเย้ายวนของรถป้ายแดงไม่ไหว จนต้องขายมันไป
ก็ไปดูที่เต้นท์ที่รับซื้อไปทุกวัน 6-7 วันก็ขายได้เลย (แพงกว่าที่ผมขายให้ 6.5 หมื่น  :'( )

มาวันนี้ อะไรๆเปลี่ยนไป ฐานะทางการเงินดีขึ้นบ้าง รถเก่าก็ไม่ขาย แต่รถใหม่ก็อยากได้
จอดอยู่เต็มบ้าน 4 คัน ทั้งที่เป็นแค่มนุษย์เงินเดือน บ้านหลังไม่ได้ใหญ่โตอะไร
แต่ยังทำใจขายคันไหนไม่ได้สักที
คิดๆไป มันก็เป็นภาระอยู่พอควร แต่มันเป็นความสุขของเรานี่..... ก็คงเก็บไว้ต่อไป

popdemonic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 09:28:50 »
คิดถึงหลายๆคันเหมือนกัน มีประวัติ เป็น ครูบาอาจารย์ ชนิดเฮี้ยบๆแทบทุกคัน ก็หวังว่าสักวันคงได้เจอกัน แต่ตั้งแต่ขายรถ

ออกไปเคยเจอ แค่คันเดียวเองครับ แถวพระราม9 สภาพรถบ่งบอกว่าเจ้าของรถใหม่ยังคงดูแลรถดีไม่น้อยกว่าตอนอยู่กับ

เรา สีเงา สะอาดสะอ้าน ไม่มีรอยบุบรอยเฉี่ยวชนเลย

ออฟไลน์ Kamo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 12:20:18 »
รถคันแรกของเราก็เป็นน้องอ๊อดๆ เหมือนกัน ตัดใจขายไม่ลง
น่ารักมากไม่เคยจุกจิก ดูแลเรามาอย่างดี

ตอนนี้มีเด็กใหม่มาขาวอวบกว่า เลยโดนอัปเปหิไปจอดตากแดด
น่าสงสารมากมาย คิดถึงก็เดินไปลูบๆ คลำๆ
ว่างๆ ก็พาไปเดินเล่น อาบน้ำบ้างอะไรบ้าง

อยากจะบอกว่ายังรักนะ จุ๊บๆ

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 13:24:08 »
ถ้าไม่ถามถึงก็ลืมไปบ้างแล้วเหมือนกันครับ ครั้งแรกของผมที่ได้หัดขับก็ ซูบารุ ST
พอขับได้พ่อก็ให้ไปตลาดบ้างอาไรบ้างใกล้ๆ
ต่อมาก็ โฟร์คเต่า แล้วก็เฟี่ยต131Sลงเครื่องSaturnของมิตซู 1600 วิ่งดีมากไร้ปัญหาจุกจิกนอกจากผุเก่ง
ตามมาด้วย มิตซูColt F ที่เจอน้ำท่วมเป็นดับทุกที และก็ป้ายแดงครั้งแรกในชีวิต nissan sunny 1500ex saloon
ใช้มา8ปีทุกอย่างดีหมดยกเว้นหลังคาผุ  คันต่อมาCitroen Xantiaมือ2 ที่ได้เจ้าของเก่าสะสมปัญหาไว้ให้
กว่าจะเข้าที่ก็เกือบต้องเอาเท้าก่ายหน้าผาก แต่พอเอาอยู่แล้วก็ประทับใจมาก ชอบขับไปไกลๆเพราะความนุ่มหนึบ
ใครมานั่งก็ชอบ อวยกันใหญ่ คันนี้ใช้มา8ปีแล้วตอนนี้ก็ยังใช้อยู่
 แต่วันนี้ก็ได้สมาชิกใหม่Fiesta 1.6s 5 doors แฮ๊ปปี้มากกกกก ขับสนุกกระชากวัยดี

ปล.ผมได้ขับรถที่ช่างโบราณชอบพูดกันว่า โฟร์ค เฟี่ยต ฟอร์ด อย่าเล่น..555ครบเลยทีเดียว

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 16:06:42 »
คิดถึง fd มากครับ ถึงขั้นโทรกลับไปหาคนซื้อเลย แต่เขาขายต่อไปแล้ว กะว่าจะซื้อคืนกลับมา แต่ตอนที่เราอะไรๆลงตัวแล้ว แต่ก็หารถไม่เจอแล้วอะครับ
นั่งมอง fd สีดำ ทะเบียนเราทุกวัน จนมีวันนึงมีรุ่นน้องบอกเจอวิ่งอยู่แถวพระรามสอง ผมก็สั่งให้น้องเขาไปปาดหน้า แล้วบอกว่าขอซื้อต่อ แต่โชคดีแล้วละครับที่ขับไม่ทัน คิดอีกทีถ้าปาดหน้าให้จอดได้ ก็อาจไม่มีชีวิตรอดกลับมาครับ 55

GreenG

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 16:16:09 »
ผมเคยใช้ corolla ae100 1.6 AT

ตอนขายไปซื้อน้องมีนา ก็เสียดายครับ แต่ต้องขายเพราะมันเก่าแล้ว อีกหน่อยถ้าจะขายจะขายยาก
มันไม่สามารถเข้า finance ได้ครับ และโชคดีคือ ขายไปก่อนหน้าโครงการรถคันแรก 2 เดือน ราคามือสองไม่ตกลงมาก
ไม่งั้นโดนหลักหมื่นแน่ๆเลย ;)

วันสุดท้ายก็นั่งรื้อของออกทั้งหมดครับ มันมีความทรงจำเยอะ ทั้งการไปซ่อม ประสบการณ์การดูแลรถ
เคยนั่งกับคนที่เราเคยรักกัน โอ้ย หลายอย่างครับ